`

Jump to content

วันนี้ไป mega plaza มาครับ....

31 replies to this topic

#1 naknaknak

since 2005

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2018 - 10:55 PM

เนื่องจากวันนี้มีธุระไปแถวๆนั้นเลยแวะไปกับเพื่อน

เข้าไปดูแล้ว คนน้อยมากๆเลย เหมือน มีห้องว่างปล่อยเช่าหลายห้องด้วย...

คือคนสมัยนี้เค้าไม่ค่อยซื้อพวกของเล่นกันแล้วหรอครับ...? หรือว่าพวกสายโหดจริงๆ ก็จะสั่งทาง Internet เวปนอกกันหมด.... หรือไม่ก็อยู่ในกลุ่ม Facebook เฉพาะ line ที่เล่นก็ซื้อๆขายๆกันเองในกลุ่ม... เด่วนี้จะหาของก็ง่ายมากๆ มีรูปหรือรีวิวตาม net มากมาย คือถ้าซื้อมือ 1 นี่แทบไม่ต้องเช็คของดูของจริงก่อนเลย...เข้าใจว่าถ้าของใหม่ส่งมามีปัญหาทางร้านค้าน่าจะเคลมให้

ส่วนเด็กๆรุ่นใหม่ผมเดาว่าเค้าคงไม่เล่นพวกนี้กันแล้วเนื่องจากราคามันสูงเก็บเงินเองคงไม่ได้ถ้าบ้านไม่พอมีตังจริงๆ เอาไปเติมเกมถูกกว่า สนุกด้วย....

รู้สึกว่า ลูกค้าร้านพวกนี้ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกผู้ใหญ่ อย่างน้อยๆวันเริ่มทำงานหาเงินเองได้....

มีใครเปิดร้านแนวนี้มั้ยครับ...ทุกวันนี้ปรับตัวยังไงกันบ้าง....

กระแสร้านมันกำลังจะเจ้งหรือเปล่าครับ กับเพื่อนที่ไปด้วยกันมันโยงเข้าการเมืองบอกเศรฐกิจไม่ดี

#2 donutza

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members
  • Interests:ooo

Posted 23 September 2018 - 11:22 PM

ขาประจำที่ขายของเล่น ในห้องนี้ มีอยู่คนนึงครับ
รอแกมาตอบ

#3 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2018 - 11:42 PM

ต้องไปวันอาทิตย์ครับคนเยอะ

#4 naknaknak

since 2005

Posted 23 September 2018 - 11:44 PM

View Postdonutza, on 23 September 2018 - 11:22 PM, said:

ขาประจำที่ขายของเล่น ในห้องนี้ มีอยู่คนนึงครับ
รอแกมาตอบ

ใช่พี่ที่เค้าเอาเข้ามาทีเยอะๆละขายส่งเปล่าครับ เหมือนเค้าเป็นขายส่งแล้วขายบนเวปด้วยมั้งครับ

View Postumbababa, on 23 September 2018 - 11:42 PM, said:

ต้องไปวันอาทิตย์ครับคนเยอะ

วันนี้ผมไปวันอาทิตและ เห็นคนโล่งๆเลยงง เลย สงสัยไปตอนเย็นๆ

#5 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 23 September 2018 - 11:50 PM

ไม่ต้องอะไรมากครับ เอาเป็นว่า Toys R Us บ.ขายของเล่นตัวเอ้ระดับโลก ก่อตั้งมาตั้งแต่ ww2 ยังเพิ่งปิดตัวไปเองครับ
เด็กเล็กสมัยนี้พ่อแม่ไม่ต้องเสียตังซื้อของเล่นครับ โยนสมาร์ทโฟนที่มีอยู่แล้วให้เล่นเกมฟรี ดูยูทูป
เด็กไม่รู้เรื่องอะไรหรอกครับ เกมเห่ยๆก็เล่นสนุก ดูยูทูปแปปๆก็ได้เวลาเข้านอน

#6 Maburu

"ชีวิตคือการเล่นเกมและแจ่วแหนม"(=w=)

