`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

เด็กเดี๋ยวนี้.. ดูสตรีมเกมกันเยอะเหรอครับ...

kirari's Photo kirari 16 Jun 2021

เห็นว่าอาชีพสตรีมเมอร์หลายๆคนเลี้ยงชีพได้เลย
แล้วเด็กๆที่ดูเขาดูอะไรครับ
ดูคนเล่นเกมไปด้วย คุยไปด้วย เท่านี้เหรอครับ
ผมแม่งรู้สึกแก่มาก

โจ้'s Photo โจ้ 16 Jun 2021

เยอะพอกับๆพวกสปอยการ์ตูนเลยครับ
หลานผมรู้จักทุกเกม เล่นยังไง จบยังไง แต่ไม่เคยเจับจอยเล่นซักครั้ง
การ์ตูนก็รู้ทุกอย่าง แต่ไม่เคยดูเคยอ่านซักแอะ สปอยอย่างเดียว

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 16 Jun 2021

บูมในเด็กไทยยุคนี้มา 2-3ปีได้ละครับ
ส่วนตัวก็ทนดูไม่ได้ซักที คือไม่ใช่มันไม่ดีหรืออะไรนะ

แต่มันมาแบบ 2-3ชม. น้ำเยอะ ไม่เหมือนเรานั่งดูคลิปยูทูป หรือรายการทีวีที่เค้าตัดต่อมาแบบเนื้อๆอะ
รู้สึกเหมือนมันได้อะไรมาไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไป แล้วแชทที่ฟลัดแบบอ่านไม่ทัน ทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจ
จะแชทกันทำไม ในเมื่อมันไม่มีใครอ่านทัน

ติ๊กต่อกผมยังเข้าใจนะว่าทำไมเด็กชอบ แต่สตรีมนี่เข้าไม่ถึงจริงๆ
Edited by 9th TEARDROP, 16 June 2021 - 08:21 PM.

Xpert's Photo Xpert 16 Jun 2021

ยุคนี้เป็นยุคแห่งทำสตรีมมิ่ง ส่วนตัวผมว่ามันเริ่มเอ้าท์หน่อย ๆ แล้วด้วยซ้ำ กระแสเริ่มทรง ๆ แล้ว แค่ไม่มีอะไรมาแทน มันบูมสุดน่าจะช่วง 2018-2019 (ยุคพับจีครองเมือง)

หลัง ๆ ผมก็เล่นน้อยลง ดูมากขึ้น สเน่ห์มันคนละแบบกับยูทูบแคสเตอร์ปกติ ถ้าจะดูเกมเพลย์หลัง ๆ ผมชอบดูสตรีมมิ่งมากกว่ายูทูบปกติ มันได้ความเรียลมากกว่ายูทูบที่จะตัดหรือจะทำกี่เทคก็ได้ สำคัญสุดคือคุยกับแชทได้

ถ้าดูยูทูบเกี่ยวกับเกม ส่วนใหญ่ผมจะดูแต่พรีวิว รีวิว ไม่ก็สารคดีไปเลย

ส่วนสายสตรีม ทำระยะยาว จะเหนื่อยกว่ายูทูบปกติมาก ไม่ต้องตัดต่อก็จริง แต่ตารางต้องเป๊ะถ้าอยากให้ช่องโตและมักจะเล่นลากยาว ไม่ค่อยดีต่อสุขภาพเท่าไหร่

umbababa's Photo umbababa 17 Jun 2021

ผมไม่ชอบดูนะ มันเร่งไม่ได้ หงุดหงิดช่วงเดดแอร์มากๆ รายการสตีมจะรอให้เขาสตีมจบแล้วค่อยมาเปิดดูที่หลัง
แต่หลานเปิดดูทั้งวันเอาIpadเปิดข้างๆดูไป เล่นเกมไป เรียนออนไลด์ไป กินข้าวไป ดูไม่หยุดเลย
ผมว่าพวกสตีมเมอร์ต้องมีทักษะการแสดงแบบเรียวไทม์ไม่ให้หลุดความสนใจ น่าจะลำบาก

joamz3's Photo joamz3 17 Jun 2021

บางเกมผมก็ยังดู walkthrough youtube เหมือนเดิม

lovelymarky's Photo lovelymarky 17 Jun 2021

เคยเปิดผ่านๆเพราะมาที่หน้าแนะนำในยูทูป แต่ก็ไม่ชอบดูครับ รู้สึกว่าเกมมันต้องเล่นเอง
และที่สำคัญมากส่วนใหญ่พูดไม่เพราะ ไม่รู้ชอบโวยวายอะไรกันนักหนา ทั้งคนไทยทั้งฝรั่ง
ตอนนี้ต้องมาคอยห้ามลูกดูแคสเกม เพราะเด็กดูแค่นิดเดียวเค้าก็เลียนแบบคำพูดมาไวมากครับ
ขนาดดูมายคราฟยังจะหยาบกันได้ ลูกผมก็ดั้นกวนดูแบบปิดเสียงเอา เพราะกลัวโดนบ่นครับ

