`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ CPU Cooler

xbox360RedLED's Photo xbox360RedLED 07 May 2015

ขอคำแนะนำ CPU Cooler ลมสักตัวมีงบ 1500 บาท CPU i5 4690k ตอนนี้ผม OC ไปที่ 4.3 ไฟ auto เวลาเล่นเกม ความร้อนขึ้นไปที่ 80-99 องศาใช้ซิ้งเดิมสงสาร CPU อยากรู้ว่าความร้อนจะลดลงสักกี่องศาคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมั้ยครับ ถ้าไม่คุ้มยอมลดการ OC ดีกว่า หรือมีใครจะปล่อยหลังไมค์มาได้ครับ

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 07 May 2015

ผมเพิ่งหวด Seidon 120V Plus มาใช้กับ i7 2600K OC ไป 4.2 ประกอบลงเครื่องเมื่อวานพร้อม R9 280X ที่ผมหวดต่อคุณมา

คาดหวังกับมันมาก ๆ ว่าอุณภูมิ จะไม่เกิน 70 แต่ที่ไหนได้ เวลาทดสอบอุณภูมิ ก็ไม่ต่างจาก ซิงค์ติดมากับกล่องเท่าไหร่

แต่เวลาเลิกทดสอบมันเย็นกว่า ซิ้งค์แถมนะ อุณภูมิก็ลงเร็วมาก จาก 89-97 ลงมาเหลือ 50 กว่า ๆ ในไม่กี่วิ

แต่เวลาเล่นเกมส์ ที่ลองเทสไป 2 เกมส์เมื่อวานทั้ง COD AW กัน GTA V ขณะเล่น อุณภูมิ ไม่เกิน 77 องค์ศาเซลเซียส

แต่ตอนเทสทำไมมันเอาไม่อยู่ก็ไม่รู้ ไปถึง 97 องค์ศาเซลเซียส นี่ไม่ไหวจริง ๆ หรือผมคาดหวังไว้เยอะไปก็ไม่รู้

denorest's Photo denorest 07 May 2015

99° นี่เข้าขั้นอันตรายแล้วครับ
ถ้าใช้แบบลมน่าจะลดลงมาถึงประมาณ 70°~80°
ถ้าเป็นน้ำน่าจะลงมาถึง 60+° ได้ครับถ้าloopดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับอุณหภูมิห้องและการระบายอากาศในเคสของแต่ละคนด้วย

denorest's Photo denorest 07 May 2015

ป.ล. ผมใช้i5 3670k ocไปที่ 4.2ใช้evo plus
ที่อุณหภูมิห้องปกติไม่มีแอร์ 34°~38° เวลาเล่นเกมหนักๆ cpu temp จะอยู่ที่ประมาณ 70°~80°
แต่ถ้าเปิดแอร์เมื่อไหร่ จะเหลือแค่ประมาณ65°ครับ

xbox360RedLED's Photo xbox360RedLED 07 May 2015

ผมว่า cpu ไม่พังง่ายอย่างนั้นถ้ามันร้อนเกินไป จะบลูสกีนเครื่องคอมก็จะดับตัดการทำงานไปเลย สังเกตุจากซ่อมคอมหลายเครื่องที่พัดลม cpu เสียไม่หมุน

ใช่ครับมันไม่พังแบบทันทีทันใดหรอกครับ
แต่ปล่อยไว้ก็น่าจะไม่ดีต่อcpuซักเท่าไหร่นะครับ

ถ้าเป็นไปได้ลองไล่ลด voltage ลงทีละนิดครับอาจช่วยได้นิดหน่อย
แต่ถ้านี่เป็นvoltageที่ต่ำที่สุดแล้วที่จะยังocไปที่4.3ให้มันstableได้
ผมว่าลดocลงมาหน่อยก็อาจจะดีกว่าครับ

แต่นี่ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

GameMAX's Photo GameMAX 07 May 2015

เวลาเทสด้วยโปรแกรมเฉพาะทางมันร้อนนรกอยู่แล้วครับ เพราะโปรแกรมมันใช้ชุดคำสั่งแบบบ้าคลั่ง

