`

Jump to content

Nvidia Tip ทริคการปรับภาพให้ smooth ที่สุด

22 replies to this topic

#1 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 29 June 2015 - 06:52 PM

เป็นทริคเล็ก ๆ น้อย ๆ นะครับ ผมลองนั่งปรับ Nvidia Control Panel เล่น ๆ ก็มาเจอกับผลลัพธ์ที่ผมชอบมันมาก ๆ

ผลที่ได้คือ ภาพสมูทมาก ๆ ครับ ไร้ซึ่งอาการแลค shuttering หรือพวก screen tearing เลย

อาจจะช่วยให้การ์ดที่ปั่นเฟรมได้ไม่สูงเล่นเกมส์ได้ไหลลื่นขึ้นนะครับ ส่วนพวกการ์ดตัวแรงอยู่แล้วก็ยิ่งฟินเลย

ลองดูนะครับ ไม่มีผลเสียใด ๆ กับการ์ดท่านนะ ถ้าไม่ชอบก็แค่ Restore กลับมาแค่นั้นครับ

ปรับแค่ 3 ตัวตามที่ผมวงสีแดง ๆ ไว้นะครับ

Edited by cobra, 30 June 2015 - 05:06 PM.

#2 archy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 June 2015 - 08:52 PM

witcher 3 หายเมาส์กระตุกจริงๆคับ ลื่นขึ้นร่วม 10 เฟรมเลย 555
(ขนาดตอนนี้ทดลองแค่ maximam pre-render นะเนี่ย)

#3 sirenlove

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 29 June 2015 - 09:06 PM

ลองปรับตามแล้วครับ

#4 cobra

• High Royal Executive Members

Posted 29 June 2015 - 09:31 PM

View Postarchy, on 29 June 2015 - 08:52 PM, said:

witcher 3 หายเมาส์กระตุกจริงๆคับ ลื่นขึ้นร่วม 10 เฟรมเลย 555
(ขนาดตอนนี้ทดลองแค่ maximam pre-render นะเนี่ย)

ลองปรับทั้งสามตัวครับ แล้วความฟินจะมา :)

View Postsirenlove, on 29 June 2015 - 09:06 PM, said:

ลองปรับตามแล้วครับ

ผลออกมาเป็นยังไงบ้างครับ ลื่นขึ้นไหมครับ

#5 sirenlove

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 29 June 2015 - 09:47 PM

View Postcobra, on 29 June 2015 - 09:31 PM, said:

ผลออกมาเป็นยังไงบ้างครับ ลื่นขึ้นไหมครับ
เล่นไฟล์วิดีโอ ผมไม่แน่ใจว่าลื่นขึ้นหรือเปล่านะ สายตายังแยกไม่ออก เล่นเกมส์ทูมไรเดอร์เหมือนลื่นขึ้นกว่าเดิมครับ แต่ทั้งดูไฟล์วีดีโอและเกมส์ Test ซักพักหนึ่งครับ

#6 cobra

Posted 29 June 2015 - 09:54 PM

View Postsirenlove, on 29 June 2015 - 09:47 PM, said:

เล่นไฟล์วิดีโอ ผมไม่แน่ใจว่าลื่นขึ้นหรือเปล่านะ สายตายังแยกไม่ออก เล่นเกมส์ทูมไรเดอร์เหมือนลื่นขึ้นกว่าเดิมครับ แต่ทั้งดูไฟล์วีดีโอและเกมส์ Test ซักพักหนึ่งครับ

ไฟล์วีดีโอ ผมลองแล้วแยกไม่ออกนะครับ

แต่สำหรับเกมส์นี่มันชัด ๆ เลย O.o

#7 H2O

空のティーア

Posted 29 June 2015 - 10:41 PM

maximum pre-rendered frames นี่ผลด้านลบเหมือนกันนะครับ คือจะทำให้มี input lag เกิดขึ้นสำหรับบางเกม
(เกมที่ต้องใช้ความแม่นยำสูงๆแบบเกมต่อสู้ เกมดนตรี หรือเกม fps ที่ยิงกันเร็วมากๆจะเห็นได้ค่อนข้างชัด)

