`

Jump to content

Genshin impact มีใครจะทำบทความเทคนิค ทริค บ้างครับ

27 replies to this topic

#1 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 09 October 2020 - 11:33 AM

คุยกันให้สมเป็นบอร์ดเกม คือผมยังจับจุดอะไรไม่ได้เลย
เล่นจนเวลผจญภัย12 ละ

มีทริค เทคนิค หรือแนะนำการใส่ของ
หรืออะไรก็ได้ครับ เกมลึกมาก ระบบเยอะแยะไปหมด
ขนาดภาษาไทยผมยัง งงๆ เลย ทั้งๆที่พยายามอ่านทำความเข้าใจมันละ

#2 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 09 October 2020 - 11:53 AM

อันนี้เล่นบนระบบไหนอะครับ

#3 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 09 October 2020 - 12:46 PM

เอาจริงๆเกมมันทำมาให้เปิดกาชา ได้5ดาว ก็เล่นง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

#4 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 09 October 2020 - 12:49 PM

View PostPeanutXL, on 09 October 2020 - 11:53 AM, said:

อันนี้เล่นบนระบบไหนอะครับ

เป็น cross platform ครับ PC PS4 ลงยันมือถือ

ผมเล่นไปแล้วรู้สึกว่าไม่น่าจะสนุกเลยยังไม่เล่นต่อ เพราะเกมมันลอกมาทั้ง zelda และ xenoblade ดูไม่ค่อยมีเอกลักษณ์
ภาพกราฟฟิคบางจุดยังหยาบอยู่ แต่รวมๆก็สวยใช้ได้ ตัวละครสวยจริงครับ

ท่านที่เล่นแล้ว รูปแบบเควสหลัก เควสย่อยเป็นไงบ้างครับ สนุกมั้ย ? ถ้าได้ซัก 70% ของเซลด้าก็พอไหวนะ
ไม่งั้นไปตี Fatalis ต่อดีกว่า :r10:

#5 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 09 October 2020 - 12:54 PM

เห็นว่า ลอกโมชั่นแคปเจอร์ 2B จากnierมาด้วยครับ ไม่ลงทุนเลย

#6 Ritcher

Posted 09 October 2020 - 01:21 PM

ผมไม่เคยเล่นทั้งเซลด้าและเซโนเบลดครับ เลยบอกเชิงลึกไม่ได้

แต่ถัาเอาแค่เกมๆนี้ผมชอบครับ ระบบธาตุ การแพ้ทางกัน
การผสมคอมโบ ทำออกมาได้สนุกดี แต่ระบบลึกพอตัว
ผมเล่นชิลๆ ท่องโลกไปเรื่อย555

#7 Toi-ii2u

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 09 October 2020 - 01:55 PM

ตอนนี้ Rank 16 เกมออกแนว ผสมคอมโบธาตุ (ลุยเดี่ยวๆไม่เวิร์ค) เพื่อให้แพ้ทางกัน
ตอนนี้ผม combo Mona+Lisa สาดน้ำ แล้วยิงด้วยสายฟ้า

เท่าที่ลองๆ ตามที่ข้างบนว่า กาชา อ่ะครับ Mona กาชา 5 ดาวมา ใช้ได้เลย
ส่วน Lisa (สายฟ้า) ตัวฟรี ที่ผมคิดว่าดีสุดๆ ละตอนนี้

ทีม 4 ผม เวทย์ 2 (ดันได้คอมโบเลยเล่น 2 ตัว) ดาบ 1 หอก 1 (เอาไว้เก็บตัวหนาๆหรือบาเรียแตก) /// (ธนู เอาไว้ยิงสัตว์เก็บไอเท็ม แบบzelda)

