`

Jump to content

การ์ดจอกับสเปคเครื่องนี้

29 replies to this topic

#1 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 13 July 2014 - 07:10 PM

สเปคนี้

windows 8 pro 64 bit

Cpu Amd fx-6300 six-core processor 3.5 GHZ
Mainbroard ยี่ห้อ Gigabyte GA-970A-D3P Dual UEFI BIOS Ultra Durable Socket AM3+
แรมเครื่อง DDR 3 8 Gb
การ์จอ gigabyte geforce gtx 770 oc edition 4gb DDR 5
Harddisk C : ssd 100 Gb เหลือที่ ว่าง 50 กว่า Gb
harddisk D: 1 TB
soundcard nvidia

1. Amd fx-6300 six-core processor 3.5 GHZ เทียบกับ intel i5 หรือ i7 อะไรครับ และถ้าไม่ใช่ i7 ต้องควรเปลี่ยน cpu ของ amd เป็นตัวไหนครับที่ Mainbroard นี้รองรับสูงสุด เพราะ amd พึ่งมาใช้ครั้งแรก หรือไม่จำเป็นแล้ว ในอนาคต (เน้นเล่นเกมแรงๆ กับงานบัญชี)

2.จากสเปคทั้งหมดนี้ ถามน้องเล่นเกมคอมเขาบอกว่า การ์ดจอ ใช้ค่ายเขียว nvidia ขัดกัน กับ Mainbroard กับ cpu จริงไหมครับแต่เกมส่วนใหญ่รองรับค่ายเขียว คือใช้ได้นะ แต่การดึงประสิทธิภาพไม่ได้เต็มที่ และถ้าอนาคตผมจะเปลี่ยน เป็นค่ายแดง radeon ต้องใช้ตัวไหนที่ เหมาะกับ Mainbroard กับ cpu นี้ เช่น r9 หรือใหม่กว่านี้คือะไรครับ (ไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับค่ายแดง) หรือใช้ ค่ายเขียวไปเลยก็ได้ไม่ต้องย้ายมาค่ายแดง เห็นย้ายมาแดงต้องล้างข้อมูลเกด่าของค่ายเขียวให้หมด แต่ผมให้ช่างคอมทำที่บ้านนะคงไม่มีปัญหา

3. การ์ด gigabyte geforce gtx 770 oc edition 4gb ตอนนี้ ช่างจัดสเปคคอมบอกว่าไม่ควรอัพเดรต ล่าสุดจริงไหมครับ เพราะไม่เสถียร ช่างคอมเลยโหลด เวอร์ชั่นไม่ถึงล่าสุดมาลงให้ เลยขึ้นเตือนจาก การ์ดจอว่ามีอัพเดรตใหม่

4.การปรับ manage 3d settings แล้ว ใน Global Settings ต้องปรับที่ Program settings ของเกมนั้นอีกไหม กับ ต้องปรับที่ setting ในเกมอีกทีไหมครับ หรือการ์ดจอ นี้ไม่ควรไปยุ่งแล้ว ให้มันเป็นค่า ดั้งเดิม ไปเลย

5.ถ้าควรปรับ Nvidia control panel ของการ์ดจอนี้ เช่นadjust image settings with preview ,manage 3d settings ,อื่นๆ ควรปรับค่าอะไรบ้างครับ ขอ link หรือวิธีหน่อยครับ และบางค่าของ manage 3d settings เช่นค่า anti aliasing -setting มันไม่มีให้ปรับ เพราะ เป็นสีเทา เพราะอะไรครับ

6.ผมเล่นเกม พอปรับค่า ultra ของ เกม Watchdogs (ด้านมืด), Battlefield 3 (สตีมมา) บน windows 8 pro แล้วมี จอดับพอเล่นเกมไป 20 นาที บูทเครื่องใหม่ เฉยเลยแต่ไม่เกิดจอฟ้า แต่พอ เข้าเล่นรอบสองไม่เป็นโมเด็ม ก็ไม่เป็นอีกเลยเล่นได้เป็น ชม. ถามน้องที่เล่นเกมคอม เขาบอกว่าต้องเปลี่ยน Powersupply ใหม่ จริงไหมครับ เพราะตัวที่มีอยู่ซื้อมาไม่กี่บาท น่าจะ watt น้อย ดังนั้น สเปคคอมนี้ ควรซื้อสเปค Powersupply แรงเต็ม watt เท่าไหร่ดีครับ ที่พอรองรับการเปลี่ยนการ์ดจอ cpu ในอนาคต

7.เกมพวกโหลดจากสตีม ทำไงให้มันลงไดร์ฟ D ครับ มันจะให้ลง ไดร์ฟ c อย่างเดียวเลย เดี๋ยวกลัว เต็ม เพราะมี 120 G เองครับ

8. แรมเครื่อง DDR3 8 Gb พอไหมครับ แล้ว Mainbroard นี้ รองรับได้สูงสุดกี่ G ครับ และ DDR4 DDR5 ได้ไหมในอนาคตครับ

9.ระหว่างการ์ดจอค่ายเขียวกับแดง ถ้า จะเอาภาพสวยกว่า ps4 ,xbox one ภาพสวยเหมือนจริง ต้องเลือกค่ายไหนครับ

Edited by luckyang, 13 July 2014 - 07:41 PM.

#2 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 13 July 2014 - 07:39 PM

ตอบตามความเข้าใจน่ะครับ ผิดไงคนอื่นแก้ได้ครับ

1. กิ่ง ๆ i5 กับ i7 ครับ i5 4 core i7 8 core ตัวนี้ 6core ต้องถามว่าใช้ทำอะไรเป็นหลักครับ ถ้าเล่นเกมส์ เกมส์ที่สามารถรันทุก core พร้อมกันยังออกมาได้ไม่เยอาะ mb ตัวนี้รับได้สูงสุด 8350 แต่ 6300 สำหรับผมก็ ok น่ะจากที่ผมใช้อยู่

2. แล้วแต่ความชอบครับ จะ แดง + เขียว หรือ ฟ้า + แดง ยังไงก็ไม่ขัดกันหรอกครับ แต่ทางแดง ตัว r7 r9 จะมี mantle ซึ่งถ้าเกมส์ support ปัจจุบันมีเกมส์ที่ support ค่อนข้างน้อยพวก thief, bf4 จะเห็นความแตกต่างจาก nvidia มาก แต่ทาง nvidia ก็ได้ตัว physx น่ะครับ ส่วนตัวรอ dx12 ออกก่อนดีกว่าครับ ถ้าคิดจะเปลี่ยน การ์ดจอ

3. 4. 5. ใช้การ์ดจอ ati ครับไม่มีความเห็น ลอง ๆ หาอ่านกระทู้ใน overclockzone.com ครับ น่าจะพอช่วยได้

6. ผมใช้ power อยู่ 500w ครับ spec ค่อนข้างใกล้เคียงกันแต่ การ์ดจอผมแค่ 5750 เองต้องดูล่ะครับว่า fullload ของการ์ดจอกินไฟเยอาะไหม

7. ตอน install จะมีถามว่าให้เลือกลง hdd ลูกไหนครับ

8. ผมใช้ 4gb ผมว่ายังเหลือน่ะ ถ้า ram ไม่แพงกะจะอัพไป 8 เหมือนกัน ตามคู่มือรุ่นนี้รับได้สูงสุด 32 gb แต่ถ้าอยากเร็วจริง ๆ ไป OC เพิ่ม bus ดีกว่า น่าจะเห็นผลกว่าเพิ่มแรม mb ตัวนี้ไม่รับ dd4 แน่นอนครับ

9. น่าจะอยู่ที่เกมส์มากกว่าการ์ดจอ น่ะครับ watchdog เป็นตัวอย่าง

แนะนำ windows เป็น 8 หรือ 8.1 ครับ ถ้าใช้ 8 แนะนำอัพเป็น 8.1 ดีกว่า ค่อนข้างเสถียรกว่า

Edited by po_po_rings, 13 July 2014 - 07:50 PM.

