`

Jump to content

ขายสาย HDMI VODKA ของ audioquest พึ่งซื้ออมา 2 วันครับ ซื้อที่ piyanas

36 replies to this topic

#1 Irene64

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 06 October 2016 - 06:41 PM

ขายสาย HDMI VODKA ของ audioquest พึ่งซื้อมา 2 วันครับ ขอขาย 7,300 บาท

ขายเพราะซื้อมาผิดขนาดครับ เสียบเครื่องเล่นกับ AVR ไม่ถึง เลยว่าจะไปซื้อ 2 เมตรครับ

ติดต่อ 086-616-7799 อ้นครับ

หากอยากดูรููปรบวนขอ email นะครับ ไม่รู้ทำไมผมลงรูปไม่ได้

#2 tonzz

หนูน้อย "ลัลล์ลลิล"

• High Royal Executive Members

Posted 08 October 2016 - 04:02 PM

ผิดห้องนะครับ

#3 The Jia

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 09 October 2016 - 03:07 PM

แพงดีนะครับ สายที่ผมใช้ราคาไม่ถึง 0.5% ของทีวีเลย 55

#4 BookZ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members
  • Location:171/1114 Chert Vutthakart Road Seekan Donmuang Bangkok 10210

Posted 09 October 2016 - 10:54 PM

View PostThe Jia, on 09 October 2016 - 03:07 PM, said:

แพงดีนะครับ สายที่ผมใช้ราคาไม่ถึง 0.5% ของทีวีเลย 55

ดีจริงนะครับสายแบรนด์นี้

ผมเปลี่ยนจาก สายดาดๆ เป็น Chocolate เสียง กับโทนสีของภาพนี่เปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

แต่รุ่นสูงๆอย่าง Vodka ผมไม่เคยลองนะครับ

#5 The Jia

Posted 10 October 2016 - 09:23 AM

View PostBookZ, on 09 October 2016 - 10:54 PM, said:

ดีจริงนะครับสายแบรนด์นี้

ผมเปลี่ยนจาก สายดาดๆ เป็น Chocolate เสียง กับโทนสีของภาพนี่เปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

แต่รุ่นสูงๆอย่าง Vodka ผมไม่เคยลองนะครับ
คือผมไม่เชื่อน่ะครับว่าสาย HDMI ราคาแพง มันจะได้ภาพที่ดีกว่าสายมาตรฐานทั่วไป ไม่พูดถึงพวกสายมีดีเฟคที่ส่งภาพมันไม่ครบขาดๆหายๆพวกนั้นนะครับ

อย่างเรื่องโทนสี... ถ้าเปลี่ยนสายแล้วเปลี่ยนได้จริง ...มันก็ไม่ได้จำเป็นสำหรับผมเลย ปรับค่าสีในทีวีเอาก็ได้ ทีวีเดี๋ยวนี้ปรับได้ละเอียดมาก ทั้งโทนสีแต่ละเฉด แกมม่า และอื่นๆ, แต่เรื่องเสียงนี่ผมคงไม่ขอคอมเมนท์ครับ เพราะไม่เชี่ยวชาญ

HDMI นี่เป็นเรื่องที่ผมอยากลอง blind test ดู เพราะตอนนี้พูดก็พูดได้ไม่เต็มปากเพราะไม่เคยลอง, แต่ก็ไม่อยากเสียตังค์ให้พวกผู้ผลิตสายพวกนี้ ที่ผมคิดว่าทำมาหลอกลวงผู้บริโภค

#6 BookZ

• Location:171/1114 Chert Vutthakart Road Seekan Donmuang Bangkok 10210

Posted 13 October 2016 - 04:59 PM

View PostThe Jia, on 10 October 2016 - 09:23 AM, said:

คือผมไม่เชื่อน่ะครับว่าสาย HDMI ราคาแพง มันจะได้ภาพที่ดีกว่าสายมาตรฐานทั่วไป ไม่พูดถึงพวกสายมีดีเฟคที่ส่งภาพมันไม่ครบขาดๆหายๆพวกนั้นนะครับ

