`

Jump to content

new 3ds vs new 3s xl

10 replies to this topic

#1 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 23 June 2017 - 03:24 PM

ขอถามหน่อยครับ new 3ds vs new 3s xl

สองรุ่นนี้ ต่างกันแค่เรื่องขนาดหน้าจอใช่หรือเปล่าครับ

ถ้าอยากได้เครื่องขนาดเล็กๆ นี่ก็สามารถใช้ new 3ds เล่นเกมได้ เหมือนกับที่ new 3ds xl เล่นได้เลยหรือเปล่าครับ

พอดีผมเห็นในมือสองมีขายแต่ new 3ds xl เลยไม่มั่นใจเท่าไรครับ

#2 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

• High Royal Executive Members

Posted 23 June 2017 - 05:13 PM

ต่างกันแค่ขนาดจอครับ เข้าใจถูกต้องแล้วครับ
แต่หาก จะแนะนำ แนะนำ XL ดีกว่าครับ ตัว NEW3DS จอมันเล็กจริงๆ

#3 ช่าง

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 24 June 2017 - 05:21 PM

ผมว่าคุณใช้ตัวจอใหญ่ดีกว่าคับ เพราะตัวเล็กอะไหล่ซ่อมบางอย่างหาไม่ได้คับ ส่วนเครื่องทุกอย่างเหมือนกันหมดคับผม

#4 Tummy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 24 June 2017 - 08:04 PM

สาเหตุที่ N3DS XL มีขายเยอะกว่า N3DS มีสาเหตุมาจากเครื่องที่ทำตลาดที่อเมริกามีแต่รุ่น XL ครับ ส่วนขนาดปกติมีขายเฉพาะที่เป็น bundles เท่านั้นครับ

สถานการณ์ในญี่ปุ่นก็เป็นไปในทิศทางเดียวกันครับ ถึงแม้ว่าจะมีขายทั้ง 2 ขนาด ยอดสะสม LL มีจำนวนเยอะกว่าขนาดปกติถึง 4 เท่าครับ ส่วนยอดขายปัจจุบันก็เป็น LL ซะเกือบหมด

เพราะฉะนั้น การที่ตลาดมือ 2 จะมีลงขายแต่รุ่น XL หรือ LL ถือเป็นเรื่องปกติครับ

#5 PeanutXL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 26 June 2017 - 10:03 AM

ขอบคุณทุกๆคำตอบมากเลยครับ

สรุปจะได้ซื้อ XL.LL อย่างสบายใจละครับ

#6 yo14169

Posted 27 June 2017 - 06:18 AM

ผมชอบจอเล็กมากกว่านะ ขนาดเม็ด pixel หน้าจอจะเล็กตาม ทำให้ได้ภาพที่คมชัดแบบกริบๆ

ผมเล่นจอใหญ่ก่อน แล้ว มาซื้อจอเล็กว่าจะสะสมเก็บ กลายเป็น จอใหญ่ วางฝุ่นจับ เล่นแต่จอเล็ก ภาพมันเล็กเลยดูชัดกว่าเยอะครับ

#7 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 28 June 2017 - 03:47 PM

View Postyo14169, on 27 June 2017 - 06:18 AM, said:

ผมชอบจอเล็กมากกว่านะ ขนาดเม็ด pixel หน้าจอจะเล็กตาม ทำให้ได้ภาพที่คมชัดแบบกริบๆ

ผมเล่นจอใหญ่ก่อน แล้ว มาซื้อจอเล็กว่าจะสะสมเก็บ กลายเป็น จอใหญ่ วางฝุ่นจับ เล่นแต่จอเล็ก ภาพมันเล็กเลยดูชัดกว่าเยอะครับ

ใช่คับจอเล็กสีสดภาพชัดกว่า พกพาเบาสบายกว่า

แต่ผมก็ชอบใหญ่มากกว่าอยู่ดี ทุกวันนี้จอเล็กก็หยิบเล่นบ้างเป็นบ้างโอกาศ ว่าจะเอามาปล่อยถูกในนี้แล้ว

#8 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 28 June 2017 - 04:30 PM

จริงๆจอเล็กใหญ่ นี่ไม่มีผลทางการใช้งานจริงหรอกครับ
ถ้าภาพมันเล็ก เราจะยื่นเครื่องมาไกล้ๆหัว โดยอัตโนมัต ส่วนเครื่องใหญ่เราก็จะกางมือออกไปไกลๆหัว อ่ะนะ สุดท้ายภาพที่สายตาเห็นก็พอๆกัน
แต่แค่รู้สึกว่าจอใหญ่มันก็สะใจกว่าแล้ว เพียงแต่ตอนพกเครื่องXL นี่มันบัดซบมากเลย
สมัยตั้งแต่เด็กมา เราคงไม่เคยคิดว่าจตะต้องกลับมาพกเครื่องอะไรที่ใหญ่เกือบเท่าเกมเกียร์อีกครั้ง

#9 paper003

Posted 29 June 2017 - 03:43 PM

ผมขายจอใหญ่ซื้อจอเล็ก
เรื่องพวกนี้แล้วแต่คนครับ
ต้องลองดูครับ

#10 tent

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 12 July 2017 - 05:05 PM

มีใครลงขายจอเล็กบ้างครับ

#11 maivi09

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 17 October 2017 - 10:05 PM

เข้ามาอ่าน เพิ่งจะมาสนใจ 3DS ครับ