`

Jump to content

เกมตระกูล Souls พวก Nioh , Sekiro, Bloodborne, Dark Souls 1-3 มีใครจบหมดไหมคับ

19 replies to this topic

#1 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 14 August 2020 - 02:05 PM

ชวนคุยเรื่องเกมบ้างดีฝ่า Nioh , Sekiro, Bloodborne, Dark Souls 1-3 มีใครจบหมดไหมคับ

ผมพึ่งเข้ามาในวงการอยู่ที่ Dark Souls 1 remastered อยู่ยังไม่กลางเรื่องเลย ฆ่าบอสผ่านไป 4 ตัว
คิดว่าตัวเองน่าจะตายเกิน 40 ครั้งแล้วอ่ะครับ บ้าไปแล้ว แต่มันสนุกมากเลยคับ อดรีนาลีนพุ่งพร่านมากๆ
ถ้าไถไปจนจบ ผมว่าผมตายเกินร้อยชัวร์ๆฮะ ยากอิ๊บอ๋าย

#2 lovelymarky

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 14 August 2020 - 02:38 PM

เกมตระกูลนี้จริงๆแล้วผมได้เริ่มหลายครั้งมากครับ ต่อเกม ไม่ใช่ว่าจบนะครับ คือตายจนรู้สึกว่าที่ปั้นมาไปไม่ถูกทางไม๊นะจนต้องเริ่มเล่นใหม่
DS ภาคแรกผมเล่นใน 360 ติดอยู่ที่ขึ้นหลังคากับทหารหอกสองนาย ขว้างรัวๆ จนเลิกเล่นไป เริ่มเล่นใหม่สองสามรอบ จนสุดท้ายไปเล่นแบบเปลือยวิ่งหนีเอา
แล้วค่อยไปหาทางใส่เกราะหนัก มึนๆมั่วจนจบ ไมไ่ด้เล่นอาโทเรียส ไม่เจอหลายบอสครับ
ภาคสองลองตอน 360 แล้วแปลกๆ พอออก x1 ก็กดตัวครบมาแต่เล่นได้แค่นิดเดียว ไปเล่นเกมอื่นก่อนจนลืม
ภาค 3 กด x1 วันแรกเลยครับ จำได้ว่าช่วงสงกรานต์ เล่นวนๆ กับน้องจนเวล 100 แล้วก็ดองคาไว้ในเครื่องอย่างนั้น

Nioh 1 ฟาร์มจนจบแบบว่า ระบบเปลี่ยนท่าสนุก เนื้อเรื่องสนุก แต่พอเจอเพิ่มเพดานเวล แล้วทำให้แต้มสกิลเราค่าน้อยลง ผมเลิกเลยครับ
อารมณ์ประมาณว่าที่เก็บมาทั้งหมด มันเนิฟลงทำบ้... ไม่เกรงใจคนเล่นไม่เก่ง แล้วตั้งใจฟาร์มเวลเลย เป็นผลทำไห้ไม่เล่น Nioh 2 ครับ งอน

บลัดบอร์นเล่นจบไป 1 รอบแบบมึนๆ งงๆ ได้สู้แต่กับลุง ไม่ได้สู้บอสลับคอส เพราะขี้เกียจหาสายสะดือ และไม่ได้สู้กับมาเรียครับ
แต่เกมมันสนุกมาก เร็วกว่า DS บรรยากาศชวนแหวะกว่ามากครับ

Sekiro ก็เดย์วัน x1 ดองเหมือนกันครับ ไงดี คือได้เริ่มเล่นนะครับ สามรอบได้ แต่ทุกครั้งต้องมีอันได้หยุดเล่นยาวๆ จนลืมปุ่ม ลืมจังหวะ
จนต้องเริ่มใหม่ครับ ทุกวันนี้การดองเซกิโระเป็นเครื่องเตือนใจไม่ให้กดเกมเรื่อยเปื่อยอยู่ครับ...เลยไม่ได้เล่น โกสออฟซึชะมะเลยครับ

