`

Jump to content

เด็กเดี๋ยวนี้.. ดูสตรีมเกมกันเยอะเหรอครับ สงสัยผมแก่

21 replies to this topic

#1 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 16 June 2021 - 03:53 PM

เห็นว่าอาชีพสตรีมเมอร์หลายๆคนเลี้ยงชีพได้เลย
แล้วเด็กๆที่ดูเขาดูอะไรครับ
ดูคนเล่นเกมไปด้วย คุยไปด้วย เท่านี้เหรอครับ
ผมแม่งรู้สึกแก่มาก

#2 โจ้

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 June 2021 - 06:18 PM

เยอะพอกับๆพวกสปอยการ์ตูนเลยครับ
หลานผมรู้จักทุกเกม เล่นยังไง จบยังไง แต่ไม่เคยเจับจอยเล่นซักครั้ง
การ์ตูนก็รู้ทุกอย่าง แต่ไม่เคยดูเคยอ่านซักแอะ สปอยอย่างเดียว

#3 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 16 June 2021 - 07:31 PM

บูมในเด็กไทยยุคนี้มา 2-3ปีได้ละครับ
ส่วนตัวก็ทนดูไม่ได้ซักที คือไม่ใช่มันไม่ดีหรืออะไรนะ

แต่มันมาแบบ 2-3ชม. น้ำเยอะ ไม่เหมือนเรานั่งดูคลิปยูทูป หรือรายการทีวีที่เค้าตัดต่อมาแบบเนื้อๆอะ
รู้สึกเหมือนมันได้อะไรมาไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไป แล้วแชทที่ฟลัดแบบอ่านไม่ทัน ทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจ
จะแชทกันทำไม ในเมื่อมันไม่มีใครอ่านทัน

ติ๊กต่อกผมยังเข้าใจนะว่าทำไมเด็กชอบ แต่สตรีมนี่เข้าไม่ถึงจริงๆ

Edited by 9th TEARDROP, 16 June 2021 - 08:21 PM.

#4 Xpert

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 16 June 2021 - 08:24 PM

ยุคนี้เป็นยุคแห่งทำสตรีมมิ่ง ส่วนตัวผมว่ามันเริ่มเอ้าท์หน่อย ๆ แล้วด้วยซ้ำ กระแสเริ่มทรง ๆ แล้ว แค่ไม่มีอะไรมาแทน มันบูมสุดน่าจะช่วง 2018-2019 (ยุคพับจีครองเมือง)

หลัง ๆ ผมก็เล่นน้อยลง ดูมากขึ้น สเน่ห์มันคนละแบบกับยูทูบแคสเตอร์ปกติ ถ้าจะดูเกมเพลย์หลัง ๆ ผมชอบดูสตรีมมิ่งมากกว่ายูทูบปกติ มันได้ความเรียลมากกว่ายูทูบที่จะตัดหรือจะทำกี่เทคก็ได้ สำคัญสุดคือคุยกับแชทได้

ถ้าดูยูทูบเกี่ยวกับเกม ส่วนใหญ่ผมจะดูแต่พรีวิว รีวิว ไม่ก็สารคดีไปเลย

ส่วนสายสตรีม ทำระยะยาว จะเหนื่อยกว่ายูทูบปกติมาก ไม่ต้องตัดต่อก็จริง แต่ตารางต้องเป๊ะถ้าอยากให้ช่องโตและมักจะเล่นลากยาว ไม่ค่อยดีต่อสุขภาพเท่าไหร่

#5 umbababa

เซียนเกม

Posted 17 June 2021 - 05:13 AM

ผมไม่ชอบดูนะ มันเร่งไม่ได้ หงุดหงิดช่วงเดดแอร์มากๆ รายการสตีมจะรอให้เขาสตีมจบแล้วค่อยมาเปิดดูที่หลัง
แต่หลานเปิดดูทั้งวันเอาIpadเปิดข้างๆดูไป เล่นเกมไป เรียนออนไลด์ไป กินข้าวไป ดูไม่หยุดเลย
ผมว่าพวกสตีมเมอร์ต้องมีทักษะการแสดงแบบเรียวไทม์ไม่ให้หลุดความสนใจ น่าจะลำบาก

#6 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 June 2021 - 08:35 AM

บางเกมผมก็ยังดู walkthrough youtube เหมือนเดิม

#7 lovelymarky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 June 2021 - 08:48 AM

