`

Jump to content

สอบถามที่เที่ยว ที่ไปเที่ยวคนเดียวได้ และไม่เหงา

21 replies to this topic

#21 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 26 January 2019 - 02:37 AM

ผมกลับชอบไปคนเดียวนะ แต่ไม่มีโอกาสเลย เบื่อกับการไปหลายๆคนที่ไปแล้วต้องอัดโปรแกรมเยอะๆ ไปเที่ยวจุดที่คนต้องไปตามหนังสือตามรีวิว

การเที่ยวผมคืออยากไปพักผ่อนจากงาน ซึ่งไปแนวนี้ชวนใครไม่มีใครไปด้วยเลยต้องไปเอง

งบ 300k คนเดียว นั่ง บิส Jal เรียก Limo รับส่ง โรงแรม เลือกพักดีหน่อย Intercon ana ตรง roppongi ใช้ฟิตเนส ซาวน่า แช่น้ำของโรงแรมนี้แหละ วันๆตื่นสายๆไปนั่นไปนี่นิดนึง บ่ายก็กลับมาโรงแรม ไม่ก็เดินหาร้านกาแฟเล็กๆที่ชอบนั่งอ่านหนังสือนั่งเล่นเน็ตทั้งวัน เรื่องกินไม่ค่อยแคร์เท่าไรกินดีบ้างหรือเข้า 7 หาอะไร Random แปลกๆกิน

อีกวันเดินเล่นไปดู Art Gallery ที่มันเงียบๆ อยู่ทั้งวัน ค่ำๆไป Bar Jazz นั่งดื่มฟังเพลงคนเดียว ไปอาทิตย์นึงทำแค่นี้ประมาณนี้
วันที่เหลือก็ไปอากิซื้อของเล่น

ที่คิดอยากจะไปจริงๆ คืออยากไปประมาณสุดขอบโลกที่มันเงียบๆ คนน้อยๆ อารมณ์ประมาณพวกโรงแรมตามเขาตามเกาะไกลๆสวยๆ ที่คนชอบไปตายกันในโคนัน นั่งอ่านหนังสือโง่ๆ วันๆไม่ทำไร (แต่ต้องมีความสะดวกพอสมควรนะไม่ advanture) ติดที่ว่าโคตรแพง

#22 kvm

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy

Posted 28 January 2019 - 04:15 PM

ผมไปเที่ยวคนเดี่ยวเป็นประจำ ทั้ง ฮ่องกง ไต้หวัน ญี่ปุ่น อเมริกา อังกฤษ สิงค์โปร
ไม่เคยเหงา สนุกและเต็มที่ในแต่ละทริป

1. ไปเที่ยวคนเดียวยังไง ไม่ให้เหงา ต้องไปทำอะไรดี
คุณต้องวางแผนก่อนว่าแต่ละวันจะไปที่ไหนบ้าง สำหรับผมก็ซื้อหนังสือท่องเที่ยวมาอ่าน
แล้วดูว่าอยากไปที่ไหน ก็วางแผนไปเลย สถานที่ท่องเที่ยว วิธีการเดินทาง
ถ้าคุณไม่วางแผนก่อน แล้วจะไปตายเอาดาบหน้า สำหรับผมคิดว่าหาความสนุกยากครับ

2. ควรไปกับทัวร์หรือไปคนเดียวดี
ไปคนเดี่ยว อยากตื่นกี่โมง จะกินอะไร จะไปที่ไหน จะเที่ยวจนดึก ก็ตามแต่ใจเรา

3. ต้องมีทัศนะคติยังไง ถึงจะไปเที่ยวคนเดียวได้แบบมีเป้าหมาย
เที่ยวคนเดี่ยว Happy สุดๆ

4. ไปประเทศไหนดี
ญี่ปุ่นก็เป็นตัวเลือกที่น่าสน สถานที่ท่องเที่ยว แหล่ง Shopping มีเยอะ
แค่ อากิบาฮาระผมก็เดินได้ทั้งวันไม่มีเบื่อ

5. มันมีทัวร์คนโสดมั้ยครับ 55+
ถามตัวเองก่อน ต้องการไปเที่ยวคนเดี่ยว หรือจะไปหาคู่ครับ
ถ้าต้องการไปเที่ยวคนเดี่ยวจริงๆ ก็ไปเองโลด อย่าได้แคร์

ทัวร์คนโสด ผมเคยได้ยินแต่ไม่สนใจ ผมคิดว่าถ้าไปแล้วบังเอิญเจอคนถูกชะตาก็ดีไป
แต่ถ้าไม่ใช่ จะทำอะไรก็คงอึดอัดน่าดู

7. จริงๆมีแพลนนึง ตั้งไว้นานนนนนมาก คือไปมัลดีฟ มีใครเคยไปคนเดียวบ้างครับ เป็นยังไงบ้าง
ผมก็อยากไปมัลดีฟ แต่ดูแล้วเป็นสถานที่ที่ไม่เหมาะไปคนเดี่ยวจริงๆ เลยไปเที่ยวสมุย ภูเก็ต เกาะต่างๆ แทน