`

Jump to content

Fallout4 FPSสะดุด ตลอดทั้งๆที่ปรับโลว

29 replies to this topic

#1 ROOKYCABLE

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 05 October 2016 - 04:17 AM

ใช้GTX970ครับ
Fallout4 FPSสะดุด ตลอดทั้งๆที่ปรับโลว
อาการคือไม่ว่าจะปรับยังไงเฟรมไม่เคยถึง60เลย
ปัญหาตามมาคือภาพการเคลื่อนไหวจะสะดุดเรื่อยๆ
เป็นระยะๆ(ไม่กระตุกนะครับ แค่สะดุดเหมือนไม่สมูท)
ทีนี้ลองไปแก้ในไฟล์ ini ตามที่เค้าแนะนำในกู๋
เลยกลายเป็นการปลดลอค v sync เฟรมพุ่งไป
80-100 แต่ก็ยังเจออาการเดิมคือสะดุด ปรับกราฟฟิคให้
โลวโคตรๆ ก็ยังเป็น มีคำแนะนำไหมครับ หามาหลายวันแล้ว

#2 xkalima

Posted 05 October 2016 - 07:36 AM

เกมแท้มั้ยครับ

#3 ROOKYCABLE

Posted 05 October 2016 - 11:37 AM

ผีครับ

#4 onetwoshow

Party Party

• High Royal Executive Members

Posted 05 October 2016 - 01:01 PM

จบตั้งแต่คำว่าผีครับ ผมเล่นใน steam ตอนใช้gtx 970 ลงmod 30 กว่าตัว ยังเล่น ลื่นๆๆ เลยครับ

Edited by onetwoshow, 05 October 2016 - 01:02 PM.

#5 ROOKYCABLE

Posted 05 October 2016 - 07:44 PM

View Postonetwoshow, on 05 October 2016 - 01:01 PM, said:

จบตั้งแต่คำว่าผีครับ ผมเล่นใน steam ตอนใช้gtx 970 ลงmod 30 กว่าตัว ยังเล่น ลื่นๆๆ เลยครับ
หมายถึงแครคของผีทำไม่สมบูรเหรอครับ

#6 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 05 October 2016 - 08:17 PM

ผมก็ผีครับ กระตุกมันทั้งเกมละ บางทีแทบอยากเลิกเล่นก็ฝืนเดินต่อไปเรื่อยๆ ยังดีที่ฉากบู้ในอาคารไม่กระตุก
เล่นจนเข้ากลางเรื่องที่4ฝ่ายจะตีกันละ ก็เลิกไปก่อน เดี๋ยวไม่ได้เล่นเกมอื่นกันพอดีเกมแนวนี้กินเวลาเหลือเกิน

#7 ROOKYCABLE

Posted 05 October 2016 - 10:18 PM

View Postumbababa, on 05 October 2016 - 08:17 PM, said:

ผมก็ผีครับ กระตุกมันทั้งเกมละ บางทีแทบอยากเลิกเล่นก็ฝืนเดินต่อไปเรื่อยๆ ยังดีที่ฉากบู้ในอาคารไม่กระตุก
เล่นจนเข้ากลางเรื่องที่4ฝ่ายจะตีกันละ ก็เลิกไปก่อน เดี๋ยวไม่ได้เล่นเกมอื่นกันพอดีเกมแนวนี้กินเวลาเหลือเกิน
สรุปเล่นผีเกมนี้ทนสะดุด กระตุกไปโดยไม่มีทางแก้เหรอครับ
จริงๆผมลบทิ้งไปรอบแล้วนะ แต่มาดูคนอื่นเค้าbenchกัน
อ่าวมันก็สมูทดีนี่หว่า เลยเอากลับมาลงใหม่เพื่อหาวิธีแก้
แต่หามาเยอะหลายสำนักแล้ว ไม่หายสักที

#8 voyevoda

rsc

Posted 05 October 2016 - 11:10 PM

เล่นผี แล้วได้โหลด update ไหมอะครับ = = มัน patch กันไปจนถึงไหนละ ที่เค้า bench กันมันก็อัปเดตแล้วหน่ะนะ

Edited by voyevoda, 05 October 2016 - 11:14 PM.

