`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

[สอบถาม] ใครเคยใช้ "บีนแบ๊ค" (ฺBea...

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 02 Aug 2020

พอดีเปลี่ยนแปลงเลย์เอ้าท์มุมเล่นเกมคอนโซล เลยมีปัญหากับการนั่งนิดนึง
โซฟาก็เมื่อยหลัง เก้าอี้ออฟฟิศก็เมื่อศอก

จำได้ว่าเคยนั่งเล่นสบายที่สุดคือ นั่งบนเตียง เอาหมอนใบใหญ่มาหนุนหลังพิงกับหัวเตียง ทีวีปลายเตียง
หลักการนั่งเหมือน Bean bag เป๊ะ

เลยอยากถามว่า....
- คนท่ี่เคยนั่งเล่นเกมนานๆ มันโอเคมั้ยครับ?
- ขนาดสำคัญมั้ย หรือใหญ่ๆไซส์L มันนั่งไม่พอดีกับก้นเหมือนตัวเล็ก ไซส์M?
- สังเกตดู มันไม่มีที่พิงหัว มันจะไม่เมื่อยเหรอ

ถ้ามีดีๆไม่แพงแนะนำด้วยก็ดีคับ
Edited by 9th TEARDROP, 02 August 2020 - 09:03 PM.

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 02 Aug 2020

ตัวนี้ใครเคยใช้มั่งครับ ไซว์ XL ราคา 2300
วัสดุใช้ได้แฮะ

https://www.lazada.c...640902307.html?

kirari's Photo kirari 03 Aug 2020

ของมูจิครับ ดีมาก
ต้องหาหมอนมาแปะหัวเพิ่ม

IsoSiC's Photo IsoSiC 03 Aug 2020

บ้านเลี้ยงแมว 5 ตัวจะรอดไหมครับ ถ้าซื้อมาใช้บ้างเนี่ย

ACE of The ACE's Photo ACE of The ACE 03 Aug 2020

ผมก็มองหาเหมือนกันครับ อยากได้ถูกๆ พันสองพัน

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 03 Aug 2020

ตอนนี้อารมณืประมาณไม่กล้าซี้ซัวซื้้อ กลัวเอามาเป็นขยะ
มุมเล่นเกมผมตอนนี้มีเก้าอี้ 4 ตัว
- โซฟา นั่งมา 4ปี อยู่ๆเกิดเมื่อยหลังขึ้นมาซะงั้น เลิกนั่ง
- เก้าอี้ออฟฟิศ ลากมาจากโต๊ะคอม งอศอกตรงที่วางแขนนาน เมื่อยอีก
- เปลยวนแบบพับชายหาด เมื่อยหลัง
- เก้่าอี้ไม้คลาสสิค อุตส่าแบกขึ้นมาจากฌต๊ะกินข้าวใหญ่ ปวดตูด

ใครไม่รู้นึกว่าเก้าอี้เยอะ แสดงชวนเพื่อนมาเล่นเกมบ่อย
จริงๆแล้วเราแค่แก่ ต้องเปลี่ยนนั่งสลับไปสลับมา
ใครอายุยังไม่ 40 ระวังตัว เหอะๆๆ

kirari, on 03 August 2020 - 12:45 AM, said:

ของมูจิครับ ดีมาก
ต้องหาหมอนมาแปะหัวเพิ่ม
ราคามันเท่าไหร่เหรอครับ เว็ปก็ไม่มีบอกราคา ขายของยังไงหว่า

IsoSiC, on 03 August 2020 - 01:30 PM, said:

บ้านเลี้ยงแมว 5 ตัวจะรอดไหมครับ ถ้าซื้อมาใช้บ้างเนี่ย
นอกจากจะขาดแล้ว ยังต้องมากวาดเม็ดโฟม แล้วอาจต้องมาเก็บซากแมวที่กลืนเม็ดโฟมวันรุ่งขึ้น
Edited by 9th TEARDROP, 03 August 2020 - 03:17 PM.

