`

Jump to content

ขายสาย HDMI VODKA ของ audioquest พึ่งซื้ออมา 2 วันครับ ซื้อที่ piyanas

36 replies to this topic

#21 The Jia

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 23 October 2016 - 09:24 AM

ในเมื่อยังหากระทู้ไม่เจอ (ผมลองไปหาดูเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าจะค้นคำไหน ยังหาไม่เจอ) ผมเดาว่าที่ Thaidvd เทสคือ ไม่ได้เป็นแบบ blind test, คือแค่เทสว่าลองสายธรรมดา เสร็จก็ต่อสายแพง แล้วก็คอมเมนท์กันในกลุ่มว่ามันต่างกันมั้ย ทุกคนที่ร่วมเทสรู้ว่าตัวที่กำลังดูอยู่เป็นสายเส้นไหน... เคสนี้นี่เจอ placebo effect ชัวร์ๆ

#22 The Jia

Posted 23 October 2016 - 09:29 AM

View Postdraftsmart, on 22 October 2016 - 10:58 PM, said:

คุน book ไม่ต้องตอบแล้ว ต่าง แน่นอน ผมก็โปรเจคเตอร์ 110 นิ้ว
อยากภาพสวย ขึ้นอีกไหม เด่วบอก ทริคให้ ให้โปรเจคเตอร์ภาพสวยขึ้นไปอีก noise หาย หมดเลย
คุณ draftsmart สะดวกให้เทสไหมครับ คือผมสนใจอยากลองดูว่ามันต่างกันจริงไหม ต่างกันแค่ไหน ถ้าคุณ draftsmart ยืนยันว่าต่างและมองเห็นได้ชัดเจน ผมก็อยากจะเห็น, ผมอยากพิสูจน์ว่าสิ่งที่ผมรู้มาทั้งหมดมันผิด แต่ไม่ใช่ผิดโดยมีคนมาบอกว่าผิด แต่อยากจะผิดโดยเจอกับตัวเอง ลองกับตัวเอง

ถ้าอยู่กทม.และคุณ draftsmart ไม่ว่าอะไร ผมอยากขอไปลองเทสกับระบบของคุณ draftsmart ได้ไหมครับ เดี๋ยวสาย HDMI เส้นถูกๆ ผมจะเตรียมไป

หรือถ้าคุณ draftsmart ไม่สะดวกให้ลองกับระบบคุณเอง จะเอาสาย hdmi เส้นเทพๆมาลองกับทีวีที่บ้านผม ผมก็ยินดีครับ แต่ระบบทีวีผมมันคงห่วยกว่า projector 100" เยอะ อาจจะไม่ดีเท่ากรณีแรก

#23 BookZ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Location:171/1114 Chert Vutthakart Road Seekan Donmuang Bangkok 10210

Posted 23 October 2016 - 10:03 AM

View Postdraftsmart, on 22 October 2016 - 10:58 PM, said:

คุน book ไม่ต้องตอบแล้ว ต่าง แน่นอน ผมก็โปรเจคเตอร์ 110 นิ้ว
อยากภาพสวย ขึ้นอีกไหม เด่วบอก ทริคให้ ให้โปรเจคเตอร์ภาพสวยขึ้นไปอีก noise หาย หมดเลย

ขอบคุณครับ

ขอเดาว่าใช้น้ำยา Merlin Nano รึเปล่าครับ ฮ่าๆ

#24 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 24 October 2016 - 01:05 AM

View PostBookZ, on 23 October 2016 - 10:03 AM, said:

ขอบคุณครับ

ขอเดาว่าใช้น้ำยา Merlin Nano รึเปล่าครับ ฮ่าๆ

http://www.audyn.org...1-225097-1.html

ตัวนี้เคล็ดลับ ต้องมี noise หายหมดฮะ

#25 The Jia

Posted 26 October 2016 - 09:09 AM

http://www.expertrev...es-why/page/0/1

Conclusion
We were told that we hadn't tested for motion when we last ran our test, but we've since done that and still proved that there's no difference in quality between expensive and cheap HDMI cables. Our one concession on this matter is that more expensive cables have better build quality and are more rugged, so are a better choice if you're constantly unplugging a lead. Even so, there's no need to go crazy and spend a fortune. We're also happy to run a blind test for anyone that still believes that they can see a difference, although we don't think that anyone will be brave enough to do this.