#9 ROOKYCABLE

Posted 06 October 2016 - 12:46 AM

View Postvoyevoda, on 05 October 2016 - 11:10 PM, said:

เล่นผี แล้วได้โหลด update ไหมอะครับ = = มัน patch กันไปจนถึงไหนละ ที่เค้า bench กันมันก็อัปเดตแล้วหน่ะนะ
ลงpatch สุดตอนนี้1.7ครับ
ลงหรือไม่ลงไม่ต่างกันครับลองทั้งสองอย่างแล้ว
สะดุดตลอด(ไม่กระตุกนะ) ขึ้นพุ่งไปร้อยกว่าเฟรมก็ยังสะดุด กรรม

#10 voyevoda

rsc

Posted 06 October 2016 - 01:08 AM

สะดุดนี่มันสะดุดยังไงอะ แบบอยู่ๆ fps ตกไปถึงเท่าไร

ถ้าลง update แล้วนี่ยิ่งแปลก , ตอนเล่นเกมแล้วสะดุด ลองกดออกเกมแล้วเปิด event viewer ดูได้ไหมว่ามีตัวแดงโผล่มั่งเปล่า ผิดปรกติละแบบนี้

#11 ROOKYCABLE

Posted 06 October 2016 - 02:02 AM

View Postvoyevoda, on 06 October 2016 - 01:08 AM, said:

สะดุดนี่มันสะดุดยังไงอะ แบบอยู่ๆ fps ตกไปถึงเท่าไร

ถ้าลง update แล้วนี่ยิ่งแปลก , ตอนเล่นเกมแล้วสะดุด ลองกดออกเกมแล้วเปิด event viewer ดูได้ไหมว่ามีตัวแดงโผล่มั่งเปล่า ผิดปรกติละแบบนี้

เท่าที่ผมดูไม่มีตัวแดงนะ
สะดุดประมาณว่า ถ้าเล่นเกมส์ทั่วไปเวลาเราเดิน
ในopen world พอเดินไปถึงรอยต่อ จะสะดุดนิดหน่อย
แล้วก็สมูท แต่เกมส์นี้ผมเดินแค่สั้นๆก็เริ่มสะดุด สะดุดเรื่อยๆ
เหมือนเฟรมขาด แล้ววาร์ปนิดๆ

หากเปิดv syncของเกมส์ เฟรมจะไม่เคยถึงุ60เลย
จะวิ่งหน่วงไปหน่วงมาอยู่ที่50-58 ทั้งๆที่vgaประมวล
ผลได้เป็น100 เมื่อปิดvsync แต่ถึงจะปิดvsync
แต่อาการสะดุดก็ยังเหมือนเดิม

ถ้าเกมส์ทั่วไปหากปิดvแล้วได้เป็น100 พอเปิดvปั๊บ
เฟรมจะนิ่งที่60ตลอด เออเกมนี้แปลก หรือเป็นเพราะสายมืด
สายสว่างจริงๆ

Edited by ROOKYCABLE, 06 October 2016 - 02:06 AM.

#12 voyevoda

rsc

Posted 06 October 2016 - 12:04 PM

ผมว่าเริ่มไม่น่าเกี่ยวกับมืดสว่างละ อาการแม่งแปลกเกินอะ ของผมก่อนเล่นบน steam ก็เคยมืดไป 20hr ยังไม่เจออะไรแบบที่คุณบอกเลย gtx960 ด้วยนะ= = ตอนนั้น win7 ,

ตอนนี้ win10

เป็ฯไปได้ไหมเป็นที่ os , แล้วขณะที่คุณเล่นมันอาจจะ auto update หรือติดตั้งอะไรสักอย่างต้องลองไล่ดูละ ควรมีที่มา

spec เครื่อง cpu , ram อะไรเท่าไรยังไง เครื่องมองเห็น+ใช้ได้เท่าไร (การสะอึกผมมักคิดว่าเป็ฯเพราะ ram เคยลองเกมอื่นๆ sleeping dog กับเครื่อง 4GB งี้ ram มันตัน)

Edited by voyevoda, 06 October 2016 - 12:08 PM.