เคยเปิดผ่านๆเพราะมาที่หน้าแนะนำในยูทูป แต่ก็ไม่ชอบดูครับ รู้สึกว่าเกมมันต้องเล่นเอง
และที่สำคัญมากส่วนใหญ่พูดไม่เพราะ ไม่รู้ชอบโวยวายอะไรกันนักหนา ทั้งคนไทยทั้งฝรั่ง
ตอนนี้ต้องมาคอยห้ามลูกดูแคสเกม เพราะเด็กดูแค่นิดเดียวเค้าก็เลียนแบบคำพูดมาไวมากครับ
ขนาดดูมายคราฟยังจะหยาบกันได้ ลูกผมก็ดั้นกวนดูแบบปิดเสียงเอา เพราะกลัวโดนบ่นครับ

ส่วน guide/walkthrough/farm guide เกมนานๆ จะหาดูถ้าติดจริงๆ ซึ่งมันก็ไม่เยิ่นเย้ออะไรนักครับ
ส่วนตัวชอบอ่านแบบข้อความมากว่า วันก่อนก็พึ่งกลับมาอ่านอนุบาลนินจาเพราะได้ gaiden sigma collection มาครับ

#8 Showbiz

แมวน้ำงื้ดๆ Muse - Love is our resistant

Posted 17 June 2021 - 10:57 AM

#9 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 17 June 2021 - 01:32 PM

เวลาเล่นเกมติดไม่ผ่านเปิดยูทูบโลด สมัยก่อนติดทีงงอยู่นานเปิดบทสรุปทีมีแต่ตัวหนังสือก็บอกคุยกับคนนี้ก็พบกับไอ้นั้น ที่ไหนได้แค่คุยกับเตียงหลับหนึ่งคืนก็ผ่าน

แต่เบื่อพวกที่ชอบดูอย่างเดียวแล้วไปวิจารณ์ว่าแย่ทั้งๆที่ยังไม่ได้เล่นเอง

#10 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 June 2021 - 04:52 PM

มีแต่น้ำ เสียเวลาชีวิต

เวลาเล่นเกมแทบจะไม่มี ไปนั่งดูเต้าเล่นทำไม เล่นเองสนุกกว่า ติดตรงไหนค่อยหาเฉลยเกมครับ

ศัพท์โบราณจนบอกอายุได้เลย อิอิ

#11 Orpheus

• Executive Members

Posted 17 June 2021 - 05:41 PM

ผมก็ไม่ดูเหมือนกันครับ เสียเวลาชีวิต เอาเวลาที่จะต้องเสียไปนั่งดูพวก YouTuber สายคดีฆาตกรรมอะไพวกนี้ยังสนุกกว่า

คิดว่าที่เข้าไม่ถึงเพราะเป็นวัยมั้งครับ เราๆที่อยู่ในนี้น่าจะ 30+ - 40+ ไม่มีเวลาว่างเหมือนเด็กๆมัน

เลยต้องคิดหน้าคิดหลังก่อนที่จะเสียเวลาไปกับสิ่งๆนึง

#12 ผมเอง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 17 June 2021 - 08:01 PM

แล้วแต่นะ
บางทีผมดูที่เป็นคนในวงการทำเกม
เล่นไปก็พูดถึงตรงโน้นตรงนี้ว่ามันเจ๋งยังไง หรือแหม่งๆยังไงจากคนในวงการก็สนุกดี

#13 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 17 June 2021 - 09:21 PM

View PostOrpheus, on 17 June 2021 - 05:41 PM, said:

ผมก็ไม่ดูเหมือนกันครับ เสียเวลาชีวิต เอาเวลาที่จะต้องเสียไปนั่งดูพวก YouTuber สายคดีฆาตกรรมอะไพวกนี้ยังสนุกกว่า

คิดว่าที่เข้าไม่ถึงเพราะเป็นวัยมั้งครับ เราๆที่อยู่ในนี้น่าจะ 30+ - 40+ ไม่มีเวลาว่างเหมือนเด็กๆมัน

เลยต้องคิดหน้าคิดหลังก่อนที่จะเสียเวลาไปกับสิ่งๆนึง

อ่ะ เรารู้ว่าคุณไม่ได้ขอ แต่เราก็จะขาย ฝากร้านด้วยครับ

#14 hnarcis

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 18 June 2021 - 09:57 AM

ไม่กลับมาทำช่องสรุปเนื้อเรื่องแล้วเหรอครับ น่าเสียดายช่องคุณภาพอะครับ

View Post9th TEARDROP, on 17 June 2021 - 09:21 PM, said:

อ่ะ เรารู้ว่าคุณไม่ได้ขอ แต่เราก็จะขาย ฝากร้านด้วยครับ

#15 Showbiz

แมวน้ำงื้ดๆ Muse - Love is our resistant

Posted 18 June 2021 - 11:07 AM

ผมดูสตรีม ตอนแข่งดอทเอ ไรงี้

อารมณ์เหมือนดูกีฬา ได้ความบันเทิง - เหมือนเปิดทีวีนั่งดูบอลอยู่บ้านนั่นแหละ คงไม่ได้ออกไปเตะเองได้ทุกครั้ง

#16 Orpheus

Posted 18 June 2021 - 02:25 PM

View Post9th TEARDROP, on 17 June 2021 - 09:21 PM, said:

ขอบคุณครับลุง

ปกติผมดูแต่ช่อง ThatChapter กับ Coffeehouse Crime สองช่องนี้พี่แกทำคดีมาให้ดูเยอะมาก

ยังไงเดี่ยวของลุงผมตามไปซับ

#17 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 18 June 2021 - 07:51 PM

View Posthnarcis, on 18 June 2021 - 09:57 AM, said:

ไม่กลับมาทำช่องสรุปเนื้อเรื่องแล้วเหรอครับ น่าเสียดายช่องคุณภาพอะครับ
ช่วงปีสองปีนี้แทบไม่ได้เล่นเกมเลยครับ เล่นก็ช้ามากๆ เบื่อด้วยทำเรื่องเกมต้องรีบเล่น

View PostOrpheus, on 18 June 2021 - 02:25 PM, said:

ขอบคุณครับลุง

ปกติผมดูแต่ช่อง ThatChapter กับ Coffeehouse Crime สองช่องนี้พี่แกทำคดีมาให้ดูเยอะมาก

ยังไงเดี่ยวของลุงผมตามไปซับ
อ้าว นึกว่าฟังของไทย

Hey you!! my name is Mike!! 555 คาแรคเตอร์เค้านี่เหลือกินเหลือใช้จริงๆ
คือเรื่องเป็นทรูไครม์ แต่สไตล์เป็นข่าวซุบซิบวงการบันเทิง

CC นี่ดังเร็วมากเลยนะ

#18 Orpheus

Posted 18 June 2021 - 08:27 PM

View Post9th TEARDROP, on 18 June 2021 - 07:51 PM, said:

ช่วงปีสองปีนี้แทบไม่ได้เล่นเกมเลยครับ เล่นก็ช้ามากๆ เบื่อด้วยทำเรื่องเกมต้องรีบเล่น

อ้าว นึกว่าฟังของไทย

Hey you!! my name is Mike!! 555 คาแรคเตอร์เค้านี่เหลือกินเหลือใช้จริงๆ
คือเรื่องเป็นทรูไครม์ แต่สไตล์เป็นข่าวซุบซิบวงการบันเทิง

CC นี่ดังเร็วมากเลยนะ

จริงเลยครับตาไมค์แกนี่เล่าเรื่องแบบน่าติดตาม ตอนแรก YouTube มันขึ้น autoplay ก็ไม่ได้สนใจมากแต่ฟังไปๆตาไมค์เล่าสนุกแหะ คนละขั้วกับช่อง CC เลย ผมว่าที่ดังๆกันนี่โปรดั้กชั่นทำได้ดี มีลำดับเหตุการณ์ มีการเล่าเรื่องที่ฟังเข้าใจง่าย

ตอนนี้ก็สลับช่องดูแล้วแต่อารมณ์อยากจะฟังแนวไหน

#19 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 18 June 2021 - 09:25 PM

View PostOrpheus, on 18 June 2021 - 08:27 PM, said:

จริงเลยครับตาไมค์แกนี่เล่าเรื่องแบบน่าติดตาม ตอนแรก YouTube มันขึ้น autoplay ก็ไม่ได้สนใจมากแต่ฟังไปๆตาไมค์เล่าสนุกแหะ คนละขั้วกับช่อง CC เลย ผมว่าที่ดังๆกันนี่โปรดั้กชั่นทำได้ดี มีลำดับเหตุการณ์ มีการเล่าเรื่องที่ฟังเข้าใจง่าย

ตอนนี้ก็สลับช่องดูแล้วแต่อารมณ์อยากจะฟังแนวไหน
ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับ ที่นอกเรื่อง - -

แนะนำช่องนี้ครับ ทรูไครม์ญี่ปุ่น สไตล์น้องๆไมค์
คนดูน้อยมากๆน้อยกว่าผมอีก แต่ผมชอบกว่าช่องล้านซับอีกหลายช่อง
ลองดูครับ

#20 asdc

เซียนเกม

Posted 19 June 2021 - 09:54 PM

ชอบดูพี่หมา แคสเกม สนุกดี เล่นไปด้วยคุยไปด้วย เพลินๆ