Rank 15 แล้วอัพขั้นได้ ก็จะมีท่าเพิ่มอีกหน่อยไว้คอมโบดีขึ้น

มั่วๆไปเรื่อยครับ

#8 tat

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 09 October 2020 - 01:57 PM

GameSpot ได้มีโอกาสเชิญ คุณ Max Blumenthal หรือที่รู้จักกันดีในชื่อ RinHara5aki ที่เขาเล่น Breath of the Wild มาจนเซียน และทำช่อง Youtube เผยเทคนิคการต่อสู้ต่างๆ ในเกมนี้ ได้แสดงความเห็นว่า
.
"ในมุมมองของผู้เล่นระดับโปรของ Breath of the Wild แล้ว คิดอย่างไรกับ Genshin Impact?"
.
หลังจากที่เขาใช้เวลาเล่น Breath of the Wild ไปมากกว่า 2,300 ชั่วโมง และได้เล่น Genshin Impact ไปกว่า 50 ชั่วโมง Max ยืนยันว่า ใช่ Genshin Impact มีหลายอย่างที่คล้ายเหมือนกับ Breath of the Wild แต่ทั้ง 2 เกมก็มีความแตกต่างกันทั้งกลไกและฟีเจอร์ต่างๆ ที่บางอย่างก็ดีกว่า บางอย่างก็แย่กว่า และแม้จะมีความคล้ายเหมือนกัน ก็ไม่ได้แปลว่า คุณไม่ควรเล่น Genshin Impact โดย Max แยกการเปรียบเทียบออกเป็น 3 ส่วนใหญ่ๆ คือ การออกสำรวจ การต่อสู้ และภาพรวมทั้งหมด

