`

Jump to content

สอบถามที่เที่ยว ที่ไปเที่ยวคนเดียวได้ และไม่เหงา

21 replies to this topic

#1 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 23 January 2019 - 08:28 AM

สืบเนื่องจากกระทู้ ญี่ปุ่น ที่มีคนถาม คือผมก็ไม่เคยไปญี่ปุ่น ไม่ใช่ไม่อยากไป อยากไปหลายที่มากๆ แต่ไปคนเดียวก็กลัวเหงา

เลยอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์ ที่เคยเที่ยวคนเดียว มันเหงาขนาดไหนกันครับ 55+ นี่ก็โสดมาเกือบ 2 ปีแล้ว ไม่ได้เที่ยวเลยตั้งแต่โสด T-T

จะให้ชวนเพื่อน ก็คงว่างตรงกันยาก ขนาดไปเที่ยวไม่ไกลมาก มีเพื่อนไปด้วย 3-4 คน บางครั้งก็ยังรู้สึกเคว้งเลย เวลาบางคนมันเอาแฟนไปด้วย

และผมก็เป็นสายดื่มซะด้วย พอนึกภาพไปนั่งดื่มคนเดียวแล้วก็เหงาแบบแปลกๆ หรือไปกินอาหาร ต่อให้แม่งโคตร ซุปเปอร์อร่อย แต่รู้สึกเหงาอย่างบอกไม่ถูก

1. ไปเที่ยวคนเดียวยังไง ไม่ให้เหงา ต้องไปทำอะไรดี

2. ควรไปกับทัวร์หรือไปคนเดียวดี

3. ต้องมีทัศนะคติยังไง ถึงจะไปเที่ยวคนเดียวได้แบบมีเป้าหมาย

4. ไปประเทศไหนดี

5. มันมีทัวร์คนโสดมั้ยครับ 55+

6. เวลาไปเป็นทัวร์ ส่วนใหญ่ได้พบเพื่อนใหม่กันบ้างไหม หรือต่างคนต่างเที่ยว (ผมโลกส่วนตัวสูงมาก แต่ถ้าถูกคอ ผมนี่สายฮา สายเปร์ เลยนะ 55)

7. จริงๆมีแพลนนึง ตั้งไว้นานนนนนมาก คือไปมัลดีฟ มีใครเคยไปคนเดียวบ้างครับ เป็นยังไงบ้าง

8. ซื้อกินนี่ช่วยได้ไหม หรือเช่ารายวันมีใครเคยลองบ้าง ดีไหมครับ

นึกออกประมาณนี้ ท่านใดเสริม เสริมได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

#2 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 23 January 2019 - 08:53 AM

ถ้าเที่ยวคนเดียวแบบคนอื่นเที่ยวนี่ไม่เวิคครับ เสียดายตัง
แต่ถ้าเป็นคนชอบโบราณคดี เที่ยวพวกสถานที่โบราณ พิพิธภัณฑ์ เที่ยวคนเดียวจะสนุกมาก

แนะนำให้ชวนพวกพ่อแม่พี่น้องไปด้วย หรือไม่ก็หาแฟนก่อนค่อยไป

#3 Rei_Pop

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 23 January 2019 - 09:06 AM

พออ่านกระทู้และ ทำไม ผมชอบ ความรู้สึกแบบเที่ยวคนเดียวซะมากกว่า

เมื่อสมัยวัยนักศึกษา ผมไปเที่ยวคนเดียวบ่อยมาก ไม่ต้องเป็นห่วงใครมากครับ อยากทำอะไรก็ทำ อิสระมากๆ

แต่ตอนนี้ ผมมีครอบครัวแล้ว จะไปเที่ยวไหนที ต้องพากันไปทั้งครอบครัว รู้สึกขาดความเป็นอิสระ แถมค่าใช้จ่าย ก็ เพิ่มเป็น 3-4 เท่าอีก

ผมว่า ถ้าคุณไม่เคยเที่ยวคนเดียว ไม่ต้องกลัวเลยครับ ความรู้สึกเที่ยวคนเดียว มันมีข้อดี หลายๆ อย่างมาก

แต่ถ้าเคยไปเที่ยวคนเดียวแล้วไม่ชอบ ก็คงต้องลองหาเพื่อนดูครับ

#4 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 23 January 2019 - 09:13 AM

ตอนนี้มีแฟน อยากเที่ยวคนเดียว เซง!