kirari's Photo kirari 03 Aug 2020

Muji ดูในห้างได้เลยครับ น่าจะสามสี่พัน มีปลอกให้เลือกหลายแบบเลย

Mr.J's Photo Mr.J 03 Aug 2020

ทำไมนั่งโซฟาแล้วเมื่อยกันอ่ะครับ ผมนั่งโซฟาแล้วหาตัววางเท้ามาวางตอนยืดขาก็นั่งเล่นได้ 2-3 ชม.เลย
มันปรับท่าได้สะดวกสุดแล้วนะ นั่งเฉียงๆก็ได้ นั่งชันเข่าแล้วเอนหลัง 45องศา ก็ได้
ปล.ผมอายุ 40

JoeTh's Photo JoeTh 04 Aug 2020

ของมูจิ รวมๆแล้วห้าพันมั้งครับ เคยดูอยู่

Orpheus's Photo Orpheus 04 Aug 2020

อายุใกล้จะ 40 ละ เคยมีปัญหาหมอนรองกระดูกทับเส้นประสามเมื่อตอนอายุ 20 แต่ผ่าตัดไปแล้ว

ตอนนี้เวลาเล่นเกมนั่งโซฟาแบบของ LazyBoy แต่นั่งนานๆไม่ได้ (2 ชม+)

เพราะถ้านั่งนานเวลาตื่นมาปวดหลังอาการคล้ายๆกับตอนเป็นหมอนกระดูกทับเส้น เล่นเอาหลังเบี้ยว

ตอนนี้เลยต้องนั่งกับพื้นเอาเบาะมารอง สลับกับนั่งบนโซฟาเวลาเล่นยาว

แต่ถ้าผมนั่งเล่นคอมกับเก้าอี้ไม้แข็งๆจะไม่เป็นอะไร แปลกดีเหมือนกัน

ขอเข้าเรื่อง Bean Bag อันนี้เคยไปลองมา นั่งสบายแต่ไม่รู้ว่าระยะยาวจะส่งผลอะไรกับหลังมั้ย

รู้อย่างเดียวคือเวลานั่งไปแล้ว จะลุกขึ้นมานี่ยากชะมัด

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 04 Aug 2020

ใครมีประสบการณ์กับตัวไหน แนะนำได้นะครับ

Mr.J, on 03 August 2020 - 06:51 PM, said:

ทำไมนั่งโซฟาแล้วเมื่อยกันอ่ะครับ ผมนั่งโซฟาแล้วหาตัววางเท้ามาวางตอนยืดขาก็นั่งเล่นได้ 2-3 ชม.เลย
มันปรับท่าได้สะดวกสุดแล้วนะ นั่งเฉียงๆก็ได้ นั่งชันเข่าแล้วเอนหลัง 45องศา ก็ได้
ปล.ผมอายุ 40
ไม่ทราบเหมือนกันครับ ก็โซฟาตัวเดิมที่นั่งเล่นเกมมา 4ปีละ
รู้แต่ว่าร่างกายส่งสัญญาณบางอย่างว่า มันไม่โอแล้วนะนาย

เคยลองนั่งอย่างที่บอกครับ ไม่ถนัดอ่ะ

JoeTh, on 04 August 2020 - 09:57 AM, said:

ของมูจิ รวมๆแล้วห้าพันมั้งครับ เคยดูอยู่
เซ็คมาละ ประมาณ 4-5พัน แพงไปป่าวหว่า

Orpheus, on 04 August 2020 - 11:14 AM, said:

อายุใกล้จะ 40 ละ เคยมีปัญหาหมอนรองกระดูกทับเส้นประสามเมื่อตอนอายุ 20 แต่ผ่าตัดไปแล้ว

ตอนนี้เวลาเล่นเกมนั่งโซฟาแบบของ LazyBoy แต่นั่งนานๆไม่ได้ (2 ชม+)

เพราะถ้านั่งนานเวลาตื่นมาปวดหลังอาการคล้ายๆกับตอนเป็นหมอนกระดูกทับเส้น เล่นเอาหลังเบี้ยว

ตอนนี้เลยต้องนั่งกับพื้นเอาเบาะมารอง สลับกับนั่งบนโซฟาเวลาเล่นยาว

แต่ถ้าผมนั่งเล่นคอมกับเก้าอี้ไม้แข็งๆจะไม่เป็นอะไร แปลกดีเหมือนกัน

ขอเข้าเรื่อง Bean Bag อันนี้เคยไปลองมา นั่งสบายแต่ไม่รู้ว่าระยะยาวจะส่งผลอะไรกับหลังมั้ย

