`

Jump to content

แปลงร่างรอบที่ 3 กับ i5 4690K + GTX 970 SLI พลังที่แตกต่าง !

73 replies to this topic

#41 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 12 November 2014 - 10:57 AM

gtx 780 หามือ 2 เลยครับ อย่าไปเอามือ 1 , gtx780 ในบางเคสมันแรงกว่า 970 อยู่กระจึ๋งนึง พวก cuda core /อะไรสารรพัดมันเยอะกว่า 970 จำนวนนึงเลยแต่การทำงานสู้ ค่าไฟ/ราคา/techใหม่ของ 970 ไม่ได้

เห็นใน ocz อยู่ asus 780ti dcII 10500.- จะสอยก็สอยได้ละหะๆ เห็นตั้งแต่ตั้งกระทู้ใมห่ๆป่านนี้น่าจะออกแล้วแหล่ะ แค่ว่าถ้าผมสอยมาก็คอขวดกระจาย แถมเกมตอนนี้ก็เล่นสบายๆอยู่ละ

#42 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 12 November 2014 - 11:17 AM

View Postsilapakorn, on 12 November 2014 - 09:19 AM, said:

เล่นการ์ดคู่ถ้า fps ไม่ดีให้ลองเช็คการทำงานของทั้งสองหัวครับ ว่าวิ่งเต็มหรือเปล่า (ใช้ afterburner ดูก็ได้)
พวกเกมใหม่ๆ บางเกมมันยังไม่มี profile มารองรับนะ การ์ดใบล่างจะวิ่ง 5-10% (คือ idle นั่นแหละ)
แบบนี้ต้องรอ driver หรือ profile ใหม่มาก่อนครับค่อยลอง อย่าเพิ่งไปตัดสินว่า sli/cf มันไม่ดี
เล่นการ์ดคู่ต้องใจเย็นครับ เกมใหม่ออกมาวันแรกนี่ไม่รองรับซะ 80-90% เลย

จากรูปนี่คือ GPU2 วิ่งทำงานปกติใช่ไหมครับ ไม่ใช่ idle อยู่

cap cutscene มา มันเลยวิ่งเกือบเต็ม 60 อยู่
หรือผมเรื่องมากเองหว่า 555+

Edited by gasimos, 12 November 2014 - 11:24 AM.

#43 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 12 November 2014 - 11:20 AM

View Postvoyevoda, on 12 November 2014 - 10:57 AM, said:

gtx 780 หามือ 2 เลยครับ อย่าไปเอามือ 1 , gtx780 ในบางเคสมันแรงกว่า 970 อยู่กระจึ๋งนึง พวก cuda core /อะไรสารรพัดมันเยอะกว่า 970 จำนวนนึงเลยแต่การทำงานสู้ ค่าไฟ/ราคา/techใหม่ของ 970 ไม่ได้

เห็นใน ocz อยู่ asus 780ti dcII 10500.- จะสอยก็สอยได้ละหะๆ เห็นตั้งแต่ตั้งกระทู้ใมห่ๆป่านนี้น่าจะออกแล้วแหล่ะ แค่ว่าถ้าผมสอยมาก็คอขวดกระจาย แถมเกมตอนนี้ก็เล่นสบายๆอยู่ละ

แนะนำตามคุณ voyevoda ครับ

780 ให้หาตัว vram ุ6g นะครับแพงกว่าตัว 3g นิดนึงแต่คุ้มค่าในการใช้งานในระยะยาว ( ถ้าคุณไม่เปลี่ยนการ์ดบ่อย ) ยิ่งถ้าหามาสองตัวทำ SLI ได้นี่ก็ยาว ๆ ได้ปีหน้านู้นเลยครับ

แต่ถ้าจะซื้อจริง ๆ ผมก็ยังแนะนำ 970 อยู่นะ เพราะชิปเซ็ตมันใหม่กว่า มันน่าจะมีลูกเล่นอะไรที่ทาง NVIDIA ยังปล่อยของออกมาไม่หมด

ส่วน 780 ti ผมไม่แนะนำครับ เพราะเอามานี่ขวดเบ้อเริ่มเฮิ้มเลยละ

View Postgasimos, on 12 November 2014 - 11:17 AM, said:

จากรูปนี่คือ GPU2 วิ่งทำงานปกติใช่ไหมครับ ไม่ใช่ idle อยู่

cap cutscene มา มันเลยวิ่งเกือบเต็ม 60 อยู่
หรือผมเรื่องมากเองหว่า 555+

ลองไปติ๊กถูกใน Afterbuner ช่อง GPU 2 Use ด้วยครับ มันจะได้เห็นว่าการ์ดใบที่สองวิ่งกี่ %