#3 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 13 July 2014 - 08:48 PM

4.การปรับ manage 3d settings แล้ว ใน Global Settings ต้องปรับที่ Program settings ของเกมนั้นอีกไหม
กับ ต้องปรับที่ setting ในเกมอีกทีไหมครับ หรือการ์ดจอ นี้ไม่ควรไปยุ่งแล้ว ให้มันเป็นค่า ดั้งเดิม ไปเลย

- Global Settings นี่มันใช้ค่าที่ตั้งไว้ร่วมกันหมดกับทุกโปรแกรมรวมถึงเกมด้วยครับ
แต่ Program Settings เอาไว้ตั้งค่าโปรแกรมแบบเจาะจงไปของใครของมัน เพื่อปรับแต่งแก้ปัญหาเฉพาะตัวของโปรแกรมนั้นๆต่างหากไปเลย
ยกตัวอย่างเช่น Watch Dogs ตั้งค่า Shader Cache เป็น off แล้วเล่นได้ลื่นขึ้น(ส่วนตัวผมตั้งค่านี้แล้วสมูทขึ้นครับ)

5.ถ้าควรปรับ Nvidia control panel ของการ์ดจอนี้ เช่น adjust image settings with preview ,manage 3d settings ,อื่นๆ
ควรปรับค่าอะไรบ้างครับ ขอ link หรือวิธีหน่อยครับ และบางค่าของ manage 3d settings เช่นค่า anti aliasing -setting มันไม่มีให้ปรับ
เพราะ เป็นสีเทา เพราะอะไรครับ

- หลักๆค่าที่ควรตั้งไว้ ก็มีเช่น

1. power management mode ตั้งเป็น prefer maximum performance ครับเวลาเล่นเกมกราฟิคแรงๆจะช่วงดึงไฟมาให้การ์ดอย่างสม่ำเสมอ
เพราะถ้าตั้งเป็น adaptive หรือโหมดประหยัดไฟ เวลาเล่นเกมกราฟิคโหดๆ หรือการ์ดกำลังไต่ระดับเข้า full load การ์ดต้องการไฟมากขึ้น
จะทำให้เกิดอาการหน่วง กระตุกได้ครับ อันที่จริงควรไปปรับที่ power option เลือก power plan เป็น high performance ด้วยครับ

2. Vertical Sync ควรตั้งเป็น Use the 3D application Setting ครับ (ไปตั้งในตัวเกมหรือโปรแกรมเอา) เพราะถ้าตั้งใน control panel เป็น on
แล้วไปตั้งในเกมซ้ำอีก มันจะกินแรงเครื่องโดยไม่จำเป็นครับ เว้นแต่ว่าใช้เปิดเป็น on ในกรณีที่อาจจะเป็นเกมเก่า ที่ไม่มี vsync ให้ปรับในตัวเกม
อันนี้โอเคครับตั้งเป็น on ได้ เพื่อแก้ปัญหา screen tearing

3. ค่าอื่นๆ ควรตั้งเป็น Use the 3D application Setting ดีกว่าครับ โดยเฉพาะพวกหัวข้อปรับแต่งทางด้านภาพ เช่น
Ambient Occlusion, Anisotropic filtering, Antialiasing -FXAA etc. ถ้าในเกมมีให้ปรับอยู่แล้วก็ไม่ต้องยุ่งกับพวกนี้ก็ได้ครับ
ตั้งไว้เป็น off หรือ application control ไว้ครับ เพราะถ้าปรับพวกนี้เพิ่มด้วยภาพอาจจะดูดีขึ้น แต่ก็ต้องแลกมาการกินแรงเครื่องพอตัวครับ
ไอเดียที่เปิดใช้ค่าพวกนี้ผมว่าส่วนใหญ่เห็นจะเป็นเอาไว้ใช้กับโปรแกรมหรือเกม ที่ไม่มีให้ตั้งค่าเหล่านี้ด้วยตัวมันเองครับ เช่นพวกเกมเก่าๆ
หรือสำหรับจะบ้าพลังเปิดใช้ค่าพวกนี้ ร่วมกับค่าที่มีให้ตั้งในเกมอยู่ก็ได้นะครับ อย่างเช่น Wacth Dogs ไปเปิด Anisotropic filtering เป็น 16x
ใน control panel ด้วย ภาพก็จะคมขึ้นอีก(แต่ก็กินแรงเครื่องขึ้นอีก)

ปล. ที่ anti aliasing - setting เป็นสีเทา ต้องไปเปิดใช้หัวข้อข้างบนก่อนครับ ถึงจะปรับได้

Edited by Telememo, 13 July 2014 - 08:50 PM.

#4 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 13 July 2014 - 10:09 PM

จะตอบในส่วนอื่นที่เค้าตอบให้ชัดเจนบางตัว

PS4 กับ Xbox one ใช้ CPU กับ GPU AMD
-ส่วน ชอบ ค่ายไหน ค่ายใดก็เลือกเล่นไป
-ส่วนจะเอา PSU อนาคต เท่าไร ดี จะให้ใส่ทุกรุ่น โดย ไม่ ใส่ คู่พวก CF หรือ SIL ก็ 750Watt ใส่ได้แน่นอน แต่เงินก็แน่นอนตาม
-เกม steam ที่ทำไมไม่ลง อีก ไดร์ คำตอบคือ คุณลง steam ไดร์ไหน เกมมันก็จะตาม ไดร์นั้น ถ้าอยากให้ลงไดร์อื่นก็ลบแล้วลงใหม่
-M/b ตัวนี้รับ ได้ DDR3 ถ้าไม่เชื่อก็เอาชื่อรุ่นบร์อดนั้น พิมพ์ใส่ google แล้วเลือก เว็บของ GIG

#5 luckyang

Posted 13 July 2014 - 10:53 PM

View PostMr.HoshiMoRo, on 13 July 2014 - 10:09 PM, said:

จะตอบในส่วนอื่นที่เค้าตอบให้ชัดเจนบางตัว

PS4 กับ Xbox one ใช้ CPU กับ GPU AMD
-ส่วน ชอบ ค่ายไหน ค่ายใดก็เลือกเล่นไป
-ส่วนจะเอา PSU อนาคต เท่าไร ดี จะให้ใส่ทุกรุ่น โดย ไม่ ใส่ คู่พวก CF หรือ SIL ก็ 750Watt ใส่ได้แน่นอน แต่เงินก็แน่นอนตาม
-เกม steam ที่ทำไมไม่ลง อีก ไดร์ คำตอบคือ คุณลง steam ไดร์ไหน เกมมันก็จะตาม ไดร์นั้น ถ้าอยากให้ลงไดร์อื่นก็ลบแล้วลงใหม่
-M/b ตัวนี้รับ ได้ DDR3 ถ้าไม่เชื่อก็เอาชื่อรุ่นบร์อดนั้น พิมพ์ใส่ google แล้วเลือก เว็บของ GIG