การออกสำรวจ ในความเห็นของ Max คิดว่า นี่คือส่วนที่ Genshin Impact คล้ายเหมือน Breath of the Wild มากที่สุด จนทำให้เกิดเป็นประเด็นร้อนในโลกออนไลน์ ที่คล้ายคลึงกันมากคือ ระบบการร่อนจากที่สูง ระบบการปีนป่าย การกระโดดออกจากกำแพง การโจมตีในระหว่างที่ตกลงมา และใช้ค่าพลัง Stamina ในการวิ่ง แม้ว่าจะเป็นฟีเจอร์ที่เกมอื่นก็มี แต่ Max ก็ยอมรับว่า ภาพที่ออกมาของระบบเหล่านี้ใน Genshin Impact มันคุ้นมากจริงๆ แต่นั่นก็ทำให้ง่ายในการออกสำรวจ เมื่อคุณรู้ว่าคุณกำลังทำอะไรอยู่ และที่ทำให้รู้สึกคุ้นมากที่สุดก็คือ ในส่วนที่คุณจะต้องขึ้นไปบนภูเขาสูง แล้วต้องร่อนไปยังเกาะกลางทะเลที่อยู่ห่างไกล แต่ที่แย่ๆ ก็มี คือ ปัญหาที่เกิดกับ Breath of the Wild อย่างเช่น การที่ผู้เล่นปีนวัตถุต่างๆ โดยอัตโนมัติเมื่อเดินเข้าไปใกล้ๆ Genshin Impact ก็เอามาด้วย แต่ระบบบางอย่างใน Genshin Impact เองก็มีการปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมขึ้น อย่างเช่น การกดพุ่งตอนว่ายน้ำใน Breath of the Wild ของ Genshin Impact จะเป็นการว่ายน้ำเร็วแทน หรือการปีนป่ายในตอนฝนตกที่สภาพแวดล้อมใน Genshim Impact ไม่มีผล เหมือนอย่าง Breath of the Wild ทำให้การเดินทางใน Genshin Impact ไม่เครียดและยากจนเกินไปนัก (และนี่เป็นจุดที่ผู้เล่นดูจะไม่ชอบที่สุดใน Breath of the Wild ด้วย) แต่สิ่งหนึ่งที่ Genshin Impact ทำได้ดีเลยคือการสร้างโลกที่มีอะไรให้ทำในระหว่างการออกสำรวจ ที่มันทำให้การออกสำรวจสนุกมากๆ และทำให้คุณอยากออกไปหาทรัพยากรต่างๆ และสามารถอินไปกับการลุ่มหลงในโลกที่มีสีสันสวยงามที่กว้างใหญ่ แล้วยิ่งเป็นเกมฟรีอีกต่างหาก ซึ่งการออกสำรวจในเกมนี้ มันดีเทียบเท่า Breath of the Wild เลย
.
ในส่วนของการต่อสู้ในเกม นี่คือสิ่งที่ Max กล่าวว่า เป็นสิ่งที่ Genshin Impact แตกต่างจาก Breath of the Wild มากที่สุด และมันก็สนุกในแนวทางของมันด้วย ในขณะที่ Breath of the Wild จะเน้นหนักในการใช้องค์ประกอบธาตุในการต่อสู้ แต่ Genshin Impact จะให้รางวัลจากการสลับใช้ตัวละคร เพื่อให้ได้ค่าบัฟและธาตุที่ผูกกับแต่ละตัวละคร และเมื่อผสมกับอาวุธและเอฟเฟคต่างๆ มันทำให้ได้ความลุ่มลึกของการต่อสู้ที่ให้ความสะใจในการเล่น และเป็นที่ที่องค์ประกอบ RPG จะเฉิดฉายมากที่สุด และทำให้การใช้ธาตุ รวมถึงรายละเอียดปลีกย่อยในการต่อสู้ อาทิ การป้องกัน การปัดป้อง และอื่นๆ ใน Genshin Impact มีความแตกต่างจาก Breath of the Wild โดยสิ้นเชิง และทั้ง 2 เกมก็มีความสนุกในระบบการต่อสู้ในแนวทางของตัวเองด้วย
.
โดยภาพรวมแล้ว Genshin Impact คือเกมที่เน้นด้านความเป็น RPG ก่อน และเน้นที่เกมผจญภัยแบบ Open World เป็นอันดับรอง และสำหรับ Max ที่ชอบเกมทั้ง 2 แนวนี้ ก็มองว่า Genshin Impact เป็นส่วนผสมที่ลงตัวดี ในขณะที่เกม RPG จำนวนมาก ทำลายส่วนของการออกสำรวจ ด้วยการใส่การออกแบบที่เป็นการบีบบังคับการตัดสินใจ อย่างเช่น กำแพงล่องหน หรือดันเจี้ยนที่บุกเข้าได้ทางเดียว เข้ามา (ที่ Max ยกตัวอย่างมา คือ Tales of Berseria และ Trials of Mana) แต่ Genshin Impact ไม่ได้ทำแบบนั้น ส่วนของเนื้อเรื่องไม่ได้มีอะไรพูดถึงมากนัก เมื่อเทียบกับเนื้อเรื่องที่เบาบางของ Breath of the Wild แต่ด้วยกราฟิกที่สวยงาม ระบบการต่อสู้ที่ลุ่มลึก และการออกสำรวจที่มีอะไรให้ทำระหว่างทาง ทั้งหมดนี้ผสมผสานรวมกันเพื่อสร้างความอินในการเล่น
.
และใช่ Genshin Impact ได้แรงบันดาลใจจาก Breath of the Wild นั่นแหละ แต่มันก็ไม่ควรจะเกิดความโกรธเกรี้ยวในหมู่ชาวเกม หรือข้อโต้แย้งว่า ทำไมคุณถึงจะไม่อยากได้เกมที่ได้รับแรงบันดาลใจมาจาก 1 ในเกมที่ยอดเยี่ยมที่สุดตลอดกาลด้วยล่ะ? และที่สำคัญคือ ถ้าตัดเรื่องกาชาออกไป Genshin Impact ก็เป็นเกมเล่นฟรีด้วย นั่นยิ่งเป็นเรื่องยากที่จะไม่แนะนำให้หลายคนทดลองเล่นเกมนี้ดู อย่างน้อยๆ มันก็เป็นเกมที่ดีพอให้คุณขลุกกับมัน จนกว่า Age of Calamity และ Breath of the Wild 2 จะออกวางจำหน่าย

#9 Ritcher

Posted 09 October 2020 - 02:49 PM

View PostToi-ii2u, on 09 October 2020 - 01:55 PM, said:

ตอนนี้ Rank 16 เกมออกแนว ผสมคอมโบธาตุ (ลุยเดี่ยวๆไม่เวิร์ค) เพื่อให้แพ้ทางกัน
ตอนนี้ผม combo Mona+Lisa สาดน้ำ แล้วยิงด้วยสายฟ้า

เท่าที่ลองๆ ตามที่ข้างบนว่า กาชา อ่ะครับ Mona กาชา 5 ดาวมา ใช้ได้เลย
ส่วน Lisa (สายฟ้า) ตัวฟรี ที่ผมคิดว่าดีสุดๆ ละตอนนี้