แถมครับ เคยลองของกลับไปเล่น demon soul ps3 ด้วยนะครับ เจอตัวตาแดงจิ้มตาย แล้วเริ่มใหม่ตั้งแต่ต้น แถมลดแถบพลังอีก เลยนึกได้ว่าเคยเจอที่ไหน...
ระบบลดเลือดแบบเดียวกะภาค 2 เลยนี่นา... อันนี้ก็ไม่ได้เล่นนานครับ น้องให้ยืมเครื่องมาแป๊บเดียว เลยเอาเวลาไปตะบี้ตะบันอันชาร์ต 3 ภาค กับ ลาสออฟอัส
และที่เจ๋งสุด คุณพี่ซีโร่ เดรกออนดรากูน แล้วก็คืนเครื่องไปเลยครับ เพราะผมไม่ถนัดจอยเครื่อง ps3 ครับ

#3 namkodzaa

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 14 August 2020 - 03:24 PM

Demon soul อีกเกมครับ

#4 SnakeSolov

• High Royal Executive Members

Posted 14 August 2020 - 04:36 PM

View Postlovelymarky, on 14 August 2020 - 02:38 PM, said:

เกมตระกูลนี้จริงๆแล้วผมได้เริ่มหลายครั้งมากครับ ต่อเกม ไม่ใช่ว่าจบนะครับ คือตายจนรู้สึกว่าที่ปั้นมาไปไม่ถูกทางไม๊นะจนต้องเริ่มเล่นใหม่
DS ภาคแรกผมเล่นใน 360 ติดอยู่ที่ขึ้นหลังคากับทหารหอกสองนาย ขว้างรัวๆ จนเลิกเล่นไป เริ่มเล่นใหม่สองสามรอบ จนสุดท้ายไปเล่นแบบเปลือยวิ่งหนีเอา
แล้วค่อยไปหาทางใส่เกราะหนัก มึนๆมั่วจนจบ ไมไ่ด้เล่นอาโทเรียส ไม่เจอหลายบอสครับ
ภาคสองลองตอน 360 แล้วแปลกๆ พอออก x1 ก็กดตัวครบมาแต่เล่นได้แค่นิดเดียว ไปเล่นเกมอื่นก่อนจนลืม
ภาค 3 กด x1 วันแรกเลยครับ จำได้ว่าช่วงสงกรานต์ เล่นวนๆ กับน้องจนเวล 100 แล้วก็ดองคาไว้ในเครื่องอย่างนั้น

Nioh 1 ฟาร์มจนจบแบบว่า ระบบเปลี่ยนท่าสนุก เนื้อเรื่องสนุก แต่พอเจอเพิ่มเพดานเวล แล้วทำให้แต้มสกิลเราค่าน้อยลง ผมเลิกเลยครับ
อารมณ์ประมาณว่าที่เก็บมาทั้งหมด มันเนิฟลงทำบ้... ไม่เกรงใจคนเล่นไม่เก่ง แล้วตั้งใจฟาร์มเวลเลย เป็นผลทำไห้ไม่เล่น Nioh 2 ครับ งอน

บลัดบอร์นเล่นจบไป 1 รอบแบบมึนๆ งงๆ ได้สู้แต่กับลุง ไม่ได้สู้บอสลับคอส เพราะขี้เกียจหาสายสะดือ และไม่ได้สู้กับมาเรียครับ
แต่เกมมันสนุกมาก เร็วกว่า DS บรรยากาศชวนแหวะกว่ามากครับ

Sekiro ก็เดย์วัน x1 ดองเหมือนกันครับ ไงดี คือได้เริ่มเล่นนะครับ สามรอบได้ แต่ทุกครั้งต้องมีอันได้หยุดเล่นยาวๆ จนลืมปุ่ม ลืมจังหวะ
จนต้องเริ่มใหม่ครับ ทุกวันนี้การดองเซกิโระเป็นเครื่องเตือนใจไม่ให้กดเกมเรื่อยเปื่อยอยู่ครับ...เลยไม่ได้เล่น โกสออฟซึชะมะเลยครับ

แถมครับ เคยลองของกลับไปเล่น demon soul ps3 ด้วยนะครับ เจอตัวตาแดงจิ้มตาย แล้วเริ่มใหม่ตั้งแต่ต้น แถมลดแถบพลังอีก เลยนึกได้ว่าเคยเจอที่ไหน...
ระบบลดเลือดแบบเดียวกะภาค 2 เลยนี่นา... อันนี้ก็ไม่ได้เล่นนานครับ น้องให้ยืมเครื่องมาแป๊บเดียว เลยเอาเวลาไปตะบี้ตะบันอันชาร์ต 3 ภาค กับ ลาสออฟอัส
และที่เจ๋งสุด คุณพี่ซีโร่ เดรกออนดรากูน แล้วก็คืนเครื่องไปเลยครับ เพราะผมไม่ถนัดจอยเครื่อง ps3 ครับ

