`

Jump to content

[FAQ] Beginner's Guide FFXIV

26 replies to this topic

#1 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 14 July 2015 - 03:25 PM

อันนี้ผมเขียนขึ้นมาจากความรู้ของผมเองนะครับ เป็น tip เล็กๆ น้อยๆ สำหรับผู้เล่นหน้าใหม่ อาจจะไม่ครบทุกเรื่อง อาจจะไม่ครอบคลุมเรื่องเบสิค แบบ limit break ใช้ยังไง ประมาณเนี้ย แต่เป็นแนวทางการเล่นที่คนมักเข้าใจผิดกันมากกว่าครับ

1. เมื่อเริ่มเกมมา สิ่งที่คุณควรทำเป็นอย่างแรกคือ ทำ Main Story Quest (MSQ) ครับ ไม่ต้องรีบ ไม่ต้องรน นั่งเล่น อ่าน quest ไปเรื่อยๆ (แต่ถ้ารีบก็ skip เอา) แม้เกมนี้จะเป็น MMO แต่เนื้อเรื่องก็ดีมากๆ ครับ

2. ไม่ต้องวิ่งเฟท อธิบายก่อน FATE คือ quest ย่อยๆ ที่จะเกิดขึ้นบน map โดยมากก็ตีบอส ฆ่ามอน เก็บของในพื้นที่ที่เกิด FATE นั่นแหละ ผมเห็นผู้เล่นหน้าใหม่หลายคน มักจะมาวิ่งเฟท ซึ่งเป็นความเข้าใจที่ผิด เกมนี้ Main Story Quest จะให้ EXP เยอะพอสำหรับการขึ้น Level อยู่แล้ว เล่นไปเรื่อยๆ จนกว่าจะทำ Quest ต่อไม่ได้ (จะเก็บ Side Quest ไปเลย หรือจะรอจน MSQ ตันค่อยมาเก็บ Side Quest ก็แล้วแต่ชอบ) แต่ผมแนะนำให้ทำนะ เหตุผลคือข้อ 3 ส่วนพวกที่เห็นว่ามาวิ่งเฟทกันเยอะๆ โดยมากจะเป็นอาชีพ 2-3 มากกว่า ซึ่งพวกนี้จะไม่มี quest ให้ทำเพราะจบ content ทุกอย่างในเกมแล้ว ถึงได้มาวิ่งเฟท

3. พยายามทำ Side Quest เพราะ Side Quest างอันมักจะพาเราไปในที่ใหม่ๆ บางทีระบบต่างๆ จะว่อนอยู่ใน Side Quest เช่นระบบ Materia ถ้าเราไม่ทำก็ใช้ระบบนั้นๆ ไม่ได้

4. กลับไป map เก่าๆ หา Side Quest บางที side Quest จำเกิดเมื่อเราทำ MSQ ผ่านจุดใดจุดหนึ่งไปแล้ว ให้ลองย้อนกลับไปเมืองเก่าๆ ดูบ้าง

5. LV ต้นๆ ให้ทำ Hunting Log เพราะเป็นแหล่ง EXP ชั้นดีเลยครับ นอกจากนี้จะมี Hunting Log ของ Grand Company ซึ่งในบาง rank จะต้องทำ Hunting Log ให้ครบก่อน ถึงจะเลื่อนไป ran ถัดไปได้

6. ทำ Challenge Log จะเป็นเงื่อนไขต่างๆ ที่เราทำแล้วจะได้รางวัล โดยอาจจะเป็นเงิน หรือ EXP (ในที่นี้เราสนใจ EXP) โดย ทุกสัปดาห์ หลังบ่ายสามโมงวันอังคาร จะมีการ Reset ข้อมูล Weekly ต่างๆ รวมถึง Challenge Log ซึ่งหมายถึงเราต้องทำเงื่อนไขนั้นๆ ให้จบใน 1 สัปดาห์ และสามารถทำให่ได้ในสัปดาห์ต่อไป
เงื่อนไขต่างๆ เช่น
6.1 Duty Roulette 3 ครั้ง
6.2 ลงดันธรรมดา 3 ครั้ง (สามารถลงเป็น Roulette 3 ครั้ง ธรรมดา 2 ครั้ง เพื่อทำ Log 6.1-6.2 ในคราวเดียวกันได้)
6.3 ผ่าน FATE ระดับ Gold 5 Map
6.4 ผ่าน FATE 10 FATE ไม่ซ้ำ (สามารถทำร่วมกันได้ เช่นทำ Map ละ 2 FATE) แนะนำให้ไปที่ๆ คนวิ่งเฟทเยอะหน่อย ก็จะมี Costa Del Sol (พวก lv30+ จะมีพวกที่ได้อาีพใหม่จาก ishgard จะมาวิ่งที่นี่กัน), Coethas Central Highland, Northern Thanalan ส่วนที่อื่นก็หาที่ LV ต่ำๆ แล้วจะ solo เอาก็ได้
6.5 อื่นๆ เช่น Leve quest 20 อัน แต่มันเยอะ จนผมขี้เกียจทำ