ส่วน guide/walkthrough/farm guide เกมนานๆ จะหาดูถ้าติดจริงๆ ซึ่งมันก็ไม่เยิ่นเย้ออะไรนักครับ
ส่วนตัวชอบอ่านแบบข้อความมากว่า วันก่อนก็พึ่งกลับมาอ่านอนุบาลนินจาเพราะได้ gaiden sigma collection มาครับ

Julong's Photo Julong 17 Jun 2021

เวลาเล่นเกมติดไม่ผ่านเปิดยูทูบโลด สมัยก่อนติดทีงงอยู่นานเปิดบทสรุปทีมีแต่ตัวหนังสือก็บอกคุยกับคนนี้ก็พบกับไอ้นั้น ที่ไหนได้แค่คุยกับเตียงหลับหนึ่งคืนก็ผ่าน

แต่เบื่อพวกที่ชอบดูอย่างเดียวแล้วไปวิจารณ์ว่าแย่ทั้งๆที่ยังไม่ได้เล่นเอง

tsm's Photo tsm 17 Jun 2021

มีแต่น้ำ เสียเวลาชีวิต

เวลาเล่นเกมแทบจะไม่มี ไปนั่งดูเต้าเล่นทำไม เล่นเองสนุกกว่า ติดตรงไหนค่อยหาเฉลยเกมครับ

ศัพท์โบราณจนบอกอายุได้เลย อิอิ

Orpheus's Photo Orpheus 17 Jun 2021

ผมก็ไม่ดูเหมือนกันครับ เสียเวลาชีวิต เอาเวลาที่จะต้องเสียไปนั่งดูพวก YouTuber สายคดีฆาตกรรมอะไพวกนี้ยังสนุกกว่า

คิดว่าที่เข้าไม่ถึงเพราะเป็นวัยมั้งครับ เราๆที่อยู่ในนี้น่าจะ 30+ - 40+ ไม่มีเวลาว่างเหมือนเด็กๆมัน

เลยต้องคิดหน้าคิดหลังก่อนที่จะเสียเวลาไปกับสิ่งๆนึง

ผมเอง's Photo ผมเอง 17 Jun 2021

แล้วแต่นะ
บางทีผมดูที่เป็นคนในวงการทำเกม
เล่นไปก็พูดถึงตรงโน้นตรงนี้ว่ามันเจ๋งยังไง หรือแหม่งๆยังไงจากคนในวงการก็สนุกดี

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 17 Jun 2021

View PostOrpheus, on 17 June 2021 - 05:41 PM, said:

ผมก็ไม่ดูเหมือนกันครับ เสียเวลาชีวิต เอาเวลาที่จะต้องเสียไปนั่งดูพวก YouTuber สายคดีฆาตกรรมอะไพวกนี้ยังสนุกกว่า

คิดว่าที่เข้าไม่ถึงเพราะเป็นวัยมั้งครับ เราๆที่อยู่ในนี้น่าจะ 30+ - 40+ ไม่มีเวลาว่างเหมือนเด็กๆมัน

เลยต้องคิดหน้าคิดหลังก่อนที่จะเสียเวลาไปกับสิ่งๆนึง

อ่ะ เรารู้ว่าคุณไม่ได้ขอ แต่เราก็จะขาย ฝากร้านด้วยครับ

hnarcis's Photo hnarcis 18 Jun 2021

ไม่กลับมาทำช่องสรุปเนื้อเรื่องแล้วเหรอครับ น่าเสียดายช่องคุณภาพอะครับ

View Post9th TEARDROP, on 17 June 2021 - 09:21 PM, said:

อ่ะ เรารู้ว่าคุณไม่ได้ขอ แต่เราก็จะขาย ฝากร้านด้วยครับ

Showbiz 's Photo Showbiz 18 Jun 2021

ผมดูสตรีม ตอนแข่งดอทเอ ไรงี้

อารมณ์เหมือนดูกีฬา ได้ความบันเทิง - เหมือนเปิดทีวีนั่งดูบอลอยู่บ้านนั่นแหละ คงไม่ได้ออกไปเตะเองได้ทุกครั้ง

Orpheus's Photo Orpheus 18 Jun 2021

View Post9th TEARDROP, on 17 June 2021 - 09:21 PM, said:

ขอบคุณครับลุง

ปกติผมดูแต่ช่อง ThatChapter กับ Coffeehouse Crime สองช่องนี้พี่แกทำคดีมาให้ดูเยอะมาก

ยังไงเดี่ยวของลุงผมตามไปซับ

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 18 Jun 2021

View Posthnarcis, on 18 June 2021 - 09:57 AM, said:

ไม่กลับมาทำช่องสรุปเนื้อเรื่องแล้วเหรอครับ น่าเสียดายช่องคุณภาพอะครับ
ช่วงปีสองปีนี้แทบไม่ได้เล่นเกมเลยครับ เล่นก็ช้ามากๆ เบื่อด้วยทำเรื่องเกมต้องรีบเล่น

View PostOrpheus, on 18 June 2021 - 02:25 PM, said:

ขอบคุณครับลุง

ปกติผมดูแต่ช่อง ThatChapter กับ Coffeehouse Crime สองช่องนี้พี่แกทำคดีมาให้ดูเยอะมาก

ยังไงเดี่ยวของลุงผมตามไปซับ
อ้าว นึกว่าฟังของไทย

Hey you!! my name is Mike!! 555 คาแรคเตอร์เค้านี่เหลือกินเหลือใช้จริงๆ
คือเรื่องเป็นทรูไครม์ แต่สไตล์เป็นข่าวซุบซิบวงการบันเทิง

CC นี่ดังเร็วมากเลยนะ

Orpheus's Photo Orpheus 18 Jun 2021

View Post9th TEARDROP, on 18 June 2021 - 07:51 PM, said:

ช่วงปีสองปีนี้แทบไม่ได้เล่นเกมเลยครับ เล่นก็ช้ามากๆ เบื่อด้วยทำเรื่องเกมต้องรีบเล่น

อ้าว นึกว่าฟังของไทย

Hey you!! my name is Mike!! 555 คาแรคเตอร์เค้านี่เหลือกินเหลือใช้จริงๆ
คือเรื่องเป็นทรูไครม์ แต่สไตล์เป็นข่าวซุบซิบวงการบันเทิง

CC นี่ดังเร็วมากเลยนะ

จริงเลยครับตาไมค์แกนี่เล่าเรื่องแบบน่าติดตาม ตอนแรก YouTube มันขึ้น autoplay ก็ไม่ได้สนใจมากแต่ฟังไปๆตาไมค์เล่าสนุกแหะ คนละขั้วกับช่อง CC เลย ผมว่าที่ดังๆกันนี่โปรดั้กชั่นทำได้ดี มีลำดับเหตุการณ์ มีการเล่าเรื่องที่ฟังเข้าใจง่าย

ตอนนี้ก็สลับช่องดูแล้วแต่อารมณ์อยากจะฟังแนวไหน

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 18 Jun 2021

View PostOrpheus, on 18 June 2021 - 08:27 PM, said:

จริงเลยครับตาไมค์แกนี่เล่าเรื่องแบบน่าติดตาม ตอนแรก YouTube มันขึ้น autoplay ก็ไม่ได้สนใจมากแต่ฟังไปๆตาไมค์เล่าสนุกแหะ คนละขั้วกับช่อง CC เลย ผมว่าที่ดังๆกันนี่โปรดั้กชั่นทำได้ดี มีลำดับเหตุการณ์ มีการเล่าเรื่องที่ฟังเข้าใจง่าย

ตอนนี้ก็สลับช่องดูแล้วแต่อารมณ์อยากจะฟังแนวไหน
ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับ ที่นอกเรื่อง - -

แนะนำช่องนี้ครับ ทรูไครม์ญี่ปุ่น สไตล์น้องๆไมค์
คนดูน้อยมากๆน้อยกว่าผมอีก แต่ผมชอบกว่าช่องล้านซับอีกหลายช่อง
ลองดูครับ

asdc's Photo asdc 19 Jun 2021

ชอบดูพี่หมา แคสเกม สนุกดี เล่นไปด้วยคุยไปด้วย เพลินๆ