ทีม 4 ผม เวทย์ 2 (ดันได้คอมโบเลยเล่น 2 ตัว) ดาบ 1 หอก 1 (เอาไว้เก็บตัวหนาๆหรือบาเรียแตก) /// (ธนู เอาไว้ยิงสัตว์เก็บไอเท็ม แบบzelda)

Rank 15 แล้วอัพขั้นได้ ก็จะมีท่าเพิ่มอีกหน่อยไว้คอมโบดีขึ้น

มั่วๆไปเรื่อยครับ
ยังเปิดไม่ได้5 ดาว ทีมผมตอนนี้ นอกจากตัวเริ่มต้น ตัวฟรีอย่างโนเอล ผมมี razor 4ดาว กับ chongyun4 ดาว
และ บาบาร่า
คอมโบของผมตอนนี้มีสองแบบคือสาดน้ำด้วย บายาร่า
แล้วใช้ chongyun แช่แข็งแล้วตีด้วยโนเอล หรือ razor

อีกแบบคือ สาดน้ำ ตามด้วย razor หรือ lisa ช๊อต
แบบนี้ ในตอนนี้ใช้ได้ผลดีมาก เลือดลดไวดี

แต่ดูในยูทูปนี่ตีมอนกันระดับ 3000-10000 ฮิตกันเลย
เลยงงๆว่าอัพกันแบบไหน ใส่ของตืดตัวอะไรกัน
เพราะไอเทมโครตเยอะ

Edited by Ritcher, 09 October 2020 - 02:49 PM.

#10 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 09 October 2020 - 02:56 PM

ถามสั้นๆครับ ไม่เปย์ทูวินเล่นได้จนจบมั้ยครับ

เล่นยากขึ้น ค่าสแตทกากไม่เป็นไร ผมยิ่งชอบ
แต่ที่รับไม่ได้คือ บล๊อคบางโซนเข้าไม่ได้ไรงี้

#11 Ritcher

Posted 09 October 2020 - 03:10 PM

View Post9th TEARDROP, on 09 October 2020 - 02:56 PM, said:

ถามสั้นๆครับ ไม่เปย์ทูวินเล่นได้จนจบมั้ยครับ

เล่นยากขึ้น ค่าสแตทกากไม่เป็นไร ผมยิ่งชอบ
แต่ที่รับไม่ได้คือ บล๊อคบางโซนเข้าไม่ได้ไรงี้
ดูจากในเพจจบนะครับ แต่เกมนี้มีอัพเดทแผนที่ยาวๆครับ
ความจริงผมคุยในเพจก็ได้ แต่อยากหาเรื่องคุยกับเพื่อนในนี้
เพื่อความคึกคักอีกทาง 5555

#12 o++o

• Interests:Games

Posted 09 October 2020 - 03:27 PM

เล่นไปสิบชั่วโมง สนุกเพลิดเพลินไปตามเควสต์ตามเนื้อเรื่อง

ความดีคือภาษาไทย เล่นไปตามประสา ไม่ต้องไปดูชาวบ้านเล่น สนุกตามแบบของเรา

#13 SnakeSolov

Posted 09 October 2020 - 03:34 PM

ข้ามประเด็นก้อปไปก่อน คนอื่นบนเน็ตคอนเฟิร์มไปหมดแล้วว่ามันลอกจริง แต่...

เอาจริงๆนะเมื่อไหร่จีนจะเริ่ม คิด ทำ ทุกอย่างเป็นของตัวเองสักทีผมว่ามันน่าเบื่อนะ ที่ต้องอยู่ใต้เงาของคน
อื่นไปตลอดที่ต้องอยู่ใต้เงาของคนอื่นไปตลอด ทำไมถึงไม่คิดเองบ้าง55ค่ายนี้ไม่ได้มีแค่ Genshin นะครับ
Gun Girl อะไรนั่นก็ก้อป คือจีนขึ้นชื่อเรื่องก้อปทุกอย่างอยู่แล้ว แต่ยุคนี้คนรุ่นใหม่วัยรุ่นจีนทำเกมก็ไม่คิดจะ
สร้างจะครีเอทสิ่งใหม่ เพื่อลบชื่อว่าเป็น"ประเทศขี้ก้อป"บ้างหรือไงนะงงจริงๆ คือเหมือนถูกสั่งสอนมาให้
เอาชนะอย่างเดียว ทำยังไงก็ได้ให้ได้เงิน เยอะๆทำทุกวิถีทางเพื่อจะเป็นแค่สัตว์ธุรกิจ
คนชาติอื่นจะถูกสั่งสอนมาให้สร้างสรรค์และทำเพื่อสังคมด้วย ไม่ใช่แค่ครอบครัวตัวเองอย่างคนจีน
ยกตัวอย่างง่ายๆอย่างประเทศไทยเรานี่ล่ะ ถ้าวงดนตรีไหนก้อปเพลง
ฝรั่งมานี่คือโดนยับถึงขั้นเผาผีกันเลย อย่างที่ Musketeer เคยโดนแล้วแถล่ะ

