`

Jump to content

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ CPU Cooler

32 replies to this topic

#1 xbox360RedLED

What the F** say?

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2015 - 08:56 AM

ขอคำแนะนำ CPU Cooler ลมสักตัวมีงบ 1500 บาท CPU i5 4690k ตอนนี้ผม OC ไปที่ 4.3 ไฟ auto เวลาเล่นเกม ความร้อนขึ้นไปที่ 80-99 องศาใช้ซิ้งเดิมสงสาร CPU อยากรู้ว่าความร้อนจะลดลงสักกี่องศาคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมั้ยครับ ถ้าไม่คุ้มยอมลดการ OC ดีกว่า หรือมีใครจะปล่อยหลังไมค์มาได้ครับ

#2 Thosapol_TH

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 07 May 2015 - 10:30 AM

ผมเพิ่งหวด Seidon 120V Plus มาใช้กับ i7 2600K OC ไป 4.2 ประกอบลงเครื่องเมื่อวานพร้อม R9 280X ที่ผมหวดต่อคุณมา

คาดหวังกับมันมาก ๆ ว่าอุณภูมิ จะไม่เกิน 70 แต่ที่ไหนได้ เวลาทดสอบอุณภูมิ ก็ไม่ต่างจาก ซิงค์ติดมากับกล่องเท่าไหร่

แต่เวลาเลิกทดสอบมันเย็นกว่า ซิ้งค์แถมนะ อุณภูมิก็ลงเร็วมาก จาก 89-97 ลงมาเหลือ 50 กว่า ๆ ในไม่กี่วิ

แต่เวลาเล่นเกมส์ ที่ลองเทสไป 2 เกมส์เมื่อวานทั้ง COD AW กัน GTA V ขณะเล่น อุณภูมิ ไม่เกิน 77 องค์ศาเซลเซียส

แต่ตอนเทสทำไมมันเอาไม่อยู่ก็ไม่รู้ ไปถึง 97 องค์ศาเซลเซียส นี่ไม่ไหวจริง ๆ หรือผมคาดหวังไว้เยอะไปก็ไม่รู้

#3 denorest

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 07 May 2015 - 10:30 AM

99° นี่เข้าขั้นอันตรายแล้วครับ
ถ้าใช้แบบลมน่าจะลดลงมาถึงประมาณ 70°~80°
ถ้าเป็นน้ำน่าจะลงมาถึง 60+° ได้ครับถ้าloopดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับอุณหภูมิห้องและการระบายอากาศในเคสของแต่ละคนด้วย

#4 denorest

Posted 07 May 2015 - 10:38 AM

ป.ล. ผมใช้i5 3670k ocไปที่ 4.2ใช้evo plus
ที่อุณหภูมิห้องปกติไม่มีแอร์ 34°~38° เวลาเล่นเกมหนักๆ cpu temp จะอยู่ที่ประมาณ 70°~80°
แต่ถ้าเปิดแอร์เมื่อไหร่ จะเหลือแค่ประมาณ65°ครับ

#5 xbox360RedLED

Posted 07 May 2015 - 10:53 AM

ผมว่า cpu ไม่พังง่ายอย่างนั้นถ้ามันร้อนเกินไป จะบลูสกีนเครื่องคอมก็จะดับตัดการทำงานไปเลย สังเกตุจากซ่อมคอมหลายเครื่องที่พัดลม cpu เสียไม่หมุน

#6 denorest

Posted 07 May 2015 - 11:20 AM

ใช่ครับมันไม่พังแบบทันทีทันใดหรอกครับ
แต่ปล่อยไว้ก็น่าจะไม่ดีต่อcpuซักเท่าไหร่นะครับ

ถ้าเป็นไปได้ลองไล่ลด voltage ลงทีละนิดครับอาจช่วยได้นิดหน่อย
แต่ถ้านี่เป็นvoltageที่ต่ำที่สุดแล้วที่จะยังocไปที่4.3ให้มันstableได้
ผมว่าลดocลงมาหน่อยก็อาจจะดีกว่าครับ

แต่นี่ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

#7 GameMAX

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 07 May 2015 - 11:38 AM

เวลาเทสด้วยโปรแกรมเฉพาะทางมันร้อนนรกอยู่แล้วครับ เพราะโปรแกรมมันใช้ชุดคำสั่งแบบบ้าคลั่ง

