`

Jump to content

Fallout4 FPSสะดุด ตลอดทั้งๆที่ปรับโลว

29 replies to this topic

#21 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 07 October 2016 - 05:45 AM

ไม่ทราบว่าใน nvidia controlpanel ได้ปรับ power เป็น prefer maximum performance ไหมครับ
บางคนตกม้าตายตรงนี้ เพราะถ้าเดิมเป็น optimum หรือ adaptive ถ้าเล่นเกมที่กราฟิคเข้าขั้นโหดหน่อย fps มันจะแกว่งได้ครับ
ยกตัวอย่าง ถ้าอยู่ในฉากโพลิกอนน้อยๆ clock speed การ์ดจอก็จะวิ่งน้อยๆ แต่พอเราวิ่งเข้าสู่ฉากที่มีรายละเอียดเยอะๆแบบทันทีทันใด
มันจะกระตุก หน่วงให้เห็นครับ แล้วมันก็จะลื่นเพราะการ์ดจอมันกำลังไต่ระดับ clock speed สูงขึ้นเพื่อประมวลผลกราฟิคหนักๆ

ผมยกตัวอย่างในเกมที่ผมเจอนะครับ เกม SFV ดูเหมือนจะไม่ได้กินเสปคอะไรมากมาย (ผมใช้ GTX 1080)
ผมเคยตั้ง power เป็น optimum(ประหยัดไฟ) สู้ๆไปจะมีจังหวะกระตุกอยู่ประมาณ วิฯ นึง ซึ่งมักจะเป็นตอนปล่อย ถ้าไม้ตายใหญ่
หรือตอนที่ฉากมันแสดงเอฟเฟค particle เยอะๆ พอผมเปิด MSI afterburner เช็คดูระหว่างเล่นก็ชัดเจนเลยว่า
ตอนสู้แบบไม่มีเอฟเฟคโหดๆในฉาก clock speed มันจะวิ่งราว 600 นิดๆ แต่พอมีเอฟเฟคในฉากเยอะๆ Clock speed มันกระโดดไปที่ 800 กว่าทันที
แล้วเกมก็กระตุกประมาณ วิฯ นึงอย่างที่บอกครับ จากนั้นผมเลยแก้ปัญหาด้วยการตั้งให้ clock speed วิ่งเต็มที่ตลอดเวลา (Maximum performance)
อาการกระตุกที่ว่าก็ไม่มีอีกเลยครับ

ยังไงลองๆใช้ afterburner สังเกตดูครับ ว่าจังหวะที่เกมกระตุก clock speed ของการ์ดจอมันแกว่งไปมาหรือเปล่า
ถ้ายังไงลองตั้ง power เป็น maximum performance ดูครับ อาจจะแก้ได้

#22 ROOKYCABLE

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 07 October 2016 - 12:46 PM

View PostTelememo, on 07 October 2016 - 05:45 AM, said:

ไม่ทราบว่าใน nvidia controlpanel ได้ปรับ power เป็น prefer maximum performance ไหมครับ
บางคนตกม้าตายตรงนี้ เพราะถ้าเดิมเป็น optimum หรือ adaptive ถ้าเล่นเกมที่กราฟิคเข้าขั้นโหดหน่อย fps มันจะแกว่งได้ครับ
ยกตัวอย่าง ถ้าอยู่ในฉากโพลิกอนน้อยๆ clock speed การ์ดจอก็จะวิ่งน้อยๆ แต่พอเราวิ่งเข้าสู่ฉากที่มีรายละเอียดเยอะๆแบบทันทีทันใด
มันจะกระตุก หน่วงให้เห็นครับ แล้วมันก็จะลื่นเพราะการ์ดจอมันกำลังไต่ระดับ clock speed สูงขึ้นเพื่อประมวลผลกราฟิคหนักๆ

ผมยกตัวอย่างในเกมที่ผมเจอนะครับ เกม SFV ดูเหมือนจะไม่ได้กินเสปคอะไรมากมาย (ผมใช้ GTX 1080)
ผมเคยตั้ง power เป็น optimum(ประหยัดไฟ) สู้ๆไปจะมีจังหวะกระตุกอยู่ประมาณ วิฯ นึง ซึ่งมักจะเป็นตอนปล่อย ถ้าไม้ตายใหญ่
หรือตอนที่ฉากมันแสดงเอฟเฟค particle เยอะๆ พอผมเปิด MSI afterburner เช็คดูระหว่างเล่นก็ชัดเจนเลยว่า
ตอนสู้แบบไม่มีเอฟเฟคโหดๆในฉาก clock speed มันจะวิ่งราว 600 นิดๆ แต่พอมีเอฟเฟคในฉากเยอะๆ Clock speed มันกระโดดไปที่ 800 กว่าทันที
แล้วเกมก็กระตุกประมาณ วิฯ นึงอย่างที่บอกครับ จากนั้นผมเลยแก้ปัญหาด้วยการตั้งให้ clock speed วิ่งเต็มที่ตลอดเวลา (Maximum performance)
อาการกระตุกที่ว่าก็ไม่มีอีกเลยครับ