ไม่ต้องเอาแค่ค่าย Mihoyo ก็ได้อย่าง Garena Tencent อ่ะครับ ROV นี่ระบบการเล่นลอกยันตัวละครมี Ciri มี Geralt the Witcher อยู่ในนั้นด้วยถ้าสังเกตุ....คือมันเกินไปจนขำอ่ะ

ดูอย่างหัวเรือใหญ่ของ Google, Microsoft หรือ Apple ก็ได้ครับมีแต่ฝรั่งกับคนอินเดีย
ไม่มีคนจีนเลยเพราะคนทั่วโลกเค้าคิดว่าคนจีนไม่มีความ
คิดสร้างสรรค์ที่จะพัฒนาอะไรให้เป็นเอกลักษณ์ได้นอกจากความคิดที่จะขโมยไอเดีย
เอาชนะและเพื่อให้ร่ำรวยแต่เพียงอย่างเดียวเท่านั้น ถ้าไม่นับ
เกมส์ก็มีแบรนด์สำหรับคนรุ่นใหม่ขึ้นมาผงาด อย่าง Xiaomi แต่นโยบายของมันคือ
"เอาข้อดีของแต่ละแบรนด์มาทำในราคาที่ถูกที่สุด"

เหมือนกับตัวร้ายในการ์ตูนญี่ปุ่นอ่ะครับ
ที่มีสกิลก้อปปี้ความสามารถพวกพระเอกทุกคน แต่สุดท้ายก็ทำได้ไม่ดีสักอย่าง เพราะมันไปไม่สุดสักทาง ไม่เรียลจริงๆ

Edited by SnakeSolov, 09 October 2020 - 04:50 PM.

#14 Ritcher

Posted 09 October 2020 - 04:01 PM

View PostSnakeSolov, on 09 October 2020 - 03:34 PM, said:

ข้ามประเด็นก้อปไปก่อน คนอื่นบนเน็ตคอนเฟิร์มไปหมดแล้วว่ามันลอกจริง แต่...

เอาจริงๆนะเมื่อไหร่จีนจะเริ่ม คิด ทำ ทุกอย่างเป็นของตัวเองสักทีผมว่ามันน่าเบื่อนะ ที่ต้องอยู่ใต้เงาของคน
อื่นไปตลอดที่ต้องอยู่ใต้เงาของคนอื่นไปตลอด ทำไมถึงไม่คิดเองบ้าง55ค่ายนี้ไม่ได้มีแค่ Genshin นะครับ
Gun Girl อะไรนั่นก็ก้อป คือจีนขึ้นชื่อเรื่องก้อปทุกอย่างอยู่แล้ว แต่ยุคนี้คนรุ่นใหม่วัยรุ่นจีนทำเกมก็ไม่คิดจะ
สร้างจะครีเอทสิ่งใหม่ เพื่อลบชื่อว่าเป็น"ประเทศขี้ก้อป"บ้างหรือไงนะงงจริงๆ คือเหมือนถูกสั่งสอนมาให้
เอาชนะอย่างเดียว ทำยังไงก็ได้ให้ได้เงิน เยอะๆทำทุกวิถีทางเพื่อจะเป็นแค่สัตว์ธุรกิจ
คนชาติอื่นจะถูกสั่งสอนมาให้เยอะๆทำทุกวิถีทางเพื่อจะเป็นแค่สัตว์ธุรกิจ
คนชาติอื่นจะถูกสั่งสอนมาให้สร้างสรรค์และทำเพื่อสังคมด้วย ไม่ใช่แค่ครอบครัวตัวเองอย่างคนจีน
ยกตัวอย่างง่ายๆอย่างประเทศไทยเรานี่ล่ะ ถ้าวงดนตรีไหนก้อปเพลง
ฝรั่งมานี่คือโดนยับถึงขั้นเผาผีกันเลย อย่างที่ Musketeer เคยโดนแล้วแถล่ะ