แต่เวลาเล่นเกมส์มันไม่ร้อนมากเหมือนตอนเทสด้วยโปรแกรมหรอกครับ

ถ้างบ 1500 ผมว่า ซิ้งลม cooler master hyper 212x ก็แหล่มแล้ว
ถ้าจะเอาเทพ แบบระบบน้ำแบบปิดอาย ก็ต้อง Cryorig r1 Universal/Ultimate ครับ สองพันนิดๆ

ถ้าชอบน้ำระบบปิด แบบตอนเดียว ผมแนะนำ NZXT Kraken X31/X41 แบบสองตอน NZXT Kraken X61
NZXT เยี่ยมทั้งการระบายความร้อนและ Software ครับ

ผมมี Cosair H100i อยู่ท่านจะรับไปดูแลต่อไหมละผมขายให้ 2800 ครับ

#8 xbox360RedLED

Posted 07 May 2015 - 11:45 AM

เดี๋ยวลองปรับ voltage ดูก่อนดีกว่า อยาก full load ไม่เกิน 85-90 พอไหว
ถ้าซื้อ Cooler Master: Hyper 212X มาใช้ จะช่วยลดอุณหภูมิ จากเดิมประมาณกี่องศาได้ กลัวเสียเงินเป้นพัน ลดได้ ไม่ถึง 10 องศา คงไม่เอาดีกว่า

#9 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 07 May 2015 - 12:07 PM

hyper 212 x ถุกไปอะ เล่นสัก 1800-2500 บาทดิ

#10 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

Posted 07 May 2015 - 12:07 PM

ไฟ vcore auto วิ่งอยู่เท่าไหร่ครับตอนนี้ ถ้าเกิน 1.25 ไปแล้วจะคุมอุณภูมิลำบากนะครับ

CPU ตัวนี้ผมลาก 4.5 ไฟ vcore ผมใช้ 1.235 ครับ ก็วิ่งได้นิ่ง ๆ แล้ว

ช่วงแรก ๆ เลยผมใช้ซิ้งลม พอเปลี่ยนมาเป็น น้ำปิดตอนเดียว seidon 120 V ก็ไม่ได้ช่วยอะไรขึ้นมาเลย

จนช่วงต้นปี ผมเลยตัดสินใจไปลงน้ำเปิดเต็มสูบ คราวนี้เย็นเห็นได้ชัดเลยครับ

ตอนนี้ในห้องไม่เปิดแอร์ที่ผมเล่น Idle อยู่ราว ๆ 40 องศาครับ เวลา Full load จะไม่เกิน 65 องศา ครับ

เกมส์ที่กิน CPU หนัก ๆ ในตอนนี้ก็ GTA V นี่แหละครับ เวลาเล่นลองสังเกตุอุณภูมิ CPU ดูว่าร้อนสุดอยู่ที่เท่าไหร่

#11 xbox360RedLED

Posted 07 May 2015 - 12:33 PM

75-99 องศาผมเล่น GTA V ห้องไม่แอร์ อากาศร้อน ถ้าอากาศสบายๆจะไม่เกิน 93 ส่วน vcore ไม่แน่ใจต้องไปดูอีกที
ผมปรับเลือกความเร็ว core ในเมนบอร์ดแต่คิดว่าเกิน
1.250 ไปแล้ว 1285 รึเปล่าไม่แน่ใจ
ถ้า
hyper 212 x พอได้จะเอาตัวนี้ หรือ COOLER MASTER HYPER D92 ดีเพราะเห็นมันมี 2 พัดลม ได้เข้าร้าน JIB หวดมาเลย

#12 denorest

Posted 07 May 2015 - 01:02 PM

ก่อนซื้ออย่าลืมดูขนาดนะครับ

ซื้อมาใส่ไม่เข้าติดเคส / ติดsinkของแรม หล่ะแย่เลย

#13 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 07 May 2015 - 01:38 PM

http://www.jedicool....list.php?cate=3

Thermalright SilverArrow ITX

#14 voyevoda

rsc

Posted 07 May 2015 - 01:39 PM

sink ที่ดีคุ้มเงินสุดน่าจะ Hyper 212 evo / x อะครับ นอกนั้น sink น้ำนี่จะเล่นเหมือนต้องไปพวก 2500+ สำหรับ 1 ตอน หรือไม่ก็ไป 2 ตอนเลย

ซิงค์น้ำ 1 ตอน ธรรมดาๆอย่าง seidon 120v+ อะไรงี้ มันพอๆกับ hyper 212 แค่แพงกว่า แต่* ซิงค์น้ำข้อได้เปรียบมันคือพื้นที่ระบายอากาศในเครื่องบางคนจัดแล้วเหมาะมากกว่า
เพราะมันไม่ต้องมาห่วงเรื่องขนาดของ ram / ซิงค์ ram สายไฟ บลาๆ , ยิ่งพวกใช้ บอร์ด itx กับเครื่องจิ๋วนี่ จะเห็นผมครับ เพราะพวกซิงค์ low-profile ก็เหมือนกันติดแรมสูงไมไ่ด้เลย

