`

Jump to content

[สอบถาม] ใครเคยใช้ "บีนแบ๊ค" (ฺBean bag) นั่งเล่นเกมมั่ง.. สบายมั้ย?

17 replies to this topic

#1 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 02 August 2020 - 09:02 PM

พอดีเปลี่ยนแปลงเลย์เอ้าท์มุมเล่นเกมคอนโซล เลยมีปัญหากับการนั่งนิดนึง
โซฟาก็เมื่อยหลัง เก้าอี้ออฟฟิศก็เมื่อศอก

จำได้ว่าเคยนั่งเล่นสบายที่สุดคือ นั่งบนเตียง เอาหมอนใบใหญ่มาหนุนหลังพิงกับหัวเตียง ทีวีปลายเตียง
หลักการนั่งเหมือน Bean bag เป๊ะ

เลยอยากถามว่า....
- คนท่ี่เคยนั่งเล่นเกมนานๆ มันโอเคมั้ยครับ?
- ขนาดสำคัญมั้ย หรือใหญ่ๆไซส์L มันนั่งไม่พอดีกับก้นเหมือนตัวเล็ก ไซส์M?
- สังเกตดู มันไม่มีที่พิงหัว มันจะไม่เมื่อยเหรอ

ถ้ามีดีๆไม่แพงแนะนำด้วยก็ดีคับ

Edited by 9th TEARDROP, 02 August 2020 - 09:03 PM.

#2 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 02 August 2020 - 09:25 PM

ตัวนี้ใครเคยใช้มั่งครับ ไซว์ XL ราคา 2300
วัสดุใช้ได้แฮะ

https://www.lazada.c...640902307.html?

#3 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 03 August 2020 - 12:45 AM

ของมูจิครับ ดีมาก
ต้องหาหมอนมาแปะหัวเพิ่ม

#4 IsoSiC

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 03 August 2020 - 01:30 PM

บ้านเลี้ยงแมว 5 ตัวจะรอดไหมครับ ถ้าซื้อมาใช้บ้างเนี่ย

#5 ACE of The ACE

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 03 August 2020 - 02:57 PM

ผมก็มองหาเหมือนกันครับ อยากได้ถูกๆ พันสองพัน

#6 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 03 August 2020 - 03:12 PM

ตอนนี้อารมณืประมาณไม่กล้าซี้ซัวซื้้อ กลัวเอามาเป็นขยะ
มุมเล่นเกมผมตอนนี้มีเก้าอี้ 4 ตัว
- โซฟา นั่งมา 4ปี อยู่ๆเกิดเมื่อยหลังขึ้นมาซะงั้น เลิกนั่ง
- เก้าอี้ออฟฟิศ ลากมาจากโต๊ะคอม งอศอกตรงที่วางแขนนาน เมื่อยอีก
- เปลยวนแบบพับชายหาด เมื่อยหลัง
- เก้่าอี้ไม้คลาสสิค อุตส่าแบกขึ้นมาจากฌต๊ะกินข้าวใหญ่ ปวดตูด

ใครไม่รู้นึกว่าเก้าอี้เยอะ แสดงชวนเพื่อนมาเล่นเกมบ่อย
จริงๆแล้วเราแค่แก่ ต้องเปลี่ยนนั่งสลับไปสลับมา
ใครอายุยังไม่ 40 ระวังตัว เหอะๆๆ

View Postkirari, on 03 August 2020 - 12:45 AM, said:

ของมูจิครับ ดีมาก
ต้องหาหมอนมาแปะหัวเพิ่ม
ราคามันเท่าไหร่เหรอครับ เว็ปก็ไม่มีบอกราคา ขายของยังไงหว่า

View PostIsoSiC, on 03 August 2020 - 01:30 PM, said:

บ้านเลี้ยงแมว 5 ตัวจะรอดไหมครับ ถ้าซื้อมาใช้บ้างเนี่ย
นอกจากจะขาดแล้ว ยังต้องมากวาดเม็ดโฟม แล้วอาจต้องมาเก็บซากแมวที่กลืนเม็ดโฟมวันรุ่งขึ้น

Edited by 9th TEARDROP, 03 August 2020 - 03:17 PM.