อย่างเรื่องโทนสี... ถ้าเปลี่ยนสายแล้วเปลี่ยนได้จริง ...มันก็ไม่ได้จำเป็นสำหรับผมเลย ปรับค่าสีในทีวีเอาก็ได้ ทีวีเดี๋ยวนี้ปรับได้ละเอียดมาก ทั้งโทนสีแต่ละเฉด แกมม่า และอื่นๆ, แต่เรื่องเสียงนี่ผมคงไม่ขอคอมเมนท์ครับ เพราะไม่เชี่ยวชาญ

HDMI นี่เป็นเรื่องที่ผมอยากลอง blind test ดู เพราะตอนนี้พูดก็พูดได้ไม่เต็มปากเพราะไม่เคยลอง, แต่ก็ไม่อยากเสียตังค์ให้พวกผู้ผลิตสายพวกนี้ ที่ผมคิดว่าทำมาหลอกลวงผู้บริโภค

ลองก่อนครับผม ^_^

#7 poomy

Extreamflow

Posted 13 October 2016 - 11:36 PM

View PostBookZ, on 13 October 2016 - 04:59 PM, said:

ลองก่อนครับผม ^_^

เช่นกันครับ
ต้องลอง

#8 The Jia

Posted 14 October 2016 - 05:25 PM

ไว้มีโอกาสจะลองครับ คงต้องเรียกเพื่อนมาช่วยกันดู เดี๋ยวดูคนเดียวอ้างผลไม่ได้ และผมคงอคติไปแล้วด้วยจากเสพข้อมูลเยอะ

ข้อมูลในเน็ตเกือบทั้งหมดไปในทางเดียวกันว่าสายไม่มีผล แม้แต่เว็บผู้ผลิตสาย audioquest เองก็ไม่ได้กล่าวอ้างไว้ซักประโยคเลยว่าทำให้ภาพดีขึ้น มีแค่บอกว่าเป็นสายที่ผลิตมาอย่างมีคุณภาพเท่านั้น, แต่เมื่อมีคนที่ใช้แล้วบอกว่าดีขึ้นจริง (อยู่บ้าง) มันก็ต้องมีมูลเหตุอะไรบางอย่าง คงต้องให้คนกลางมาเป็นคนร่วมทดสอบ

#9 The Jia

Posted 14 October 2016 - 06:12 PM

การทดลอง #1

อุปกรณ์
  • TV ขนาด 50” ขึ้นไป 1 เครื่อง
  • Blu-ray player, HD Player หรือ PC แล้วแต่จะตกลง
  • Blu-ray disc หรือไฟล์ MKV คุณภาพสูง
  • HDMI Cable คุณภาพสูง ราคาแพง (สาย A)
  • HDMI Cable มาตรฐานทั่วไป ไม่เกิน 500 บาท (สาย B)
  • กระดาษบันทึกผลการทดลอง
ผู้ร่วมทดลอง
  • ผู้รับชม #1 คนทั่วไปที่เป็นกลาง
  • ผู้รับชม #2 คนที่ไม่เชื่อว่าสายมีผลต่อคุณภาพภาพ
  • ผู้รับชม #3 คนที่เชื่อว่าสายมีผลต่อคุณภาพภาพ
  • คนเปลี่ยนสาย
วิธีการทดลอง
  • ทำการสลับสายแบบสุ่ม ทั้งหมด 10 ครั้ง โดยกระจายสาย A และ B อย่างละ 5 ครั้งแบบสุ่ม
  • ผู้รับชม บันทึกให้คะแนนในแต่ละรอบจนครบทั้ง 10 รอบ
  • นำรายการลำดับสาย กับผลการบันทึกคะแนนมาประมวลผล
ข้อกำหนด
  • ต้องทำการสลับสาย บนช่องต่อเดิมเท่านั้น เช่นต่อช่อง HDMI 1 ก็ต้องใช้ช่องเดิมตลอดการทดลอง, เพื่อป้องกันการตั้งค่าไม่ตรงกันในแต่ละช่อง
  • ห้ามผู้รับชม เดินอ้อมไปดูสายหลังเครื่องระหว่างการทดลอง
  • ห้ามคนเปลี่ยนสาย ติดต่อสื่อสารกับผู้รับชมในทุกกรณีระหว่างการทดลอง
ผลการทดลอง
  • ผู้ชม #1 และ #2 หากสามารถแยกผลได้อย่างถูกต้อง มากกว่า 80% จะถือว่าสายที่มีคุณภาพสูง มีผลต่อคุณภาพภาพจริง
  • ผู้ชม #1 และ #2 หากไม่สามารถแยกได้ จะยังไม่สรุป เพราะอาจจะมีสายตาไม่ดีพอที่จะแยกได้ ให้ดูผลการทดลองของผุ้ชม #3 เป็นหลักแทน
  • ผู้ชม #3 ควรจะแยกผลได้อย่างน้อย 80% จึงจะถือว่าคุณภาพสายมีผลต่อคุณภาพภาพจริง (หรือควรจะ 100% เหมือนให้เราหลับตาชิมอาหารร้านข้างถนน กับอาหารร้านโรงแรมหรู ก็ควรจะแยกได้ทุกครั้งไป)
  • ผู้ชม #3 สามารถนำระบบของตัวเองมาร่วมทดสอบได้ ทั้งสื่อที่ใช้ทดสอบ, สาย HDMI ที่ใช้ทดสอบ รวมไปถึงโทรทัศน์ที่ใช้ทดสอบ แต่ห้ามไม่ให้ปรับเปลี่ยนค่าหรืออุปกรณ์ต่างๆระหว่างการทดลอง
....