#15 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 07 May 2015 - 02:01 PM

View Postdenorest, on 07 May 2015 - 01:02 PM, said:

ก่อนซื้ออย่าลืมดูขนาดนะครับ

ซื้อมาใส่ไม่เข้าติดเคส / ติดsinkของแรม หล่ะแย่เลย
ของผมก็ติดครับเมื่อวาน รูน๊อตไม่ตรงกับตัวหม้อน้ำ

ผมเลยใช้กาวไฟยิงเอา หนึบเหมือนกัน แต่ใช้ไปนาน ๆ จะหลุดหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ

#16 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• Interests:Games / Gatgets

Posted 07 May 2015 - 02:12 PM

สนใจติด cooler นี่ไปติดต่อร้านไหนให้ทำได้บ้างครับ

พึ่งนึกออกว่าซื้อ CPU แบบ K มา ถ้าไม่ OC เลยนี่เสียดายแย่ แต่กลัวเรื่องความร้อนมาก

#17 zxcv

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 07 May 2015 - 02:44 PM

ผมถามหน่อยถ้า cpu ไม่ k มัน oc ได้ไหม
แล้วปกติ อย่างcpu bootster ทีเพิ่มความเร็วมันเพิ่มเองตอนมันทำงานหนักใช่ไหมครับ

#18 xbox360RedLED

Posted 07 May 2015 - 03:58 PM

View Postzxcv, on 07 May 2015 - 02:44 PM, said:

ผมถามหน่อยถ้า cpu ไม่ k มัน oc ได้ไหม
แล้วปกติ อย่างcpu bootster ทีเพิ่มความเร็วมันเพิ่มเองตอนมันทำงานหนักใช่ไหมครับ
ไม่มั่นใจว่า OC ได้มั้ย เท่าที่ผมทราบเงื่อนไข OC คือ CPU ต้องมีตัว K ต่อท้ายและบอร์ดตระกูลZ

#19 voyevoda

rsc

Posted 07 May 2015 - 06:01 PM

View Postzxcv, on 07 May 2015 - 02:44 PM, said:

ไม่ k ก็ oc ไม่ได้นะ , แล้วพวก cpu boost นี่มันก็เหมือน function auto oc เล็กๆน้อยๆของมันเอาไว้ขายอะแหล่ะครับ ถ้ามันทำงานหนักึถงจุดๆนึงมันก็จะใช้เอง ถ้าหากไม่ได้ปิด feature ใน bios ของเมนบอร์ด

การ oc เล็กๆน้อยๆ 100mhz พวกนี้ sink ที่แถมมาเอาอยู่สบายๆ ถ้ายิ่งห้องแอร์ด้วยแล้วก็ชิวๆ

#20 zxcv

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 07 May 2015 - 06:25 PM

View Postvoyevoda, on 07 May 2015 - 06:01 PM, said:

ไม่ k ก็ oc ไม่ได้นะ , แล้วพวก cpu boost นี่มันก็เหมือน function auto oc เล็กๆน้อยๆของมันเอาไว้ขายอะแหล่ะครับ ถ้ามันทำงานหนักึถงจุดๆนึงมันก็จะใช้เอง ถ้าหากไม่ได้ปิด feature ใน bios ของเมนบอร์ด

การ oc เล็กๆน้อยๆ 100mhz พวกนี้ sink ที่แถมมาเอาอยู่สบายๆ ถ้ายิ่งห้องแอร์ด้วยแล้วก็ชิวๆ

CPU ผมไม่ K ครับ แต่บอร์ดรหัสลงท้ายด้วย K ใน ฟังชั่นค์ มีเรื่องพวกโหมดการทำงานอย่าง save nomal แล้วก็ แบบเร่ง น่าจะเป็นแนว Auto อย่างว่าเพราะแค่เลือกมันก็จัดการให้เลย

แต่ผมสงสัยตรงส่วนของ cpu I7- 4970 ที่บอก 3.6 up ไป 4 อันนี่คือมันอัตโนมัตอยู่แล้วใช่ไหมครับในเวลาการทำงานที่หนักๆ (หรือมันไปได้อีกถ้าเราเร่งจากไบออสมาก่อนแล้ว)