รู้อย่างเดียวคือเวลานั่งไปแล้ว จะลุกขึ้นมานี่ยากชะมัด
ก็กลัวไอ้ทับเส้นประสาทนี่แหละครับ เคยมีพี่ที่ทำงานนเค้าเป็น
แต่เหมือนเค้าจะเจ็บมากนะ ผมแค่เมื่อยๆตึงๆ

umbababa's Photo umbababa 04 Aug 2020

คนเส้นไม่ดีแล้ว รอบๆเส้นมันกลายเป๋นพังผืด ทำให้เส้นพร้อมจะหลุดได้เสมอ อยู่ในท่าโค้งตึงค้างนานๆไม่ได้ครับ
แนะนำว่า หาหมอนบางๆรองหลัง ให้หลังตรงไว้ตลอดอย่าให้งอไปข้างหลัง ก็จะนั่งได้กับโซฟาทุกแบบครับ ถ้าไม่มีหมอนรอง ให้นั่งตัวตรง หรือ นั่งศอกเท้าหัวเข่า
Edited by umbababa, 04 August 2020 - 02:47 PM.

Orpheus's Photo Orpheus 04 Aug 2020

จากประสบการณ์ที่เคยเป็นหมอนรอนฯ นะครับ สังเกตเบื้องต้นง่ายๆเลย จะมีอาการชาลงขา หรือถ้าอยากให้แน่ใจลองนอนราบแล้วยกขาขึ้นทีละข้างนะครับ ถ้าเป็นหมอนรองฯ จะยกขึ้นได้ไม่สุดครับ เส้นมันจะตึง

ส่วนเรื่องเก้าอี้ผมแนะนำได้แต่ของคล้ายๆ LazyBoy มันนั่งแล้วหลับดีนักเชียว แต่ไม่ควรนั่งนานเกินเพราะมันยวบเกินไป

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 04 Aug 2020

Orpheus, on 04 August 2020 - 09:10 PM, said:

จากประสบการณ์ที่เคยเป็นหมอนรอนฯ นะครับ สังเกตเบื้องต้นง่ายๆเลย จะมีอาการชาลงขา หรือถ้าอยากให้แน่ใจลองนอนราบแล้วยกขาขึ้นทีละข้างนะครับ ถ้าเป็นหมอนรองฯ จะยกขึ้นได้ไม่สุดครับ เส้นมันจะตึง

ส่วนเรื่องเก้าอี้ผมแนะนำได้แต่ของคล้ายๆ LazyBoy มันนั่งแล้วหลับดีนักเชียว แต่ไม่ควรนั่งนานเกินเพราะมันยวบเกินไป

ชิบหายละ ช่วงครึ่งปีมานี้เวลานอนตะแคงก่อนนอน มันรู้สึกชาๆขาแฮะ ไม่เคยเป็นมาก่อนเลยนะ

นอกจากเมื่อยหลังนิดๆตอนนั่งเล่นนานๆ กับขาชานิดๆตอนนองตะอคง อาการอื่นๆที่เคา้ว่ามาก็ไม่มีนะ

SnakeSolov's Photo SnakeSolov 05 Aug 2020

ผมอายุ 29 หมอนรองนี่น่ากลัวมากเลยนะครับเคยเป็นตอนอายุ 26....จำได้ว่าโคตรทรมานมีวันนึงนั่งทำงานอยุ่ลุกยืนตัวตรงไม่ได้ ปวดบริเวณหมอนมากจะร้องไห้ ไล่ปรึกษาคนในออฟฟิศไปหมด Xray ออกมาหมอบอกข้อที่ 4-5 ห่างกันประมาณหนึ่งเซ็น กลัวมากครับเพราะมันเจ็บสัสๆ จำได้เลย แต่หมอบอกยังพึ่งเริ่มต้น รีบรักษาด่วน โดยการกายภาพบำบัดด้วยตัวเอง

