`

Jump to content

ทะเลาะกับแฟนทุกวัน อาการหนักขึ้นเรื่อยๆ ทำไงดีครับ

23 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 16 April 2020 - 07:14 PM

ครบกับแฟนมา 8 เดือน ยังไม่ได้แต่ง 2-3 เดือนหลังมานี้ ทะเลาะกันทุกวัน ขุดอดีตมาชวนทะเลาะ ยิ่งช่วงนี้ WFH เช้า สาย บ่าย เย็น เลย

ต้นเหตุคือเธอเปิดเช็คมือถือผม เช็คทุกอย่าง ย้อนหลังไป 3-5 ปี ยังเอามาทะเลาะ ถามว่าอีนี่ใคร บ้าไปแล้ว

เมื่อก่อนผมเหี้ยผมยอมรับ แต่ผมสัญญาว่าจะเปลี่ยนแล้วตั้งแต่ปีใหม่ที่ผ่านมา และตั้งแต่ปีใหม่ที่ผ่านมา ผมก็หยุดจริงๆ

ไม่มีใคร ไม่มีกุกกิกที่ไหนเลย แต่ก็ไม่วาย เอาอดีตเอาแฟนเก่าขุดมาทะเลาะ มีการจะให้ผมโทรไปด่าแฟนเก่าทั้งๆที่ไม่ได้ติดต่อกันมาเป็นปี

ด่าแฟนเก่าผม ด่าคนนู้นนี้ ดูถูกเค้า ว่าขี้เหร่ เอาไปได้ยังไง หน้าเหมือนขี้ควาย ผมโคตรเกลียดคนแบบนี้เลย บอกตรงๆ

ง้อ อ้อน ยังไงก็ไม่จบ ยิ่งทำเหมือนยิ่งได้ใจ เอาใจยากมากๆ เป็นคนปากร้าย ด่าเก่ง หนักขึ้นทุกวันๆ เรียกร้องความสนใจหนักขึ้นๆ ตามสเตป

ขึ้นเสียงตลอด ตาขวาง เขวี้ยงข้าวของ (พวกของขวัญจดหมายรัก) เอาของขวัญไปเผา (เผาแค่ให้มีกลิ่น)

ทำเป็นพูดว่า เราจะไม่ตื่นขึ้นมาอีกแล้วนะ และก็แบบทำเป็นแกะยามาเยอะๆ ทำท่ากินยาเหมือนกินเยอะๆ

(แต่ป่าว แค่แกะยาใส่ขวด หรือไม่ก็แสร้งทำหยิบขวดยามาบ่อยๆ ให้มีเสียง)

แต่ล่าสุดนี้ หนักมาก ทะเลาะกันเพราะผมไปตอบน้องที่ทำงานเรื่องอินเตอร์เน็ตมีปัญหาและผมลืมตอบเค้า ก็เค้าอยู่บนบ้านจะส่งข้อความมาทำไมผมก็งง (เรื่องแค่นี้จริงๆ)

เมื่อคืนผมเพลียมากๆ เลยนอนไม่ได้สนใจ เงียบ เพราะไม่อยากทะเลาะแล้ว แต่เค้าเอาเชือกมาผูกคอตัวเองและนอนกับพื้น ผมได้ยินเสียง เหมือนคนจะขาดใจ เลยลงไปดู

แม่งเอ้ยยย เอาเชือกผ้าผูกคอตัวเอง 3 ชั้น มัดปมไว้ด้วย แม่งบ้าวะ เกิดมาอายุขนาดนี้ เพิ่งเคยเจอ

นี่เป็นครั้งแรกที่ผมเจอแบบนี้ ผมไม่ชอบเลยกับพฤติกรรมนี้ เลิกก็ไม่ยอม ถ้าได้ยินคำว่าเลิกปุป บ้านแตกครับ

แต่ก็ด่าผมสารพัด ว่าผมเสียๆหายๆ ว่าผมไม่มีสักยภาพดูแลเค้า จน ดูแลเค้าไม่ดี เหมือนคนก่อนๆ ไม่เอาใจใส่ ก็แล้วทำไมไม่เลิกกับผม ผม งง?