เท่ากับว่าเกมนั้นก็ต้องเล่นใหม่เลยช่ายไหม ย้ายเซฟได้ไหมครับ หรือ ลง ตัว steam เบิ้ล 2 ไดรฟ์ได้ไหม เช่น โปรแกรม origin ลง c กับ d

#6 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 13 July 2014 - 11:17 PM

ถ้าเปิดออนไลน์ไว้มันจะ save บน ก้อนเมฆ ของทาง Steam ครับ

ทางกลัวก็ย้าย ไฟส์ "X(ไดร์ที่ลง):\Steam\userdata" แล้วก็ copy ไป

และถ้าขี้เกียจโหลดใหม่ก็ย้ายไฟส์เกม มันจะอยู่ "X(ไดร์ที่ลง):\Steam\SteamApps\common"

#7 voyevoda

rsc

Posted 13 July 2014 - 11:54 PM

Cpu Amd fx-6300 six-core processor 3.5 GHZ
Mainbroard ยี่ห้อ Gigabyte GA-970A-D3P Dual UEFI BIOS Ultra Durable Socket AM3+
การ์จอ gigabyte geforce gtx 770 oc edition 4gb DDR 5
Harddisk C : ssd 100 Gb เหลือที่ ว่าง 50 กว่า Gb

1. Amd fx-6300 six-core processor 3.5 GHZ เทียบกับ intel i5 หรือ i7 อะไรครับ และถ้าไม่ใช่ i7 ต้องควรเปลี่ยน cpu ของ amd เป็นตัวไหนครับที่ Mainbroard นี้รองรับสูงสุด เพราะ amd พึ่งมาใช้ครั้งแรก หรือไม่จำเป็นแล้ว ในอนาคต (เน้นเล่นเกมแรงๆ กับงานบัญชี)

> เทียบกับตัวไหนผมไม่ทราบ , cpu ระดับ i7 ถ้าไม่ได้ทำการตัดต่อ video , encode หนักๆผมว่าไม่จำเป็นนะ amd fx6300ก็เหลือแหล่ 6 core ปัจจุบันใช้ 4coreกันกี่เกมเอง= =
ถ้าจะมองอนาคตทำไม่ไม่ค่อยไปดูผลตอนที่เกมโหดจริง+ โหดกว่า watchdog ออกมาไม่ดีกว่ารึ แล้วไปดูกับเกมที่มัน optimize ดีกว่านี้เถอะครับ

2.จากสเปคทั้งหมดนี้ ถามน้องเล่นเกมคอมเขาบอกว่า การ์ดจอ ใช้ค่ายเขียว nvidia ขัดกัน กับ Mainbroard กับ cpu จริงไหมครับแต่เกมส่วนใหญ่รองรับค่ายเขียว คือใช้ได้นะ แต่การดึงประสิทธิภาพไม่ได้เต็มที่ และถ้าอนาคตผมจะเปลี่ยน เป็นค่ายแดง radeon ต้องใช้ตัวไหนที่ เหมาะกับ Mainbroard กับ cpu นี้ เช่น r9 หรือใหม่กว่านี้คือะไรครับ (ไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับค่ายแดง) หรือใช้ ค่ายเขียวไปเลยก็ได้ไม่ต้องย้ายมาค่ายแดง เห็นย้ายมาแดงต้องล้างข้อมูลเกด่าของค่ายเขียวให้หมด แต่ผมให้ช่างคอมทำที่บ้านนะคงไม่มีปัญหา

>ผมว่าไม่จริงอะ มันไม่มีหรอกที่ขัดกัน ไม่ใช่ว่า amd ต้องกับ amd radeon ต่อให้มีความแตกต่างมันไม่มากอะครับไม่ถึง 1fpsด้วยมั้ง ผมเคยเจอคำถามแนวนี้ตามเวปนอกเยอะ ผมเองก็เคยคิดแต่มันไม่มีอะไรแบบนั้น
ลองมองที่ว่า ถ้าเกมเน้น cpu 1 core แล้วการ์ดจอ เขียว-แดงตัวนั้นเป็ฯการ์ดในอุดมคติ เท่ากันทุกอย่าง fps เล่นเกมบน cpu อุดมคติได้ 60fpsเป๊ะ
แล้วพอคุณเปลี่ยน cpu เป็น amd ทีกับ intel ทีอันนี้ต่างครับแต่ไม่มาก (อาจจะต่างถึง 1-2fps อย่างมาก หรือ score benchmark ต่างกันนิดหน่อยเพราะ 1core intelดีกว่า amd แน่นอนแล้ว multicore amd ก็ดูคล่องกว่า intel เล็กน้อย --ส่วนใหญ่นะ--)

3. การ์ด gigabyte geforce gtx 770 oc edition 4gb ตอนนี้ ช่างจัดสเปคคอมบอกว่าไม่ควรอัพเดรต ล่าสุดจริงไหมครับ เพราะไม่เสถียร ช่างคอมเลยโหลด เวอร์ชั่นไม่ถึงล่าสุดมาลงให้ เลยขึ้นเตือนจาก การ์ดจอว่ามีอัพเดรตใหม่

> ver ล่าสุดที่ไม่ใช่ตัวเบต้าอะใช้ไปเถอะครับพวก beta อย่าไปใช้ ผมว่าไม่ต้องรีบหรอก ไม่ก็ search ถตามพวกเวปนอกที่เค้า bencemark ไว้ก็ได้

4.การปรับ manage 3d settings แล้ว ใน Global Settings ต้องปรับที่ Program settings ของเกมนั้นอีกไหม กับ ต้องปรับที่ setting ในเกมอีกทีไหมครับ หรือการ์ดจอ นี้ไม่ควรไปยุ่งแล้ว ให้มันเป็นค่า ดั้งเดิม ไปเลย
5.ถ้าควรปรับ Nvidia control panel ของการ์ดจอนี้ เช่นadjust image settings with preview ,manage 3d settings ,อื่นๆ ควรปรับค่าอะไรบ้างครับ ขอ link หรือวิธีหน่อยครับ และบางค่าของ manage 3d settings เช่นค่า anti aliasing -setting มันไม่มีให้ปรับ เพราะ เป็นสีเทา เพราะอะไรครับ

>ของพวกนี้ไม่ต้องไปยุ่งมันหรอกครับ ถ้าสีเทาปรับไม่ได้เพราะมันให้ไปขึ้นกับเกมแล้วแหล่ะ ปรับในเกมอีกที

6.ผมเล่นเกม พอปรับค่า ultra ของ เกม Watchdogs (ด้านมืด), Battlefield 3 (สตีมมา) บน windows 8 pro แล้วมี จอดับพอเล่นเกมไป 20 นาที บูทเครื่องใหม่ เฉยเลยแต่ไม่เกิดจอฟ้า แต่พอ เข้าเล่นรอบสองไม่เป็นโมเด็ม ก็ไม่เป็นอีกเลยเล่นได้เป็น ชม. ถามน้องที่เล่นเกมคอม เขาบอกว่าต้องเปลี่ยน Powersupply ใหม่ จริงไหมครับ เพราะตัวที่มีอยู่ซื้อมาไม่กี่บาท น่าจะ watt น้อย ดังนั้น สเปคคอมนี้ ควรซื้อสเปค Powersupply แรงเต็ม watt เท่าไหร่ดีครับ ที่พอรองรับการเปลี่ยนการ์ดจอ cpu ในอนาคต