- คุณต้องนอนพื้นแข็งๆให้ได้เป็นระยะเวลา 3 เดือน
- กับซื้อทุ่นเหล็กรัดขาแบบ ร็อค ลี ในนารุโตะอ่ะคับ มาแล้วก็นอนราบยกขาขึ้นแบบไม่ลอยตัว ทำแบบนี้ทุกวันๆ
- ยืนบนบีทีเอส หรือที่ไหนห้ามทิ้งน้ำหนักลงขาเดียวเด็ดขาด
- หมอให้ท่ากายภาพบำบัดหมอนรองมาด้วย ลองค้นในเนตดูได้ครับ

หมอให้ยาแก้ปวดแบบดีมาสักอย่าง แต่กำชับว่ากินแค่ตอนปวดจัดๆเท่านั้น เดือนแรกที่กายภาพตามหมอสั่งทรมานสัสคับบอกเลย
ยอมนอนพื้นแข็ง 3 เดือนเพื่อปรับสภาพกระดูกหลังให้ตรงครับ ทรมานแต่นอนไปนอนมาสบายแฮะ ฉนั้นใครชอบนอนเตียงนุ่ม ระวังไว้เลยครับ
คนใน DGO ผมว่าเสี่ยงทุกคนชอบเล่นเกม

ถ้าใครเป็นถ้าปรึกษาหมอแล้วยังกายภาพไหว ทำเถอะครับ หมอไม่แนะนำให้ผ่าครับ มันจบไม่ดีมีผลข้างเคียงเยอะ
แต่ก็ได้ยินมาเหมือนกันครับว่ามันมีผ่าแบบเลเซอร์ อันนั้นดีไหมผมก็ไม่รู้นะว่ามีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่า

สู้ๆครับ

umbababa's Photo umbababa 05 Aug 2020

ผมตอนเป็น กายภาพอยู่3เดือนได้ครั้งละ900บาท สัปดาห์ละ1ครั้ง อาศัยซื้อลู่วิ่งมาเดินด้วย เช้า กลางวัน เย็น เดิน5k/h 30นาที ทุกวันๆ
พอปวดมากก็นอนประคบถุงเย็น นอนโซฟาไม้ ไม่ก็ฟูกยางพาราแข็งๆ ถ้าเดินทางนอกบ้านก็นอนพื้นล้วนๆ ตอนนี้สามารถออกไปวิ่งจ๊อกกิ้งตอนเช้าๆได้แล้ว

ตอนเป็นทรมานจนน้ำตาจะไหล เดินท่าทางเหมือนคนเมาจนยามเฝ้าอาคารหลายๆที่ไม่ให้เข้า คิดว่าชีวิตนี้ไม่มีหวังไม่มีโอกาสได้วิ่งเล่นออกกำลังกายอะไรอีกแล้ว
แต่ก็ทนกายภาพอย่างเจ็บปวด จนกระทั่งหายมาได้ แต่ทุกวันนี้ก็ยังเสี่ยงออกแรงหนักเมื่อไรจะรู้ตัว ต้องรีบนอนประคบแผ่นเย็นให้เส้นกลับเข้าที่

สาเหตุที่ผมเป็น เพราะผมชอบนอน เปล ยวน แล้วก็ไปซื้อ เก้าอี้เอนนอนมาใช้นอนเล่นเกม ซึ่งมันอันตรายมาก เพราะเก้าอี้พวกนี้พอเก่าแล้วมันจะย้วยให้หลังเป็นเส้นโค้ง
ตอนนอนหลับมันไม่รู้ว่าร่างกายรับภาระแค่ไหน

9th TEARDROP's Photo 9th TEARDROP 06 Aug 2020

โอ้โหแฮะ แต่ละคน
เดี๋ยวคงต้องเริ่มทำอะไรกับหลังมั่งละครับ ถึงยังไม่เป็นก็เหอะ
นี่เหมือนร่างกายจะส่งสัญญาณเตือนผมแล้วล่ะนะ

ขอบคุณมากครับที่แชร์ประสบการณ์

Ritcher's Photo Ritcher 06 Aug 2020

อ่านแต่ละคน โชคดีจริงๆที่ตอนนี้ผมยังไม่เป็น
และการนอนของผมคือผ้าห่มนวมปูพื้นนอน เพราะรู้สึก
นอนสบายกว่านอนฟูก ผมคงไม่เป็นแน่นอน