มีใครอยากเป็น "ผู้รับชม #3" ไหมครับ ?

Edited by The Jia, 14 October 2016 - 06:13 PM.

#10 scotch_whisky

Posted 14 October 2016 - 06:29 PM

รอฟังผลครับ

#11 PandaBaka

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 15 October 2016 - 01:13 AM

HDMI ถูกแพงไม่มีผลต่อคุณภาพสีนะ
ถ้าสายห่วยราคาถูกไม่ได้คุณภาพ อาจจะใช้งานคุณลักษณะพิเศษ บางอย่างไม่ได้ เช่น เปิด 3D ไม่ได้เพราะมันต่อเขี้ยวไม่ครบ
หรือไม่อีกทีก็สายเสียต่อแล้วภาพไม่ขึ้น หรือมีจุดๆ error เหมือน dead pixel ปริมาณมากขยับไปมา

ถ้าอยากเห็นภาพลองไปดึงสาย HDMI ให้หลวมๆ ดู สายดิจิตอลเวลาจ่ายข้อมูลไม่ครบจะได้ประมาณภาพข้างล่าง
ต่างกับสายอนาลอคที่หากไปดึงให้หลวมๆ แล้วสีจะจางเพี้ยนมีเงาซ็อน

#12 The Jia

Posted 15 October 2016 - 09:54 AM

View PostPandaBaka, on 15 October 2016 - 01:13 AM, said:

HDMI ถูกแพงไม่มีผลต่อคุณภาพสีนะ
ถ้าสายห่วยราคาถูกไม่ได้คุณภาพ อาจจะใช้งานคุณลักษณะพิเศษ บางอย่างไม่ได้ เช่น เปิด 3D ไม่ได้เพราะมันต่อเขี้ยวไม่ครบ
หรือไม่อีกทีก็สายเสียต่อแล้วภาพไม่ขึ้น หรือมีจุดๆ error เหมือน dead pixel ปริมาณมากขยับไปมา

ถ้าอยากเห็นภาพลองไปดึงสาย HDMI ให้หลวมๆ ดู สายดิจิตอลเวลาจ่ายข้อมูลไม่ครบจะได้ประมาณภาพข้างล่าง
ต่างกับสายอนาลอคที่หากไปดึงให้หลวมๆ แล้วสีจะจางเพี้ยนมีเงาซ็อน
ในกระทู้นี้ผมว่ามีอย่างน้อย 2 คนที่คิดว่ามีผลนะครับ ไม่นับพวกสายที่มี defect แสดงภาพได้ไม่ครบอย่างที่บอก

#13 BookZ

Posted 19 October 2016 - 09:39 AM

View PostThe Jia, on 15 October 2016 - 09:54 AM, said:

ในกระทู้นี้ผมว่ามีอย่างน้อย 2 คนที่คิดว่ามีผลนะครับ ไม่นับพวกสายที่มี defect แสดงภาพได้ไม่ครบอย่างที่บอก