โหย โชกเลือดมาอย่างยาวนานเลยนะครับสาย ARPG 555
กำลังตามไปครับ ก่อนลุยนี่ศึกษา youtube เป็นอย่างดี ลงสนามจริงถอดเกราะเล่นเหมือนกันครับ เดินช้าพุ่งช้าแล้วหงุดหงิด555

#5 panjarong

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 14 August 2020 - 05:13 PM

แนวนี้เป็นแนวโปรดของผมกับแก๊งเพื่อนผมครับ :)

แนวนี้เล่นสนุก ท้าทาย รายละเอียดเยอะ (อาจจะต่างกันในรายละเอียดของแต่ละเกมนะครับ)​ เน้นความอดทน (ติดตรงไหนไม่ผ่านก็กลับไปฟาร์มก่อน ซ้อมสเต็ปใหม่ๆ ค่อยๆ เล่น เดี๋ยวก็ผ่าน ถ้าไม่ถอดใจไปก่อนนะ)​ แต่ที่ผมกับเพื่อนๆ ชอบมากคือระบบ coop เรียกเพื่อนมาช่วยได้ (ยกเว้น sekiro นะครับ อันนี้ต้องลุยเดี่ยว)​ ได้เล่นด้วยกัน โวยวายด้วยกัน สนุกดีครับ แต่แก๊งผมไม่ถนัด pvp นะ โดนบุกมาทีไร ตื่นเต้นกันทุกที 555

เล่นครั้งแรกคือ ds1 บน 360 ออนไลน์ไม่เป็น ลุยเดี่ยว แล้วก็มาหาข้อมูลในบอร์ดนี้แหล่ะครับ ตอนปราบลาสบอสได้ นี่เฮลั่นบ้านเลย ตอนนั้นพอจบได้ก็พอละ ไม่ได้เล่น ng+ ต่อ รู้สึกเหนื่อย 555

มาเริ่มเล่นกับเพื่อนจริงจังตอน bb บน ps4 แล้วก็ค่อยๆ ไล่มา ds2, ds3, nioh, ds1 remaster, sekiro, ตอนนี้เล่น nioh2 dlc ครับ แล้วก็รอ demon's soul remake ครับ

เล่นให้สนุกนะครับ ถ้าเริ่มหัวร้อน ก็พักไปทำอย่างอื่นก่อนค่อยกลับมาเล่นใหม่ เดี๋ยวก็เล่นได้ดีขึ้นเองครับ :)​

#6 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 14 August 2020 - 10:48 PM

สำหรับมือใหม่โซล-บอร์น จบโดยตายไม่ถึง 100 ถือว่าไม่เลวนะครับ 555

ผมเล่นเกมประเภทนี้ทุกเกม อย่างน้อยเกมละ 2รอบ
แต่ด้วยความที่ไม่ใช่คนเล่นเก่ง ก็ต้องสารภาพว่าบางภาค ผมเอาบอสบางตัวไม่ลง
ต้องซัมม่อนผู้เล่นคนอื่นมาช่วยรุมถึงจะไปต่อได้

เพราะไอ้ซีรี่ย์นี้ทำให้เดี๋ยวนี้ผมเป็นคน 'เสพติดความยาก'
จะเรียกว่า 'เสพติดความสำเร็จแบบปลอมๆ' (sense of false accomplishment) ก็คงได้
เกมไหนง่ายๆนี่เล่นไม่ได้เลย ถ้าฝืนเล่นคือหลับ และไม่จบ

ตอนนี้มีอินดี้สไตล์โซลบอร์นออกมาเยอะครับ
- Salt & Sanctuary
ดาคโซล 2D เกมดีมากๆครับ ทำกันแค่สองผัวเมียเองด้วย

- Remnant
ดาคโซลแบบยิงปืน ยังไม่ได้เล่น แต่เสียงชื่นชมเยอะ ตอนนี้ฟรีที่ Epic Game พอดี ไปกดซะ