#7 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 03 August 2020 - 04:10 PM

Muji ดูในห้างได้เลยครับ น่าจะสามสี่พัน มีปลอกให้เลือกหลายแบบเลย

#8 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 03 August 2020 - 06:51 PM

ทำไมนั่งโซฟาแล้วเมื่อยกันอ่ะครับ ผมนั่งโซฟาแล้วหาตัววางเท้ามาวางตอนยืดขาก็นั่งเล่นได้ 2-3 ชม.เลย
มันปรับท่าได้สะดวกสุดแล้วนะ นั่งเฉียงๆก็ได้ นั่งชันเข่าแล้วเอนหลัง 45องศา ก็ได้
ปล.ผมอายุ 40

#9 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 04 August 2020 - 09:57 AM

ของมูจิ รวมๆแล้วห้าพันมั้งครับ เคยดูอยู่

#10 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 04 August 2020 - 11:14 AM

อายุใกล้จะ 40 ละ เคยมีปัญหาหมอนรองกระดูกทับเส้นประสามเมื่อตอนอายุ 20 แต่ผ่าตัดไปแล้ว

ตอนนี้เวลาเล่นเกมนั่งโซฟาแบบของ LazyBoy แต่นั่งนานๆไม่ได้ (2 ชม+)

เพราะถ้านั่งนานเวลาตื่นมาปวดหลังอาการคล้ายๆกับตอนเป็นหมอนกระดูกทับเส้น เล่นเอาหลังเบี้ยว

ตอนนี้เลยต้องนั่งกับพื้นเอาเบาะมารอง สลับกับนั่งบนโซฟาเวลาเล่นยาว

แต่ถ้าผมนั่งเล่นคอมกับเก้าอี้ไม้แข็งๆจะไม่เป็นอะไร แปลกดีเหมือนกัน

ขอเข้าเรื่อง Bean Bag อันนี้เคยไปลองมา นั่งสบายแต่ไม่รู้ว่าระยะยาวจะส่งผลอะไรกับหลังมั้ย

รู้อย่างเดียวคือเวลานั่งไปแล้ว จะลุกขึ้นมานี่ยากชะมัด

#11 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 04 August 2020 - 02:18 PM

ใครมีประสบการณ์กับตัวไหน แนะนำได้นะครับ

View PostMr.J, on 03 August 2020 - 06:51 PM, said:

ทำไมนั่งโซฟาแล้วเมื่อยกันอ่ะครับ ผมนั่งโซฟาแล้วหาตัววางเท้ามาวางตอนยืดขาก็นั่งเล่นได้ 2-3 ชม.เลย
มันปรับท่าได้สะดวกสุดแล้วนะ นั่งเฉียงๆก็ได้ นั่งชันเข่าแล้วเอนหลัง 45องศา ก็ได้
ปล.ผมอายุ 40
ไม่ทราบเหมือนกันครับ ก็โซฟาตัวเดิมที่นั่งเล่นเกมมา 4ปีละ
รู้แต่ว่าร่างกายส่งสัญญาณบางอย่างว่า มันไม่โอแล้วนะนาย

เคยลองนั่งอย่างที่บอกครับ ไม่ถนัดอ่ะ

View PostJoeTh, on 04 August 2020 - 09:57 AM, said:

ของมูจิ รวมๆแล้วห้าพันมั้งครับ เคยดูอยู่
เซ็คมาละ ประมาณ 4-5พัน แพงไปป่าวหว่า

View PostOrpheus, on 04 August 2020 - 11:14 AM, said:

อายุใกล้จะ 40 ละ เคยมีปัญหาหมอนรองกระดูกทับเส้นประสามเมื่อตอนอายุ 20 แต่ผ่าตัดไปแล้ว

ตอนนี้เวลาเล่นเกมนั่งโซฟาแบบของ LazyBoy แต่นั่งนานๆไม่ได้ (2 ชม+)

เพราะถ้านั่งนานเวลาตื่นมาปวดหลังอาการคล้ายๆกับตอนเป็นหมอนกระดูกทับเส้น เล่นเอาหลังเบี้ยว

ตอนนี้เลยต้องนั่งกับพื้นเอาเบาะมารอง สลับกับนั่งบนโซฟาเวลาเล่นยาว

แต่ถ้าผมนั่งเล่นคอมกับเก้าอี้ไม้แข็งๆจะไม่เป็นอะไร แปลกดีเหมือนกัน

ขอเข้าเรื่อง Bean Bag อันนี้เคยไปลองมา นั่งสบายแต่ไม่รู้ว่าระยะยาวจะส่งผลอะไรกับหลังมั้ย