Basic FAQS
1. เปลี่ยนอาชีพยังไง?
ตอนเริ่มเล่น คุณจะเล่นได้ 1 อาชีพ การจะเปลี่ยนไปเล่นอาชีพอื่นๆ อาชีพหลักคุณต้อง LV10 ก่อน จากนั้นให้ไปตาม guild ของอาชีพที่คุณอยากเล่น แต่คุณจะเล่นได้แค่อาชีพในเมืองเกิดคุณเท่านั้น จนกว่าจะนั่งเรือเหาะได้ (ตามเนื้อเรื่อง)
หรือใครมีอะไรถามเดี๋ยวมาเพิ่มให้

#2 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 14 July 2015 - 08:31 PM

เสริมเรื่อง Bonus EXP ครับ

อาชีพแรกทำเควสยาวๆไป ครับ

แต่อาชีพที่ 2 ทำเควสไม่คุ้มเท่าเพราะ EXP มันตายตัวไม่มีโบนัสให้ แนะนำว่าให้ไปวิ่ง Fate ลงดันคุ้มกว่าครับ เพราะเราจะได้ Bonus EXP เสมอ ตราบใดที่เรามีอีกอาชีพที่ LV สูงกว่า

เช่น เรามี Bard LV 50 แล้วเรามี Warrior LV 25 เวลาเอา Warrior ลงดัน จะได้Bonus EXP+50% ครับ แต่เอา Bard ลงดันจะไม่ได้ Bonus นี้ครับ

เวลา Log Off ให้ทำในเมืองหรือ รร ครับ เพื่อเอา Bonus หลอดแสงจันทร์ เวลาฆ่าศัตรูคราฟของจะได้ Bonus EXP อีกครับ

#3 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

• Royal Executive Members

Posted 15 July 2015 - 09:13 AM

ควรเริ่มเก็บเลเวลสายคร๊าฟท์สายหาของตอนไหนครับ

#4 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 15 July 2015 - 10:53 AM

View PostaLcHieZ, on 15 July 2015 - 09:13 AM, said:

ควรเริ่มเก็บเลเวลสายคร๊าฟท์สายหาของตอนไหนครับ
รอตัวแรก 50 ก่อนก็ได้ครับ
เก็บ lv craft ใช้เงินเยอะ แต่เก็บ lv ขุดใช้เวลา(ไม่เยอะเท่า dow dom ) เล่นเนื้อเรื่องให้จบก่อนก็ได้
พวกของที่ได้จากการคราฟท์ มันจะไม่ค่อยได้เอาไปใช้หรอกครับ เพราะช่วง 1-50 คุณจะเปลี่ยนชุดบ่อยมาก
พอ 50+ คุณก็แลกชุดที่ดีกว่าชุดที่คราฟท์ได้แล้ว

แล้วจะคราฟท์ทำไม
"เงิน"
เช่นคุณอาจจะคราฟท์วัตถุดิบกลางๆ ที่พวกสายคราฟท์ขี้เกียจ จะมาหาซื้อใน marketboard เพื่อไปสง quest
หรือคราฟท์ชุด lv 50 สำหรับสายคราฟท์
สายที่ทำเงินเ็นกอบเป็นกำ เช่น ALC (ยา เพราะพวกลง end game content ยากๆ อย่าง coil ต้องบัฟกันตลอดเวลา บางทียิงจน mp หมดต้องกิน x-potion ต่อเพื่อให้ไม่หลุด rotation) หรือ CUL ทำอาหาร (บัฟ)
อะไรพวกเนี้ย