#13 ROOKYCABLE

Posted 06 October 2016 - 12:24 PM

View Postvoyevoda, on 06 October 2016 - 12:04 PM, said:

ผมว่าเริ่มไม่น่าเกี่ยวกับมืดสว่างละ อาการแม่งแปลกเกินอะ ของผมก่อนเล่นบน steam ก็เคยมืดไป 20hr ยังไม่เจออะไรแบบที่คุณบอกเลย gtx960 ด้วยนะ= = ตอนนั้น win7 ,

ตอนนี้ win10

เป็ฯไปได้ไหมเป็นที่ os , แล้วขณะที่คุณเล่นมันอาจจะ auto update หรือติดตั้งอะไรสักอย่างต้องลองไล่ดูละ ควรมีที่มา

spec เครื่อง cpu , ram อะไรเท่าไรยังไง เครื่องมองเห็น+ใช้ได้เท่าไร (การสะอึกผมมักคิดว่าเป็ฯเพราะ ram เคยลองเกมอื่นๆ sleeping dog กับเครื่อง 4GB งี้ ram มันตัน)

ผมใช้ i7 860+ddr8gb ตอนเล่นแรมมันก็ไม่เต็มนะใช้อยู่
5-6gbได้ ออโต้อัพเดทไม่เคยเปิดอยู่แล้ว
เกมอื่นไม่เคยเป็นแบบนี้ ลองลอค50เฟรม โดยการปรับ
เป็น50HZอาการ ก็ยังเป็นอยู่ กล้วยปิ้งจริงๆ

#14 voyevoda

rsc

Posted 06 October 2016 - 02:12 PM

auto update ที่ไม่เคยเปิดน่าจะหมายถึงใช้ win 7 อยู่เพราะ win10 ปิดไม่ได้ มันโหลดให้ตลอดแต่ลงตอนไหนนี่สิ ,

มาดูต่อที่อาการ
cpu ท่าน i7 แต่ ram ท่านนี่ speed เท่าไรเอ่ย เข้าใจว่า i7 gen1 รองรับไม่ถึง 1600 สูงสุดคือได้แค่ 1333 , ถ้า ram ท่านเป็นพวก 1066 ,ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นที่ ram
เพราะ FO4 ค่อนข้างจะเน้น speed ram นะ เป็นมีน้อยเกมที่ speed ram ช่วยได้จนเห็นชัดพอสมควร

1.ต้องลองหาข้อมูลก่อนว่า ram ท่านเร็วแค่ไหน แล้วตอนนี้ใช้ speed ได้เท่าไร ไม่ใช่ 1866 แต่เครื่องใช้แค่ 1333 ไรงี้ ถ้าเป็นงั้นให้ลองดู bios ปรับได้ไหมอย่างน้อยก็ให้ถึง 1600

2.ติดตั้ง windows ,os ครั้งสุดท้ายเมื่อไร driver บอร์ด , ชิปเซต intel ต่างๆอัปเดตแล้วหรือยัง

3.สุดท้ายคงต้องใช้ afterburner +rivatuner ช่วยเพื่อได้ดูว่าตอนที่มันกระตุก อะไรเป็ฯต้นเหตุที่วิ่งเต็ม(ขวด) 100%

#15 ROOKYCABLE

Posted 06 October 2016 - 02:32 PM

View Postvoyevoda, on 06 October 2016 - 02:12 PM, said:

auto update ที่ไม่เคยเปิดน่าจะหมายถึงใช้ win 7 อยู่เพราะ win10 ปิดไม่ได้ มันโหลดให้ตลอดแต่ลงตอนไหนนี่สิ ,

มาดูต่อที่อาการ
cpu ท่าน i7 แต่ ram ท่านนี่ speed เท่าไรเอ่ย เข้าใจว่า i7 gen1 รองรับไม่ถึง 1600 สูงสุดคือได้แค่ 1333 , ถ้า ram ท่านเป็นพวก 1066 ,ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นที่ ram
เพราะ FO4 ค่อนข้างจะเน้น speed ram นะ เป็นมีน้อยเกมที่ speed ram ช่วยได้จนเห็นชัดพอสมควร

1.ต้องลองหาข้อมูลก่อนว่า ram ท่านเร็วแค่ไหน แล้วตอนนี้ใช้ speed ได้เท่าไร ไม่ใช่ 1866 แต่เครื่องใช้แค่ 1333 ไรงี้ ถ้าเป็นงั้นให้ลองดู bios ปรับได้ไหมอย่างน้อยก็ให้ถึง 1600

2.ติดตั้ง windows ,os ครั้งสุดท้ายเมื่อไร driver บอร์ด , ชิปเซต intel ต่างๆอัปเดตแล้วหรือยัง