รู้อย่างเดียวคือเวลานั่งไปแล้ว จะลุกขึ้นมานี่ยากชะมัด
ก็กลัวไอ้ทับเส้นประสาทนี่แหละครับ เคยมีพี่ที่ทำงานนเค้าเป็น
แต่เหมือนเค้าจะเจ็บมากนะ ผมแค่เมื่อยๆตึงๆ

#12 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 04 August 2020 - 02:39 PM

คนเส้นไม่ดีแล้ว รอบๆเส้นมันกลายเป๋นพังผืด ทำให้เส้นพร้อมจะหลุดได้เสมอ อยู่ในท่าโค้งตึงค้างนานๆไม่ได้ครับ
แนะนำว่า หาหมอนบางๆรองหลัง ให้หลังตรงไว้ตลอดอย่าให้งอไปข้างหลัง ก็จะนั่งได้กับโซฟาทุกแบบครับ ถ้าไม่มีหมอนรอง ให้นั่งตัวตรง หรือ นั่งศอกเท้าหัวเข่า

Edited by umbababa, 04 August 2020 - 02:47 PM.

#13 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 04 August 2020 - 09:10 PM

จากประสบการณ์ที่เคยเป็นหมอนรอนฯ นะครับ สังเกตเบื้องต้นง่ายๆเลย จะมีอาการชาลงขา หรือถ้าอยากให้แน่ใจลองนอนราบแล้วยกขาขึ้นทีละข้างนะครับ ถ้าเป็นหมอนรองฯ จะยกขึ้นได้ไม่สุดครับ เส้นมันจะตึง

ส่วนเรื่องเก้าอี้ผมแนะนำได้แต่ของคล้ายๆ LazyBoy มันนั่งแล้วหลับดีนักเชียว แต่ไม่ควรนั่งนานเกินเพราะมันยวบเกินไป

#14 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 04 August 2020 - 09:43 PM

View PostOrpheus, on 04 August 2020 - 09:10 PM, said:

จากประสบการณ์ที่เคยเป็นหมอนรอนฯ นะครับ สังเกตเบื้องต้นง่ายๆเลย จะมีอาการชาลงขา หรือถ้าอยากให้แน่ใจลองนอนราบแล้วยกขาขึ้นทีละข้างนะครับ ถ้าเป็นหมอนรองฯ จะยกขึ้นได้ไม่สุดครับ เส้นมันจะตึง

ส่วนเรื่องเก้าอี้ผมแนะนำได้แต่ของคล้ายๆ LazyBoy มันนั่งแล้วหลับดีนักเชียว แต่ไม่ควรนั่งนานเกินเพราะมันยวบเกินไป

ชิบหายละ ช่วงครึ่งปีมานี้เวลานอนตะแคงก่อนนอน มันรู้สึกชาๆขาแฮะ ไม่เคยเป็นมาก่อนเลยนะ

นอกจากเมื่อยหลังนิดๆตอนนั่งเล่นนานๆ กับขาชานิดๆตอนนองตะอคง อาการอื่นๆที่เคา้ว่ามาก็ไม่มีนะ

#15 SnakeSolov

Posted 05 August 2020 - 03:55 PM

ผมอายุ 29 หมอนรองนี่น่ากลัวมากเลยนะครับเคยเป็นตอนอายุ 26....จำได้ว่าโคตรทรมานมีวันนึงนั่งทำงานอยุ่ลุกยืนตัวตรงไม่ได้ ปวดบริเวณหมอนมากจะร้องไห้ ไล่ปรึกษาคนในออฟฟิศไปหมด Xray ออกมาหมอบอกข้อที่ 4-5 ห่างกันประมาณหนึ่งเซ็น กลัวมากครับเพราะมันเจ็บสัสๆ จำได้เลย แต่หมอบอกยังพึ่งเริ่มต้น รีบรักษาด่วน โดยการกายภาพบำบัดด้วยตัวเอง