ทดลองเลยครับผมรอฟังผลอยู่ เพราะตอนจะซื้อผมได้ทดสอบด้วยตัวเองแล้วครับที่ปิยะนัส ใน Sysytem ที่ราคาสูง System หนึ่ง

#14 The Jia

Posted 19 October 2016 - 03:20 PM

View PostBookZ, on 19 October 2016 - 09:39 AM, said:

ทดลองเลยครับผมรอฟังผลอยู่ เพราะตอนจะซื้อผมได้ทดสอบด้วยตัวเองแล้วครับที่ปิยะนัส ใน Sysytem ที่ราคาสูง System หนึ่ง
ทดสอบที่ปิยะนัสน่าจะเป็นด้านเสียงมากกว่าภาพหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ผมยังหาคนที่ "เชื่อว่าสาย HDMI มีผลต่อภาพ" มาร่วมเทสไม่ได้ครับ, แต่ถ้าคุณ BookZ มีเวลา ผมก็อยากจะเชิญมาร่วมทดสอบและเปลี่ยนความเห็นด้วยกัน พอจะได้ไหมครับ เป็นซักวันเสาร์อาทิตย์ที่สะดวก, ถ้าเป็นไปได้ก็นำสาย HDMI ที่ใช้อยู่มาร่วมเทสด้วยก็ดีครับ

คือ System ด้านเสียงผมไม่ค่อยดี แอมป์ก็เก่าแล้ว แต่อยากจะเทสด้านภาพมากกว่าว่าต่างกันจริงไหม เพราะน่าจะเห็นผลได้ชัดเจน และไม่ต้องใช้หลายเส้น ต่อตรงเข้าทีวีเลยเส้นเดียวจากเครื่องเล่น

ผมพอจะมีจอที่น่าจะใช้เทสได้ อาจจะไม่ใช่รุ่นท๊อปอะไร เป็น OLED TV ปี 2016 ขนาด 55" อาจจะเล็กไปหน่อยสำหรับการทดสอบ แต่ถ้าสายมีผลจริง มันก็น่าจะพอเห็นผลได้บ้าง

ตัวเครื่องเล่นผมใช้ PC เป็นหลัก มีไฟล์ให้ทดสอบตั้งแต่ไฟล์ 1080p mkv จนถึงพวก ISO Full-rip และ 4k

หรือถ้าคิดว่า System ผมอาจจะไม่ดีพอ หรือไม่เห็นผล, ผมก็ยินดีเดินทางไปเทสกับ System ของคุณ BookZ นะครับ

#15 BookZ

Posted 20 October 2016 - 08:50 PM

View PostThe Jia, on 19 October 2016 - 03:20 PM, said:

ทดสอบที่ปิยะนัสน่าจะเป็นด้านเสียงมากกว่าภาพหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ผมยังหาคนที่ "เชื่อว่าสาย HDMI มีผลต่อภาพ" มาร่วมเทสไม่ได้ครับ, แต่ถ้าคุณ BookZ มีเวลา ผมก็อยากจะเชิญมาร่วมทดสอบและเปลี่ยนความเห็นด้วยกัน พอจะได้ไหมครับ เป็นซักวันเสาร์อาทิตย์ที่สะดวก, ถ้าเป็นไปได้ก็นำสาย HDMI ที่ใช้อยู่มาร่วมเทสด้วยก็ดีครับ

คือ System ด้านเสียงผมไม่ค่อยดี แอมป์ก็เก่าแล้ว แต่อยากจะเทสด้านภาพมากกว่าว่าต่างกันจริงไหม เพราะน่าจะเห็นผลได้ชัดเจน และไม่ต้องใช้หลายเส้น ต่อตรงเข้าทีวีเลยเส้นเดียวจากเครื่องเล่น

ผมพอจะมีจอที่น่าจะใช้เทสได้ อาจจะไม่ใช่รุ่นท๊อปอะไร เป็น OLED TV ปี 2016 ขนาด 55" อาจจะเล็กไปหน่อยสำหรับการทดสอบ แต่ถ้าสายมีผลจริง มันก็น่าจะพอเห็นผลได้บ้าง