อยากไปสวิงกิ้ง ก็ไม่ได้ไป ชาตินี้คงตายตาไม่หลับ

#5 Roid

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 23 January 2019 - 10:13 AM

จากประสบการณ์เที่ยวคนเดียวของผม (แค่ครั้งเดียวทำยังกะเชี่ยวชาญ 555) คือ เน้นจัดตารางให้แน่น อัดทริปเยอะๆ แล้วพยายามไปให้ได้ตามตาราง แล้วมันจะไม่มีเวลามานั่งเหงาครับ เพราะมัวแต่ห่วงว่าจะทำเวลาไม่ได้
:ohnut11:

ในความคิดส่วนตัวผม ผมจะพยายามเลือกสถานที่ ที่คิดว่า ถ้าชวนเพื่อนหรือคนในครอบครัวไป คงไม่ไปด้วยแน่ๆ อย่างไปดูคอนฯ idol ที่โน่น (ถ้าชอบ) หรือพวกที่เที่ยวมุมมืด (แต่อันนี้ระวังตัวนิด) เวลาเที่ยวเราจะได้คิดว่า ดีแล้วที่ไม่พาใครมาด้วยอะไรแบบนี้ :ohnut04:

เรื่องไปทัวร์คนเดียว ไม่มีความเห็นครับ เพราะไม่เคยไปแบบคนเดียว แต่ปกติผมก็ไม่ค่อยคุยกะคนอื่นเท่าไหร่เหมือนกัน อย่างมากก็คุยตามมารยาทนิดหน่อยพอ

#6 hey008

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 23 January 2019 - 11:11 AM

เป็นผมคงเที่ยวคนเดียวแบบแวะเวียนไปเยี่ยมเยียนเพื่อนๆ ตามต่างจังหวัด จะได้ไม่เหงามาก...

#7 one

เซียนเกม

Posted 23 January 2019 - 12:41 PM

อยู่ที่ว่าเป็นคนขอบเที่ยวแบบสายไหน ถ้าแนวเฮฮาปาร์ตี้ ไปคนเดียวไม่รอดแน่

แต่ถ้าเป็นสายประวัติศาสตร์แบบผม สบายๆเลยครับ
ไปญี่ปุ่นเน้นพวกtemple shrines museum อาทิตย์นึงแค่ในtokyoยังไปไม่ได้เยอะเลย
ตกคํ่าก็ไปเดินเล่นแถว akihabara

ถ้าอยากลองแนวไปดูคอนidol เห็นมีท่านนึงในนี้จัดทัวร์พาไปชมครับ
ราคาไม่ค่อยแรง แถมช่วงเย็นไปpartyกับในกลุ่มที่ไปด้วยกันเลย

ส่วนผมคิดไว้ว่าจะไปแบบจัดเต็มอีกรอบ แต่พอไปดูรายละเอียดดีๆ งบ2แสนไม่พอซะงั้น สงสัยต้องรอหลังโอลิมปิกเก็บตังอีกหน่อยค่อยไปอีกรอบ