และก็ชอบอ้าง ว่าเพื่อนเค้าด่าเค้าว่า ผมไม่เหมาะสมกับเค้าเลย หรือ ก็เทียบว่า เพื่อนเรามีหนี้ 5 แสน แฟนจ่ายให้หมดเลย หรือ เพื่อนเราไม่ต้องทำงานแฟนดูแลให้หมด

แฟนให้ออกจากงานมาดูแลบ้านเฉยๆ สารพัดนึกเลยฮ่ะ

ผมพูดดีด้วยตลอด ไม่เอาอารมณ์ไปร่วม แต่เหมือนยิ่งพูดดี เรื่องยิ่งแย่ และผมก็ไม่ใช่ว่าจะมีมุมไม่ดี คอนโดเธอ ค่ากิน ค่ากับข้าว ผมจ่าย ผมออกหมด

บางทีผมปี๊ดแตกบ้าง แต่ไม่นาน 5 นาที ผมก็ปกติแล้ว เพราะผมรู้เครียด ทะเลาะ มันไม่เคยแก้ปัญหาอะไร

ผมเคยจะคุย บอกเลิกดีๆแล้ว แต่ไม่ได้ผลฮ่ะ ผมควรทำไงดี ตอนนี้เธออยู่บ้านผม เธอรู้ไงว่าผม WFH ไปไหนไม่ได้ เคอร์ฟิว มีงานต้องทำ (เธอรู้ว่าผมไม่ทิ้งงานแน่ๆ)

เมื่อคืนผมก็หลุด แต่ไม่ได้หลุดด่านะ ผมเอาของมีค่าและคอม แพ็คแล้วตอนเธออาบนํ้า กะว่าจะหนีไปไกลๆ ไปสักเดือน จะดีมั้ย

ไม่ใช่ว่าเธอไม่มีข้อดีนะ ข้อดีเธอก็เยอะ ตอนปกติก็น่ารักมากๆคนนึง ขี้อ้อน เอาใจเก่ง ดูแลเก่ง ทำกับข้าว ล้างจาน ทำความสะอาดบ้าน

แต่เนี่ย มีแค่ไอ้เรื่องนี้เลย ที่กวนใจผม และผมไม่ชอบมากๆ จะหมดความอดทนหลายทีแล้ว จนเจอเหตุการเอาเชือกมาผูกคอตัวเองเมื่อคืน

เรื่องนี้ผมพึ่งมารู้ หลังจากครบกันสักพัก คือ เธอต้องไปหาหมอทุก 2 เดือน เพราะเธอเป็น โรคซึมเศร้า และเคมีในสมองทำงานผิดปกติ (คล้ายๆไบโพลา) ต้องกินยาทุกวัน

ผมเข้าใจอาการป่วยของเธอ แต่บอกตรงๆ เจอแบบนี้ทุกวัน ผมจะป่วยไปด้วยนะสิ ผมต้องทำยังไงดี ไปไม่เป็น ไม่เคยเจอ

ขอบคุณทุกท่านที่รับฟังครับ

#2 gaget

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 16 April 2020 - 07:25 PM

8 เดือนถ้าขนาดนี้ คุยไม่รู้เรื่อง ผมคงบอกให้โอกาศปรับตัวกันอีกสักเดือนถ้ายังไม่เคยคุยกันจริงจัง แต่ถ้าเอาแต่ใจอย่างเดียว ไม่มีไรดีขึ้นก็แยกกันไปดีกว่าครับ เสียเวลาชีวิต

#3 asuji

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 16 April 2020 - 08:00 PM

3บรรณทัดสุดท้ายคือคำตอบของเรื่องราวที่คุณเล่ามาครับ แฟนคุณป่วยครับ อาการน่าจะมาจากขาดยา+ความเครียดสะสมครับ พาเขากลับไปหาหมอคุณก็เข้าไปรับฟังด้วย ปรึกษาหมอหาวิธีรับมือทุกอย่างน่าจะผ่าไปได้ด้วยดีครับถ้ายังรักกันอยู่ก็ต้องดูแลกันไปครับ

#4 PongZung

• High Royal Executive Members

Posted 16 April 2020 - 08:38 PM

View Postgaget, on 16 April 2020 - 07:25 PM, said:

8 เดือนถ้าขนาดนี้ คุยไม่รู้เรื่อง ผมคงบอกให้โอกาศปรับตัวกันอีกสักเดือนถ้ายังไม่เคยคุยกันจริงจัง แต่ถ้าเอาแต่ใจอย่างเดียว ไม่มีไรดีขึ้นก็แยกกันไปดีกว่าครับ เสียเวลาชีวิต

ผมเคยพูดลักษณะนี้แล้วครับ ดีขึ้นไม่ถึงวัน ก็มาอีกแล้ว

View Postasuji, on 16 April 2020 - 08:00 PM, said:

3บรรณทัดสุดท้ายคือคำตอบของเรื่องราวที่คุณเล่ามาครับ แฟนคุณป่วยครับ อาการน่าจะมาจากขาดยา+ความเครียดสะสมครับ พาเขากลับไปหาหมอคุณก็เข้าไปรับฟังด้วย ปรึกษาหมอหาวิธีรับมือทุกอย่างน่าจะผ่าไปได้ด้วยดีครับถ้ายังรักกันอยู่ก็ต้องดูแลกันไปครับ

ผมเข้าใจครับ แต่เค้าเป็นมา 10 ปีแล้ว น่าจะดีขึ้น+กินยาตลอดนะ แต่ผมก็พึ่งมารู้ด้วย เพราะตอนทะเลาะหนักๆ เค้าก็เอาเอกสารมาให้ดูเมื่อเดือนก่อน

แต่มันไม่ไหวนะ เป็นแบบนี้แล้วก็มาอ้างว่าป่วยเนี่ย คือผมต้องเป็นฝ่ายปรับตัวฝ่ายเดียวเลยหรอ

พอผมบอกว่า ถ้าเธออยากหาย ไม่ใช่แค่เราที่ต้องเข้าใจเธอ เธอก็ต้องช่วยตัวเธอเองด้วยนะ มันต้องช่วยกันทั้ง 2 ฝ่าย เท่านั้นแหละฮ่ะ ไม่พอใจเลย

เค้าบอกว่าถ้าเป็นอีก ให้เตือนเธอ แต่ผมทำทุกวิธีแล้ว กว่าจะลงก็ครึ่งวันฮ่ะ และก็ขึ้นอีก เห้อออ

#5 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 16 April 2020 - 09:48 PM

พูดตรงๆ อย่าว่ากันนะครับ
ถ้าคุณรู้สึกทนไม่ได้ ประสาทจะแดก
รู้สึกว่ามันเป็นภาระที่หนักอึ้งเหลือเกินที่จะต้องรับมือกับอาการของเค้า

แสดงว่า สภาพจิตใจคุณไม่พร้อมที่จะดูแลคนที่มีอาการแบบนี้แล้วล่ะ
นี่แค่ 8 เดือนเองนะครับ

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพง่ายขึ้นคือ ถ้าคุณรักผู้หญิงตาบอด
คุณจะต้องโอเคกับการแบกรับอะไรหลายอย่างแทนเค้า แบบไม่รู้สึกลำบากอะไรเลย
คนที่คบคนตาบอดได้ เค้าจะต้องทำตรงนี้แล้วโอเคกับตัวเองด้วยอะครับ

#6 Ritcher

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 16 April 2020 - 11:27 PM

โครตทนเลย จข.ทู้

รักทรหด สุดๆ เป็นผมลาขาดละ

#7 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 16 April 2020 - 11:43 PM

แฟนคุณป่วยครับ

ถ้าอยากไปต่อแนะให้ไปพบจิตแพทย์พร้อมกันเลยครับ เพราะ จขกท เครียจด้วยแน่นอน

แต่จงคิดไว้อย่างครับอย่างท้าทาย คนที่เป็นซึมเศร้า เพราะซักวันอาจจะฆ่าตัวตายสำเร็จได้

ถ้าไม่อยากไปต่อให้ติดต่อ ญาติ พ่อแม่ของแฟน จขกทครับ กันภาวะจิตตกควบคุมอะไรไม่ได้ อย่างน้อยให้พ่อแม่เค้าช่วยดูครับ

เรื่องส่วนตัวระหว่างแฟนก็พิจารณาเอาเองครับแต่ผมเข้าใจฟิวนี้สมัยก่อนเลยได้แฟนประมาณนี้ครับ แต่เค้าไม่ได้เป็นซึมเศร้าของจขกทน่ากลัวนะครับ ควรหาคนกลางมาช่วยดีกว่าครับไม่ว่าจะไปต่อหรือเลิกก็ตาม

#8 Kraziesp

อย่างที่บอกล่ะครับ just the way it is

Posted 17 April 2020 - 12:50 AM

อย่างที่บอกล่ะครับ

just the way it is...