3.สุดท้ายคงต้องใช้ afterburner +rivatuner ช่วยเพื่อได้ดูว่าตอนที่มันกระตุก อะไรเป็ฯต้นเหตุที่วิ่งเต็ม(ขวด) 100%
ddr ผมว่าไม่น่าเกี่ยว เพราะถึงผมจะปรับ 800x600 ก็ยังจะเจออาการนี้นะ
โดยธรรมชาติเสน่ของเกมส์pcอีกอย่างนอกจากจะเพิ่มฮาร์ดแวร์ให้แรงแล้ว
ยังมีการลดกราฟฟิคเพื่อให้เหมาะสมกับHWของเราด้วย ถ้าเล่น800x600
ถึงramจะเป็นbus 1033ก็น่าจะเล่นได้ไม่ยาก busของddrผม1600ครับ

afterburner +rivatuner ตัวนี้ยังไม่เคยลอง เดี๋ยวลองดูครับ

#16 voyevoda

rsc

Posted 06 October 2016 - 04:35 PM

View PostROOKYCABLE, on 06 October 2016 - 02:32 PM, said:

ddr ผมว่าไม่น่าเกี่ยว เพราะถึงผมจะปรับ 800x600 ก็ยังจะเจออาการนี้นะ
โดยธรรมชาติเสน่ของเกมส์pcอีกอย่างนอกจากจะเพิ่มฮาร์ดแวร์ให้แรงแล้ว
ยังมีการลดกราฟฟิคเพื่อให้เหมาะสมกับHWของเราด้วย ถ้าเล่น800x600
ถึงramจะเป็นbus 1033ก็น่าจะเล่นได้ไม่ยาก busของddrผม1600ครับ

afterburner +rivatuner ตัวนี้ยังไม่เคยลอง เดี๋ยวลองดูครับ

เรื่อง ram ข้อมูลผมค่อนข้างชัวร์ เลยบอกไว้ก่อน ซึ่งอาจะใช่หรือไม่ใช่เคสท่านอะนะ
เกมอื่นไม่เกี่ยว เกมนี้เกี่ยว เกม fo4 ต่อให้ gtx 1080 ปรับ high ไม่ต้อง very high ใช้ ddr3 1600 กระแทก 26-30 fps ชิวๆ
แบบปิด vsync จาก fps แทบจะทะลุ100 เปลี่ยนไปใช้พวก 2400 ที่ผมเปลี่ยนเองเลย ฉุด fps ต่ำสุดขึ้นมาเยอะพอสมควร 8-15fpsได้

**ในเกมอยากเทส ไปเทสตรง concord ไม่ช่วยเท่าไรมองไม่ออก ลองไป diamond city โซนตึกสูงที่มียิงกันบ่อยๆ หรือ , good neighbor ปรับกาง gtx960 60fps เกือบทุกที่ ออกอาการแตะ 30-40 มาเลยตอนใช้ 1600mhz**
พวก benchmark ชอบเทสกันแค่นี้ ลองหาที่มันเทสแถว diamond city อะครับ ชัด การ์ดแรงๆ fps สูงสุดไม่สำคัญ สำคัญแค่ต่ำสุด= ='
อย่าง witcher ก็เทสกันจัง เมืองแรก กับ กลาง novigrad ตรงที่มันลากลงจริงๆคือในป่าแถวกลางแมป

อาการของท่านค่อนข้างแปลกๆ ตอนนี้มันเหลือแค่จะเป็นที os เดาว่า win เถื่อน ไม่รู้เป็ฯตัวสอดใส้อะไรด้วยหรือเปล่า กับ driver อื่นๆ แล้วแหล่ะ
ถ้าหากไม่ใช่ ram แล้วหล่ะก็

ธรรมชาติของเกม pc ผมเข้าใจนะ ปัจจุบันที่ผมเล่น fo4 ผมปิด vsync แต่ใช้โปรแกรมนอกล๊อค fps ไม่ให้เกิน 60 , ส่วน witcher ผมล๊อค 45 เพราะเป็นจุดเป๊ะที่เทสทั้งเกมแล้วดรอปไม่เกิน 40fps ใน setting ปัจจุบัน , ปรับกราฟฟิกผมก็ไมไ่ด้เพิ่งหัดเล่นอะ
มันไม่หมดที่คุณบอกหรอก มันมี optimize ของ engine มาเกี่ยวอีกซึ่ง fo4 ทำมาดีพอได้ แต่ไม่ดีมากในวันแรกๆ

สำหรับ fo4 ตัวที่กินชัดๆ รู้สึกจะเป็น light quality , medium (ต่ำสุดที่ลงได้) กับ high , very high fps กระทบชัดมาก (เทส หน้าทางเข้า diamond city ตอนกลางวันได้เลย )

Edited by voyevoda, 06 October 2016 - 04:40 PM.