>ดูจาก spec , ถ้า SPU ท่านไมใช้อย่างน้อย 450-500W 80+ ของค่ายแบรนต์ดังๆ ตัวละ 1800-2500 ไม่น่ารอดอะครับ การ์ดจอเล่นเกมหนักก็ปาไปเยอะละ gtx770 จำไม่ได้เท่าไรแต่เหมือนว่าเกือบ 200W , CPU AMD อีก ไอ้นี่กินสูงสุดที่ 125W หรือไงนี่แหล่ะแต่ทั่วไปน่าจะ 100W ได้ ไม่ต้องนับอุปกรณ์อื่นๆนี่ก็จะปาไป 300W ละ psu อ่อนๆนี่ไม่น่าจะเหลือนะ
ลองพิจารณา raidmax / seasonic / silverstone / corsair ดูครับ 500W-600W กำลังดี

7.เกมพวกโหลดจากสตีม ทำไงให้มันลงไดร์ฟ D ครับ มันจะให้ลง ไดร์ฟ c อย่างเดียวเลย เดี๋ยวกลัว เต็ม เพราะมี 120 G เองครับ
>//มันถามหนิครับว่าจะลงที่ไหน พอเรากด install มันก็ถามแล้ว = = ,steam update เพิ่มตรงนี้เข้ามาตั้งแต่ต้นปีแล้วนิ

8. แรมเครื่อง DDR3 8 Gb พอไหมครับ แล้ว Mainbroard นี้ รองรับได้สูงสุดกี่ G ครับ และ DDR4 DDR5 ได้ไหมในอนาคตครับ
>//ผมเคยหาข้อมูลจากต่างประเทศมาหลายที่เพื่อตอบคำถามนี้กับตัวเองอยู่เหมือนกัน ผลทีได้เค้าบอกเลยว่า ปัจจุบันแค่ DDR3 1333mhz (8GB )ก็เหลือแหล่ละครับ 16GB อาจจะทำให้พวกโหลดอะไรไวขึ้นกับเกมอย่างพวก sims/BFแต่ fps ที่ได้แทบไม่ต่างกันเลย benchmark score ต่างกันอยู่นิดหน่อย แต่เอาการทำงานในโลกจริงแล้วผลแทบไม่เห็น อันนี้เค้าเทียบ DDR3-1333 กับ DDR3-2466 มั้ง (DDR4 นี่เหมือนว่าไม่ต้องพูดถึงเพราะกว่ามันจะมา pc บ้านอีกนาน อย่างเร็วก็จนกว่า intel cpuใหม่จะออกกลาง2015ได้ แล้วยังไม่มีเกมไหนจะใช้อะไรขนาดนั้น)

9.ระหว่างการ์ดจอค่ายเขียวกับแดง ถ้า จะเอาภาพสวยกว่า ps4 ,xbox one ภาพสวยเหมือนจริง ต้องเลือกค่ายไหนครับ

>มันไม่มีที่สุดหรอกครับ มันมี pros/cons ทั้งคู่อะ

เขียว : driver ออกรัวๆ สบายใจได้มาก รับเกมใหม่ๆทันท่วงที มี physx แต่ แพง ,fps ต่อเม็ดเงินสู้แดงไม่ได้ , geforce experience ตอนนี้มี capture videoบน gpu ละสำหรับคนชอบ
แดง : แรงตามตังค์คุ้มค่า ,มี mantle (ก้ำกึ่ง dx12 ได้แล้วมั้ง= = แต่ไม่ใช่ทุกเกมรองรับเหมือน physx อะแหล่ะ) , แต่ driver.. นานๆมาที อย่างล่าสุดเป็นของเดือนเมษาโน่นอะ แล้วที่ใหม่สุดก็ beta (หลายคนบอกความร้อนเพิ่มจาก ver ก่อน)
แล้วแต่เลยว่าจะเลือกอะไร ดีที่สุดก็คือแพงที่สุด แต่มันก็ไม่ได้มีทุกอย่าง นอกจากใช้ทั้งคู่= =ซึ่งไม่น่าจะมีใครใช้อะครับ

Edited by voyevoda, 13 July 2014 - 11:57 PM.

#8 luckyang

Posted 14 July 2014 - 01:41 AM

View Postvoyevoda, on 13 July 2014 - 11:54 PM, said:

> เทียบกับตัวไหนผมไม่ทราบ , cpu ระดับ i7 ถ้าไม่ได้ทำการตัดต่อ video , encode หนักๆผมว่าไม่จำเป็นนะ amd fx6300ก็เหลือแหล่ 6 core ปัจจุบันใช้ 4coreกันกี่เกมเอง= =
ถ้าจะมองอนาคตทำไม่ไม่ค่อยไปดูผลตอนที่เกมโหดจริง+ โหดกว่า watchdog ออกมาไม่ดีกว่ารึ แล้วไปดูกับเกมที่มัน optimize ดีกว่านี้เถอะครับ

>ผมว่าไม่จริงอะ มันไม่มีหรอกที่ขัดกัน ไม่ใช่ว่า amd ต้องกับ amd radeon ต่อให้มีความแตกต่างมันไม่มากอะครับไม่ถึง 1fpsด้วยมั้ง ผมเคยเจอคำถามแนวนี้ตามเวปนอกเยอะ ผมเองก็เคยคิดแต่มันไม่มีอะไรแบบนั้น
ลองมองที่ว่า ถ้าเกมเน้น cpu 1 core แล้วการ์ดจอ เขียว-แดงตัวนั้นเป็ฯการ์ดในอุดมคติ เท่ากันทุกอย่าง fps เล่นเกมบน cpu อุดมคติได้ 60fpsเป๊ะ
แล้วพอคุณเปลี่ยน cpu เป็น amd ทีกับ intel ทีอันนี้ต่างครับแต่ไม่มาก (อาจจะต่างถึง 1-2fps อย่างมาก หรือ score benchmark ต่างกันนิดหน่อยเพราะ 1core intelดีกว่า amd แน่นอนแล้ว multicore amd ก็ดูคล่องกว่า intel เล็กน้อย --ส่วนใหญ่นะ--)

> ver ล่าสุดที่ไม่ใช่ตัวเบต้าอะใช้ไปเถอะครับพวก beta อย่าไปใช้ ผมว่าไม่ต้องรีบหรอก ไม่ก็ search ถตามพวกเวปนอกที่เค้า bencemark ไว้ก็ได้

>ของพวกนี้ไม่ต้องไปยุ่งมันหรอกครับ ถ้าสีเทาปรับไม่ได้เพราะมันให้ไปขึ้นกับเกมแล้วแหล่ะ ปรับในเกมอีกที

>ดูจาก spec , ถ้า SPU ท่านไมใช้อย่างน้อย 450-500W 80+ ของค่ายแบรนต์ดังๆ ตัวละ 1800-2500 ไม่น่ารอดอะครับ การ์ดจอเล่นเกมหนักก็ปาไปเยอะละ gtx770 จำไม่ได้เท่าไรแต่เหมือนว่าเกือบ 200W , CPU AMD อีก ไอ้นี่กินสูงสุดที่ 125W หรือไงนี่แหล่ะแต่ทั่วไปน่าจะ 100W ได้ ไม่ต้องนับอุปกรณ์อื่นๆนี่ก็จะปาไป 300W ละ psu อ่อนๆนี่ไม่น่าจะเหลือนะ
ลองพิจารณา raidmax / seasonic / silverstone / corsair ดูครับ 500W-600W กำลังดี