#44 gasimos

Posted 12 November 2014 - 11:25 AM

เคครับ ขอบคุณมาก มือใหม่ถามเยอะหน่อย แหะๆ

#45 cobra

Posted 12 November 2014 - 11:47 AM

View Postgasimos, on 12 November 2014 - 11:25 AM, said:

เคครับ ขอบคุณมาก มือใหม่ถามเยอะหน่อย แหะๆ

คุยกันได้ครับ แรกเริ่มผมก็ถามเยอะ น่าจะเยอะกว่าคุณมาก ๆ ไปป่วนใน OCZ :o_worry:

ตอนนี้ก็กำลังหัดเล่นอะไรหลาย ๆ อย่างครับ ลองผิด ลองถูกไปเรื่อย

เย็นนี้ได้กลับบ้านไปเล่นเกมส์ที่รอมาทั้งปีอย่าง Assassin's Creed Unity ซักที อยากเล่นมาก ๆ :o_wow:

#46 gasimos

Posted 12 November 2014 - 11:52 AM

View Postcobra, on 12 November 2014 - 11:47 AM, said:

คุยกันได้ครับ แรกเริ่มผมก็ถามเยอะ น่าจะเยอะกว่าคุณมาก ๆ ไปป่วนใน OCZ :o_worry:

ตอนนี้ก็กำลังหัดเล่นอะไรหลาย ๆ อย่างครับ ลองผิด ลองถูกไปเรื่อย

เย็นนี้ได้กลับบ้านไปเล่นเกมส์ที่รอมาทั้งปีอย่าง Assassin's Creed Unity ซักที อยากเล่นมาก ๆ :o_wow:
แคปมาละครับ ลำบากมากเล่นมือเดียวต้องกด cap ไปด้วย 55+

ผมสังเกตุดู GPU 2 ก๋วิ่งนะครับ 60% ขึ้น บางทีวิ่งถึง 100% แต่ก็ลงๆ ขึ้น
FPS ก็อย่างที่เห็น ฉากคนเยอะๆ วิ่งๆ ดรอปมา เหลือ 30 ได้
หรือ PSU ผมจะไม่พออย่างที่คนใน OCZ บอกว่ามันปริมๆ

ลงทุนเยอะเกิ๊น 555+ ตัวเดียวไปก่อนละกัน :r10:

ปล. ผมใช้ profile crossfire ของ AMD รันเลยสำหรับ AC Unity

Edited by gasimos, 12 November 2014 - 11:53 AM.

#47 cobra

Posted 12 November 2014 - 01:42 PM

^
^
การ์ดตัวที่สองทำงานถูกต้องแล้วครับ ส่วนที่มันวิ่งไม่เต็ม 100% อาจเป็นเพราะอาการคอขวดของ CPU จึงทำให้มันทำงานได้ไม่เต็มที่

ถ้าเล่นการ์ดจอสองใบแล้วระวังหลวมตัวหลงเข้าวังวนนะครับ แบบผมเพิ่งลองได้ไม่นาน หลงรักเลย :love2:

#48 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 12 November 2014 - 01:45 PM

ขอถามในนี้เลยละกับนะครับ 5 5 5
ใช้จอกี่นิ้วเล่นเกมส์กันบ้างครับ
ตอนนี้ใช้ dell 23 อยู่ อยากไป 27 ไม่รู้ว่าระยะการนั่งแบบโต๊ะคอมมันจะเวิคกว่ารึเปล่า กลัวใหญ่ไปแล้วปวดตา
หรือว่าใช้ 23 เหมาะกว่า อยากใหญ่ยกไปต่อ lcd tv แทนดีครับ

#49 vut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 November 2014 - 02:00 PM

www.computeandmore.com/productlist.php?id=4041
จอแนะนำเป็นตัวนี้เลยคับ เผื่ออนาคตด้วย

#50 cobra

Posted 12 November 2014 - 02:28 PM

View Postapostophy, on 12 November 2014 - 01:45 PM, said:

ขอถามในนี้เลยละกับนะครับ 5 5 5
ใช้จอกี่นิ้วเล่นเกมส์กันบ้างครับ
ตอนนี้ใช้ dell 23 อยู่ อยากไป 27 ไม่รู้ว่าระยะการนั่งแบบโต๊ะคอมมันจะเวิคกว่ารึเปล่า กลัวใหญ่ไปแล้วปวดตา
หรือว่าใช้ 23 เหมาะกว่า อยากใหญ่ยกไปต่อ lcd tv แทนดีครับ