#26 BookZ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Location:171/1114 Chert Vutthakart Road Seekan Donmuang Bangkok 10210

Posted 26 October 2016 - 02:24 PM

View PostThe Jia, on 26 October 2016 - 09:09 AM, said:

http://www.expertrev...es-why/page/0/1

Conclusion
We were told that we hadn't tested for motion when we last ran our test, but we've since done that and still proved that there's no difference in quality between expensive and cheap HDMI cables. Our one concession on this matter is that more expensive cables have better build quality and are more rugged, so are a better choice if you're constantly unplugging a lead. Even so, there's no need to go crazy and spend a fortune. We're also happy to run a blind test for anyone that still believes that they can see a difference, although we don't think that anyone will be brave enough to do this.

คอมเม้นของเค้าก็ยังเป็น 2 ทางอยู่ดีแหละครับ 55+

View Postdraftsmart, on 24 October 2016 - 01:05 AM, said:

http://www.audyn.org...1-225097-1.html

ตัวนี้เคล็ดลับ ต้องมี noise หายหมดฮะ

ตัวนี้ใช้กับ AVR หรือ Projector จะเห็นผลกว่ากันอ่าครับ

Edited by BookZ, 26 October 2016 - 02:36 PM.

#27 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 26 October 2016 - 07:54 PM

View PostBookZ, on 26 October 2016 - 02:24 PM, said:

คอมเม้นของเค้าก็ยังเป็น 2 ทางอยู่ดีแหละครับ 55+

ตัวนี้ใช้กับ AVR หรือ Projector จะเห็นผลกว่ากันอ่าครับ

ใข้กับภาพดิ

ภาพสว่าง noise หายหมด

avr เสียง ต้องเล่น สายไฟ ใหญ่ๆ ฮะ pangea ac9 สาย งูยักษ์พวกนั้น

#28 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 26 October 2016 - 07:57 PM

จะเล่นเครื่องเสียง ต้องไล่สายไฟ ให้เรียบร้อย แยกต่างหาก จาก เสาไฟฟ้า ทำ ตู้คุมไฟ แยกต่างหากจาก สายไฟบ้านปกติ

จากนั้น ปลั๊กผนัง

ใส่เครื่องกรองไฟ

ใส่สายไฟดีๆ

hdmi ผมให้มีผลภาพท้ายสุด นะ สายแต่ละยี่ห้อบุคลิคภาพต่างกัน

สุดท้าย จ้างมืออาชีพ มาปรับสี ที่ทีวี ตั้ง white balance

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นกะทีวีคุนด้วยครับ

samsung ก็ 55ks7500

LG ก็ OLed

Projector sony ตัวใหม่สุด 70000 บาท

เพียงเท่านี้ภาพก็สวยละ hdmi อย่าไปซีเรียสมาก มันเป็นสิ่งที่ควรลงทุน ท้ายๆ เลย

#29 The Jia

Posted 26 October 2016 - 10:58 PM

View PostBookZ, on 26 October 2016 - 02:24 PM, said:

55 ถ้าอ่านในคอมเม้นท์ มันก็จะได้อะไรไม่ต่างกับที่เราเถียงกันไปมาหรอกครับ เพราะมาจากความคิดของสองฝั่งที่ไม่มีอะไรยืนยันหรือทดลองแบบมีระบบทั้งคู่, อันที่น่าเชื่อกว่าก็คือสิ่งที่ทางเว็บ expertreviews เขาทำการทดสอบไว้ ไม่ได้กล่าวลอยๆ

ฝั่งที่บอกต่าง ผมก็ไม่คิดว่าเขาโกหกนะครับ ผมว่าเขาก็พูดในสิ่งที่เขาคิดและรู้สึกจริงๆ เพียงแต่มันไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่านั้น

การทดลองทางแพทย์หลายๆอย่างเขาก็จะมีให้ยาหลอก placebo กับคนไข้ เพื่อหาว่าการที่คนไข้บอกว่าอาการดีขึ้นหรือไม่นั้น มันเป็นผลมาจากการ "ตัวยา" หรือเป็นผลมาจากการที่คนไข้ "คิดว่าได้รับยา", ซึ่งคนไข้ก็คงไม่ได้โกหกอยู่แล้ว เพียงแต่ผลทางด้านจิตใจมันสูง พอคิดว่าได้ยาก็รู้สึกไปเองว่าอาการดีขึ้น ถือว่าเป็นเรื่องปกติที่พบบ่อยๆ เราก็แค่ไม่เอาผลของคนไข้เหล่านั้นมาใช้