ผมลองจัดแบบนี้ คิดว่าสงสัยต้องมีงบ3แสน(จัดสาวavซักครั้ง)
วันแรก นั่ง Ana 787 ชั้นบิส ราคา5หมื่นกว่าๆถึงญี่ปุ่นพักแถว narita เลย
2 เที่ยว narita sawara แบบมีไกด์ส่วนตัว ช่วงเย็นเข้าโตเกียว โรงแรมแถวodaiba วิวทะเลอ่าวโตเกียว ห้องไม่น่าแพงมาก
3 เที่ยวทั่วไป กลางวันไปทัวร์สภาของญี่ปุ่น(อยากเจอลุงอาเบะ) เย็นอาหารฝรั่งเศสร้านยาง3ดาว คํ่าทัวร์ลิมูซีน
4 เที่ยวhakone นอนเรียวกังแบบมีออนเซ็นในห้อง(ห้องญี่ปุ่นจ้างสาวใส่ชุดแบบใน....มาอยู่ด้วย)
5 กลับโตเกียว จ้างสาวญี่ปุ่นมาเที่ยว เย็นอาหารอิตาลีร้านยาง3ดาวแต่ไปคนเดียวพอ(ถ้างบเหลือค่อยไป2คน) คํ่านั่งเฮลิชมเมือง
6 เช้าไปเที่ยว edo Tokyo museum ตัวที่อยู่นอกเมือง บ่ายๆก็เข้าodaiba ไปชม miraikan
ถ้าตังเหลือก็อยู่เพิ่มแล้วเที่ยวakihabaraต่อจนกว่าตังจะหมด

ใครสนใจจองได้เลยครับ เก็บตังครบไปทันที หลังโตเกียวโอลิมปิก

โสด2ปีชิวๆครับ เจอระดับโสดมา20ปีแบ้วจะรู้ว่าเปลื่ยนคู่นอนเดือนละ2ครั้งปีละแสนกว่าๆ ถูกกว่าการมีแฟนแบบถาวรมาก
แต่เริ่มเบื่อแล้ว อยากลองแบบไปร้านนั่งดื่ม แล้วชวนสาวนในนั้นไปต่อ
แต่ติดที่ว่า ผมดื่มน้ำองุ่นครึ่งแก้วก็สลบแล้ว

ปล ถ้าอยากเที่ยวแบบด่วนๆไปคนเดียว แนะนำ ฮานอย หรือ โอจิมิง ที่เวียดนามดู
หรือถ้าอยากลองญี่ปุ่น พักพวกแนวhostelเลยครับ ไปเที่ยวกับพวกฝรั่งที่อยู่ในนั้นได้เลย

Edited by one, 23 January 2019 - 02:09 PM.

#8 gamer

きもちい

Posted 23 January 2019 - 01:37 PM

Red light district มีหลายที่รับนักท่องเที่ยวต่างชาติ แต่แพงหน่อย

#9 POP THE SUN

ชั่วและดีประสาน..นานจนเป็นฉันเกินจะเปลี่ยนแปลง

Posted 23 January 2019 - 02:24 PM

เที่ยวคนเดียวถ้าชอบก็จัดเลย ผมมีฝันอยากไปดู Metallica ที่เมืองนอกเมืองนากะเค้าบ้างสักครั้ง
คิดว่าน่าจะไปคนเดียว เพราะไม่มีใครอยากไปดูด้วย

#10 Showbiz

แมวน้ำงื้ดๆ Muse - Love is our resistant

Posted 23 January 2019 - 04:20 PM

ไม่ยากๆ เที่ยวนี่ๆ

#11 FD1

เซียนเกม

Posted 23 January 2019 - 04:41 PM

เหงาหรือไม่เหงาอยู่ที่ตัวเองครับ

ลองไปเที่ยวคนเดียวดูบ้างก็ได้ครับ

ผมเคยไปเที่ยวต่างประเทศคนเดียว นอนโฮสเทล ก็สนุกไปอีกแบบ

#12 /\ Harid /\

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 January 2019 - 05:56 PM

เคยไปทำงานที่เวียดนาม ผมจองทัวไปเที่ยวคนเดียวทั้งภาคเหนือ และ ใต้ ในช่วงวันหยุดเสาร์อาทิตย์ ผมได้เพื่อนชาวญี่ปุ่นทั้ง 2 ทริปเลย

คนแรกเป็นผู้หญิงมาทำงาน วางระบบรถไฟ
คนที่สองเป็นผู้ชาย เดินทางคนเดียวท่องเทียวไปรอบ ๆ แถว ๆ ประเทศเรา

คือด้วยความที่เราไปคนเดียวนี่และโอกาสที่เราจะได้เจอกับคนที่เที่ยวคนเดียวเหมือนกัน ก็สูงเช่นกัน เราก็แทกทีมบัดดี้กันไป ก็สนุกไปอีกแบบ

#13 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 23 January 2019 - 06:15 PM

บาร์เกย์...