เรื่องจอผมแนะนำว่าถ้านั่งโต๊ะคอมเล่น ระยะการมองประมาณ 1 เมตร หรือต่ำกว่านั้น ไม่ควรใหญ่เกิน 23 - 25" ครับ ไม่งั้นจะทำให้มุมมองมันไม่ทั่วถึงทั้งหน้าจอ ต้องกวาดสายตาซ้าย ขวา ขึ้น ลง เพื่อมอง จะทำให้ปวดตา

ส่วนเรื่อง Refresh rate หรือจำนวน hz ของหน้าจอ ผมแนะนำว่าเอาแค่ 60hz ก็พอแล้วครับ เพราะมากกว่านั้นสายตาของมนุษย์จะแยกไม่ออกแล้ว

โดยธรรมชาติสายตาของมนุษย์จะมี Refresh rate อยู่ที่ราว ๆ 60 - 75hz ครับ ถึงจะเล่นจอ 120hz มันก็ไม่ต่างกับจอแบบ 60hz ในทางทฤษฏี

แต่หากเป็นทางปฎิบัติหรือความรู้สึก อันนี้ก็ต้องตอบคำถามตัวเองแล้วละครับ ว่าค่าตัวเลขบนตัว spec สินค้า มีผลต่อจิตใจคุณหรือไม่

สำหรับจอความละเอียดแบบ 4k หรือ 2k ส่วนตัวผมก็ยังมองว่าไม่จำเป็นสำหรับจอที่มีขนาดเล็กกว่า 55" ครับ เพราะความละเอียดแบบ Full HD หรือ
จำนวนพิกเซล 2ล้านจุด ก็เพียงพอต่อการแสดงผลแล้ว แต่หากใหญ่กว่า 55" ขึ้นไปมันจะไม่สามารถให้ความละเอียดได้ดีพอครับ จึงต้องขยับไปเล่น 4K

ในส่วนของการเล่นเกมส์ความละเอียดแบบ 4k ช่วยทำให้ texture ดูคมชัดขึ้น สีสดขึ้น ภาพดูเนียนขึ้น ( แทบไม่ต้องเปิด AA เลย ) แต่ก็ต้องแลกมาด้วย การกินทรัพยากรเครื่องแบบมหาศาล งบประมาณในการปรับเปลี่ยนที่สูงมาก ( การ์ดจอตัวท็อปต้องสองตัวอย่างต่ำ ถ้าคิดจะรับ 4K ได้แบบเนียนๆ )

ลองพิจรณาดูนะครับ

#51 apostophy

Posted 12 November 2014 - 04:11 PM

โอเครคับ
4k ไม่ได้สนใจอยู่แล้วคับ สนใจ 27 อยู่ แต่กลัวเรื่องระยะนั่ง คิดว่าถ้าต้องนั่งห่าง ๆ ต่อ 47นิ้ว เลยดีกว่าถ้างั้น
แต่จอคงต้องเปลี่ยน อยากได้ fricker free มาช่วยถนอมสายตาหน่อย

#52 vut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 November 2014 - 09:17 PM

กำลังเล็งๆ benq xl2420z อยู่
1 ms
144 Hz
ตอนนี้ jib ขายอยู่ 11900 แถมหูฟัง kraken
ราคาแรงไปหน่อย จอ 4k มาละ ตัว fhd ราคาน่าจะเริ่มทยอยลงเรื่อยๆละ อดใจรออีกนิด

#53 cobra

Posted 13 November 2014 - 08:11 AM

AC : Unity สมกับการรอคอยการกลับมาของโคตรนักฆ่าจริง ๆ

:o_cry:

.
.
.
.
.

A: ได้ข่าวว่าเอ็งเล่น AC Unity เมื่อวานนิ

Cobra : เออ เล่นไป 3 ชั่วโมง ยังไม่พ้นภารกิจแรกเลย

A: อ้าวไมว่ะ เกมส์มันยากเหรอ

Cobra : ป่าว ตูเดินชมวิว ดูสถาปัตยกรรม สวยโพด ๆ :o_shame:

#54 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 13 November 2014 - 08:57 AM

ผมใช้จอ 27 นิ้ว 1080p 120hz นั่งห่างจากจอประมาณ 90cm ไม่ถึงเมตรดี ก็ปกตินะครับ ปรับตัวแค่เดือนแรกๆ ตอนนี้ชิ้นแล้ว ใหญ่เต็มตา ตัวหนังสืออ่านง่าย ไม่เมื่อยสายตาหรือล้าแต่อย่างใด ใช้มาสองปีกว่าๆ แล้ว ภาพในเกมก็คมชัดดี (หลายคนชอบนึกว่า 1080p บนจอใหญ่ภาพจะแตก แต่ผมว่าปกตินะ)