ตัวเครื่องเล่นผมใช้ PC เป็นหลัก มีไฟล์ให้ทดสอบตั้งแต่ไฟล์ 1080p mkv จนถึงพวก ISO Full-rip และ 4k

หรือถ้าคิดว่า System ผมอาจจะไม่ดีพอ หรือไม่เห็นผล, ผมก็ยินดีเดินทางไปเทสกับ System ของคุณ BookZ นะครับ

ไม่สะดวกไปหรอกครับผม

แต่จริงๆแล้ว ท่านไปที่ปิยะนัส สาขา คริสตัลพาร์ค ไปลองได้เลยนะครับ ไม่เสียเงินด้วย แถม มีสายทุกระดับ System ดีมากๆ Projector Sony ตัวเป็นแสนเลยครับ เครื่องเสียงก็ต้องดูแล้วแต่ห้องที่เค้าจัดไว้น่ะครับ

จะได้ไม่ต้องสรรหาสาย ไม่ต้องสรรหาเครื่องมาลองครับ แถมเค้าลองกับ Source ชั้นดีอย่าง BD Pioneer ด้วยครับ แจ่มๆ จบๆกันเลยทีเดียวครับผม

#16 The Jia

Posted 20 October 2016 - 10:20 PM

View PostBookZ, on 20 October 2016 - 08:50 PM, said:

ไม่สะดวกไปหรอกครับผม

แต่จริงๆแล้ว ท่านไปที่ปิยะนัส สาขา คริสตัลพาร์ค ไปลองได้เลยนะครับ ไม่เสียเงินด้วย แถม มีสายทุกระดับ System ดีมากๆ Projector Sony ตัวเป็นแสนเลยครับ เครื่องเสียงก็ต้องดูแล้วแต่ห้องที่เค้าจัดไว้น่ะครับ

จะได้ไม่ต้องสรรหาสาย ไม่ต้องสรรหาเครื่องมาลองครับ แถมเค้าลองกับ Source ชั้นดีอย่าง BD Pioneer ด้วยครับ แจ่มๆ จบๆกันเลยทีเดียวครับผม
ดีเลยครับ เดี๋ยวไว้ซักไม่น่าเกิน 2-3 สัปดาห์นี้ผมจะมีไปคุยงานแถวนั้นอยู่งานนึง (ยังไม่รู้เวลาแน่นอน ต้องให้บริษัทเขาคอนเฟิมเรื่องเอกสารก่อน) คงจะหาเวลาหลังเสร็จงานไปลองแล้วมาเล่าให้ฟังครับ ตอนแรกผมนึกว่าที่ปิยะนัสจะมีแต่เครื่องเสียงอย่างเดียว ไม่นึกว่าเขาจะมีพวกโปรเจคเตอร์ให้ลองด้วย เมื่อก่อนผมเคยไปลองพวกลำโพง แต่หูไม่ค่อยถึง

ผมคงต้องพกสาย HDMI ส่วนตัวไป เพราะที่นู่นคงไม่มีเส้นถูกๆไว้ให้ลองเปรียบเทียบ แต่เขาจะให้ลองเปลี่ยนเทียบดูหรือเปล่านี่เดี๋ยวจะโทรไปสอบถามก่อนเข้าไปอีกที

ยังไงก็อยากจะลองอยู่แล้วครับ ผมชอบลอง ถ้าโชคดีเอกสารเสร็จเร็ว ก็คงได้ไปประมาณต้นเดือนหน้า

------
ps.

ใจจริงผมอยากลองจัดเทสกันเองมากกว่าน่ะครับ เพราะเรื่องนี้มันเหมือนเป็น myth ทางด้านภาพด้านเสียงมานาน ไม่ยักกะมีคนทดสอบ blind test จริงๆจังๆซักที, ผมอยากได้คนที่มองเห็นความแตกต่าง และมั่นใจพอที่จะมาทดลองทดสอบกัน เพราะคนๆนี้จะเป็นคีย์สำคัญมากในการทดสอบ

