`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

สอบถาม คนเลี้ยงแมวครับ แมวป่วยเป็นโรคไต ขอ...

Good........'s Photo Good........ 22 Jul 2020

สอบถาม คนเลี้ยงแมวครับ แมวป่วยเป็นโรคไต ขอคำแนะนำเรื่องอาหารให้น้องด้วยครับ
ตอนนี้น้อง รักษาอยู่ครับ เอาน้องไปรักษาแล้ว จาการตรวจเลือดค่าไตจากที่เกินมาตรฐาน กลับมาค่าปรกติแล้ว
ได้ยากลับมาทาน อาการน้องดีขึ้นมากเหมือนปรกติแล้ว เล่นกิน ร่าเริงเหมือนเดิม น้องอายุ 10เดือน แต่คุณหมอให้เปลี่ยนอาหาร ผมเลี้ยงด้วยอาหารเม็ด (ก่อนหน้านี้วิสกัส)
คุณหมอแนะนำให้น้องกิน ยี่ห้อโปรแพลน ยี่ห้อนี้ดีมั้ยครับ ผมจะได้หาซื้อมาให้น้อง น้องต้องเปลี่ยนอาหารนะครับ

keepwalking's Photo keepwalking 22 Jul 2020

ถ้าหมอแนะนำก็ให้ทำตามนั้นครับ
แต่ถ้าจะให้แนะนำเพิ่ม พวกยี่ห้อถูกๆมันจะกินแล้วตายไว ส่วนของผมให้กินคานินก็ยังไม่มีโรคไตครับ

ให้แมวกินน้ำเยอะๆด้วยนะครับ แมวก็เหมือนคน น้ำสกปรกมันจะไม่อยากกิน ให้เปลี่ยนน้ำ ล้างชามน้ำบ่อยๆ หรือพวกน้ำพุแมวก็ช่วยได้ อาหารเปียกก็ดีมันมีน้ำผสมหน่อยๆครับ

jookkook's Photo jookkook 22 Jul 2020

จากประสบการณ์ วิสกัส มีโอนี่ ไม่แนะนำอย่างแรงเลยครับ เพราะมันเค็มมากๆ แต่แมวจะชอบกินเพราะมันเค็มน่ะครับ ถ้าเลี้ยงแมวผมแนะนำ Royal Canin, Proplan, Science Diet แพงหน่อยแต่คุ้มค่ากับสุขภาพแมวครับ แรกๆ เค้าจะไม่ค่อยกินเพราะมันไม่เค็ม แต่ให้ใจแข็งครับ ไม่กินก็ปล่อย สุดท้ายยังไงก็ต้องกิน หลายๆคนมักถอดใจ สงสารกันตรงนีแมวไม่กินซือวิสกัสมาให้กินดีกว่า แมวกินดี 90% โรคไตมาแน่ๆครับ ผมให้ Royal Canin + อาหารเปียก Frisky อาทิตย์ละครั้ง ครับ

LeoGinkaman's Photo LeoGinkaman 22 Jul 2020

ก็ทำตามคุณหมอบอกครับ ถ้าหายดีแล้วก็เลี่ยงอาหารรสเค็ม ปลาทูนี่ก็เค็มอย่าให้กินประจำ แมวผมเคยเป็นนิ่วฉี่ไม่ออก ทรมานแทน ต้องซื้ออาหารแก้นิ่วมาให้กินกับยัดยาแก้นิ่ว

Good........'s Photo Good........ 23 Jul 2020

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับ

ArPae's Photo ArPae 23 Jul 2020

Purina Pro Plan ดีทีเดียวครับ ใช้สูตรโรคไตใช่ไหมครับ

ถ้าจะดีกว่า Pro Plan ก็จะเป็น Royal canin สูตร Renal
หรือ Hills Science Diet สูตร k/d ครับ