ประเด็นในเรื่อง HDMI มันแย่หน่อยตรงคนที่เห็นว่าต่าง ไม่มีใครกล้าออกมาทดลองอย่างเป็นระบบกันจริงๆจังๆ อย่างที่ในเว็บเขาทำ ผมว่ามันตลกดี อย่างถ้าเป็นผมเอง หากผมเห็นว่าต่าง สายแพงดีกว่าเยอะ และมั่นใจมากว่าเห็นจริง ผมจะออกมาเทสพิสูจน์ให้คนอื่นเห็นและรู้ไปเลย ว่าผมเห็น ผมแยกได้

A : เฮ้ย กูเห็นผีมาว่ะ โลกนี้มีผีอยู่จริง มีงเชื่อกู
B : จริงดิ มีงเห็นที่ไหนวะ ไหนพาไปดูหน่อย ไปชี้ให้กูดูหน่อย
A : ไม่ว่ะ ไม่ไป แต่มีจริงๆ เชื่อกูก็พอ
B : สรุปมีงเห็นผีหรือไม่เห็นวะ
A : เห็น
B : แต่ไม่พากูไปดู
A : ใช่, บ้านมีงก็มีผีนะ กูเคยเห็น
B : ตรงไหนวะ ไปชี้เลย เดี๋ยวพาไปบ้าน
A : ไม่ไป แต่กูเห็นละกัน เชื่อกู
B : @$&%*+{}€£¥ !!

#30 The Jia

Posted 26 October 2016 - 11:10 PM

View Postdraftsmart, on 26 October 2016 - 07:57 PM, said:

จะเล่นเครื่องเสียง ต้องไล่สายไฟ ให้เรียบร้อย แยกต่างหาก จาก เสาไฟฟ้า ทำ ตู้คุมไฟ แยกต่างหากจาก สายไฟบ้านปกติ

จากนั้น ปลั๊กผนัง

ใส่เครื่องกรองไฟ

ใส่สายไฟดีๆ

hdmi ผมให้มีผลภาพท้ายสุด นะ สายแต่ละยี่ห้อบุคลิคภาพต่างกัน

สุดท้าย จ้างมืออาชีพ มาปรับสี ที่ทีวี ตั้ง white balance

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นกะทีวีคุนด้วยครับ

samsung ก็ 55ks7500

LG ก็ OLed

Projector sony ตัวใหม่สุด 70000 บาท

เพียงเท่านี้ภาพก็สวยละ hdmi อย่าไปซีเรียสมาก มันเป็นสิ่งที่ควรลงทุน ท้ายๆ เลย

จับใจความได้ว่า สาย HDMI แทบไม่มีผลกับภาพเลยใช่ไหมครับ ? เลยลงทุนเป็นอย่างสุดท้าย... ต่างกันที่ "บุคลิคภาพ" ! ซึ่งค่อนข้างจะ.... นามธรรม...นะครับ

ผมก็เห็นด้วยนะครับว่าผลมันคงน้อยมาก เพราะถ้าสาย HDMI มันให้ภาพที่ต่างกันอย่างชัดเจน เราคงไม่ต้องมาเถียงกันแบบนี้ คงได้ข้อสรุปกันไปนานแล้ว

จริงๆผมไม่ได้จะซีเรียสเรื่องสาย HDMI เลยครับ, แต่ถ้ามีคนบอกว่าสายแพงให้ภาพดีกว่า ให้ภาพที่แตกต่าง ภาพที่สวยขึ้น, ผมก็อยากให้คนเหล่านั้นมาร่วมพูดคุยและทดลองกัน ว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงไหม ทำไมสื่อทั้งหมดถึงชี้ไปว่ามันไม่ต่างกัน ทั้งทางทฤษฎีและการทดลอง แม้แต่ผู้ผลิตสายเองยังไม่กล้าระบุไว้ในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์เลยว่าให้ภาพที่ดีกว่า

Edited by The Jia, 26 October 2016 - 11:11 PM.