ไม่ต้องเอาแค่ค่าย Mihoyo ก็ได้อย่าง Garena Tencent อ่ะครับ ROV นี่ระบบการเล่นลอกยันตัวละครมี Ciri มี Geralt the Witcher อยู่ในนั้นด้วยถ้าสังเกตุ....คือมันเกินไปจนขำอ่ะ

ดูอย่างหัวเรือใหญ่ของ Google, Microsoft หรือ Apple ก็ได้ครับมีแต่ฝรั่งกับคนอินเดีย
ไม่มีคนจีนเลยเพราะคนทั่วโลกเค้าคิดว่าคนจีนไม่มีความ
คิดสร้างสรรค์ที่จะพัฒนาอะไรให้เป็นเอกลักษณ์ได้นอกจากความคิดที่จะขโมยไอเดีย
เอาชนะและเพื่อให้ร่ำรวยแต่เพียงอย่างเดียวเท่านั้น ถ้าไม่นับ
เกมส์ก็มีแบรนด์สำหรับคนรุ่นใหม่ขึ้นมาผงาด อย่าง Xiaomi แต่นโยบายของมันคือ
"เอาข้อดีของแต่ละแบรนด์มาทำในราคาที่ถูกที่สุด"

เหมือนกับตัวร้ายในการ์ตูนญี่ปุ่นอ่ะครับ
ที่มีสกิลก้อปปี้ความสามารถพวกพระเอกทุกคน แต่สุดท้ายก็ทำได้ไม่ดีสักอย่าง เพราะมันไปไม่สุดสักทาง ไม่เรียลจริงๆ

เห็นด้วยทุกเรื่องเลยครับ แต่ที่ไม่ชอบที่สุดคือมนุษย์ธรรมที่ไม่มีในคนชาตินี้ พูดแบบรวมๆ มันเป็นแบบนี้จริงๆ ผมครอบครัวจีนอพยพนะครับบอกก่อน 555

#15 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 09 October 2020 - 07:19 PM

View PostSnakeSolov, on 09 October 2020 - 03:34 PM, said:

ผมเคยสงสัยคล้ายๆคุณเลยฮะ
จนวันนึงผมได้ดูสารคดีอันนึงจำชื่อไม่ได้ เป็นเรื่องเกี่ยวกับจีนมาถึงจุดนี้ได้อย่างไร
ก็เริ่มตั้งแต่ยุคฮ่องเต้มาจนปัจจุบัน

ผมจับใจความได้ว่า (คือผมตีความเองนะ สารคดีเค้าก็เป็นกลางแหละ)
คนเค้าแย่งกันโตโดยไม่เลือกวิธีจริงๆ ไม่อวยคนสร้างสรรค์ ไม่ถ่มถุยคนลอกเลียน

ความอดอยาก บวกกับปัญหาคนล้นมายาวนาน ทำให้คนดิ้นรนโดยไม่เลือกวิธี
คงเหมือนเวลาเราขับรถ ช่วงถนนว่างๆเราก็ชิลๆกันดี
พอชั่วโมงเร่งด่วนก็เปลีย่นเลนกันมากขึ้นล่ะมั้ง

พูดง่ายๆคือใครดีใครได้ ผลที่ออกมาเลยเป็นสังคมอย่างที่เห็น

สิ่งที่ทำให้จีนมีเงินดังทุกวันนี้ ส่วนนึงคือการเปิดประเทศ
แล้วแกล้งปล่อยของก็อปแบรนด์เนมส่งนอกมาหลายสิบปี

ฝรั่งพยายามเคลียกับทางการจีนหลายครั้ง ทั้งขู่ทั้งปลอบ
ถ้ายูระงับของก็อปในประเทศไม่ให้รั่วไหลออกมาได้ ไอจะให้ยูนู่นนี่นั่น
อาเฮียแกก็ครับๆ แล้วก็กลับไปเป็นอิหรอบเดิม

พูดถึงดราม่าเกมนี้ก็มีอีกประเด็นนะครับ
เซ็นเซอร์คำว่า Hong kong, Taiwan และอีกหลายคำ

ขออภัยเพื่อนๆ และ จขกท ที่นอกเรื่องนะครับ

Edited by 9th TEARDROP, 09 October 2020 - 07:26 PM.

