`

Jump to content

ผ่านมันไปยังไงดีครับ แฟนผมเพิ่งเสีย ตอนนี้นอนไม่หลับเลย

42 replies to this topic

#21 BussY

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:PS3,ManUTD,LIVERPOOL,TOYS

Posted 16 November 2020 - 09:17 PM

สู้ๆครับผม ลองหากิจกรรมที่เคยทำดูได้มั้ยครับ คงจะใช้เวลาเท่านั้นแหละครับถึงดีขึ้นครับผม ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ
ตัวผมเคยแต่ตอนอกหักเมื่อก่อน ก็สวดมนต์ อ่านหนังสือธรรมะ ครับทำให้เข้าใจชีวิตมากขึ้น พอช่วยได้อยู่ครับ

#22 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 17 November 2020 - 04:16 PM

เข้ามากอด เสียใจด้วย เป็นกำลังใจให้ครับ

#23 godkap

Posted 17 November 2020 - 04:29 PM

เสียใจด้วยครับผมก็พึ่งเสียแฟนไปแต่จากเป็นน่ะ

จับได้ว่าเค้าไปมีชู้มือที่3 ฝั่งนู้นเป็นแพทย์ ผมพยายามไปยื้อกลับมาแล้ว

แต่ใจเค้าอยู่ฝั่งนู้น ก็ปล่อยไปคับ

ตอนนี้ก็อยู่คนเดียวชิวๆคับ

ไม่อยากผูกมัดผูกพันกับใครแล้ว แต่สักวันคงเริ่มต้นใหม่หล่ะคับ

กลับมาอยู่กับตัวเอง ให้ใจมันเรียนรู้รสชาติของความเจ็บปวดและทุกข์ทรมาณใจ

#24 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 November 2020 - 05:48 PM

เรื่องแบบนี้ ขึ้นอยู่กับเรื่องของเวลาด้วย เรื่องของความเข้มแข็งของตัวเองด้วยนะครับ
เจ็บมั้ย แน่นอนเจ็บแน่ ๆ อยู่แล้วครับ เรื่องแบบนี้ จากเป็นจากตาย เจ็บไม่ต่างกันเลยครับ

แต่จะผ่านไปยังไง เรื่องนี้ถ้าใจเราเข้มแข็งเท่าไร ก็ใช้เวลาน้อยในการทำใจเท่านั้น
แต่ไม่ผิดนะครับ ถ้าจะวกกลับมาคิดถึงแล้วน้ำตาไหล
เรื่องบางเรื่องก็ไม่ต้องลืม หรือ ต้องมานั่งทำใจให้นิ่งเฉยได้เมื่อกลับไปนึกถึง
หลัก ๆ แค่ว่าอย่าให้มากระทบกับ กิจวัตรประจำวันเราได้ก็พอครับ ถ้าจะแวบขึ้นมาแล้วน้ำตาไหล ก็เดินฉากไปที่เงียบ ๆ นั่งทำใจจนสงบแล้วค่อยกลับมา
แรก ๆ จะกระทบบ้างก็ต้องพยายามฝืน ๆ ไว้ครับ แล้ว เวลาจะช่วยให้เราเข้มแข็งขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ แล้วพอเวลาผ่านกัน แล้วหันกลับมามองตอนนี้ เราจะยิ้มได้ครับ กับความทรงจำดี ๆ ที่เคยผ่านกันมาครับ

#25 Ritcher

• High Royal Executive Members

Posted 18 November 2020 - 07:54 AM

อ่านแต่ละเม้น ผมน้ำตาร่วงเลย 5555
คงรอแค่ให้เวลามันผ่านไปล่ะครับ

เคยอกหักจากแฟนคนนี้ปางตายมารอบ

จนได้กลับมาคบใหม่อยู่กันอีก7ปี

สำหรับแฟนผมคนนี้เคยทั้งจากเป็นและตอนนี้จากตาย

เป็นทุกอย่างจริงๆ555

#26 meetgamer

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 18 November 2020 - 06:24 PM

คงช่วยอะไรได้ไม่มากกว่านี้ เป็นกำลังใจให้นะครับ

#27 umbababa

เซียนเกม

Posted 18 November 2020 - 06:47 PM

เสียใจด้วยครับ

#28 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 19 November 2020 - 12:57 AM

ทุกอย่างเกิดที่จิต ก็ต้องดับที่จิต ทำได้ 2 อย่าง อย่างแรกคือฝึกจิต ซึ่งในเวลาแบบนี้คงทำได้ยาก เพราะต้องใช้เวลาค่อยๆ หัดไป ส่วนอีกแบบคือ อย่าไปคิดถึงมัน คือพยายามคิดเรื่องอื่น ออกกำลังให้เหนื่อยเพื่อหลับได้

#29 wooka

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 19 November 2020 - 11:12 AM

ทำใจลำบากครับ คนเคยอยู่ ของเคยใช้ ที่ๆ เคยมอง เคยนั่ง ด้วยกัน เอาตัวเอง ออกมาจะสิ่งเเวดล้อม เล่นเกม หาอะไรทำ หาเพื่อนคุย แล้วมันจะดีขึ้น ก็ ค่อยๆทำใจนะครับ ไม่มีลูกด้วยก็เลยเจ็บหนัก ไม่ว่าดี ร้าย การใช้ชีวิตร่วมกัน มันคือความทรงจำที่ดีทั้งนั้นครับ สู้ๆนะครับ

#30 ACE of The ACE

Posted 19 November 2020 - 02:24 PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ เดินหน้าต่อครับ