สายขุด ก็ขุดของมาขายสายคราฟท์ กับสายขุดขี้เกียจเนี่ยแหละ

ไว้ไม่มีอะไรทำ ค่อยไปทำก็ได้

#5 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games / Gatgets

Posted 16 July 2015 - 10:16 AM

อ่านแล้วชัดอยากเล่นตะหงิดๆ รอมีวันหยุดเยอะๆจะไปลอง Trial สักหน่อย

#6 aLcHieZ

Posted 16 July 2015 - 12:13 PM

ลองเหอะท่าน เพลินจริง ภาพก็สวย Gameplay ก็ไม่น่าเบื่อ เนื้อเรื่องก็เจ้มจ้น

เล่นคนเดียวก็สนุกละนะ ยิ่งจัดตี้ลงดัน ทำ guildhest ยิ่งมันส์

#7 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 17 July 2015 - 07:15 AM

View PostaLcHieZ, on 16 July 2015 - 12:13 PM, said:

ลองเหอะท่าน เพลินจริง ภาพก็สวย Gameplay ก็ไม่น่าเบื่อ เนื้อเรื่องก็เจ้มจ้น

เล่นคนเดียวก็สนุกละนะ ยิ่งจัดตี้ลงดัน ทำ guildhest ยิ่งมันส์
เดี๋ยวลุงเจอไตตั้น. การูด้า ยิ่งมัน
หลังๆ มันสนุกกว่าช่วง lv แรกๆ เยอะครับ

#8 aLcHieZ

Posted 20 July 2015 - 03:43 PM

การที่ต้องไปทำงานต่างจังหวัดตอนติดเกมอย่างแรงนี่มัน...

เดี๋ยวปั๊ดสอยแล็บท๊อปแรงๆซะเลย

#9 huang

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 July 2015 - 10:17 PM

View PostaLcHieZ, on 20 July 2015 - 03:43 PM, said:

การที่ต้องไปทำงานต่างจังหวัดตอนติดเกมอย่างแรงนี่มัน...

เดี๋ยวปั๊ดสอยแล็บท๊อปแรงๆซะเลย

จัดเลยครับ ทุกวันนี้ผมใช้ Dell 7447 เล่นครับ ลื่นปรี๊ด กลางวันแอบวิ่งเควสที่ทำงานได้ด้วย ^^

#10 huang

Posted 24 July 2015 - 08:48 AM

สอบถามเรื่องอาชีพทีครับ
ตัวละครเดียวสามารถเป็นได้ทุกคลาส ทุกจ็อบเลยหรือเปล่าครับ
เช่นตอนสร้างตัว ของผมเลือกอาร์เชอร์ไว้ตอนแรก ต้องเป็น บาร์ด อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
หรือไปเลือกเก็บแลนเซอร์ เพื่อเป็น ดรากูนได้

คือสามารถเก็บเต็ม50 ทุกคลาส แล้วเปลี่ยนเป็นจ็อบอะไรก็ได้ทั้งหมด
หรือต้องสร้างตัวใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

#11 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 24 July 2015 - 10:49 AM

View Posthuang, on 24 July 2015 - 08:48 AM, said:

สอบถามเรื่องอาชีพทีครับ
ตัวละครเดียวสามารถเป็นได้ทุกคลาส ทุกจ็อบเลยหรือเปล่าครับ
เช่นตอนสร้างตัว ของผมเลือกอาร์เชอร์ไว้ตอนแรก ต้องเป็น บาร์ด อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
หรือไปเลือกเก็บแลนเซอร์ เพื่อเป็น ดรากูนได้

คือสามารถเก็บเต็ม50 ทุกคลาส แล้วเปลี่ยนเป็นจ็อบอะไรก็ได้ทั้งหมด
หรือต้องสร้างตัวใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

เล่นได้หมดทุก job ทุก class ครับ
อธิบายระบบ Class/Job หน่อย
เริ่มต้นคุณจะเลือกเป็น Class ได้ 1 ใน Class เหล่านี้ โดยแต่ละ class จะมีผลต่อเมืองเกิดของเรา และมีผลในการเปลี่ยน class ช่วงต้นเกม (เปลี่ยนได้เฉพาะในเมืองเดียวกัน และ class ที่เราเลือกตอนแรกต้องมี LV10 ขึ้นไปเท่านั้น)