แต่เวลาเล่นเกมส์มันไม่ร้อนมากเหมือนตอนเทสด้วยโปรแกรมหรอกครับ

ถ้างบ 1500 ผมว่า ซิ้งลม cooler master hyper 212x ก็แหล่มแล้ว
ถ้าจะเอาเทพ แบบระบบน้ำแบบปิดอาย ก็ต้อง Cryorig r1 Universal/Ultimate ครับ สองพันนิดๆ

ถ้าชอบน้ำระบบปิด แบบตอนเดียว ผมแนะนำ NZXT Kraken X31/X41 แบบสองตอน NZXT Kraken X61
NZXT เยี่ยมทั้งการระบายความร้อนและ Software ครับ

ผมมี Cosair H100i อยู่ท่านจะรับไปดูแลต่อไหมละผมขายให้ 2800 ครับ

เดี๋ยวลองปรับ voltage ดูก่อนดีกว่า อยาก full load ไม่เกิน 85-90 พอไหว
ถ้าซื้อ Cooler Master: Hyper 212X มาใช้ จะช่วยลดอุณหภูมิ จากเดิมประมาณกี่องศาได้ กลัวเสียเงินเป้นพัน ลดได้ ไม่ถึง 10 องศา คงไม่เอาดีกว่า

Guest_draftsmart_* 07 May 2015

hyper 212 x ถุกไปอะ เล่นสัก 1800-2500 บาทดิ

cobra's Photo cobra 07 May 2015

ไฟ vcore auto วิ่งอยู่เท่าไหร่ครับตอนนี้ ถ้าเกิน 1.25 ไปแล้วจะคุมอุณภูมิลำบากนะครับ

CPU ตัวนี้ผมลาก 4.5 ไฟ vcore ผมใช้ 1.235 ครับ ก็วิ่งได้นิ่ง ๆ แล้ว

ช่วงแรก ๆ เลยผมใช้ซิ้งลม พอเปลี่ยนมาเป็น น้ำปิดตอนเดียว seidon 120 V ก็ไม่ได้ช่วยอะไรขึ้นมาเลย

จนช่วงต้นปี ผมเลยตัดสินใจไปลงน้ำเปิดเต็มสูบ คราวนี้เย็นเห็นได้ชัดเลยครับ

ตอนนี้ในห้องไม่เปิดแอร์ที่ผมเล่น Idle อยู่ราว ๆ 40 องศาครับ เวลา Full load จะไม่เกิน 65 องศา ครับ

เกมส์ที่กิน CPU หนัก ๆ ในตอนนี้ก็ GTA V นี่แหละครับ เวลาเล่นลองสังเกตุอุณภูมิ CPU ดูว่าร้อนสุดอยู่ที่เท่าไหร่

75-99 องศาผมเล่น GTA V ห้องไม่แอร์ อากาศร้อน ถ้าอากาศสบายๆจะไม่เกิน 93 ส่วน vcore ไม่แน่ใจต้องไปดูอีกที
ผมปรับเลือกความเร็ว core ในเมนบอร์ดแต่คิดว่าเกิน
1.250 ไปแล้ว 1285 รึเปล่าไม่แน่ใจ
ถ้า
hyper 212 x พอได้จะเอาตัวนี้ หรือ COOLER MASTER HYPER D92 ดีเพราะเห็นมันมี 2 พัดลม ได้เข้าร้าน JIB หวดมาเลย

ก่อนซื้ออย่าลืมดูขนาดนะครับ

ซื้อมาใส่ไม่เข้าติดเคส / ติดsinkของแรม หล่ะแย่เลย

Guest_draftsmart_* 07 May 2015

http://www.jedicool....list.php?cate=3

Thermalright SilverArrow ITX

voyevoda's Photo voyevoda 07 May 2015

sink ที่ดีคุ้มเงินสุดน่าจะ Hyper 212 evo / x อะครับ นอกนั้น sink น้ำนี่จะเล่นเหมือนต้องไปพวก 2500+ สำหรับ 1 ตอน หรือไม่ก็ไป 2 ตอนเลย

ซิงค์น้ำ 1 ตอน ธรรมดาๆอย่าง seidon 120v+ อะไรงี้ มันพอๆกับ hyper 212 แค่แพงกว่า แต่* ซิงค์น้ำข้อได้เปรียบมันคือพื้นที่ระบายอากาศในเครื่องบางคนจัดแล้วเหมาะมากกว่า
เพราะมันไม่ต้องมาห่วงเรื่องขนาดของ ram / ซิงค์ ram สายไฟ บลาๆ , ยิ่งพวกใช้ บอร์ด itx กับเครื่องจิ๋วนี่ จะเห็นผมครับ เพราะพวกซิงค์ low-profile ก็เหมือนกันติดแรมสูงไมไ่ด้เลย