#16 Ritcher

Posted 09 October 2020 - 07:25 PM

View Post9th TEARDROP, on 09 October 2020 - 07:19 PM, said:

จนวันนึงผมได้ดูสารคดีอันนึงจำชื่อไม่ได้ เป็นเรื่องเกี่ยวกับจีนมาถึงจุดนี้ได้อย่างไร
ก็เริ่มตั้งแต่ยุคฮ่องเต้มาจนปัจจุบัน

ผมจับใจความได้ว่า (คือผมตีความเองนะ สารคดีเค้าก็เป็นกลางแหละ)
คนเค้าแย่งกันโตโดยไม่เลือกวิธีจริงๆ ไม่อวยคนสร้างสรรค์ ไม่ถ่มถุยคนลอกเลียน
พูดง่ายๆคือใครดีใครได้ ผลที่ออกมาเลยเป็นสังคมอย่างที่เห็น

สิ่งที่ทำให้จีนมีเงินดังทุกวันนี้ ส่วนนึงคือการเปิดประเทศ
แล้วแกล้งปล่อยของก็อปแบรนด์เนมส่งนอกมาหลายสิบปี

ฝรั่งพยายามเคลียกับทางการจีนหลายครั้ง ทั้งขู่ทั้งปลอบ
ถ้ายูระงับของก็อปในประเทศไม่ให้รั่วไหลออกมาได้ ไอจะให้ยูนู่นนี่นั่น
อาเฮียแกก็ครับๆ แล้วก็กลับไปเป็นอิหรอบเดิม

พูดถึงดราม่าเกมนี้ก็มีอีกประเด็นนะครับ
เซ็นเซอร์คำว่า Hong kong, Taiwan และอีกหลายคำ

ขออภัยเพื่อนๆ และ จขกท ที่นอกเรื่องนะครับ
คุยกันด้วยเหตุผล บนพื้นฐานความจริง ผมเห็นด้วยครับ

ทำให้ได้รู้ข้อมูลมากขึ้นครับ แม้จะไม่เกี่ยวกับเกม

#17 gamer

きもちい

Posted 09 October 2020 - 07:28 PM

น่าจะตั้งชื่อเกมว่า Gacha Impact

View Post9th TEARDROP, on 09 October 2020 - 02:56 PM, said:

ลองอ่าน reddit posts ข้างล่างดูครับ

Genshin Impact CN Review Score

Everything wrong with Genshin Impact

Edited by gamer, 09 October 2020 - 10:27 PM.

#18 SnakeSolov

Posted 09 October 2020 - 08:31 PM

View Post9th TEARDROP, on 09 October 2020 - 07:19 PM, said:

ความอดอยาก บวกกับปัญหาคนล้นมายาวนาน ทำให้คนดิ้นรนโดยไม่เลือกวิธี
คงเหมือนเวลาเราขับรถ ช่วงถนนว่างๆเราก็ชิลๆกันดี
พอชั่วโมงเร่งด่วนก็เปลีย่นเลนกันมากขึ้นล่ะมั้ง

ลืมขอโทษ จขกท ด้วยเช่นกันครับที่ไม่ได้พูดเรื่องเกมวันนี้จะลองโหลดมาเล่นดู และขอบคุณพี่หยาดที่เข้ามาแชร์ความรู้...

ประเด็นเซนเซอร์คำนี้โคตรน่ากลัวเลย ผมมีเพื่อนเป็นคนไต้หวัน ฮ่องกงเยอะเนื่องจากเคยทำงานบริษัทสตาทอัพของ ไต้หวัน เค้ารับไม่ได้กับคนจีนมากๆ แบบเอา ทิเบธ ไปแล้วไม่พอจะมาเอาไต้หวันฮ่องกงไปอีก...