#17 ROOKYCABLE

Posted 06 October 2016 - 07:50 PM

View Postvoyevoda, on 06 October 2016 - 04:35 PM, said:

เรื่อง ram ข้อมูลผมค่อนข้างชัวร์ เลยบอกไว้ก่อน ซึ่งอาจะใช่หรือไม่ใช่เคสท่านอะนะ
เกมอื่นไม่เกี่ยว เกมนี้เกี่ยว เกม fo4 ต่อให้ gtx 1080 ปรับ high ไม่ต้อง very high ใช้ ddr3 1600 กระแทก 26-30 fps ชิวๆ
แบบปิด vsync จาก fps แทบจะทะลุ100 เปลี่ยนไปใช้พวก 2400 ที่ผมเปลี่ยนเองเลย ฉุด fps ต่ำสุดขึ้นมาเยอะพอสมควร 8-15fpsได้

**ในเกมอยากเทส ไปเทสตรง concord ไม่ช่วยเท่าไรมองไม่ออก ลองไป diamond city โซนตึกสูงที่มียิงกันบ่อยๆ หรือ , good neighbor ปรับกาง gtx960 60fps เกือบทุกที่ ออกอาการแตะ 30-40 มาเลยตอนใช้ 1600mhz**
พวก benchmark ชอบเทสกันแค่นี้ ลองหาที่มันเทสแถว diamond city อะครับ ชัด การ์ดแรงๆ fps สูงสุดไม่สำคัญ สำคัญแค่ต่ำสุด= ='
อย่าง witcher ก็เทสกันจัง เมืองแรก กับ กลาง novigrad ตรงที่มันลากลงจริงๆคือในป่าแถวกลางแมป

อาการของท่านค่อนข้างแปลกๆ ตอนนี้มันเหลือแค่จะเป็นที os เดาว่า win เถื่อน ไม่รู้เป็ฯตัวสอดใส้อะไรด้วยหรือเปล่า กับ driver อื่นๆ แล้วแหล่ะ
ถ้าหากไม่ใช่ ram แล้วหล่ะก็

ธรรมชาติของเกม pc ผมเข้าใจนะ ปัจจุบันที่ผมเล่น fo4 ผมปิด vsync แต่ใช้โปรแกรมนอกล๊อค fps ไม่ให้เกิน 60 , ส่วน witcher ผมล๊อค 45 เพราะเป็นจุดเป๊ะที่เทสทั้งเกมแล้วดรอปไม่เกิน 40fps ใน setting ปัจจุบัน , ปรับกราฟฟิกผมก็ไมไ่ด้เพิ่งหัดเล่นอะ
มันไม่หมดที่คุณบอกหรอก มันมี optimize ของ engine มาเกี่ยวอีกซึ่ง fo4 ทำมาดีพอได้ แต่ไม่ดีมากในวันแรกๆ

สำหรับ fo4 ตัวที่กินชัดๆ รู้สึกจะเป็น light quality , medium (ต่ำสุดที่ลงได้) กับ high , very high fps กระทบชัดมาก (เทส หน้าทางเข้า diamond city ตอนกลางวันได้เลย )

ผมจับใจความได้ว่า ยังยืนยันว่าโอกาสเกิดจากram
ทีนี้ผมลองอะไรเกี่ยวกับddrไม่ได้แล้ว เพราะmbผมน่าจะ สุดที่1600