#14 ผมเอง

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 23 January 2019 - 09:10 PM

เคยไปญี่ปุ่นคนเดียว ครั้งเดียว สนุกมาก

ผมใช้วางแผนหลวมๆแฮะ ประมาณวันนี้ช่วงเช้าไปไหน ช่วงบ่ายไปไหน
ที่ไหนถูกใจก็เดินดูไปเรื่อย ไม่ถูกใจก็ออกมาเดินดูเมือง เหนื่อยก็หาที่นั่งหรือร้านอาหาร
แล้วตอนเดินตระเวนซื้อของที่อากิฮาบาระนี่สนุกเป็นบ้า

#15 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 24 January 2019 - 08:31 AM

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ได้เทคนิคดีๆจากหลายท่านเลย

แต่จริงๆไม่ลองก็ไม่รู้นะ เพราะผมก็ยังไม่เคยลอง อาจจะชอบก็เป็นได้

จริงๆมองย้อนกลับไป 2 ปีที่ผ่านมา ผมก็ กินข้าว ดูหนัง ช๊อปปิ้ง คนเดียวมาตลอด ไม่ได้รู้สึกเหงาอะไร เพราะมีจุดหมายที่จะทำ

ไปดูหนังก็เพราะอยากดูเรื่องนี้ ไม่ได้ดูเพราะว่างหรือเหงา น่าจะคล้ายๆ เรื่องเที่ยว หาจุดหมาย หาเป้าหมาย น่าจะไม่มีอะไรต้องกังวล

#16 yo14169

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 24 January 2019 - 06:55 PM

View PostShowbiz, on 23 January 2019 - 04:20 PM, said:

ไม่ยากๆ เที่ยวนี่ๆ

ไปครั้งแรกผมก็ได้ขนหมอยเมดมาด้วยครับ เสริฟมาพร้อมข้าวแกงกะหรี่หน้าไข่ อื้อหืม!

#17 SnakeSolov

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 25 January 2019 - 12:43 AM

ไปญี่ปุ่นมา 5 ครั้ง ทุกครั้งจะมีแม่และแฟนติดไปด้วยเสมอ...

ความรู้สึกในทุกๆครั้งเลยนะ อยากเที่ยวญี่ปุ่นคนเดียวโคตรรรรรรรรรรร มันเป็นที่ๆมีอะไรให้ค้นหาเยอะมากๆ ไม่เหมือนตอนไปเมกาเลย อันนั้นโคตรกากไม่มีอะไรเลยยังกะเมืองไทย

#18 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 25 January 2019 - 11:02 AM

มันไม่เหงาหรอกครับ ยิ่งไม่เคยไปยิ่งตื่นเต้น
ผมจะแพลนหลวม ๆ ว่าที่ไหนต้องไปบ้าง จะได้ไม่อึดอัด

หลงทางถือว่าเป็นประสบการณ์และความสนุก อย่ากลัวจะหลงจะพลาดครับ ลองดู ง่าย ๆ ก็ ฮ่องกง สิงคโปร์ ก่อนก็ได้

#19 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 25 January 2019 - 09:43 PM

เพื่อนใหม่เยอะแยะครับหาเอาข้างหน้าเลยไม่ต้องกลัวเหงาประสบการณ์ที่ได้รับคุ้มค่ามาก

#20 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 25 January 2019 - 11:01 PM

นานมาแล้ว เคยเบื่อๆ จองตั๋วไป ญี่ปุ่นคนเดียวเลย โดย ANA สมัยขอวีซ่าด้วยไป 10 วัน ฟินโคตรๆ เพราะหนังสือ นิ้วกลมตัวดีปกขาว