- The Surge 1,2
ดาคโซลไซบอร์ค เกมดีเลยฮะ

#7 Ritcher

Posted 14 August 2020 - 11:14 PM

เล่น sekiro ถึงฆ่ายักษ์ตาแดง ผมยังไม่ได้จับอีกเลย
มัวแต่ใหลไปเกมอื่น ตอนนี้เคลียร์ที่อยากหมดละ จะจับอีกตอนนี้ล่ะครับ ต้องเริ่มเล่นใหม่หมด ลืมทริค 5555

#8 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 16 August 2020 - 02:04 PM

เซคิโร่ จบแบบนิวเกมพลัสไปหลายรอบ บลัดบอน เล่นจบ นิโอะแจกภาคแรกฟรี เล่นไม่จบ ตระกูลโซลไม่จบสักภาค

#9 banzai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 16 August 2020 - 03:03 PM

โดน nioh อยู่เกมส์เดียว สายชูริเคน ยิงอย่างเดียว เพลินๆ

#10 ผมเอง

Posted 16 August 2020 - 03:49 PM

เคยจบแค่ Dark Souls 1, Bloodborne (ภาคอื่นซื้อแล้วแต่ยังดอง)
เกมมันยากนะ แต่ถ้าค่อยๆเล่นไป ใจเย็นๆก็จบได้
ตัวผมเองไม่ใช่คนเล่นเกมเก่งยังจบได้นี่ ผมว่าใครก็น่าจะจบได้

#11 spooney

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 17 August 2020 - 01:03 AM

จบหมดคับ ยกเว้น demon soul

ชอบพอๆกัน แต่ถูกใจ dark soul 3 สุดเพราะเกมไม่ยากมาก มีระบบอะไรเยอะดี มีวาป มีบิ้วแปลกๆเยอะ ชอบตรงสามารถลัดไปตี dancer ได้เลย ซึงยากมากเพราะของเรากาก ยิ่งเล่นรอบแรกยิ่งหนัก

BB เล่นจบรอบเดียวเล่นเรื่อยๆดีครับ เกมมี Action เยอะดี ไม่มีบลอค การ์ด

Sekiro ค่อนข้างง่าย เพราะมีตัวช่วยเยอะมาก ไม่มี stamina ด้วย

nioh นี่ง่ายสุดฟาร์มของได้ หลังๆบอสมีไว้ ฟาร์มของ ไม่ได้รุ้สึกว่ามันยากหรืออะไรเลย ยิ้งเวทย์ ปิ้วๆ ยิงวิชานินจา ปล่อย yokai บอสตายละ แทบไม่ต้องฟันก็ได้

ส่วนตัวคิดว่าเกมแนวนี้ เล่นๆไปเหอะ เดี๋ยวก็ผ่านเองอ่ะ ไม่ต้องคิดมากตายหลายๆรอบ เดี๋ยวก็ผ่านเอง

เทียบกับเกมที่ เล่นกับคนแพ้แล้วแพ้เลย ยากกว่าอีกคับ

#12 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 19 August 2020 - 08:29 AM

ทุกเกมส์ครับ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
ที่เล่นไม่จบ :r10:

#13 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 19 August 2020 - 11:06 AM

เล่น bloodborne จบและแพลต เกมอื่นยังไม่ได้ลอง ความยากถือว่าพอทนได้ ถ้าตั้งใจเล่นและกะทางดีๆ มีดูบทสรุปหาแหล่งฟาร์ม + ทริคเล็กๆ น้อยๆ ทำให้ผ่านได้หมดทุกบอส แม้บางตัวจะตายรัวๆ กว่าจะจับทางได้ (orphan of kos)

#14 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 19 August 2020 - 03:41 PM

เพิ่มเติม คาดว่า่น่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่คิดจะเรืิ่มเล่น
เรียงตามลำดับง่ายไปยาก ตามที่ผมรู้สึกนะ (เกือบโนสปอย)

Bloodborne
ง่ายสุดเพราะขวดยาให้เยอะมาก ใช้แบบไม่ต้องคิด ซื้อเพิ่มก็ถูก
บอสเอ๋อมีเพียบ มียากจริงๆอยู่แค่ตัวสองตัว จบแบบไม่ต้องสู้บอสใหญ่ยังได้

Sekiro
อย่างที่ท่านบนๆว่าไว้ ตัวช่วยเยอะมาก ไมต้องคิดเรื่องสตามินา
เอะอะกูวิ่งหนีวนไปวนมาศัตรูก็เอ๋อละ จะไม่สู้ซะเฉยๆหนีไปเลยเมื่อไหร่ก็ได้ (ยกเว้นบอส)

