`

Jump to content

สอบถาม คนเลี้ยงแมวครับ แมวป่วยเป็นโรคไต ขอคำแนะนำเรื่องอาหารให้น้องด้วยครับ

5 replies to this topic

#1 Good........

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 22 July 2020 - 09:22 AM

สอบถาม คนเลี้ยงแมวครับ แมวป่วยเป็นโรคไต ขอคำแนะนำเรื่องอาหารให้น้องด้วยครับ
ตอนนี้น้อง รักษาอยู่ครับ เอาน้องไปรักษาแล้ว จาการตรวจเลือดค่าไตจากที่เกินมาตรฐาน กลับมาค่าปรกติแล้ว
ได้ยากลับมาทาน อาการน้องดีขึ้นมากเหมือนปรกติแล้ว เล่นกิน ร่าเริงเหมือนเดิม น้องอายุ 10เดือน แต่คุณหมอให้เปลี่ยนอาหาร ผมเลี้ยงด้วยอาหารเม็ด (ก่อนหน้านี้วิสกัส)
คุณหมอแนะนำให้น้องกิน ยี่ห้อโปรแพลน ยี่ห้อนี้ดีมั้ยครับ ผมจะได้หาซื้อมาให้น้อง น้องต้องเปลี่ยนอาหารนะครับ

#2 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 22 July 2020 - 10:32 AM

ถ้าหมอแนะนำก็ให้ทำตามนั้นครับ
แต่ถ้าจะให้แนะนำเพิ่ม พวกยี่ห้อถูกๆมันจะกินแล้วตายไว ส่วนของผมให้กินคานินก็ยังไม่มีโรคไตครับ

ให้แมวกินน้ำเยอะๆด้วยนะครับ แมวก็เหมือนคน น้ำสกปรกมันจะไม่อยากกิน ให้เปลี่ยนน้ำ ล้างชามน้ำบ่อยๆ หรือพวกน้ำพุแมวก็ช่วยได้ อาหารเปียกก็ดีมันมีน้ำผสมหน่อยๆครับ

#3 jookkook

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:PS5, Football, Cartoon, Girls ^^

Posted 22 July 2020 - 11:36 AM

จากประสบการณ์ วิสกัส มีโอนี่ ไม่แนะนำอย่างแรงเลยครับ เพราะมันเค็มมากๆ แต่แมวจะชอบกินเพราะมันเค็มน่ะครับ ถ้าเลี้ยงแมวผมแนะนำ Royal Canin, Proplan, Science Diet แพงหน่อยแต่คุ้มค่ากับสุขภาพแมวครับ แรกๆ เค้าจะไม่ค่อยกินเพราะมันไม่เค็ม แต่ให้ใจแข็งครับ ไม่กินก็ปล่อย สุดท้ายยังไงก็ต้องกิน หลายๆคนมักถอดใจ สงสารกันตรงนีแมวไม่กินซือวิสกัสมาให้กินดีกว่า แมวกินดี 90% โรคไตมาแน่ๆครับ ผมให้ Royal Canin + อาหารเปียก Frisky อาทิตย์ละครั้ง ครับ

#4 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 22 July 2020 - 02:28 PM

ก็ทำตามคุณหมอบอกครับ ถ้าหายดีแล้วก็เลี่ยงอาหารรสเค็ม ปลาทูนี่ก็เค็มอย่าให้กินประจำ แมวผมเคยเป็นนิ่วฉี่ไม่ออก ทรมานแทน ต้องซื้ออาหารแก้นิ่วมาให้กินกับยัดยาแก้นิ่ว

#5 Good........

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 July 2020 - 08:39 AM

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับ

#6 ArPae

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 July 2020 - 08:59 AM

Purina Pro Plan ดีทีเดียวครับ ใช้สูตรโรคไตใช่ไหมครับ

ถ้าจะดีกว่า Pro Plan ก็จะเป็น Royal canin สูตร Renal
หรือ Hills Science Diet สูตร k/d ครับ