Thosapol_TH's Photo Thosapol_TH 07 May 2015

View Postdenorest, on 07 May 2015 - 01:02 PM, said:

ก่อนซื้ออย่าลืมดูขนาดนะครับ

ซื้อมาใส่ไม่เข้าติดเคส / ติดsinkของแรม หล่ะแย่เลย
ของผมก็ติดครับเมื่อวาน รูน๊อตไม่ตรงกับตัวหม้อน้ำ

ผมเลยใช้กาวไฟยิงเอา หนึบเหมือนกัน แต่ใช้ไปนาน ๆ จะหลุดหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ

neoevangel's Photo neoevangel 07 May 2015

สนใจติด cooler นี่ไปติดต่อร้านไหนให้ทำได้บ้างครับ

พึ่งนึกออกว่าซื้อ CPU แบบ K มา ถ้าไม่ OC เลยนี่เสียดายแย่ แต่กลัวเรื่องความร้อนมาก

zxcv's Photo zxcv 07 May 2015

ผมถามหน่อยถ้า cpu ไม่ k มัน oc ได้ไหม
แล้วปกติ อย่างcpu bootster ทีเพิ่มความเร็วมันเพิ่มเองตอนมันทำงานหนักใช่ไหมครับ

View Postzxcv, on 07 May 2015 - 02:44 PM, said:

ผมถามหน่อยถ้า cpu ไม่ k มัน oc ได้ไหม
แล้วปกติ อย่างcpu bootster ทีเพิ่มความเร็วมันเพิ่มเองตอนมันทำงานหนักใช่ไหมครับ
ไม่มั่นใจว่า OC ได้มั้ย เท่าที่ผมทราบเงื่อนไข OC คือ CPU ต้องมีตัว K ต่อท้ายและบอร์ดตระกูลZ

voyevoda's Photo voyevoda 07 May 2015

View Postzxcv, on 07 May 2015 - 02:44 PM, said:

ไม่ k ก็ oc ไม่ได้นะ , แล้วพวก cpu boost นี่มันก็เหมือน function auto oc เล็กๆน้อยๆของมันเอาไว้ขายอะแหล่ะครับ ถ้ามันทำงานหนักึถงจุดๆนึงมันก็จะใช้เอง ถ้าหากไม่ได้ปิด feature ใน bios ของเมนบอร์ด

การ oc เล็กๆน้อยๆ 100mhz พวกนี้ sink ที่แถมมาเอาอยู่สบายๆ ถ้ายิ่งห้องแอร์ด้วยแล้วก็ชิวๆ

zxcv's Photo zxcv 07 May 2015

View Postvoyevoda, on 07 May 2015 - 06:01 PM, said:

ไม่ k ก็ oc ไม่ได้นะ , แล้วพวก cpu boost นี่มันก็เหมือน function auto oc เล็กๆน้อยๆของมันเอาไว้ขายอะแหล่ะครับ ถ้ามันทำงานหนักึถงจุดๆนึงมันก็จะใช้เอง ถ้าหากไม่ได้ปิด feature ใน bios ของเมนบอร์ด

การ oc เล็กๆน้อยๆ 100mhz พวกนี้ sink ที่แถมมาเอาอยู่สบายๆ ถ้ายิ่งห้องแอร์ด้วยแล้วก็ชิวๆ

CPU ผมไม่ K ครับ แต่บอร์ดรหัสลงท้ายด้วย K ใน ฟังชั่นค์ มีเรื่องพวกโหมดการทำงานอย่าง save nomal แล้วก็ แบบเร่ง น่าจะเป็นแนว Auto อย่างว่าเพราะแค่เลือกมันก็จัดการให้เลย

แต่ผมสงสัยตรงส่วนของ cpu I7- 4970 ที่บอก 3.6 up ไป 4 อันนี่คือมันอัตโนมัตอยู่แล้วใช่ไหมครับในเวลาการทำงานที่หนักๆ (หรือมันไปได้อีกถ้าเราเร่งจากไบออสมาก่อนแล้ว)