• Banned

Posted 24 September 2018 - 12:08 AM

เวลาไปเดินเมก้า เห้นพวกของๆที่อยู่ในตู้ๆกระจกใสๆ เยอะมากเรย อยากได้หลายอย่างครับ

แต่พอเปิดกระเป๋าตังดูร้องไห้เรย ... ลืมไปกรูไม่มีเงืนนิหว่า เดินดูๆทุกชั้นแล้วกลับบ้าน 555+

#7 naknaknak

since 2005

Posted 24 September 2018 - 12:09 AM

View Post9th TEARDROP, on 23 September 2018 - 11:50 PM, said:

ไม่ต้องอะไรมากครับ เอาเป็นว่า Toys R Us บ.ขายของเล่นตัวเอ้ระดับโลก ก่อตั้งมาตั้งแต่ ww2 ยังเพิ่งปิดตัวไปเองครับ
เด็กเล็กสมัยนี้พ่อแม่ไม่ต้องเสียตังซื้อของเล่นครับ โยนสมาร์ทโฟนที่มีอยู่แล้วให้เล่นเกมฟรี ดูยูทูป
เด็กไม่รู้เรื่องอะไรหรอกครับ เกมเห่ยๆก็เล่นสนุก ดูยูทูปแปปๆก็ได้เวลาเข้านอน

ฟังเคส Toy R us แล้วเห็นภาพเลยครับ....

จริงเลยสมัยนี้ ซื้อมือถือเครื่องเดียวจบเลย

ทั้งโทรตามลูกได้ เครื่องเกมก็แทบไม่ต้องซื้อ

#8 โจ้

เซียนเกม

Posted 24 September 2018 - 02:20 AM

ผมไปมาล่าสุด ของเล่นมีแต่ของจีน ขายเกเหมือนๆกันทุกร้าน แต่ตั้งราคาตาใจชอบ

#9 Dragonfly

เซียนเกม

Posted 24 September 2018 - 09:32 AM

ผมตื่นตาตื่นใจทุกครั้งที่ได้ไป Megaplaza ครับ อาจเพราะโตมากับการ์ตูนญี่ปุ่นและของเล่น

ผมว่ารูปแบบการเล่นของเล่นเปลี่ยนไปก็ส่วนหนึ่ง แต่หลักๆคือช่องการจำหน่ายที่เปลี่ยนไปด้วยครับ
ร้านไหนไม่กระโดดเข้าสู่โลกออนไลน์(ขายทางอนนไลน์)อยู่รอดยากในยุคนี้ครับ

#10 oatkung

Let's Play

Posted 24 September 2018 - 10:38 AM

ถ้าผมอยู่แถวเมก้าผมคงไปเดินบ่อยๆนะ สำหรับคนที่ชอบก็แค่ได้ไปเดินดูก็สุขใจละครับ

เมื่อก่อนผมสะสมพวกฟิกเกอร์การ์ตูนญี่ปุ่น นานๆทีจะเข้าไปเมก้า อาศัยหาสั่งแม่ค้าบนเวปซึ่งบางคนอาจมีหน้าร้านหรือเช่าตู้ขายที่เมก้า

โตมาเปลี่ยนสายจากการ์ตูนมาเป็นแนว ซูเปอร์ฮีโร่ Hot Toys เวลาไปเดินเมก้าเห็นอะไรก็สวยไปหมดอยากได้อยากซื้อ แต่เอาเข้าจริงถ้าสั่งของใหม่สมัยนี้หาสั่งออนไลน์ส่งเอาสะดวกกว่าครับ ค่าส่งดีไม่ดีถูกกว่าค่ารถค่าเสียเวลารถติดที่เข้าไป

#11 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 24 September 2018 - 11:14 AM

ผมไปมาหลายครั้ง เสาร์ ทิต คนก็เยอะอยู่นะครับ

#12 SiR

A+

Posted 24 September 2018 - 11:52 AM

ถ้ามีเวลาก็ชอบไปเดินครับ เเต่ไม่จะซื้อเท่าไหร่

#13 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 September 2018 - 12:38 PM

เดียวนี้ร้านของเล่น ตามต่างจังหวัดแทบจะหายไปเลยครับ

จะมีก็แต่ร้านของเล่นจีนใหญ่หน่อยอยู่ได้
พวก แท้ๆ แพงๆ คนซื้อ preเองหรือซื้อที่กทม เอาไปหมดแล้วครับ