แต่ถ้าเป็นเกมแอคชั่นทั่วไป และเกมที่พอร์ตมาจากเกมที่ออกแบบให้คอนโซล เช่นพวก witcher 3 , batman arkham knight
อะไรแบบนี้ลองเปิดดูก็ได้เพราะ timing ของตัวเกมไม่ต้องแม่นยำเท่าเกมแบบอื่นๆครับ

#8 cobra

Posted 29 June 2015 - 10:58 PM

View PostH2O, on 29 June 2015 - 10:41 PM, said:

maximum pre-rendered frames นี่ผลด้านลบเหมือนกันนะครับ คือจะทำให้มี input lag เกิดขึ้นสำหรับบางเกม
(เกมที่ต้องใช้ความแม่นยำสูงๆแบบเกมต่อสู้ เกมดนตรี หรือเกม fps ที่ยิงกันเร็วมากๆจะเห็นได้ค่อนข้างชัด)

แต่ถ้าเป็นเกมแอคชั่นทั่วไป และเกมที่พอร์ตมาจากเกมที่ออกแบบให้คอนโซล เช่นพวก witcher 3 , batman arkham knight
อะไรแบบนี้ลองเปิดดูก็ได้เพราะ timing ของตัวเกมไม่ต้องแม่นยำเท่าเกมแบบอื่นๆครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม :)

ผมลองกับ BF4 แล้วเล่นได้ปกตินะครับ ไม่มีอาการ input lag เลยฮะ

#9 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 30 June 2015 - 01:27 AM

หัวข้อพาวเวอร์ ผมตั้งเป็น prefer maximum performance ครับ
เคยเห็นผลตอนสมัยเล่น street fighter IV (สมัยนั้นผมยังใช้แค่ 660Ti)
ซึ่งก่อนหน้านั้นผมเคยตั้งพาวเวอร์เป็น adaptive
ซึ่งถ้าโหลดได้ stage ที่ไม่มีโพลิกอนหรือ object เยอะๆนี่มันก็สมูทครับ
แต่ถ้าไปเลือกไปที่ stage ที่โพลิกอนเยอะๆ ตอน intro เข้า stage จะมี stutter นิดนึง เห็นแล้วรำคาญ
เหมือนการ์ดมันดึงไฟไปใช้เยอะขึ้นเพราะต้องประมวลผลหนักขึ้นเลยสะดุดนิดนึง
ผมเลยอนุมานว่า adaptive นี่คือปรับขึ้นปรับลงแล้วแต่ว่าจังหวะนั้นการ์ดต้องประมวลผลหนักแค่ไหน มันเลยมีสะดุด
แต่พอไปตั้งเป็น maximum แล้วลื่นตลอดครับหมดปัญหาครับ

#10 cobra

Posted 30 June 2015 - 09:20 AM

View PostTelememo, on 30 June 2015 - 01:27 AM, said:

หัวข้อพาวเวอร์ ผมตั้งเป็น prefer maximum performance ครับ
เคยเห็นผลตอนสมัยเล่น street fighter IV (สมัยนั้นผมยังใช้แค่ 660Ti)
ซึ่งก่อนหน้านั้นผมเคยตั้งพาวเวอร์เป็น adaptive
ซึ่งถ้าโหลดได้ stage ที่ไม่มีโพลิกอนหรือ object เยอะๆนี่มันก็สมูทครับ
แต่ถ้าไปเลือกไปที่ stage ที่โพลิกอนเยอะๆ ตอน intro เข้า stage จะมี stutter นิดนึง เห็นแล้วรำคาญ
เหมือนการ์ดมันดึงไฟไปใช้เยอะขึ้นเพราะต้องประมวลผลหนักขึ้นเลยสะดุดนิดนึง
ผมเลยอนุมานว่า adaptive นี่คือปรับขึ้นปรับลงแล้วแต่ว่าจังหวะนั้นการ์ดต้องประมวลผลหนักแค่ไหน มันเลยมีสะดุด
แต่พอไปตั้งเป็น maximum แล้วลื่นตลอดครับหมดปัญหาครับ

ตัวนี้ผมปรับมาตลอดตั้งแต่หัดเล่น overclock เป็นตัวแรกเลยที่เวลาผมลง driver ใหม่ หรือ ลง window ใหม่ จะต้องเข้ามาปรับมันก่อนเลย