#19 umbababa

เซียนเกม

Posted 10 October 2020 - 05:13 AM

ส่วนตัว ผมมองว่า การก๊อปปี้ เป็นสิ่งจำเป็นเพื่อย่นระยะ เพราะโลกความจริงเต่าไม่มีทางวิ่งตามกระต่ายทัน
ต้นยุค 2000 เกาหลี ก็ลอกญี่ปุ่นแหลกราฬไม่เลือกวิธี ก่อนหน้านั้นสินค้าก๊อปปี้ค่อนโลกก็ผลิตจากไต้หวัน
พอเจริญได้แล้วก็เลิกก๊อป ยอมอยู่ในกรอบเพื่อขายนวตกรรมออก แลกทรัพยากรธรรมชาติมาป้อนประชาชน
เต่าที่โดนกระต่ายบังคับให้วิ่งแข่ง ตัดสินใจโกงดำลงน้ำที่ตัวเองได้เปรียบกว่า ว่ายน้ำตัดคลองจนมาถึงเส้นชัย
การดำน้ำไม่ยุติธรรมต่อกระต่ายที่วิวัฒธนาการมาเพื่อวิ่ง แต่การบีบให้มาวิ่งแข่งก็ไม่ยุติธรรมต่อเต่ามาแต่แรกเหมือนกัน

แต่ จีน ถึงมีนวตกรรมแล้ว ก็ยังไม่อยู่ในกรอบ คงเพราะประเทศมีทรัพยากรธรรมชาติอยู่แล้วมั้ง เป้าหมายเลยไม่ใช่การเข้าไปอยู่ในกรอบแต่แรก

#20 SnakeSolov

Posted 10 October 2020 - 10:22 AM

View Postumbababa, on 10 October 2020 - 05:13 AM, said:

ส่วนตัว ผมมองว่า การก๊อปปี้ เป็นสิ่งจำเป็นเพื่อย่นระยะ เพราะโลกความจริงเต่าไม่มีทางวิ่งตามกระต่ายทัน
ต้นยุค 2000 เกาหลี ก็ลอกญี่ปุ่นแหลกราฬไม่เลือกวิธี ก่อนหน้านั้นสินค้าก๊อปปี้ค่อนโลกก็ผลิตจากไต้หวัน
พอเจริญได้แล้วก็เลิกก๊อป ยอมอยู่ในกรอบเพื่อขายนวตกรรมออก แลกทรัพยากรธรรมชาติมาป้อนประชาชน
เต่าที่โดนกระต่ายบังคับให้วิ่งแข่ง ตัดสินใจโกงดำลงน้ำที่ตัวเองได้เปรียบกว่า ว่ายน้ำตัดคลองจนมาถึงเส้นชัย
การดำน้ำไม่ยุติธรรมต่อกระต่ายที่วิวัฒธนาการมาเพื่อวิ่ง แต่การบีบให้มาวิ่งแข่งก็ไม่ยุติธรรมต่อเต่ามาแต่แรกเหมือนกัน

แต่ จีน ถึงมีนวตกรรมแล้ว ก็ยังไม่อยู่ในกรอบ คงเพราะประเทศมีทรัพยากรธรรมชาติอยู่แล้วมั้ง เป้าหมายเลยไม่ใช่การเข้าไปอยู่ในกรอบแต่แรก

เรื่องอื่นผมไม่แน่ใจสำหรับ เกาหลี-ญี่ปุ่นนะครับ แต่ถ้าเป็นเกมต้นยุค 2000 บอกเลยว่าไม่มีใครสู้ Ragnarok จากเกาหลีได้แล้วครับฮอตฮิตมากๆเลยกันแทบทั้งเอเชียลามไปถึงญี่ปุ่น แล้วก็ไม่ได้ก้อปด้วย วงร้อคสู้ญี่ปุ่นไม่ได้เกาหลีก็เอาดีด้าน pop แทนก็ยังมีความคิดเป็นของตัวเองเยอะอยู่นะครับ โทรศัพท์ก็มี SAMSUNG ที่นวัตกรรมบางอย่างก็ก้าวหน้ากว่าไอโฟนเยอะเลย

และด้วยความเคารพนะครับ กระต่ายกับเต่าเป็นสัตว์คนละสปีชี่ ความสามารถต่างกันชัวร์ๆ...แต่นี่เรากำลังพูดถึง”มนุษย”ที่เป็นสัตว์ประเภทเดียวกันอยู่น่ะครับ