>//มันถามหนิครับว่าจะลงที่ไหน พอเรากด install มันก็ถามแล้ว = = ,steam update เพิ่มตรงนี้เข้ามาตั้งแต่ต้นปีแล้วนิ

>//ผมเคยหาข้อมูลจากต่างประเทศมาหลายที่เพื่อตอบคำถามนี้กับตัวเองอยู่เหมือนกัน ผลทีได้เค้าบอกเลยว่า ปัจจุบันแค่ DDR3 1333mhz (8GB )ก็เหลือแหล่ละครับ 16GB อาจจะทำให้พวกโหลดอะไรไวขึ้นกับเกมอย่างพวก sims/BFแต่ fps ที่ได้แทบไม่ต่างกันเลย benchmark score ต่างกันอยู่นิดหน่อย แต่เอาการทำงานในโลกจริงแล้วผลแทบไม่เห็น อันนี้เค้าเทียบ DDR3-1333 กับ DDR3-2466 มั้ง (DDR4 นี่เหมือนว่าไม่ต้องพูดถึงเพราะกว่ามันจะมา pc บ้านอีกนาน อย่างเร็วก็จนกว่า intel cpuใหม่จะออกกลาง2015ได้ แล้วยังไม่มีเกมไหนจะใช้อะไรขนาดนั้น)

>มันไม่มีที่สุดหรอกครับ มันมี pros/cons ทั้งคู่อะ

เขียว : driver ออกรัวๆ สบายใจได้มาก รับเกมใหม่ๆทันท่วงที มี physx แต่ แพง ,fps ต่อเม็ดเงินสู้แดงไม่ได้ , geforce experience ตอนนี้มี capture videoบน gpu ละสำหรับคนชอบ
แดง : แรงตามตังค์คุ้มค่า ,มี mantle (ก้ำกึ่ง dx12 ได้แล้วมั้ง= = แต่ไม่ใช่ทุกเกมรองรับเหมือน physx อะแหล่ะ) , แต่ driver.. นานๆมาที อย่างล่าสุดเป็นของเดือนเมษาโน่นอะ แล้วที่ใหม่สุดก็ beta (หลายคนบอกความร้อนเพิ่มจาก ver ก่อน)
แล้วแต่เลยว่าจะเลือกอะไร ดีที่สุดก็คือแพงที่สุด แต่มันก็ไม่ได้มีทุกอย่าง นอกจากใช้ทั้งคู่= =ซึ่งไม่น่าจะมีใครใช้อะครับ

อัพจากตัว โปรแกรม การ์ดจอ gigabyte geforce gtx 770 oc edition 4gb ที่มันเจออัพเดรตแล้วเตือนให้เรา คลิ๊ก อัพ ไม่ได้เลยช่ายไหมครับ เพราะอาจจะเป็น ตัวเบต้าเปล่า

สังเกต เกม theif ตอน cut scene เคลื่อนไหว เร็ว แปลก นี่ ปกติไหม หรือว่าต้องปรับค่าอะไร ในเกม หรือ ที่การ์ดจอ ให้เป็นปกติครับ

ค่า Aspect ratio ในเกม lego ต่างๆ ต้องปรับ เป็น ค่าอะไร เช่น 16:9,from screen-res เพราะตัว screen resolution ปรับ 1980 x 1080 ตามจอคอม widescreen แล้ว ครับ

Edited by luckyang, 14 July 2014 - 04:57 AM.

#9 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 14 July 2014 - 08:55 AM

View Postluckyang, on 14 July 2014 - 01:41 AM, said:

อัพจากตัว โปรแกรม การ์ดจอ gigabyte geforce gtx 770 oc edition 4gb ที่มันเจออัพเดรตแล้วเตือนให้เรา คลิ๊ก อัพ ไม่ได้เลยช่ายไหมครับ เพราะอาจจะเป็น ตัวเบต้าเปล่า

สังเกต เกม theif ตอน cut scene เคลื่อนไหว เร็ว แปลก นี่ ปกติไหม หรือว่าต้องปรับค่าอะไร ในเกม หรือ ที่การ์ดจอ ให้เป็นปกติครับ

ค่า Aspect ratio ในเกม lego ต่างๆ ต้องปรับ เป็น ค่าอะไร เช่น 16:9,from screen-res เพราะตัว screen resolution ปรับ 1980 x 1080 ตามจอคอม widescreen แล้ว ครับ
-ไดร์เวอร์ทุกตัว ถ้าโหลดจากโปรแแกรมเองจะไม่เป็นตัวเบต้าครับ ตัวเบต้าจะมีกฏที่ว่า ใครสมัครใจก็เชิญโหลดเป็นหนูทคลอง

-ทางที่ดีที่สุดการใช้ไดร์เวอร์ VGA ที่สมบรูณ์ควรโหลดจาก เว็บไซต์เลือกที่ตัวเองจะเอาหรือใหม่ล่าสุดแล้วทำการ ลบ เอง ลบให้สะอาดแล้วลงใหม่ทุกครั้ง การอัพเดท ไม่ค่อยจะดีเท่าไร เพราะหลายคน ทำการอัตเดต แล้วเกิดปัญหากัน เช่น อัพแล้วเลขก็ยังโชว์เป็น Ver เก่า หรือ ทำให้ไม่สเถียร์ หรือ เล่นอยู่ๆ จอฟ้า ยังไม่รู้สาเหตุุมัน หลังๆ ไม่รู้ว่าทำดีขึ้นยัง (พักหลังนี้ไม่รุ้นะเวลาผมลงก็ ลบก่อนแล้วค่อยลงใหม่)

Edited by Mr.HoshiMoRo, 14 July 2014 - 08:56 AM.

#10 luckyang

Posted 14 July 2014 - 07:17 PM

เกม theif ตอน cut scene เคลื่อนไหว เร็ว แปลก นี่ ปกติไหม หรือว่าต้องปรับค่าอะไร ในเกม หรือ ที่การ์ดจอ ให้เป็นปกติ

#11 luckyang

Posted 15 July 2014 - 06:01 PM

ตกลงตัว Power Supply ที่ใช้อยู่ คือ ยี่ห้อ Silverstone ATX st70f strider Essential 700 watts 3Y s/n ซื้อมา 2 พันกว่าๆ ตัวนี้ช่ายไหมที่ ทำให้เครื่องดับ ดังกล่าว และยี่ห้อนี้ไมท่ work ช่ายไหมครับ

#12 voyevoda

rsc

Posted 15 July 2014 - 11:45 PM

silverstone 700w เหลือๆละนะนั่น คงไม่ใช่แล้วแหล่ะมั้ง ว่าแต่ win8pro นี่ แท้ หรือ ghost มาเอ่ย ไม่รู้เกี่ยวป่าวถามเฉยๆ

#13 luckyang

Posted 16 July 2014 - 12:26 AM

View Postvoyevoda, on 15 July 2014 - 11:45 PM, said:

silverstone 700w เหลือๆละนะนั่น คงไม่ใช่แล้วแหล่ะมั้ง ว่าแต่ win8pro นี่ แท้ หรือ ghost มาเอ่ย ไม่รู้เกี่ยวป่าวถามเฉยๆ