ปล. เป็นผม ผมหาเมียใหม่ไปนานละ ไมรอให้ถึงตอนนี้

#9 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 April 2020 - 12:57 AM

ผมขอยกตัวอย่างเคสเพื่อนผมน่ะครับ มีแฟนแบบเจ้าของกระทู้เลย 2 บุคลิก ปกติก็เอาใจดี นิสัยดี ดีแบบสุดๆเลยล่ะ แต่เวลาอาการมา(หรือมีอะไรมากระตุ้นซึ่งเราไม่มีทางรู้เลยว่าจะองค์ลงตอนไหน)เหมือนแฟนคุณเลยล่ะ ก็รู้น่ะว่าป่วยเป็นไบโพล่า ไปหาหมอ ทานยาประจำ แต่ก็แค่บรรเทาไม่ใช่รักษาเพราะโรคนี้มันรักษาทางยาไม่ได้มันต้องรักษาทางจิตด้วย เขาจะพยายามทำให้ว่าโลกทั้งมีคุณกับเขาแค่สองคนเท่านั้น และจะไม่ให้คุณไปปฎิสัมพันธ์กับคนอื่น เพื่อนผมก็ทนน่ะ พยายามตลอดดูแล แต่สุดท้ายมันก็ไม่เป็นดังหวัง ตอนที่อาการกำเริบเพื่อนผมไม่ตอบโต้และหลีกเลี่ยงการทะเลาะ พอเพื่อนผมหลับ โดนเฉือนน้องชายกับเอามีดจิ้มพุง เกือบตาย (ต่อน้องชายได้กลับมาปกติ)ตอนนี้เพื่อนหนีไปต่างประเทศแล้วคงไม่กลับไทยอีกเพราะกลัวมาก

#10 killy

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 April 2020 - 04:29 AM

เวลาเค้าไปหาหมอ คุณต้องไปหาหมอด้วย เพราะต้องให้ข้อมูลใหม่ๆแก่หมอ เกี่ยวกับอาการที่อาจจะเพิ่งเริ่มเป็น. โดยที่เค้าอาจไม่รู้ต้ว หรือคุณแอบสังเกตุได้ หมอจะได้วินิจฉัยได้ถูก
ถ้าเค้าไม่ให้ไปด้วย คุณควรแอบไปปรึกษาแพทย์ ที่เธอไปรักษาอยู่ บอกอาการ หรือเหตุการณ์ที่เจอ เพื่อขอคำแนะนำ

ถ้ายังอยากอยู่ด้วยกันนะ

#11 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 17 April 2020 - 06:02 AM

แฟนคุณนี่เหมือนคนข้างบ้านผมเลยอยู่ๆก็มาด่าพอมาอีกวันก็ยิ้มให้วันต่อมาก็ทำหน้าบึ้ง ผมนี่งงแล้วก็ชอบด่าลูกด่าสามีตัวเองอยู่ประจำเพราะเสียงดังมากผมนั่งอยู่ในห้องยังสะดุ้ง บางทีสามีเขาเห็นผมยืนรดน้ำอยู่หน้าบ้านก็ทำมาหาเรื่องทำตาขวางใส่ พออ่านจขกท.แล้วรู้เลยว่าไอ้ 2 ตัวนี้มันป่วยไบโพลานี่หว่า

#12 Toi-ii2u

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 17 April 2020 - 09:19 AM

(ยืมไอดีเพื่อนมาตอบนะครับ)