เมือง Uldah
Gladiator อาชีพสาย Tank ใช้อาวุธเป็นดาบโล่ห์ สามารถพัฒนาเป็น Paladin ได้
Pugilist อาชีพสาย Melee ทำ Damage ใช้สนับมือเป็นอาวุธ สามารถพัฒนาเป็น Monk ได้
Thuaumaturge อาชีพสาย Magic ทำ Damage ใช้เวทดำ สามารถพัฒนาเป็น Black Mage ได้

เมือง Gridania
Lancer อาชีพสาย Melee ทำ Damage ใช้หอกเป็นอาวุธ สามารถพัฒนาเป็น Dragoon ได้
Arcer อาชีพสาย Range ทำ Damage ใช้ธนูเป็นอาวุธ สามารถพัฒนาเป็น Bard ได้
Conjurer อาชีพสาย Heal ใช้มนต์ขาว สามารถพัฒนาเป็น White Mage ได้

เมือง Limsa Lominsa
Marauder อาชีพสาย Tank ใช้อาวุธเป็นขวาน สามารถพัฒนาเป็น Warrior ได้
Arcanist อาชีพสาย Magic ทำ Damage เรียก Pet ได้ สามารถพัฒนาเป็น Summoner (DPS) หรือ Scholar (Heal) ได้
Rouge อาชีพสาย Melee ทำ Damage ใช้มีดเป็นอาวุธ สามารถพัฒนาเป็น Ninja ได้

สำหรับการพัฒนาอาชีพจาก Class -> Job นั้น คุณต้องเล่น class ที่ 2 ถึง LV15 และต้องมี LV ของ Class หลักเป็น 30
Paladin = Gladiator + Conjurer
Warrior = Maruader + Gladiator
Monk = Pugilist + Lancer
Dragoon = Lancer + Marauder
Bard = Archer + Puglist
White Mage = Conjurer + Arcanist
Black Mage = Thaumaturge + Archer
Summoner = Arcanist + Thaumaturge
Scholar = Arcanist + Conjurer
Ninja = Rouge + Pugilist

นอกจากนี้จะมีอาชีพพิเศษอีก 3 อาชีพ
Dark Knight สาย Tank
Machinist ใช้ปืน สาย Range DPS
Astrologean ใช้การ์ด สาย Heal + Buff

พวกนี้ไม่ต้องมี Base Class ใดๆ แค่เล่นไปถึง Ishgard และรับ quest มาก็จะเปลี่ยนได้เลย และจะเริ่มที่ LV 30
แต่สมควรจะเล่น Class อื่นๆ เพื่อเอา Cross Class เช่น Dark Knight ควรเล่น Gladiator เอา skill Provoke มาใช้ก่อน

แต่ละอาชีพ จะมี Quest ของตัวเอง ที่จะมีให้ทำทุกๆ 5 LV (LV50-60 จะมีทุก 2 LV) โดยสามารถรับได้ที่ Guild ของ Class นั้นๆ

#12 aLcHieZ

Posted 01 August 2015 - 02:30 PM

ผ่าน Ultima Weapon ได้ซักพักละครับ ผ่านแบบงงๆ ดู Cut scene เพลินๆ ผ่านซะงั้น 5555

ตอนนี้ไม่รู้จะทำไรต่อดีครับ

1. วิ่ง MSQ จนจบ 3.0
2. เริ่มเก็บเลเวล DoL / DoH
3. เก็บเลเวล sub-class เอา Cross Skill

#13 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 04 August 2015 - 11:44 AM

เรื่อง Cross Class Skill ของ Summonner มีที่เด็ดๆ อยู่ 3 ตัวครับ
1. Swiftcast ทำให้ร่ายเวทย์ได้ทันที ตัวนี้เป็นของ THM Lv 27 (มั้ง) ซึ่งลุงเล่นมา lv 16 แล้ว เอาลง daily roulette leveling แป็บๆ ก็ขึ้นแล้ว Skill นี้โคตรมีประโยชน์ แต่ไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น (สำหรับ DPS เล่น MSQ นะ)
2. Raging Strike ARC Level 5 ลุงมีแล้ว

ถ้าถามผม ผมว่าเล่น MSQ ต่อยาวๆ ครับ
พอ LV 60 เราจะสามารถเก็บ tomestone ได้คือ Law และ Esoteric ซึ่งเอาไปแลกชุดสุดยอดได้ (ณ ตอนนี้)
Law ไว้แลกชุด i170 (up เป็น i180 ได้)
Esotric ไว้แลกชุด i200 (up เป็น i210 ได้) แต่ cap สัปดาห์ละ 450 โดยต้องใช้ทั้งหมด 6000 (ตก 13 week)