เห็นน้องที่เล่นเกมคอม บอก silverstone 700w ใช้ จริง ลดไป 80% จะเหลือแค่ 560 เอง เพราะไม่ช่ายแบบ 80+ เกรดเอ ที่ราคา 3500 อัพ
เขาตีให้ การใช้ watt จากสเปคของผม CPU ใช้ 150W GFX ใช้ 200W HDD ใช้ 50W SSD ใช้ 20W อื่นๆ ไม่แน่ (ยี่ห้อต่างๆไม่เกี่ยว)

win 8 pro ไม่แท้ครับ ช่างคอมลงให้ ไม่รู้ใช้วิธี ghost มาเปล่า ยังไม่ได้ถามเขา แต่ไม่เกิดจอฟ้าแล้ว ณ ตอนนี้ เพราะ ลงไดร์ฟเวอร์การ์ดจอใหม่ และลบเกม game house ที่มีปัญหาออกจากเครื่องแล้ว ถ้าลงแท้จะไม่เป็นเหรอครับเรื่อง อาการจอดับคอมดับบูทใหม่เวลาเล่นเกม ที่ปรับ ภาพ แบบ ultra ทุกค่าที่มี นอกนั้งมี high บ้าง

ตกลงว่าจะซื้อ power supply 750 -1000 แบบ 80+ ถ้าซื้อมาแล้วไม่ช่ายแก้อาการจอดับคอมดับบูทใหม่เวลาเล่นเกม ที่ปรับ ภาพ แบบ ultra ทุกค่าที่มี นอกนั้งมี high บ้าง ปรับรอยหยักก็ เช่น aa ก็ และอื่นๆ ผมเทียบจากข้อมูลเว็ปของเกมนั้นๆเลย ว่าการ์ดจอเราได้ประมาณไหนบ้างไม่ปรับมั่ว เช่น watchdogs , thief และ battlefield 3 (ดับ เป็นบางครั้งหรือไม่เป็นเลยในการเล่นของแต่ละวัน) ก็คงเซ็ง ที่ใช้การืดจอ gtx 770 อาจใช้พลังงานการ์ดจอเต็มที่อาจมากกว่า 200 w ก็ได้ หรือต้องปรับเรื่องพลังงานการใฃ้การ์ดจอกับคอมไง ได้บ้างครับ เผื่อไม่ต้องซื้อ power supply ใหม่ เพราะราคาแพง พวก 80+ (เต็ม watt)

เกม theif ตอน cut scene เคลื่อนไหว เร็ว แปลก นี่ ปกติไหม หรือว่าต้องปรับค่าอะไร ในเกม หรือ ที่การ์ดจอ ให้เป็นปกติ

Edited by luckyang, 16 July 2014 - 12:35 AM.

#14 voyevoda

rsc

Posted 16 July 2014 - 02:44 PM

----เรื่อง PSU----------------------------------------------
700W ใช้จริง 80% 560 ที่ผมบอกว่ามันไหวมันก็ไหวแหล่ะครับเพราะคิดถึงตครงนี้ไว้แล้ว ไม่มี psu ที่ไหน 100% หรอกผมเองมอง 70-75% ไว้ด้วยซ้ำไม่ว่าป้ายจะบอกอะไร

-การ์ดจอคุณเต็มที่เว่อร์ๆก็ 200W [อันนี้คือเต็มกำลังเกมทั่วไปไม่น่าจะถึงครับ เกมเทพให้ตายคือคุณปรับ medium แล้วกระตุกก็คงเกือบถึง เกมแบบนั้นยังไม่มีมั้งในโลก]
-cpu คุณ AMD คิดเว่อร์ๆสัก 140W อะ จริงๆก็ไม่ถึง FX อย่างมากน่าจะ 120W ก็เฝ้อละ

-HDD 3.5" ลูกละ 10W ละกัน , SSD ลูกนึง เต็มที่ 2W
-พัดลม 120มม. คิดซะว่า 4 ตัว ปรกติแค่ 2 ตัวเท่านั้นแแหล่ะ 20W
-Mainboard ไม่น่าจะเกิดน 50W

รวมกัน 200+120+10+2+20+50 : 402W (ใช้จริงยังไม่ถึงตรงนี้เลย..) ทั้งเครื่องทำงานเต็มกำลังเสียงดังลั่นห้องจนจะสั่นเครื่องจะล้มลงกับพื้นกินไฟยังไม่เกิน 420W เลยมั้ง= =
--------------------------------------------------------------

อยากลองให้ทำถ้ามีเวลา แต่ดูเหมือนมีนะ = = ----------------------------------------------
>ผมว่าคุณไปลองลง win7 pro/ult 64bit เล่นก่อนดีกว่าเอาให้นิ่งลง win จาก original แล้วทำการ update window ไปเรื่อยเฉพาะ important พอจนจบที่หลัง service pack1ไปสัก 2ชุด update น่าจะokสุดสำหรับ win7 // หรือถ้ายังอยากใช้ 8 ต่อไปก็ไปลอง 8.1 เลยดีกว่า , แต่win ghost ยังไงก็ไม่อยากแนะนำอะ

-------------------------------------------------------------------------------------------------

>ปัญหาไม่มีใครระบุได้ 100% ว่าเป็นที่อะไร แต่การ upgrade ไม่น่าจะช่วยอะไรแล้วอะครับเครื่องคุณดีมากละนะแต่ถ้ายังอยากอัปเมื่อรายละเอียดเกมกระจิ๊ดริดก็ตามสบายครับ =___= ยังมีการ์ด Ti Z กับพวก 290X หรือไรนี่แหล่ะตัวละ 25-30k

>***อันนี้สำคัญ เครื่องคุณแรง driverพร้อม แต่เกมคุณอัปเดตแล้วหรือยัง ไม่ว่าจะก๊อป หรือ แท้ เกมแต่ละเกมมี patch ออกมา ซ่อมระบบเกมบ้าง ซ่อมbugเกมบ้าง(ถ้าเล่นแท้จะง่ายหน่อยไม่ต้องไปก๊อปแปะก๊อปวาง ใช้ crackแปลกๆที่เสถียรบ้างหรือไม่เสถียรบ้าง)
เพราะปัญหาจุกจิกแบบ เล่นลื่นทั้งเกม แต่พอทำอย่างนี้อย่างนั้นแล้วฝืดสุดๆ หรือ เล่นๆแล้วตัวละครหน้าดำ งานกระจาย ขับรถแล้วผืดมากบลาๆ พวกนี้การ์ดจอ GTX 890XXX ti top ultra 16GB CUDA 2000core + CPU i9 8Ghz 34core + 64GB คงไม่ช่วยหรอกครับ -*-

**ยังไงตอนนี้ผมว่าลองหา harddisk ไม่เก่ามากสุดตัวจากเพื่อนหรือใครไม่ต้องซื้อ ลอง window ที่มันเสถียรๆไม่ได้ ghost ใครอะไรมาก่อนน่าจะดีสุด ก่อนที่จะอัปเกรตหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ใดๆเปลืองตังค์เปล่าๆ

**แล้วเรื่อง patch เกม อันนี้ผมว่าช่วยได้เยอะ เล่าแท้ (steam uplay)คงไม่มีปัญหาถ้าบ้านมีเน็ต เล่นก๊อปก็หา update ของเกมนั้นตามแผงเอา
-ยกตัวอย่างกรณี FarCry ภาคแรก ผมใช้ FX5900สมัยโน้น ตัวละ 20k ตอนออกใหม่ ้เกม 1.0 -1.2 เล่นแล้วปรับ very high เล่นได้แต่ไม่วืดว๊าดมาก พอเจอ patch 1.3 เชื่อไหมจาก 25-35fps ไปแตะ 50fps
ตามความรู้สึกคือเล่นลื่นปา๊าดเลย = =ปัจจุบันมันไม่เยอะขนาดนี้หรอกมั้ง แต่มันช่วยจริงๆ พวก crysis 1ก็เหมือนกัน