ถ้าคุณยังรัก หรือคุณไม่รักแล้วแต่คุณอยากให้เขาหายเป็นปกติ
ผมแนะนำให้ไปหาหมอนะครับ คุณลองไปด้วยก็ดีนะครับ ผมหมายถึงกรณีที่หมออยากขอพบคนใกล้ชิดเล่าเหตุการณ์ให้ฟังด้วยนะครับ เผื่อบางทีคนไข้เล่าไม่หมด ไม่เล่าเรื่องจริง ฯ
การปรับทุกข์ การระบาย คำปรึกษา คำแนะนำ กำลังใจ และยา (ปริมาณและประเภทที่ถูกต้อง) จะแก้ไขได้ครับ

บรรยากาศ และสถานการณ์ช่วงนี้มันแย่ครับ อึดอัด ทำไรไม่ได้ ไปไหนก็ไม่ได้
ผมมีโลกใบที่ 2 ใน animal crossing ผมเลยโอเคไม่เหงาเท่าไร

ผมเป็นหลายโรค ทั้ง ปลายประสาทอักเสบคู่ที่5/ โรคนอนกรนต้องใช้ cpap /ไทรอยด์ต่ำ / โรคไขมัน /โรคซึมเศร้า
เลยไปปรึกษาจิตแพทย์อยู่หลายครั้ง ปัจจุบัน ค้นพบจริงๆแล้วว่าผมแค่เป็นคนที่กังวลเอามากๆ มากเอาการจนคิดฟุ้งซ่าน
ก็ปรับยากันจนคงที่และรับยาต่อเนื่องกันไป (ยาผ่อนคลาย) เมื่อเช้าหมอก็ work from home
โทรมาวินิจฉัย สอบถาม และสั่งยาทิ้งไว้ ว่างค่อยไปเอา เลี่ยงภาวะโควิดกันเลยทีเดียว

ขอบคุณนะครับ

#13 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• Interests:Games / Gatgets

Posted 17 April 2020 - 11:02 AM

ถ้าคิดแล้วว่าจะจบความสัมพันธ์ยังไง ก็บอกคนในครอบครัวผูหญิงไว้ก่อนก็ดีนะครับ คนเราถ้ามันไปกันไม่ได้มันต้องจบ แต่เราก็ต้องเตรียมพื้นที่ให้คนพิเศษแบบเค้าด้วย มันไม่ใช้ความผิดเค้า แต่มันก็ไม่ใช่หน้าที่ของเราที่ต้องดูแลถ้าเราไม่มีใจให้

#14 PongZung

Posted 17 April 2020 - 11:08 AM

View Post9th TEARDROP, on 16 April 2020 - 09:48 PM, said:

พูดตรงๆ อย่าว่ากันนะครับ
ถ้าคุณรู้สึกทนไม่ได้ ประสาทจะแดก
รู้สึกว่ามันเป็นภาระที่หนักอึ้งเหลือเกินที่จะต้องรับมือกับอาการของเค้า

แสดงว่า สภาพจิตใจคุณไม่พร้อมที่จะดูแลคนที่มีอาการแบบนี้แล้วล่ะ
นี่แค่ 8 เดือนเองนะครับ

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพง่ายขึ้นคือ ถ้าคุณรักผู้หญิงตาบอด
คุณจะต้องโอเคกับการแบกรับอะไรหลายอย่างแทนเค้า แบบไม่รู้สึกลำบากอะไรเลย
คนที่คบคนตาบอดได้ เค้าจะต้องทำตรงนี้แล้วโอเคกับตัวเองด้วยอะครับ

ผมไม่รู้มาก่อนครับว่าเค้าจะเป็นหนักขนาดนี้ และผมไม่มีประสบการณ์ทางนี้เลย

รวมถึงผมเป็นพวกมองโลกในแง่ดี ซึ่งมันขัดกับสิ่งที่เธอเป็น เช่น รักตัวเองหน่อยนะ อย่าทำแบบนี้ คิดถึงตัวเองและครอบครัว ตู้มมม งอลเลย

View PostRitcher, on 16 April 2020 - 11:27 PM, said:

โครตทนเลย จข.ทู้

รักทรหด สุดๆ เป็นผมลาขาดละ

ผม Shock มากๆครับ ตอนแรกคิดว่าแค่ประชดกันเล่นๆ พวกปาข้าวของ พูดดูถูก ด่า อันนี้ผมทนได้ แต่เชือกผูกคอ ผมรับไม่ได้จริงๆวะ