ทีนี้ไม่ต้องกังวลใจว่าผมพูดเชิงดูถูกคุณนะ แค่คุณบอก คุณล๊อคเฟรมของ
witcher 3 ไว้ที่45เฟรม ผมก็เข้าใจแล้วว่าคุณทำ ทำไม รู้เลยว่ามีวิชา
คุณปรับเพื่อให้เหมาะสมกับHWของคุณ และได้performanceที่สมูทตลอดทั้งเกมส์
บางเกมส์ผมก็ล็อคเพียงแค่50HZ 50เฟรม เพื่อเหตุผลเดียวกัน
แต่ส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะใช่ramนะ แต่ไม่รู้จะลองยังไง เพราะถึงเอาบัส
สูงๆมาเสียบแต่mbก็คงวิ่งสุดแค่ที่1600

ทีนี้ต้องเพิ่มคำถามแล้วเครื่องใครที่ใช้VGAเทียบเท่าหรือต่ำกว่าGTX970
กับแรม บัส1600หรือต่ำกว่า เมื่อปรับกราฟฟิคให้ต่ำสุด เฟรมถึง60ไหม
ไม่ใช่ถึงตลอดทั้งเกมส์นะครับ เอาแบบแค่ยืนเฉยๆ กดมุมแหงนขึ้นท้องฟ้า
ก็ได้ (defaultของเกมส์ ล็อคที่60เฟรมอยู่แล้ว)

#18 voyevoda

rsc

Posted 06 October 2016 - 11:38 PM

ขออภัยละกันครับถ้าทำให้เข้าใจผิด และดูใช้คำห้วนหน่อย ไม่ใช่ไรหรอก รีบอยู่หะๆ

ผมใช้ gtx 960 เคยใช้ ddr3 1600 (corsair vengenace และ ต่อมาได้ลากไปที่ 2000ถ้วน) มาก่อนหน้า ตอนนี้ ddr3 2400 , i5-4590s

setting ตามนี้ // อีกหน้า view distance นี่ก็ medium หมด

ตอนใช้ 1600 ผมก็ใช้ตามนี้อะ ถึง 60fps นะ ไม่ทั้งเกมแต่ช่วงแรกๆ ที่ยังไม่เข้าเมือง ได้อยู่

Edited by voyevoda, 06 October 2016 - 11:39 PM.

#19 ROOKYCABLE

Posted 07 October 2016 - 12:28 AM

View Postvoyevoda, on 06 October 2016 - 11:38 PM, said:

ขออภัยละกันครับถ้าทำให้เข้าใจผิด และดูใช้คำห้วนหน่อย ไม่ใช่ไรหรอก รีบอยู่หะๆ

ผมใช้ gtx 960 เคยใช้ ddr3 1600 (corsair vengenace และ ต่อมาได้ลากไปที่ 2000ถ้วน) มาก่อนหน้า ตอนนี้ ddr3 2400 , i5-4590s

setting ตามนี้ // อีกหน้า view distance นี่ก็ medium หมด

ตอนใช้ 1600 ผมก็ใช้ตามนี้อะ ถึง 60fps นะ ไม่ทั้งเกมแต่ช่วงแรกๆ ที่ยังไม่เข้าเมือง ได้อยู่

ผมลองปลดล็อค v syncของเกมแล้วเอา nvedia inspector
มาลํอคเฟรม มันก็ขึ้นถึง60แล้วนะ แกว่งนิดๆ
แต่อาการสะดุดยังเหมือนเดิม อะไรที่เคลื่อนไหวในฉาก
เช่นเราวิ่งวิ่งผ่านเสาไฟจะวาร์ปนิดๆ จะล็อคที่40 45 50
เป็นหมด GPUใช้อยู่แค่50% (เพราะอยู่แค่ด่านแรกตอนอพยพ)

ใช้gforce otimizeปรับให้มันไปสุดฝั่งperformanceเลยก็ยังเป็น
แม่มเป็นอยู่เกมส์เดียวอย่าง witcher3 / quantum beake (ผีหมด)
ล็อคไว้50Hz ปรับกราฟฟิคกลางๆ สมูทและนิ่งมาก

Edited by ROOKYCABLE, 07 October 2016 - 12:32 AM.

#20 voyevoda

rsc

Posted 07 October 2016 - 12:41 AM

ผมเลยว่าน่าจะ ram นี่แหล่ะหะๆ มีโอกาสต้องลองหายืมดูอะครับ แต่มันก็แค่เกมเดียวอะเคยไม่ค่อยคุ้ม ยังไงก็ใช้ intel gen1 ผมว่าถึงเวลาอัปได้แล้วแหล่ะ ไป ddr4 สัก 3000 จบยาวๆไป