`

Jump to content

3ds gateway เผลอไปอัพเดตแล้ว gateway mode จอดำ ควรทำไงครับ

5 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 November 2017 - 10:32 AM

แบบว่าไม่ได้จับมาหลายเดือน เปิดมาไปรื้อเกมใหม่ที่freeloader ระหว่างต่อเน็ตเครื่องก็แอบไปดาวโหลดอัพเดตมา(ทั้งๆที่ปิดauto updateไปแล้ว)
พอมันถามอัพเดตทุกครั้งที่เข้าgateway ผมก็เผลอไปกดyesจนได้
แล้วจอก็ดำสนิดเลยครับ

ห่างเหิญมันไปนาน ลืมหมดแล้วต้องทำยังไงบ้าง

อย่างแรกต้องไปเว็บ gateway โหลดเฟริมแวร์ล่าสุดมา ยัดเข้าSD จากนั้นก็เข้าเมนูเกตเวย์แล้วสั่งมัน เขียน อีมูนาร์ด ใหม่ใช่ใหมครับ
จากนั้น อีมูนาร์ดใหม่ จะเล่นเกมใหม่ๆไม่ได้ ต้องอัพเดต แต่ถ้าอัพเดตแล้วมันก็จะจอดำอีก แล้วควรทำไงดี?

#2 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 09 November 2017 - 11:05 AM

เข้าใจว่า ปัญหา นี่เกิดจาก การ ไป EMU nand เป็น 11.6 ซึ่ง GATEWAY ไม่ Support GATEWAY จะ Support EMU NAND แค่ 11.2 ครับ

วิธีการแก้ไข ให้ format EMU NAND ใหม่ แล้ว UPDATE EMUNAND จากเกมแทนให้เป็ฯ 11.2

หรือวิีธีการแก้อีกทาง ทำเป็น CFW ไปเลยครับ

ปล GATEWAY ผมชอบมันนะ แต่ มันไม่พัฒนาต่อมาจะ 1 ปีแล้ว เสียดายมากก (เข้าใจว่าคงไม่มีเงินมาพัฒนาต่อ เพราะ ขายอุปกรณ์ GATEWAY ไม่ได้ เจอ CFW มาตีตายตกหลุมไปเลย เสียดาย)

#3 umbababa

เซียนเกม

Posted 09 November 2017 - 12:40 PM

สอบถามครับ ผมกำลังลองทำCFW มาถึงขั้นตอนที่ ถอดเมมออกแล้วจะบูทไม่ได้ และมีไอคอนดำๆที่หน้าแรกอยู่4ตัว
คราวนี้ในเว็บ สอนให้ ซิสเต็มอัพเดต แล้วค่อยทำขั้นต่อไป ซึ่งผมไม่กล้าทำ เพราะของเก่าก็เดี้ยงไปเพราะซิสเต็มอัพเดต
ถ้าทำซิสเต็มอัพเดตตอนนี้จะ กลายเป็นเครื่องเล่นแท้ไปเลยใหมครับ

#4 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 10 November 2017 - 12:53 AM

View Postumbababa, on 09 November 2017 - 12:40 PM, said:

สอบถามครับ ผมกำลังลองทำCFW มาถึงขั้นตอนที่ ถอดเมมออกแล้วจะบูทไม่ได้ และมีไอคอนดำๆที่หน้าแรกอยู่4ตัว
คราวนี้ในเว็บ สอนให้ ซิสเต็มอัพเดต แล้วค่อยทำขั้นต่อไป ซึ่งผมไม่กล้าทำ เพราะของเก่าก็เดี้ยงไปเพราะซิสเต็มอัพเดต
ถ้าทำซิสเต็มอัพเดตตอนนี้จะ กลายเป็นเครื่องเล่นแท้ไปเลยใหมครับ

ผมไม่กล้าสอนครับ เดียวกลัวพลาด แล้วจะงานเข้า รับผิดชอบไม่ไหวครับ

#5 ช่าง

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 10 November 2017 - 11:11 AM

ลองไปที่ นี่ครับ ทำเองได้ ไม่ยาก happy2you.net หรือไม่เอามาทำได้ครับ คิด 300 บาทคับ

#6 umbababa

เซียนเกม

Posted 10 November 2017 - 11:19 AM

ทำได้แล้วครับขอบคุณทุกท่านมาก ง่ายนิดเดียว แต่ทำความเข้าใจยากเท่านั้นเอง
ปล. ผมได้ทำอีมูนาร์ดไว้บน SD 1กิ้กเศษ ตอนนี้ผมลงcfwทับ nard แท้ไปแล้ว
ผมสามารถ ก๊อปปี้ fileทั้งหมดออกจาก SDcard แล้วทำการ ใช้โปรแกรมแบ่งพาทชั่น คืนพื้นที่กลับมาทั้งหมด แล้วค่อยโอนfileกลับเข้าไปได้ใหมครับ?