View Postjoamz3, on 16 April 2020 - 11:43 PM, said:

ถ้าอยากไปต่อแนะให้ไปพบจิตแพทย์พร้อมกันเลยครับ เพราะ จขกท เครียจด้วยแน่นอน

แต่จงคิดไว้อย่างครับอย่างท้าทาย คนที่เป็นซึมเศร้า เพราะซักวันอาจจะฆ่าตัวตายสำเร็จได้

ถ้าไม่อยากไปต่อให้ติดต่อ ญาติ พ่อแม่ของแฟน จขกทครับ กันภาวะจิตตกควบคุมอะไรไม่ได้ อย่างน้อยให้พ่อแม่เค้าช่วยดูครับ

เรื่องส่วนตัวระหว่างแฟนก็พิจารณาเอาเองครับแต่ผมเข้าใจฟิวนี้สมัยก่อนเลยได้แฟนประมาณนี้ครับ แต่เค้าไม่ได้เป็นซึมเศร้าของจขกทน่ากลัวนะครับ ควรหาคนกลางมาช่วยดีกว่าครับไม่ว่าจะไปต่อหรือเลิกก็ตาม

ผมมองว่ามันเป็นเรื่องของคน 2 คนมาโดยตลอด เลยไม่ได้ปรึกษาอะไรใคร แต่ครั้งนี้ผมจะลองบอกดูครับ

ผมเคยไปเจอ พ่อ เค้าแล้ว เหมือนทางบ้านจะไม่รู้ว่าเค้าเป็นหนักขนาดนี้ ผมเลยไม่เอะใจแต่ตอนแรก

View PostKraziesp, on 17 April 2020 - 12:50 AM, said:

อย่างที่บอกล่ะครับ

just the way it is...

ปล. เป็นผม ผมหาเมียใหม่ไปนานละ ไมรอให้ถึงตอนนี้

ผมปล่อยผ่านโอกาสเองละครับ มีโอกาสไปทำงานต่างประเทศ 2 รอบ ในช่วงที่คบกัน แต่ผมก็ใจอ่อน เพราะผมก็รู้สึกแปลกๆมาสักพักละ จนมาเจอกับตัวนี่ละฮ่ะ

ถ้าเค้าแสดงอาการนี้แต่แรกว่าป่วยหนัก ผมคงไปนานแล้ว

View Postaspirin, on 17 April 2020 - 12:57 AM, said:

ผมขอยกตัวอย่างเคสเพื่อนผมน่ะครับ มีแฟนแบบเจ้าของกระทู้เลย 2 บุคลิก ปกติก็เอาใจดี นิสัยดี ดีแบบสุดๆเลยล่ะ แต่เวลาอาการมา(หรือมีอะไรมากระตุ้นซึ่งเราไม่มีทางรู้เลยว่าจะองค์ลงตอนไหน)เหมือนแฟนคุณเลยล่ะ ก็รู้น่ะว่าป่วยเป็นไบโพล่า ไปหาหมอ ทานยาประจำ แต่ก็แค่บรรเทาไม่ใช่รักษาเพราะโรคนี้มันรักษาทางยาไม่ได้มันต้องรักษาทางจิตด้วย เขาจะพยายามทำให้ว่าโลกทั้งมีคุณกับเขาแค่สองคนเท่านั้น และจะไม่ให้คุณไปปฎิสัมพันธ์กับคนอื่น เพื่อนผมก็ทนน่ะ พยายามตลอดดูแล แต่สุดท้ายมันก็ไม่เป็นดังหวัง ตอนที่อาการกำเริบเพื่อนผมไม่ตอบโต้และหลีกเลี่ยงการทะเลาะ พอเพื่อนผมหลับ โดนเฉือนน้องชายกับเอามีดจิ้มพุง เกือบตาย (ต่อน้องชายได้กลับมาปกติ)ตอนนี้เพื่อนหนีไปต่างประเทศแล้วคงไม่กลับไทยอีกเพราะกลัวมาก