#31 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 27 October 2016 - 10:00 AM

มีผล ครับ สาย hdmi ภาพใสขึ้นเพราะ มันใช้วัสดุเงินเลย เคยเล่น สายเงิน hdmi x lo ht pro เส้นละ 8000 บาท
แต่ไม่ค่อย จำเป็น ฮะ ผม เกมเมอร์ ไม่ได้เครื่องเสียงเต็มตัว ภาพ ดูหนังเท่าที่ดู ก็สวยกว่าคนธรรมดา มากพอละครับ
เงินเหลือ เอาไว้ท้ายสุด hdmi
ควร เน้น เครื่องกรองไฟ 20,000 บาท ปั่นไฟใหม่ isolation ไล่ระบบ ไฟ เอา noise ออกให้หมดไปก่อน เห็นผลกว่านะ

#32 The Jia

Posted 27 October 2016 - 07:57 PM

ขอประเด็นแค่เรื่อง HDMI อย่างเดียวละกันครับ, ไม่อยากวกไปเข้าเรื่องระบบไฟ เดี๋ยวจะยาวกว่าเดิม

สรุปก็คือ ยืนยันว่าสาย HDMI มีผลต่อภาพจริง แต่น้อยมากๆ น้อยกว่าติดเครื่องกรองไฟซะอีก, ไม่ได้ให้ภาพที่ "ดีขึ้น" แต่ดู "ใสขึ้น" นะครับ

....
..

เพื่อนสมาชิกคนอื่นๆในบอร์ด ถ้ามีใครที่คิดว่าแยกความแตกต่างของสาย HDMI ได้ และอยากมาทดลองพูดคุยกัน (ที่มากกว่าแค่หลังคีย์บอร์ด) ก็ร่วมแจมได้นะครับ ผมหาผู้กล้าอยู่

ไปๆมาๆ รู้สึกเหมือนกำลังจะทดสอบ GT200 ยังไงไม่รู้แฮะ...

#33 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 08 November 2016 - 02:55 PM

ผมเคยใช้แพงสุดก็ AQ อะไรซักอย่างจำไม่ได้ 3990 ขายไปแล้ว วับแรกที่เอามาเปิดดู เหมือนภาพมันจะสวยขึ้นนะแบบเห็นได้เลย

ผ่านไปซัก 2-3 เดือน ย้ายขยับ จัดเรียงเครื่องเสียงใหม่ แล้วบังเอิญ สลับเอาสายถูก ๆ มาใส่แทน AQ แล้วก็ดูไปเป็นเดือน

จนจะต่อเครื่องเกมส์ อ้าว ต่อสายผิดตั้งแต่เมื่อไหร่หว่า เลยต่อกลับคืน คราวนี้เอ๊ะ ทำไมภาพมันเหมือนเดิมหว่า เลยลองเทสสลับไปสลับมา

สุดท้าย แยกไม่ออกซะงั้น เลยขายทิ้งไปล่ะ สงสัยสายดี ๆ มันน่าจะเห็นผลแค่ 1-2 เดือนแรกมั้งครับ หลังจากนั้นมันเสื่อมสภาพ 555

#34 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 18 November 2016 - 06:55 PM

View PostThe Jia, on 27 October 2016 - 07:57 PM, said:

ขอประเด็นแค่เรื่อง HDMI อย่างเดียวละกันครับ, ไม่อยากวกไปเข้าเรื่องระบบไฟ เดี๋ยวจะยาวกว่าเดิม

สรุปก็คือ ยืนยันว่าสาย HDMI มีผลต่อภาพจริง แต่น้อยมากๆ น้อยกว่าติดเครื่องกรองไฟซะอีก, ไม่ได้ให้ภาพที่ "ดีขึ้น" แต่ดู "ใสขึ้น" นะครับ

....
..

เพื่อนสมาชิกคนอื่นๆในบอร์ด ถ้ามีใครที่คิดว่าแยกความแตกต่างของสาย HDMI ได้ และอยากมาทดลองพูดคุยกัน (ที่มากกว่าแค่หลังคีย์บอร์ด) ก็ร่วมแจมได้นะครับ ผมหาผู้กล้าอยู่

ไปๆมาๆ รู้สึกเหมือนกำลังจะทดสอบ GT200 ยังไงไม่รู้แฮะ...