ยังไงลองๆใช้ afterburner สังเกตดูครับ ว่าจังหวะที่เกมกระตุก clock speed ของการ์ดจอมันแกว่งไปมาหรือเปล่า
ถ้ายังไงลองตั้ง power เป็น maximum performance ดูครับ อาจจะแก้ได้

เคยลองแล้วครับ ทั้งแก้code ini ทั้งปรับในcontrol panelทั้งปรับในexperience
ไม่หาย เป็นอยู่เกมเดียว

วันLZลด 8% ด้วย 1080เหลือ21000แถมgow4อีก ชักน่าเอามาลอง

#23 ROOKYCABLE

Posted 07 October 2016 - 12:49 PM

View Postvoyevoda, on 07 October 2016 - 12:41 AM, said:

ผมเลยว่าน่าจะ ram นี่แหล่ะหะๆ มีโอกาสต้องลองหายืมดูอะครับ แต่มันก็แค่เกมเดียวอะเคยไม่ค่อยคุ้ม ยังไงก็ใช้ intel gen1 ผมว่าถึงเวลาอัปได้แล้วแหล่ะ ไป ddr4 สัก 3000 จบยาวๆไป
ยืมมาก็คงวิ่งได้แค่1600ครับ ถ้าบัสสูงกว่านี้คงต้องเปลี่ยนทั้งบอร์ดทั้งหัวคอร์เลยทีเดียว

ลองตัวที่ผมลงไหม เดี๋ยวผมชี้เป้าให้ทางpmครับ 20GB โหลดแบบทอเร้น

#24 ROOKYCABLE

Posted 17 October 2016 - 02:57 PM

ผมลองเล่นมาเฟีย3
บนพื้นฐานของFHD ปรับโลวสุดยังไงเฟรมก็ไม่เคยถึง60เช่นกัน
แต่ไม่สะดุดเหมือนfallout -_-

#25 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 17 October 2016 - 11:49 PM

ผมว่าคุณห่วงเรื่อง fps มากไปละครับเล่นเอาสนุกเถอะ ตอนนี้เครื่องแรงอย่างเดียวไม่พอ เกมต้อง opt มาดีด้วยถึงจะไปได้ mafia ล๊อค 30 ไปเถอะครับ

#26 ROOKYCABLE

Posted 18 October 2016 - 02:00 PM

View Postvoyevoda, on 17 October 2016 - 11:49 PM, said:

ผมว่าคุณห่วงเรื่อง fps มากไปละครับเล่นเอาสนุกเถอะ ตอนนี้เครื่องแรงอย่างเดียวไม่พอ เกมต้อง opt มาดีด้วยถึงจะไปได้ mafia ล๊อค 30 ไปเถอะครับ
ผมบอกตรงไหนว่าผมไม่เล่นมาเฟีย3 เพราะFPSไม่ถึง60
แค่จะบอกว่าเกมนี้ก็เป็นอีกเกมส์ที่ปรับยังไงไม่เคยได้เฟรมเกิน60
แต่ถึงจะไม่ถึง60แต่ก็ตาม แต่ก็ไม่สะดุดเหมือนfallout
นี่เป็นการเปรียบเทียบครับ

มาเฟีย3ในการปรับแต่งของผม
เฟรมส่วนใหญ่เกิน50 ช่วงแลคก็ช่วงขับรถในเมือง
อาจจะเพราะobjectเยอะ จะลงเหลือประมาณ40-45
ดังนั้นไม่จำเป็นต้องล็อค30ครับ

#27 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 18 October 2016 - 06:10 PM

View PostROOKYCABLE, on 18 October 2016 - 02:00 PM, said:

ผมบอกตรงไหนว่าผมไม่เล่นมาเฟีย3 เพราะFPSไม่ถึง60
แค่จะบอกว่าเกมนี้ก็เป็นอีกเกมส์ที่ปรับยังไงไม่เคยได้เฟรมเกิน60
แต่ถึงจะไม่ถึง60แต่ก็ตาม แต่ก็ไม่สะดุดเหมือนfallout
นี่เป็นการเปรียบเทียบครับ