นึกถึงสมัยเด็กๆชอบไปเกาะตู้ดู ไม่มีปัญญาซื้อ โตมาอยากได้ hulkbuster ซักตัวยังไม่กล้าซื้อเท่าไร เศรษฐกิจแบบนี้ดูต่อไป

#14 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 24 September 2018 - 01:13 PM

ปัจจุบันไปเดินชม ราวกับเดินดูมิวเซี่ยมครับ

#15 Prite

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 September 2018 - 02:35 PM

สั่งออนไลน์ ค่าส่งมันถูกกว่าเดินไปซ์้อเองน่ะนะ หลายคนก็ไปสั่งจากญ๊่ปุ่นมาเองกันได้แล้ว
และหลายคนเช่นกัน ก็ บินไปซื้อที่ฮ่องกง ญ๊่ปุ่น เองได้สบายๆ อยู่ยเชียงใหม่ไปนิดเดียว

#16 one

เซียนเกม

Posted 24 September 2018 - 02:53 PM

ปกติไปเดินวันอาทิตย์ช่วงงบ่ายๆ คนเดินเบียดกันอย่างกะหนอน ยิ่งตรวทางเดินแถวบันไดเลื่อน ทางเดินที่นี้แคบพอควร

ร้านเกม ก็ยังเห็นเหมือนยุคสะพานเหล็ก คือผูใหญ่พาเด็กไปซื้อแล้วไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่คนที่รู้เรื่องราคามันถูกกว่าร้านที่เคยดังแน่นอน

ร้านshowcase ณเวลานี้ที่นี้คือศูนย์ที่ใหญ่สุดและของหลากหลายสุดละ แต่ราคาบางอย่างก็แพงกว่าในwebบางอย่างก็ถูกกว่าระดับนึง
อยู่ที่การมองของแต่ละคนละ

ร้านขายของเล่นจากจีน เท่าที่เห็นเขามีขายส่งกันครับ ต่างจังหวัดมารับที่นี้กันเยอะ แถมของมีหลาหลายมีให้เลือกเยอะ บางร้านเจ้าของก็มาจากต้นประเทศเลย

ชั้นบนสุดก็เป็นกลุ่มคนเล่นรถtamiyaเห็นจัดแข่งกันบ่อยๆ

ชั้นนึงก็เป็นกลุ่มคนเล่นcard ไม่แน่ใจยุคนี้ยังเยอะเหมือนยุคแรกๆไหม

รถไฟฟ้าปีหน้าก็น่าจะไปลงแถวนั้นแล้ว
สะพานเหล็กเดิม สร้างใหม่แล้วยาวไปถึงอีกฝั่ง
รอดูว่าที่ๆดจ้าสัวเขาซื้อไปจะสร้างตามแผนเดิมเมื่อไหร่

ถ้าแถวนั้นสร้างครบ น่าจะเป็นสถานที่check in แบบช่างชุย ได้ไม่ยากมั้งครับ

ในมุมผมที่นี้ขาดอย่างเดียวคือ ตู้เกม

แต่ตอนนี้อยากเห็นเขาทําห้าง พาราเดียมีแถวประตูน้ำให้เป็นแบบ Megaplazaมากกว่า

#17 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 24 September 2018 - 06:48 PM

ไม่เคยไปเพราะอยู่ไกลสั่งออนไลน์สะดวกกว่าไปเดินตากแดดตัวดำเครียดรถติดอีก

ตอนนี้เก็บของเล่นน้อยลงละขายออกไปบ้างเริ่มเต็มบ้าน 555

#18 หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน

ตรั่บๆๆๆ

Posted 24 September 2018 - 09:23 PM

การเติบโตของ e-commerce คืออีกสาเหตุ

#19 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 September 2018 - 09:29 PM

แพงครับ เงินหายากขึ้น
ของเล่นเป็นของเกินจำเป็น

#20 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 24 September 2018 - 10:03 PM

พอๆกับ ร้านคอมประกอบเลยครับ เหอๆ ห้างคอมประกอบ ตอนนี้ที่เห็นึนพอมีก็ฟอรจูน