ผมก็คิดหนีหลายรอบเลย เหมือนกันเลย ผมไม่ตอบโต้ แต่อาการกับหนักขึ้น

View Postkilly, on 17 April 2020 - 04:29 AM, said:

เวลาเค้าไปหาหมอ คุณต้องไปหาหมอด้วย เพราะต้องให้ข้อมูลใหม่ๆแก่หมอ เกี่ยวกับอาการที่อาจจะเพิ่งเริ่มเป็น. โดยที่เค้าอาจไม่รู้ต้ว หรือคุณแอบสังเกตุได้ หมอจะได้วินิจฉัยได้ถูก
ถ้าเค้าไม่ให้ไปด้วย คุณควรแอบไปปรึกษาแพทย์ ที่เธอไปรักษาอยู่ บอกอาการ หรือเหตุการณ์ที่เจอ เพื่อขอคำแนะนำ

ถ้ายังอยากอยู่ด้วยกันนะ

เค้าไม่ให้ผมไปครับ ผมจะคุยกับหมอ ก็ไม่ให้คุย บอกผมว่า ไม่ต้องไปหรอก ถึงจะไป หมอก็จะบอกแบบที่เราบอกเธอนี่ละ !!

View PostJulong, on 17 April 2020 - 06:02 AM, said:

แฟนคุณนี่เหมือนคนข้างบ้านผมเลยอยู่ๆก็มาด่าพอมาอีกวันก็ยิ้มให้วันต่อมาก็ทำหน้าบึ้ง ผมนี่งงแล้วก็ชอบด่าลูกด่าสามีตัวเองอยู่ประจำเพราะเสียงดังมากผมนั่งอยู่ในห้องยังสะดุ้ง บางทีสามีเขาเห็นผมยืนรดน้ำอยู่หน้าบ้านก็ทำมาหาเรื่องทำตาขวางใส่ พออ่านจขกท.แล้วรู้เลยว่าไอ้ 2 ตัวนี้มันป่วยไบโพลานี่หว่า

แฟนผมไม่ถึงขนาดนั้นครับ ทะเลาะแค่ 2 คน แต่หลังๆนี้ เริ่มมีบ่นคนในบ้านผมแล้ว (พี่สาวผม) เรื่องไม่เป็นระเบียบ ไม่สะอาด

View PostToi-ii2u, on 17 April 2020 - 09:19 AM, said:

(ยืมไอดีเพื่อนมาตอบนะครับ)

ถ้าคุณยังรัก หรือคุณไม่รักแล้วแต่คุณอยากให้เขาหายเป็นปกติ
ผมแนะนำให้ไปหาหมอนะครับ คุณลองไปด้วยก็ดีนะครับ ผมหมายถึงกรณีที่หมออยากขอพบคนใกล้ชิดเล่าเหตุการณ์ให้ฟังด้วยนะครับ เผื่อบางทีคนไข้เล่าไม่หมด ไม่เล่าเรื่องจริง ฯ
การปรับทุกข์ การระบาย คำปรึกษา คำแนะนำ กำลังใจ และยา (ปริมาณและประเภทที่ถูกต้อง) จะแก้ไขได้ครับ

บรรยากาศ และสถานการณ์ช่วงนี้มันแย่ครับ อึดอัด ทำไรไม่ได้ ไปไหนก็ไม่ได้
ผมมีโลกใบที่ 2 ใน animal crossing ผมเลยโอเคไม่เหงาเท่าไร

ผมเป็นหลายโรค ทั้ง ปลายประสาทอักเสบคู่ที่5/ โรคนอนกรนต้องใช้ cpap /ไทรอยด์ต่ำ / โรคไขมัน /โรคซึมเศร้า
เลยไปปรึกษาจิตแพทย์อยู่หลายครั้ง ปัจจุบัน ค้นพบจริงๆแล้วว่าผมแค่เป็นคนที่กังวลเอามากๆ มากเอาการจนคิดฟุ้งซ่าน
ก็ปรับยากันจนคงที่และรับยาต่อเนื่องกันไป (ยาผ่อนคลาย) เมื่อเช้าหมอก็ work from home
โทรมาวินิจฉัย สอบถาม และสั่งยาทิ้งไว้ ว่างค่อยไปเอา เลี่ยงภาวะโควิดกันเลยทีเดียว

ขอบคุณนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ผมพยายามทำความเข้าใจ เอาหลักการใช้ชีวิตที่ผ่านมาของผมเข้าช่วย แต่ไม่มีอะไร work เลยฮ่ะ

ผมว่าก็จะลองโทรไปหาหมอ น่าจะดีที่สุดตอนนี้ เพราะผมควบคุมอะไรไม่ได้เลย เวลาเกิดอาการ

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ ผมจะลองนำไปปรับใช้ดูในหลายๆวิธีการ

และไม่ทราบว่า ท่านใด ปล่อยเช่าคอนโด ห้องพัก ราคาถูก ต่างจังหวัดบ้างครับ จะขอเช่าสัก 1-2 เดือน

#15 banzai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 April 2020 - 12:23 PM

สุดจริงท่าน ยื้อไว้ได้นาน เป็นผม ผมไม่น่าไหว ลำพังตัวเองก็ต้องยุ่ง แล้วเครียดหลายอย่างและ เอาใจช่วยครับ

#16 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 17 April 2020 - 01:34 PM

จิตตกแทน อาการคล้ายเรื่องผมเลย แต่หลังๆคุยกันเบากว่าเดิมเยอะ ไม่เช็คโทรศัพท์ ไม่หึงหวง เพราะผมหยุดจริงๆ เรื่องแบบนี้มันต้องคุยกันให้รู้เรื่องครับ ไม่งั้น จขกท จิตตกไปอีกนาน ลองตัดสินใจดูครับ อนาคตจะได้ไม่เป็นไมเกรนเรื้อรังแบบผม

#17 pee po

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 17 April 2020 - 05:28 PM

View Postaspirin, on 17 April 2020 - 12:57 AM, said:

เคสนี้น่ากลัว มีโดนเฉือนน้องชายด้วย :r25:

#18 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 18 April 2020 - 11:39 AM

“และก็ชอบอ้าง ว่าเพื่อนเค้าด่าเค้าว่า ผมไม่เหมาะสมกับเค้าเลย หรือ ก็เทียบว่า เพื่อนเรามีหนี้ 5 แสน แฟนจ่ายให้หมดเลย หรือ เพื่อนเราไม่ต้องทำงานแฟนดูแลให้หมด”

ผมเคยเจอผู้หญิงมีค่านิยมแบบนี้ กว่าจะตัดได้นานมากมันมีอะไรดึงดูด แต่เมื่อคุณตัดได้และเจอคนที่ดีจริงไม่บังคับเรา ผมบอกเลยขึ้นสวรรค์บนดิน

เอาตรงๆเลยละกันขอให้ลองเลิกให้ได้นะครับกับคนนี้ ผู้หญิงที่มีค่านิยมเรื่องเงินแบบนี้มันเป็นรากฐานแย่ๆของเรื่องต่างๆเราอย่าไปให้ค่าคนแบบนี้เลยครับ ไหนจะเรื่องที่เล่ามาอีก ขนลุกนึกว่าอ่านเรื่องตัวเอง
พื้นฐานความคิดแฟนคุณแย่มากโดยเฉพาะเรื่องเงินๆทองๆ พึ่งจะ8 เดือนเองขอให้หลุดพ้นไวๆครับ แล้วคุณก็ควรเลิกเจ้าชู้ถาวรด้วยครับ^^

Edited by SnakeSolov, 18 April 2020 - 02:11 PM.

#19 P' Nick

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Location:226 Soi Somdetchaophraya 7, Somdetchaophraya Road, Khlongsarn, Bangkok, 10600, Thailand
  • Interests:Games, Movies, Musics

Posted 18 April 2020 - 07:54 PM

อยู่เป็นโสดดีกว่าครับ :mario:

#20 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 18 April 2020 - 08:47 PM

ผมว่าอาการแฟนคุณไม่ค่อยแมชไบโพล่านะ

มันเหมือน Borderline Personality Disorder (ฺBPD)
ไทยรู้สึกจะเรียกว่า บุคลิคก้ำกึ่งมั้ง

ลองไปหาอ่านดูละกันครับ อาการตรงเกือบหมด
เผื่อจะเอาไปช่วยประกอบการตัดสินใจ