ขอบคุณที่ช่วยกันแชร์ทริคนะครับ :)

#11 Tommy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 30 June 2015 - 03:24 PM

เกาะหน่อยขอบคุณมากครับ เด๋วกลับบ้านไปลอง อิอิ

#12 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 30 June 2015 - 04:20 PM

ขอแก้หน่อย

Nvidia Trip -> Nvidia Tip
- Tip หมายถึงข้อแนะนำเล็กๆ น้อยๆ
- Trip หมายถึงการเดินทางครับ (Trip เกาะเต่า ฯลฯ)

Shuttering -> Stuttering
- Stuttering ในทางเทคนิค หมายถึงอาการกระตุกของภาพครับ
- Shuttering ไม่น่าจะมีคำนี้นะครับ

#13 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 30 June 2015 - 04:23 PM

เขาอาจจะหมายถึง trick (ลูกเล่น) ก็ได้นะครับ

#14 cobra

Posted 30 June 2015 - 04:25 PM

View PostBurm, on 30 June 2015 - 04:20 PM, said:

ขอแก้หน่อย

Nvidia Trip -> Nvidia Tip
- Tip หมายถึงข้อแนะนำเล็กๆ น้อยๆ
- Trip หมายถึงการเดินทางครับ (Trip เกาะเต่า ฯลฯ)

Shuttering -> Stuttering
- Stuttering ในทางเทคนิค หมายถึงอาการกระตุกของภาพครับ
- Shuttering ไม่น่าจะมีคำนี้นะครับ

ขอบคุณครับลุงเบิ้ม

ผิดอีกแล้ว ภาษาอังกฤษป๋ม T________T

#15 H2O

空のティーア

Posted 30 June 2015 - 06:13 PM

View Postcobra, on 29 June 2015 - 10:58 PM, said:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม :)

ผมลองกับ BF4 แล้วเล่นได้ปกตินะครับ ไม่มีอาการ input lag เลยฮะ

คืออันนี้ถ้าไม่เล่นเกมแบบนับเฟรมซัดกันเลยนี่ก็แทบจะไม่เห็นผลครับ (ขึ้นอยู่กับตัวเกมด้วยนะ)
ดังนั้นส่วนใหญ่เกมทั่วๆไปจะเปิดได้อยู่แล้ว แลคสัก 3 เฟรมนี่ก็คือยังตอบสนองได้ดีกว่า
ใช้จอยเล่นเกมคอนโซลอีกน่ะครับ

#16 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 30 June 2015 - 10:01 PM

View Postcobra, on 30 June 2015 - 04:25 PM, said:

ขอบคุณครับลุงเบิ้ม

ผิดอีกแล้ว ภาษาอังกฤษป๋ม T________T

ตัวนี้คุณใช้การ์ดจออะไรครับ
ลองกับเกม the Middle-earth: Shadow of Mordor เป็นไงบ้างครับ

#17 cobra

Posted 30 June 2015 - 10:58 PM

View Postluckyang, on 30 June 2015 - 10:01 PM, said:

ลองกับเกม the Middle-earth: Shadow of Mordor เป็นไงบ้างครับ

980Ti ครับ ก่อนหน้านี้ก็ 980

#18 KhunakornX

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 01 July 2015 - 09:52 AM

View Postluckyang, on 30 June 2015 - 10:01 PM, said:

Shadow of Mordor อัดสุดหมด ลด texture เป็น High แค่ GTX 970 ก็ทะลุ60ละครับ

#19 cobra

Posted 01 July 2015 - 03:35 PM

View PostKhunakornX, on 01 July 2015 - 09:52 AM, said:

Shadow of Mordor อัดสุดหมด ลด texture เป็น High แค่ GTX 970 ก็ทะลุ60ละครับ

ใช่ครับ เพราะ 980 ตัวเก่านี่ผมวิ่งราว ๆ 90 - 100 เฟรมเลยครับ

#20 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• Interests:Games / Gatgets

Posted 01 July 2015 - 06:01 PM

เดวเอาไปลองมั่ง

prefer maximum performance นี่ควรตั้งใช่ไม้ครับ

เพื่อนผมบอกว่าตั้งแล้วมันอาจจะทำให้เครื่องทำงานหนักไป