นอกจากนี้ ชุดที่ได้ระหว่าง MSQ นั้น ดีกว่าของสุดยอด ใน 2.55 ทั้งหมดครับ

แต่อย่างไรก็ดี ลุงยังมี MSQ ของ patch 2.1-2.55 ให้เล่นอีกยาวเลย
ต้องการให้ช่วยตบ ม็อก, เลเวียธาน, รามู, ชิวา บอกได้นะครับ

ปล. แต่เดี๋ยวลุงน่าจะไปติด Chrysalis เพราะมันดันเป็น trial ที่ไม่ค่อยมีคนลง เห็นคนเล่นเนื้อเรื่องติดตัวนี้กันตรึม

relic ไม่ต้องทำ เสียเวลา ไว้ว่างๆ ไม่มีอะไรทำค่อยมาทำ

DoL/DoH ลุงไปเปิดอาชีพไว้ก็ได้ แล้วหา(ซื้อ)ของไปส่ง grand company เอา
แต่ถ้าจะเอาแบบเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆ มันใช้เงินเยอะมากนะ
ต้องทำของมาขายถอนทุน

#14 aLcHieZ

Posted 04 August 2015 - 04:45 PM

ขอบคุณฮะลุงเบิ้ม ช่วงนี้ผมก็วิ่ง MSQ เป็นหลักแหละครับ แต่อยากหาอะไรทำตอนรอ Duty Finder ซึ่งนานมวากกกกกกกกกกกกกกก

บางดันนี่รอไปชม.กว่าตี้ยังมาไม่ครบเลย ผมนี่ปิดคอมนอนดีกว่า 555

ส่วนใหญ่ช่วงรอตี้ผมก็วิ่งเควสเผ่าบ้าง วิ่ง FATE เก็บ Company Seals เก็บเลเวล THM

#15 Avant-garde

Posted 04 August 2015 - 06:54 PM

ตี้ไม่มีเรียกคนไปช่วยได้ครับ ที่ออนๆอยู่นะ

#16 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 05 August 2015 - 12:19 PM

เรียกผมได้นะ ถ้าไม่มีตี้
FC ที่เข้าอยู่ FC อะไรครับ ย้ายมาของผมไหม เดี๋ยวพาเข้า
เด็กใหม่เยอะเหมือนกัน ก็เรียกๆ ไปช่วยกันได้

#17 Avant-garde

Posted 05 August 2015 - 06:51 PM

View PostBurm, on 05 August 2015 - 12:19 PM, said:

เรียกผมได้นะ ถ้าไม่มีตี้
FC ที่เข้าอยู่ FC อะไรครับ ย้ายมาของผมไหม เดี๋ยวพาเข้า
เด็กใหม่เยอะเหมือนกัน ก็เรียกๆ ไปช่วยกันได้

FC ผมเองครัช ส่วน Buff นี้ถ้าไม่มีคนกด ไปซื้อแล้วกดเองได้นะ แต้มเหลือๆ

เรามาตั้ง LS กันดีกว่า

#18 aLcHieZ

Posted 06 August 2015 - 10:29 AM

ได้เลยครัช ถ้าเจอใครออนอยู่จะขอฟามช่วยเหลือละกันฮะ ปกติผมขี้เกรงใจ 5555

#19 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 06 August 2015 - 05:18 PM

View PostaLcHieZ, on 06 August 2015 - 10:29 AM, said:

ได้เลยครัช ถ้าเจอใครออนอยู่จะขอฟามช่วยเหลือละกันฮะ ปกติผมขี้เกรงใจ 5555
เกมนี้ไม่ต้องเกรงใจนะครับ คนดีๆมีเยอะเหมือนกัน
ผมเคยตะโกนหาคนลงดัน ตอนทำ relic หลังรอมาชั่วโมงกว่า ก็หาได้นะครับ

#20 huang

Posted 10 August 2015 - 04:05 PM

สอบถามครับ มีใครอัพ Win10 แล้วบ้างครับ
ตัวเกมมีปัญหากับ Win10 มั้ยครับ ของผมคิวอัพเดทมาละ ว่าอัพเดทครับ
ขอบคุณครับ