เปรียบเทียบมันก็เหมือนมีทองอยู่ 2 ก้อน ทองจริงกับทองปลอม, ไอ้ผมมันคนธรรมดา ให้ดูทั้งสองก้อนแล้วแยกแยะ ผมอาจจะแยกไม่ได้ สำหรับผมมันคงดูเหมือนๆกัน, แต่ถ้ามีคนที่เชี่ยวชาญและ "ดูเป็น" แยกแยะได้มาดู ให้คนนั้นดู 10 ครั้งสลับไปมา ก็น่าจะตอบได้ทุกครั้งว่าก้อนไหนก้อนจริง ก้อนไหนปลอม, ผลการทดสอบของคนๆนี้ก็น่าจะน่าเชื่อถือกว่ามาก

แต่สำหรับเรื่องสาย HDMI นี่ หาคนที่ว่าไม่เจอซักที (เอาตรงๆ ไม่คิดว่าจะมีคน "กล้า" มาทดลองด้วยซ้ำ)

ผมไปลองเทสที่ร้านคนเดียว มาเล่าคนเดียว มันก็เป็นประสบการณ์ของผมคนเดียว ผมจะเขียนจะเล่าอะไรก็ดูไม่ค่อยมีน้ำหนัก
-----

#17 tstex8pq

ไหนละฮอทด๊อกของผมอะ

Posted 21 October 2016 - 07:27 AM

มันจะต่างกันได้ยังในเมื้อมันส่งเป็น digital มันเลข 12121112212222 อะไรพวกเนี้ย หรือมันเพี้ยนเรื่องภาษาได้เพราะ จาก 112211 เป็น หนึ่งสองสอง อย่างนี้อะหรอ

งงแดก

#18 BookZ

Posted 22 October 2016 - 04:50 PM

View Posttstex8pq, on 21 October 2016 - 07:27 AM, said:

มันจะต่างกันได้ยังในเมื้อมันส่งเป็น digital มันเลข 12121112212222 อะไรพวกเนี้ย หรือมันเพี้ยนเรื่องภาษาได้เพราะ จาก 112211 เป็น หนึ่งสองสอง อย่างนี้อะหรอ

งงแดก

แนะนำให้ไปลองครับ

#19 BookZ

Posted 22 October 2016 - 04:54 PM

View PostThe Jia, on 20 October 2016 - 10:20 PM, said:

ดีเลยครับ เดี๋ยวไว้ซักไม่น่าเกิน 2-3 สัปดาห์นี้ผมจะมีไปคุยงานแถวนั้นอยู่งานนึง (ยังไม่รู้เวลาแน่นอน ต้องให้บริษัทเขาคอนเฟิมเรื่องเอกสารก่อน) คงจะหาเวลาหลังเสร็จงานไปลองแล้วมาเล่าให้ฟังครับ ตอนแรกผมนึกว่าที่ปิยะนัสจะมีแต่เครื่องเสียงอย่างเดียว ไม่นึกว่าเขาจะมีพวกโปรเจคเตอร์ให้ลองด้วย เมื่อก่อนผมเคยไปลองพวกลำโพง แต่หูไม่ค่อยถึง

ผมคงต้องพกสาย HDMI ส่วนตัวไป เพราะที่นู่นคงไม่มีเส้นถูกๆไว้ให้ลองเปรียบเทียบ แต่เขาจะให้ลองเปลี่ยนเทียบดูหรือเปล่านี่เดี๋ยวจะโทรไปสอบถามก่อนเข้าไปอีกที

ยังไงก็อยากจะลองอยู่แล้วครับ ผมชอบลอง ถ้าโชคดีเอกสารเสร็จเร็ว ก็คงได้ไปประมาณต้นเดือนหน้า

------
ps.

ใจจริงผมอยากลองจัดเทสกันเองมากกว่าน่ะครับ เพราะเรื่องนี้มันเหมือนเป็น myth ทางด้านภาพด้านเสียงมานาน ไม่ยักกะมีคนทดสอบ blind test จริงๆจังๆซักที, ผมอยากได้คนที่มองเห็นความแตกต่าง และมั่นใจพอที่จะมาทดลองทดสอบกัน เพราะคนๆนี้จะเป็นคีย์สำคัญมากในการทดสอบ