แต่ในทางกลับกัน อย่าง ac3 เกมที่ optimize มาไม่ค่อยดีกับ pc (น่าจะแย่กว่า watchdog มั้ง) update ไปกี่ตัวแล้วไม่ทราบ bug ก็ยังมี การ์ดแรงจริง 760-770 ที่เกินเกมไปมากหรือแม้แต่ Titan กับ cpu เทพๆ ram หนาๆ ยังมีคนบ่นบอกว่าเข้าเมืองบางจุดวิ่งๆแล้ว frame ลดฮวบ. อันนี้ระบบเกมไม่ดีเองแล้วแก้ไม่หาย เพราะเกมมันไม่ได้ออกแบบโดยมีแก่นที่ดีพอสำหรับ pc แต่แรก

**ถ้าชอบเล่นเกมใหม่ๆออกหมาดๆ สมัยนี้ยากครับที่เกมจะสมูทปลื๊ด ทั้งระบบ ภาพ ตอนออกจากกล่อง , ดูอย่างwatchdog , Skyrim , Battlefield มี updateมาเท่าไร จากตอนออกใหม่กับตอนนี้ performance เกมต่างกันขนาดไหน

Edited by voyevoda, 16 July 2014 - 02:58 PM.

#15 luckyang

Posted 16 July 2014 - 07:03 PM

View Postvoyevoda, on 16 July 2014 - 02:44 PM, said:

----เรื่อง PSU----------------------------------------------
700W ใช้จริง 80% 560 ที่ผมบอกว่ามันไหวมันก็ไหวแหล่ะครับเพราะคิดถึงตครงนี้ไว้แล้ว ไม่มี psu ที่ไหน 100% หรอกผมเองมอง 70-75% ไว้ด้วยซ้ำไม่ว่าป้ายจะบอกอะไร

-การ์ดจอคุณเต็มที่เว่อร์ๆก็ 200W [อันนี้คือเต็มกำลังเกมทั่วไปไม่น่าจะถึงครับ เกมเทพให้ตายคือคุณปรับ medium แล้วกระตุกก็คงเกือบถึง เกมแบบนั้นยังไม่มีมั้งในโลก]
-cpu คุณ AMD คิดเว่อร์ๆสัก 140W อะ จริงๆก็ไม่ถึง FX อย่างมากน่าจะ 120W ก็เฝ้อละ

-HDD 3.5" ลูกละ 10W ละกัน , SSD ลูกนึง เต็มที่ 2W
-พัดลม 120มม. คิดซะว่า 4 ตัว ปรกติแค่ 2 ตัวเท่านั้นแแหล่ะ 20W
-Mainboard ไม่น่าจะเกิดน 50W

รวมกัน 200+120+10+2+20+50 : 402W (ใช้จริงยังไม่ถึงตรงนี้เลย..) ทั้งเครื่องทำงานเต็มกำลังเสียงดังลั่นห้องจนจะสั่นเครื่องจะล้มลงกับพื้นกินไฟยังไม่เกิน 420W เลยมั้ง= =
--------------------------------------------------------------

อยากลองให้ทำถ้ามีเวลา แต่ดูเหมือนมีนะ = = ----------------------------------------------
>ผมว่าคุณไปลองลง win7 pro/ult 64bit เล่นก่อนดีกว่าเอาให้นิ่งลง win จาก original แล้วทำการ update window ไปเรื่อยเฉพาะ important พอจนจบที่หลัง service pack1ไปสัก 2ชุด update น่าจะokสุดสำหรับ win7 // หรือถ้ายังอยากใช้ 8 ต่อไปก็ไปลอง 8.1 เลยดีกว่า , แต่win ghost ยังไงก็ไม่อยากแนะนำอะ

-------------------------------------------------------------------------------------------------

>ปัญหาไม่มีใครระบุได้ 100% ว่าเป็นที่อะไร แต่การ upgrade ไม่น่าจะช่วยอะไรแล้วอะครับเครื่องคุณดีมากละนะแต่ถ้ายังอยากอัปเมื่อรายละเอียดเกมกระจิ๊ดริดก็ตามสบายครับ =___= ยังมีการ์ด Ti Z กับพวก 290X หรือไรนี่แหล่ะตัวละ 25-30k

>***อันนี้สำคัญ เครื่องคุณแรง driverพร้อม แต่เกมคุณอัปเดตแล้วหรือยัง ไม่ว่าจะก๊อป หรือ แท้ เกมแต่ละเกมมี patch ออกมา ซ่อมระบบเกมบ้าง ซ่อมbugเกมบ้าง(ถ้าเล่นแท้จะง่ายหน่อยไม่ต้องไปก๊อปแปะก๊อปวาง ใช้ crackแปลกๆที่เสถียรบ้างหรือไม่เสถียรบ้าง)
เพราะปัญหาจุกจิกแบบ เล่นลื่นทั้งเกม แต่พอทำอย่างนี้อย่างนั้นแล้วฝืดสุดๆ หรือ เล่นๆแล้วตัวละครหน้าดำ งานกระจาย ขับรถแล้วผืดมากบลาๆ พวกนี้การ์ดจอ GTX 890XXX ti top ultra 16GB CUDA 2000core + CPU i9 8Ghz 34core + 64GB คงไม่ช่วยหรอกครับ -*-

**ยังไงตอนนี้ผมว่าลองหา harddisk ไม่เก่ามากสุดตัวจากเพื่อนหรือใครไม่ต้องซื้อ ลอง window ที่มันเสถียรๆไม่ได้ ghost ใครอะไรมาก่อนน่าจะดีสุด ก่อนที่จะอัปเกรตหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ใดๆเปลืองตังค์เปล่าๆ

**แล้วเรื่อง patch เกม อันนี้ผมว่าช่วยได้เยอะ เล่าแท้ (steam uplay)คงไม่มีปัญหาถ้าบ้านมีเน็ต เล่นก๊อปก็หา update ของเกมนั้นตามแผงเอา
-ยกตัวอย่างกรณี FarCry ภาคแรก ผมใช้ FX5900สมัยโน้น ตัวละ 20k ตอนออกใหม่ ้เกม 1.0 -1.2 เล่นแล้วปรับ very high เล่นได้แต่ไม่วืดว๊าดมาก พอเจอ patch 1.3 เชื่อไหมจาก 25-35fps ไปแตะ 50fps
ตามความรู้สึกคือเล่นลื่นปา๊าดเลย = =ปัจจุบันมันไม่เยอะขนาดนี้หรอกมั้ง แต่มันช่วยจริงๆ พวก crysis 1ก็เหมือนกัน

แต่ในทางกลับกัน อย่าง ac3 เกมที่ optimize มาไม่ค่อยดีกับ pc (น่าจะแย่กว่า watchdog มั้ง) update ไปกี่ตัวแล้วไม่ทราบ bug ก็ยังมี การ์ดแรงจริง 760-770 ที่เกินเกมไปมากหรือแม้แต่ Titan กับ cpu เทพๆ ram หนาๆ ยังมีคนบ่นบอกว่าเข้าเมืองบางจุดวิ่งๆแล้ว frame ลดฮวบ. อันนี้ระบบเกมไม่ดีเองแล้วแก้ไม่หาย เพราะเกมมันไม่ได้ออกแบบโดยมีแก่นที่ดีพอสำหรับ pc แต่แรก