ทดสอบไปก็เท่านั้นครับ คนเชื่อก็เชื่ออยู่ จริงๆนะข้อมูลก็มีเยอะแยะในกระทู้ http://www.dvdgameon...showtopic=98305 ผมก็ตอบไปจนขี้เกียจตอบแล้ว ถ้ามีคนถามผมตอบสั้นๆแค่ ไม่มีผลครับ และม่ว่าคุณจะทดสอบอะไรมา คนก็จะตอบ "ต้องไปลองเอง" "ก็ผมเห็นต่างอ่ะ" แต่อย่าท้านะเพราะไม่เคยมา 5555 เห็นวน loop เหมือนเดิมมาไม่รู้กี่ปีแล้ว

อย่างหลายปีก่อนก็ท้ากันไปมาหลายทีแล้ว(บอร์ดเพื่อนบ้าน) ขนาดจะมียืมตัวเกาะจอวัดค่าสีกันไปเลยอุปกรณ์ครบยินดีจ่ายค่าเสื่อมสายด้วย ก็ไม่มีคนรับท้าอยู่ดี

ผมเคยเปิดร้านขายอุปกรณ์เกี่ยวกับเสียงนี้ละ จะบอกว่าสาย HDMI แพงๆแค่ระดับ 1000-2000 Margin โคตรดี

Edited by Avant-garde, 18 November 2016 - 06:57 PM.

#35 The Jia

Posted 20 November 2016 - 12:15 PM

View PostAvant-garde, on 18 November 2016 - 06:55 PM, said:

ทดสอบไปก็เท่านั้นครับ คนเชื่อก็เชื่ออยู่ จริงๆนะข้อมูลก็มีเยอะแยะในกระทู้ http://www.dvdgameon...showtopic=98305 ผมก็ตอบไปจนขี้เกียจตอบแล้ว ถ้ามีคนถามผมตอบสั้นๆแค่ ไม่มีผลครับ และม่ว่าคุณจะทดสอบอะไรมา คนก็จะตอบ "ต้องไปลองเอง" "ก็ผมเห็นต่างอ่ะ" แต่อย่าท้านะเพราะไม่เคยมา 5555 เห็นวน loop เหมือนเดิมมาไม่รู้กี่ปีแล้ว

อย่างหลายปีก่อนก็ท้ากันไปมาหลายทีแล้ว(บอร์ดเพื่อนบ้าน) ขนาดจะมียืมตัวเกาะจอวัดค่าสีกันไปเลยอุปกรณ์ครบยินดีจ่ายค่าเสื่อมสายด้วย ก็ไม่มีคนรับท้าอยู่ดี

ผมเคยเปิดร้านขายอุปกรณ์เกี่ยวกับเสียงนี้ละ จะบอกว่าสาย HDMI แพงๆแค่ระดับ 1000-2000 Margin โคตรดี
น่าจะตามที่คุณ Avant-garde บอกครับ "อย่าท้านะเพราะไม่เคยมา", คือมีอยู่เฉพาะหลังคีย์บอร์ด หาตัวเป็นๆไม่เจอ

#36 boonsom

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 25 November 2016 - 09:12 PM

http://www.hometheat...icle/detail/274

#37 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 26 November 2016 - 02:52 AM

View Postboonsom, on 25 November 2016 - 09:12 PM, said:

สายสัญญาณมันเกิด degradation ของสัญญาณได้ทั้งนั้น
แต่การ degradation ของสายสัญญาณไม่ได้มีผลต่อคุณภาพของภาพ และเสียง ในโลก digital

คือมันไม่เหมือน analog ที่ 0-1 มันจะมี 0.1, 0.2, 0.22222 แต่ digital มันมีแค่ "เปิด", "ปิด"
บทความที่คุณยกมา เค้าเอาการ loose สัญญาณพาหะ (ซึ่งเป็นสัญญาณไฟฟ้า) มาปนกับสัญญาณ digital ซึ่งมันไม่เกี่ยวกัน
cliff effect เกิดปั๊บ ก็ภาพล้ม จุดแดงขึ้น แค่นั้นแหละครับ ไม่มีแบบสีหม่น ภาพหมอง มันไม่ใช่แบบนั้น

ยิ่งเสียงยิ่งแล้วเลย เสียงจาก blu-ray มันมีแค่ DTS-HD, True HD, PCM
2 ตัวแรกมันเป็นการเข้ารหัสครับ มันเทียบกันก็คล้าย mp3 นั้นแหละ คุณ copy mp3 ใส่ thumbdrive ต่างยี่ห้อกัน หรือใช้สาย usb ต่างยี่ห้อกัน copy ไฟล์เดียวกัน แล้วคุณภาพเสียงต่างกันไหมล่ะ

ปล. หวังว่าคงไม่มีพ่อค้าหัวใส ขายสาย USB ถักทอง แล้วบอก copy เพลงได้เสียงดีกว่านะ