#31 Xbox360_MAN

men of the night's watch

• Interests:Iron throne

Posted 19 November 2020 - 03:38 PM

เสียใจด้วยครับ เวลา อย่างเดียวแหละครับ

#32 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 19 November 2020 - 03:49 PM

สู้ ๆ ครับ

#33 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 19 November 2020 - 04:11 PM

ขอแสดงความเสียใจ และเป็นกำลังใจให้นะครับ

เรื่องนี้ต้องใช้ เวลา เยียวยาครับ + สติและคิดบวกเข้าไว้ จะทำให้ไม่ดิ่งลงไปกว่าเดิม

ผมเคยเป็นตอนพ่อเสีย ใช้เวลาเกือบๆ 1 ปีกว่าจะปกติ ที่รู้ว่าปกติแล้วคือเวลาผมคิดถึงพ่อ ผมจะไม่ร้องไห้แล้ว

#34 Ritcher

Posted 19 November 2020 - 07:47 PM

วันนี้เผาเรียบร้อย ผมโอเคขึ้นมากละ ขอบคุณทุกกำลังใจจริงๆ

#35 ball0910400

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 19 November 2020 - 11:49 PM

เสียใจด้วยนะครับ
ลองตื่นเช้ามาทำบุญใส่บาตร,กรวดน้ำให้เค้า จะช่วยให้รู้สึกสบายใจขึ้นได้บ้างครับ

#36 Ritcher

Posted 20 November 2020 - 12:32 AM

View Postball0910400, on 19 November 2020 - 11:49 PM, said:

เสียใจด้วยนะครับ
ลองตื่นเช้ามาทำบุญใส่บาตร,กรวดน้ำให้เค้า จะช่วยให้รู้สึกสบายใจขึ้นได้บ้างครับ
ทำแน่นอนครับ จากคนๆนึงที่ไม่เคยเชื่อไรแบบนี้
ตอนนนี้ผมจะทำทุกทางเพื่อให้กุศลถึงเธอครับ

#37 Master job

Posted 22 November 2020 - 10:06 AM

สู้ต่อไปครับ ถึงเวลาก็ทำใจได้เอง

#38 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 23 November 2020 - 11:42 AM

ผมเคยเสียคนที่รักไปมากที่สุดในชีวิต คือแม่ครับ

แม้จะมีเวลาเตรียมใจ แต่ก็แย่มากๆ

โชคดีที่พี่สาว สอนวิธีปฏิบัติวิปัสสนาในชีวิตประจำวันให้ครับ

ความทุกข์ความรู้สึกแย่ ไม่เคยหายไปครับ
แต่การปฎิบัติที่ว่า จะทำให้มันกระทบและอยู่กับเราน้อยที่สุดครับ
แล้วเวลาจะช่วยให้ทุกอย่างดีขึ้นครับ

วิธีการ คงต้องบอกด้วยคำพูดครับ การปฎิบัติไม่ยากอะไร แค่ตามรู้ความรู้สึก หรือกายของเรา
ทำเมื่อนึกขึ้นได้ ตอนไหนลืมก็ช่างมัน
ทำมากสติก็แข็งแรงมาก ทำให้ทุกข์น้อยลงครับ

ถ้าอยากรู้ โทรคุยกับผมได้ครับ รับรองว่าไม่ได้ขายประกันหรือขายตรงครับ :)
089 445 0405

#39 Ritcher

Posted 24 November 2020 - 08:37 AM

View PostA-No?, on 23 November 2020 - 11:42 AM, said:

ผมเคยเสียคนที่รักไปมากที่สุดในชีวิต คือแม่ครับ

แม้จะมีเวลาเตรียมใจ แต่ก็แย่มากๆ

โชคดีที่พี่สาว สอนวิธีปฏิบัติวิปัสสนาในชีวิตประจำวันให้ครับ

ความทุกข์ความรู้สึกแย่ ไม่เคยหายไปครับ
แต่การปฎิบัติที่ว่า จะทำให้มันกระทบและอยู่กับเราน้อยที่สุดครับ
แล้วเวลาจะช่วยให้ทุกอย่างดีขึ้นครับ

วิธีการ คงต้องบอกด้วยคำพูดครับ การปฎิบัติไม่ยากอะไร แค่ตามรู้ความรู้สึก หรือกายของเรา
ทำเมื่อนึกขึ้นได้ ตอนไหนลืมก็ช่างมัน
ทำมากสติก็แข็งแรงมาก ทำให้ทุกข์น้อยลงครับ

ถ้าอยากรู้ โทรคุยกับผมได้ครับ รับรองว่าไม่ได้ขายประกันหรือขายตรงครับ :)
089 445 0405

ขอบคุณครับ ตอนนี้ดีขึ้นเรื่อยๆละครับ
คงต้องให้เวลาเยียวยาครับผม

#40 /\ Harid /\

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 26 November 2020 - 11:32 PM

ตาโน๊ต เสียใจด้วยครับ
ทุกอย่างจะต้องดีขึ้นครับ ทุกสุขอยู่ที่เรากำหนด
เวลาที่รู้สึกเสียใจมาก ๆ ผมจะหาอะไรทำให้เป็นประโยชน์กับตัวเองจะดีที่สุด มันทำให้เรารู้สึกว่าเราได้ใช้ชีวิตแบบมีคุณค่า น่าจะช่วยได้บ้าง รู้ตัวอีกทีเราอาจเปลี่ยนเป็นคนที่แข็งแกร่งข้ามไปอีกขั้นเลยครับ