**ถ้าชอบเล่นเกมใหม่ๆออกหมาดๆ สมัยนี้ยากครับที่เกมจะสมูทปลื๊ด ทั้งระบบ ภาพ ตอนออกจากกล่อง , ดูอย่างwatchdog , Skyrim , Battlefield มี updateมาเท่าไร จากตอนออกใหม่กับตอนนี้ performance เกมต่างกันขนาดไหน

ผมใช้เมื่อคืนไม่ได้เล่นเกมอะไรเลย แค่ โหลดงานจากเว็ปนอก ไฟล์ไม่ถึง 700 mb ด้วยซ้ำ ผ่านโปรแกรม idm แล้วปิดจอไว้ ไปทำอย่างอื่น แต่ก็มี เปิด มาดู บ้างเป็นระยะ ปรากฎ ว่า ใกล้ จะเสร็จ ประมาณ 80 กว่า % ปรากฎว่าเปิดจอมา ขึ้นหน้าจอ ฟ้าอ่อนไม่มี code error ใดๆ และ คีย์บอร์ค้างเม้าส์ไม่ขึ้น ต้อง กด รีเซท ก็ ไม่เข้าบูท win 8 pro ต้องกดเปิด-ปิด power เลย ถึงเข้าได้ หลังจากนั้น เลยเลิกเล่นเลย เป็นเพราะอะไรครับ

Edited by luckyang, 16 July 2014 - 07:05 PM.

#16 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 16 July 2014 - 07:54 PM

แนะนำลง win 8.1 เอง แบบไม่ ghost ครับ แล้วไม่ต้อง setting อะไรเลยครับ ลง driver อย่างเดียว

ที่เคยเจอมาลง win 8 แล้ว setting แก้ reg น่ะครับ จอฟ้าประจำน่ะครับ ไม่ได้ทำงานอะไรเลย ก็ขึ้นจอฟ้า

แต่ลงใหม่ ตอนนี้ไม่มีแก้ reg ตอนนี้ยังไม่เจอ blue ขึ้นน่ะครับ

#17 luckyang

Posted 16 July 2014 - 08:03 PM

View Postpo_po_rings, on 16 July 2014 - 07:54 PM, said:

แนะนำลง win 8.1 เอง แบบไม่ ghost ครับ แล้วไม่ต้อง setting อะไรเลยครับ ลง driver อย่างเดียว

ที่เคยเจอมาลง win 8 แล้ว setting แก้ reg น่ะครับ จอฟ้าประจำน่ะครับ ไม่ได้ทำงานอะไรเลย ก็ขึ้นจอฟ้า

แต่ลงใหม่ ตอนนี้ไม่มีแก้ reg ตอนนี้ยังไม่เจอ blue ขึ้นน่ะครับ

reg คืออะไรครับ

จะแก้ ปัญหา เรื่องจอดับบูทเข้าคอมเองไหมเวลาเล่นเกมคอม ปรับ ultra ทุกอย่าง ที่ปรับได้ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน power supply ใหม่ครับ

win 8.1 ต้องซื้อแท้เลยไหมครับ

Edited by luckyang, 16 July 2014 - 08:06 PM.

#18 voyevoda

rsc

Posted 16 July 2014 - 08:22 PM

ผมว่าคุณลองไปหา win7 ตัวปรกติมาใช้ก่อนดีกว่าครับ หรือถ้าจะเอา 8 ให้ได้ก็ไป 8.1 คงต้องไปโหลดตัว trail 30วันมาลองดูก่อนไม่รู้โหลดจากไหนหาเอา เล่นให้เหมือนตัวแท้ update ไปด้วย อย่าเพิ่งจะเปลี่ยนจะซื้ออะไรเลยค่อยๆแก้ปัญหาไปไม่งั้นมันก็ไม่จบสักทีวนอยู่ที่ psu การ์ดจอ spec ไปเรื่อย

แต่ถ้าเงินเหลือ-ว่างอยากเปลี่ยนก็ได้ครับถ้าหายก็ดีไปไม่หายก็ไม่เป็นไร = =' วนเวียนแบบนี้ต่อไป

มันไม่เกี่ยวหรอกกับปรับ ultra หรือไม่ หลักๆแล้วเรื่อง window การทำงานเบื้องหลังมัน ถ้า reg มันถูกแก้มา(พวกลงผีๆทั้งหลาย) หรือการปรับค่ามีเพี้ยนไปเพราะ ghost มันสะกิดเครื่องให้เกิด bsod ได้ทั้งนั้น แต่ละคนเจอเคสไม่เหมือนกัน แต่ก่อนผมก็เคยเจอแทบไม่กล้าปล่อยเครื่องมัน sleep เพราะค้างบ้างอะไรบ้าง มี bsod สุ่ม สุดท้ายเป็นที่ไฟบ้านเพราะอยู่ ตจว ไฟตกรัวๆ แล้วเป็นในห้องผมห้องเดียวที่กระชากได้ขนาดนั้น

ที่จะบอกก็คือหลายปัจจัยเลยที่น่าจะทำให้คอมคุณเป็นแบบนั้น แต่ทางที่ง่ายก็คือลงอะไรที่มัน ok ก่อนแล้วเทสดีกว่าเอะอะแล้วซือ / upgrade อะครับ

เรื่องเกมก็อ่านที่ผมบอกอะ อยากหมดปัญหา หรือปัญหาน้อย ไปเล่นใน steam (หลังเกมออกแล้วสัก 3 เดือนคงลงตัว= =)หรือไม่ก็ตาม updateเกมเถื่อนให้ทัน **อันนี้ไม่ได้แก้ จอฟ้าแต่อย่างใด แต่เแก้เรื่องจุกจิกของเกมที่กล่าวไป*

ส่วน reg คือ , regedit แนะนำว่าอย่าไปเล่นถ้าเล่นมั่วอันนี้เละ

รอไว้คุณ advance มากๆค่อยลองเล่นดู ประโยชน์เยอะอยู่ แต่อาจจะต้องอ้างอิงเวปนอกหน่อยเพราะถ้าปิดมั่วแล้วเน่า

Edited by voyevoda, 16 July 2014 - 08:50 PM.

#19 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 16 July 2014 - 10:26 PM

ลอง win 7 ultimate SP1 ดูก่อนครับ ส่วนตัวผมว่ามันเสถียรดีนะครับ(ใช้อยู่)
อีกอย่างถ้าเน้นเล่นเกมในปัจจุบัน มันยังไม่มีเกมไหน required win 8 โดยเฉพาะนะครับ
ลองดูก่อนไม่เสียหลายครับ

ปล. ถ้าอยากใช้ของใหม่เดี๋ยว win 9 ก็จะมาแล้ว (ล่าสุดมีหลุดรูป interface ออกมาแล้ว)

#20 luckyang

Posted 17 July 2014 - 01:54 AM

View PostTelememo, on 16 July 2014 - 10:26 PM, said:

ลอง win 7 ultimate SP1 ดูก่อนครับ ส่วนตัวผมว่ามันเสถียรดีนะครับ(ใช้อยู่)
อีกอย่างถ้าเน้นเล่นเกมในปัจจุบัน มันยังไม่มีเกมไหน required win 8 โดยเฉพาะนะครับ
ลองดูก่อนไม่เสียหลายครับ

ปล. ถ้าอยากใช้ของใหม่เดี๋ยว win 9 ก็จะมาแล้ว (ล่าสุดมีหลุดรูป interface ออกมาแล้ว)

ถ้า win 8.1 แบบไหนดีครับ pro หรือ อื่นๆ