เปรียบเทียบมันก็เหมือนมีทองอยู่ 2 ก้อน ทองจริงกับทองปลอม, ไอ้ผมมันคนธรรมดา ให้ดูทั้งสองก้อนแล้วแยกแยะ ผมอาจจะแยกไม่ได้ สำหรับผมมันคงดูเหมือนๆกัน, แต่ถ้ามีคนที่เชี่ยวชาญและ "ดูเป็น" แยกแยะได้มาดู ให้คนนั้นดู 10 ครั้งสลับไปมา ก็น่าจะตอบได้ทุกครั้งว่าก้อนไหนก้อนจริง ก้อนไหนปลอม, ผลการทดสอบของคนๆนี้ก็น่าจะน่าเชื่อถือกว่ามาก

แต่สำหรับเรื่องสาย HDMI นี่ หาคนที่ว่าไม่เจอซักที (เอาตรงๆ ไม่คิดว่าจะมีคน "กล้า" มาทดลองด้วยซ้ำ)

ผมไปลองเทสที่ร้านคนเดียว มาเล่าคนเดียว มันก็เป็นประสบการณ์ของผมคนเดียว ผมจะเขียนจะเล่าอะไรก็ดูไม่ค่อยมีน้ำหนัก
-----

มีคนทดสอบใน ThaiDVD + LCDTVThailand เมื่อนานมาแล้วครับผม หากระทู้ไม่เจอแล้วด้วย

ผลที่ได้ แตกออกเป็น 2 จำพวกครับถ้าจำไม่ผิด คือบางคนแยกไม่ออกเลย กับ บางคน แยกออก 70%

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ก็เลยกลายเป็นว่าสุดท้ายก็ไม่ได้ข้อสรุป กลายเป็นว่า ทุกวันนี้ยังมีคนเถียงเรื่องพวกนี้กันอยู่เป็นครั้งคราว

แต่ส่วนตัวผม ผมว่าผมเห็น ผมว่าผมแยกได้ โดยเฉพาะเรื่องเสียงที่เปลี่ยนไปอย่างชัดเจน เรื่องภาพ ตอนเปลี่ยนสาย ผมต้อง Carlibrate ใหม่เนื่องจากสีไม่ตรงเหมือนสายเก่าครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนสาย หรือ Projector ผมมันพ้น Burn เหมือนกัน เพราะว่า ใช้อยู่ดีๆผมคงไม่เช็คค่าสีแน่ๆ เปลี่ยนสายถึงไปเช็คครับ

ประสบการผมก็ประมาณนี้ครับผม

#20 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 22 October 2016 - 10:58 PM

View PostBookZ, on 22 October 2016 - 04:54 PM, said:

มีคนทดสอบใน ThaiDVD + LCDTVThailand เมื่อนานมาแล้วครับผม หากระทู้ไม่เจอแล้วด้วย

ผลที่ได้ แตกออกเป็น 2 จำพวกครับถ้าจำไม่ผิด คือบางคนแยกไม่ออกเลย กับ บางคน แยกออก 70%

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ก็เลยกลายเป็นว่าสุดท้ายก็ไม่ได้ข้อสรุป กลายเป็นว่า ทุกวันนี้ยังมีคนเถียงเรื่องพวกนี้กันอยู่เป็นครั้งคราว

แต่ส่วนตัวผม ผมว่าผมเห็น ผมว่าผมแยกได้ โดยเฉพาะเรื่องเสียงที่เปลี่ยนไปอย่างชัดเจน เรื่องภาพ ตอนเปลี่ยนสาย ผมต้อง Carlibrate ใหม่เนื่องจากสีไม่ตรงเหมือนสายเก่าครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการเปลี่ยนสาย หรือ Projector ผมมันพ้น Burn เหมือนกัน เพราะว่า ใช้อยู่ดีๆผมคงไม่เช็คค่าสีแน่ๆ เปลี่ยนสายถึงไปเช็คครับ

ประสบการผมก็ประมาณนี้ครับผม

คุน book ไม่ต้องตอบแล้ว ต่าง แน่นอน ผมก็โปรเจคเตอร์ 110 นิ้ว
อยากภาพสวย ขึ้นอีกไหม เด่วบอก ทริคให้ ให้โปรเจคเตอร์ภาพสวยขึ้นไปอีก noise หาย หมดเลย