The Surge 1
ศัตรูมีแพทเทินตายตัวเกินไป ดักทางง่าย รู้มูฟเซ็ทปุ๊บก็ไม่ยากอีกแล้ว

Dark souls 2
จำไม่ค่อยได้ละว่าง่ายเพราะอะไร เอาเป็นว่าง่ายสุดในสามภาคก็แล้วกัน - -

Nioh 1
ยากแค่ช่วง 30% แรก หลังจากนั้นอย่างชิล ยิ่งถ้าเล่นสายชีสอย่างชูริเคนนี่
บอสกากไปเลย มันโมชุดได้ละเอียดมาก มันก็เลยมีบางสายที่ไม่สมดุลย์อ่ะนะ

Dark Souls 3
ตัวเอกคล่องกว่า เคลื่อนไหวได้ดังใจกว่าภาคแรก แต่มีบอสตัวโหดเยอะมาก

Dark Souls 1
เคลื่อนไหวเก้ๆกังๆที่สุด สตริคเรื่องค่าสแตทมากๆ บอสเยอะมาก

Edited by 9th TEARDROP, 19 August 2020 - 03:43 PM.

#15 oilonline

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 20 August 2020 - 12:58 PM

ผมชอบเกมส์แนวนี้มากเลยนะ ยากแต่สนุกมาก เรื่องตายนี่รัวๆ เลยครับ
BB + Dlc - แพลตแล้ว
Sekiro - แพลตแล้ว
Nioh 1 + Dlc - แพลตแล้ว

DS3 ดองแผ่นไว้ยังไม่ได้แตะเลยครับ ตอนนี้กำลังเก็บแพลต มอนฮัน

#16 Master job

Posted 21 August 2020 - 12:44 PM

พวกตระกูลนี้สนุกทุกเกมส์เลยครับชอบมาก โดยเฉพาะ demon soul dark soul 1

#17 kattys

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 August 2020 - 07:33 PM

BB + DLC = แพลตไปแล้ว
Dark soul 1-3 ตัวแผ่นรวม = แพลตแล้ว
Sekiro = แพลตแล้ว

Nioh ยังไม่ได้จับสักภาค

Dark soul เสียเวลาในการแพลตนานมากโชคดีตอนเล่นภาค 3 ยังพอมีคนออนไลน์อยู่ เลยไปหาคนช่วยได้ในคอมมิวนิตี้ พวกฟามหาวิญญาณเพื่อเอาไปแลกของถ้าฟามมอนมันก็ได้แต่ดรอปโคตรของโคตรๆนาน แต่ถ้าไปฆ่าคนแบบมีคนมายอมให้ฆ่าแล้วเราก็ให้เขาฆ่าแลกกันก็แปปเดียว

#18 kfkfkkfkfkfkffkfkk

Posted 28 August 2020 - 12:56 PM

เล่นไม่จบซักภาค เคยเล่นDemon soul แค่ปราบบอสฉากแรกได้นี่ อย่างดีใจ แต่เลิกเล่นไปเพราะรำคาญตกเหวตาย

อยากเล่นSekiro รอลดราคาอยู่

รวมๆมันยากกว่า Jedi Fallen Order แบบยากมากมั้ย เกมนี้ผมเล่นจบได้แบบยาก ไม่ฝืนเล่น

แต่เกมที่ว่ามา รู้สึกยากเกิ๊น

#19 Mysteryman

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:Android game

Posted 29 August 2020 - 10:52 AM

ไม่จบซักเกมขนาด BB เล่นมาตั้งไกลแล้วสุดท้ายหลงทางไม่รู้ต้องเดินไปทางไหนต่อ เลยเลิกเล่นเลย

#20 Witna

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 12 September 2020 - 03:58 AM

เดม่อนโซล, ดาร์กโซล 1-3, บลัดบอร์น, เซคิโร, นิโอ (1)

เล่นจบหมดทุกเกม และคิดว่าสนุกหมดทุกเกม

ส่วนตัวคิดว่า เดม่อนโซล จะเล่นจบสมบูรณ์ได้นี่ยากที่สุด เพราะมีโลกขาว-ดำ นี่แหละ