- คุณต้องนอนพื้นแข็งๆให้ได้เป็นระยะเวลา 3 เดือน
- กับซื้อทุ่นเหล็กรัดขาแบบ ร็อค ลี ในนารุโตะอ่ะคับ มาแล้วก็นอนราบยกขาขึ้นแบบไม่ลอยตัว ทำแบบนี้ทุกวันๆ
- ยืนบนบีทีเอส หรือที่ไหนห้ามทิ้งน้ำหนักลงขาเดียวเด็ดขาด
- หมอให้ท่ากายภาพบำบัดหมอนรองมาด้วย ลองค้นในเนตดูได้ครับ

หมอให้ยาแก้ปวดแบบดีมาสักอย่าง แต่กำชับว่ากินแค่ตอนปวดจัดๆเท่านั้น เดือนแรกที่กายภาพตามหมอสั่งทรมานสัสคับบอกเลย
ยอมนอนพื้นแข็ง 3 เดือนเพื่อปรับสภาพกระดูกหลังให้ตรงครับ ทรมานแต่นอนไปนอนมาสบายแฮะ ฉนั้นใครชอบนอนเตียงนุ่ม ระวังไว้เลยครับ
คนใน DGO ผมว่าเสี่ยงทุกคนชอบเล่นเกม

ถ้าใครเป็นถ้าปรึกษาหมอแล้วยังกายภาพไหว ทำเถอะครับ หมอไม่แนะนำให้ผ่าครับ มันจบไม่ดีมีผลข้างเคียงเยอะ
แต่ก็ได้ยินมาเหมือนกันครับว่ามันมีผ่าแบบเลเซอร์ อันนั้นดีไหมผมก็ไม่รู้นะว่ามีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่า

สู้ๆครับ

#16 umbababa

เซียนเกม

Posted 05 August 2020 - 04:04 PM

ผมตอนเป็น กายภาพอยู่3เดือนได้ครั้งละ900บาท สัปดาห์ละ1ครั้ง อาศัยซื้อลู่วิ่งมาเดินด้วย เช้า กลางวัน เย็น เดิน5k/h 30นาที ทุกวันๆ
พอปวดมากก็นอนประคบถุงเย็น นอนโซฟาไม้ ไม่ก็ฟูกยางพาราแข็งๆ ถ้าเดินทางนอกบ้านก็นอนพื้นล้วนๆ ตอนนี้สามารถออกไปวิ่งจ๊อกกิ้งตอนเช้าๆได้แล้ว

ตอนเป็นทรมานจนน้ำตาจะไหล เดินท่าทางเหมือนคนเมาจนยามเฝ้าอาคารหลายๆที่ไม่ให้เข้า คิดว่าชีวิตนี้ไม่มีหวังไม่มีโอกาสได้วิ่งเล่นออกกำลังกายอะไรอีกแล้ว
แต่ก็ทนกายภาพอย่างเจ็บปวด จนกระทั่งหายมาได้ แต่ทุกวันนี้ก็ยังเสี่ยงออกแรงหนักเมื่อไรจะรู้ตัว ต้องรีบนอนประคบแผ่นเย็นให้เส้นกลับเข้าที่

สาเหตุที่ผมเป็น เพราะผมชอบนอน เปล ยวน แล้วก็ไปซื้อ เก้าอี้เอนนอนมาใช้นอนเล่นเกม ซึ่งมันอันตรายมาก เพราะเก้าอี้พวกนี้พอเก่าแล้วมันจะย้วยให้หลังเป็นเส้นโค้ง
ตอนนอนหลับมันไม่รู้ว่าร่างกายรับภาระแค่ไหน

#17 9th TEARDROP

เซียนเกม

Posted 06 August 2020 - 01:24 PM

โอ้โหแฮะ แต่ละคน
เดี๋ยวคงต้องเริ่มทำอะไรกับหลังมั่งละครับ ถึงยังไม่เป็นก็เหอะ
นี่เหมือนร่างกายจะส่งสัญญาณเตือนผมแล้วล่ะนะ

ขอบคุณมากครับที่แชร์ประสบการณ์

#18 Ritcher

Posted 06 August 2020 - 05:36 PM

อ่านแต่ละคน โชคดีจริงๆที่ตอนนี้ผมยังไม่เป็น
และการนอนของผมคือผ้าห่มนวมปูพื้นนอน เพราะรู้สึก
นอนสบายกว่านอนฟูก ผมคงไม่เป็นแน่นอน