มาเฟีย3ในการปรับแต่งของผม
เฟรมส่วนใหญ่เกิน50 ช่วงแลคก็ช่วงขับรถในเมือง
อาจจะเพราะobjectเยอะ จะลงเหลือประมาณ40-45
ดังนั้นไม่จำเป็นต้องล็อค30ครับ

ผมขอกราบขอโทษนะที่นี้ด้วยครับ _/\_ วันหลังผมจะไม่ทำอีกแล้ว

ที่จะสื่อคือไปเซ็งตรงทำ fps ให้ 60 ไม่ได้มันจะพาเบื่อ เสียเวลา เพราะ เกมมัน opt มาไม่ดี สู้เล่นๆไปน่าจะดีกว่า มาตรฐานคือ 30 , ผมไม่รู้คุณทำได้ต่ำสุดเท่าไร เลยเหมา 30

Edited by voyevoda, 18 October 2016 - 06:14 PM.

#28 ROOKYCABLE

Posted 20 October 2016 - 12:11 AM

View Postvoyevoda, on 18 October 2016 - 06:10 PM, said:

ผมขอกราบขอโทษนะที่นี้ด้วยครับ _/\_ วันหลังผมจะไม่ทำอีกแล้ว

ที่จะสื่อคือไปเซ็งตรงทำ fps ให้ 60 ไม่ได้มันจะพาเบื่อ เสียเวลา เพราะ เกมมัน opt มาไม่ดี สู้เล่นๆไปน่าจะดีกว่า มาตรฐานคือ 30 , ผมไม่รู้คุณทำได้ต่ำสุดเท่าไร เลยเหมา 30

ขอโทษทีครับหากว่าเคืองกัน

ส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับFPSมากที่สุดจริงครับ
แต่มีตัวแปรว่าต้องไม่จ่ายเงินมากจนเกินไปด้วย
ผมไม่เน้นว่าเครื่องผมต้องใช้กราฟฟิคHigh
เพราะการปรับไฮ กับเฟรมเรทดีๆ ผมว่าเฟรมเห็นผลชัดกว่า
เฟรมไม่ดีแค่เราเดินเลี้ยว แค่object เยอะในฉากก็มีอาการสะดุดแล้ว
กราฟฟิคไฮ เงาสวยขึ้น objectมากขึ้นแต่เราจะเห็นเมื่อหยุดมอง
อีกอย่างทีวีผมใช้1000Hzได้ด้วย จึงต้องเน้นว่า
ตัวเกมส์ต้องล็อคแล้วเสถียรที่ 50เฟรม50Hzหรือ60เฟรม60Hzได้
จึงจะทำงานโหมด1000Hzได้ดี ผมจึงยิ่งให้ความสำคัญ
กับการเคลื่อนไหวมากขึ้นไปอีก

แต่อย่างเกมส์ที่ปรับยังไงก็ไม่ถึง60เฟรม(ถึงแม้จะปรับโลวสุด)อย่างมาเฟีย
เกมส์เพลสนุกถ้าพอปรับแต่งจนนิ่งแถวๆห้าสิบปลายๆแล้วล็อค50เฟรม
ช่วงพีคสุดน่าจะได้40เฟรม มีอาการสโลวบ้าง แบบนี้ทำใจแต่เล่นครับ
แต่แค่แปลกใจที่fall out ปรับโลว เฟรมพุ่ง แต่ไม่ว่าจะพุ่งแค่ไหนจะสะดุดตลอด
จึงเอาสองเกมนี้มาเปรียบเทียบกัน

#29 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 25 October 2016 - 10:01 AM

เซ็ง Mafia 3 ด้วยคน
980Ti ก็วิ่งไม่ค่อยถึง 60
optimize ห่วยจริงๆ
Forza Horizon 3 หรือ Gears 4 วิ่งเต็ม ตกบ้าง 5-10 FPS
แบบนี้สิถึงเรียกว่าดี

#30 Patrenko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 27 October 2016 - 05:03 PM

ลองใช้พวกโปรแกรมเคลีย registry อย่างพวก Advanced System care รึยังครับ

ของผมตั้งแต่สมัย 9500GT ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่มันมีความรู้สึกว่าเกมส์ที่เล่นลื่นอยู่ดีดีกระตุกผมก็เปิดมาใช้ตลอดก็หายนะครับผม