จอ 1440p ผมว่าการ์ดจอยุคนี้ยังไม่พร้อมครับ ถ้าจะเอาปรับสุด 60fps ตลอด อะนะ สำหรับผมความนิ่งของเฟรมสำคัญกว่าความละเอียดครับ พวกเกมเก่าๆ หรือเกมพอร์ตจากคอนโซลส่วนใหญ่ก็เต็มที่ที่ 1080p และยิ่งความละเอียดสูง ตัวหนังสือในเกมมันจะเล็กลงด้วยครับ

ปล. ถ้าจอตัวนี้เสียและผมต้องซื้อจอใหม่ ผมเล็ง 30 นิ้วไว้เลย เพราะยิ่งใหญ่ยิ่งดี ส่วนความละเอียดนั้นค่อยว่ากันอีกทีว่าการ์ดจอเราไหวแค่ไหน
ปล. 2 เรื่อง 120/144hz นั้นต่างจริงครับ ใครลองใช้แล้วไม่กลับไป 60hz อีกแน่นอน

Edited by silapakorn, 13 November 2014 - 08:58 AM.

#55 apostophy

Posted 13 November 2014 - 02:12 PM

^
^
ปัญหาตอนนี้เลยครับที่ปวดหัว
จอ 27 พวกเกมมิ่ง 140 hz ราคาค่อนข้างสูงเลยแต่กลับเป็น TN ซะงั้น เข้าใจว่า ips มีปัญหาเรื่อง respond time แต่ก็นะ
สนใจ dell 2713hm อยู่ แต่กลัวเรื่องความละเอียดตอนเล่นเกมส์เหมือนกัน แต่ใช้งานเห็นว่าคมกว่า 1080p อยู่พอควรเลย ไม่รู้ว่าดึงการ์ดจอลงมาอีกเท่าไหร่ ไม่อยากต่อ 2 การ์ด เปลืองตังต์ = =
อีกแบบที่กำลังสนใจเช้่นกัน คือ ultra wide 21:9 แต่บางเกมส์ไม่ซัพพอทความละเอียดนี้นี่สิ แต่แกมส์ไหนซัพพอทนี่ภาพแหล่มมาก
ปวดตับ = = รอดูปีหน้า ถ้าพวกเกมมิ่งมอนิเตอร์ขยับลงมาไม่ถึงหมื่น ผมว่าน่าสนอยู่

#56 Bommm

Posted 13 November 2014 - 09:44 PM

ลองเปิดไฟ จัดสายใหม่อีกนิดดู

#57 cobra

Posted 13 November 2014 - 10:51 PM

View PostBommm, on 13 November 2014 - 09:44 PM, said:

ลองเปิดไฟ จัดสายใหม่อีกนิดดู

งามเลยครับ อยากได้เคสใหม่มั่ง :sorry3:

#58 voyevoda

rsc

Posted 14 November 2014 - 01:40 AM

เคสสวยครับ รุ่นนี้ทีแรกก็สนใจ แต่มันจบที่ มันมีรูพัดลมด้านข้างกระจกนี่แหล่ะ - -

เคสเสียบ usb ด้านบน / มี 3-4 (usb2 x2 / usb 3 x1/x2)ช่อง เลือกได้จำกัดมาก + กระจกใสไม่มีพัดลมข้าง + cable manage + tool-free drivebay + watercooling 2ตอน+ทรงตัน หายากจริง เลยได้ Zalman R1 มา
แหล่มๆเห็นมี bitphenix / nxzt สวยมันหมด แต่ตัดช่อง 5.25"ออกเลยนี่สิโคตรน่าเสียดาย

#59 gasimos

Posted 14 November 2014 - 10:10 AM

พูดถึงเคสอยากเปลี่ยนเคสเหมือนกัน
ผมเคสยังธรรมดาอยู่เลย ไม่ full
อัดแน่นมาก สายเละเทะ
มีพอแนะนำราคาไม่แรงไหมครับ
อยากได้ระบายดีๆ จัดสายสวยๆ ใส่ hdd ง่ายๆอะ (เยอะไปปะแฮะ) 55+

#60 voyevoda

rsc

Posted 14 November 2014 - 01:36 PM

ลองดูร้าน compcool / jedi / busitekl ดูครับ ดูทรงมัน แล้ว google /ไปเวปผู้ผลิตดูภายใน แล้วหา review ดู ของพวกนี้ต้องดูว่าชอบทรงไหน แล้วจะใส่อะไรในนั้นบ้างอะ ปัจจัยส่วนตัวเพียวๆเลย