`

Jump to content

การ์ดจอกับสเปคเครื่องนี้

29 replies to this topic

#21 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 17 July 2014 - 06:32 AM

เดี๋ยวให้คนใช้ win 8 มาตอบดีกว่าครับ ^^

#22 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2014 - 09:58 AM

Win 8 กับ 8.1 ถ้าจะเล่นให้เล่นแท้ เพราะ เถื่อนยังทำ อัพเดทแล้วตรวจเจอ

#23 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 17 July 2014 - 06:57 PM

View PostMr.HoshiMoRo, on 17 July 2014 - 09:58 AM, said:

Win 8 กับ 8.1 ถ้าจะเล่นให้เล่นแท้ เพราะ เถื่อนยังทำ อัพเดทแล้วตรวจเจอ

ตกลงช่างคอม ดันลง win 8 pro แบบ ghost ซะงั้น ดีนะ ยังไม่คิดเปลี่ยน power supply ใหม่ (น่าจะเป็นที่ win 8 pro มั้ง ตามที่หลายคนบอก)

ส่วนช่างคอมที่มาลงที่บ้านบอกว่า win 8.1 ต่อให้แท้ แต่ โปรแกรมที่เราใช้ บางตัว เช่น เกม ในส่วนไดร์ฟเวอร์ไม่ซับพอร์ต win 8.1 ช่างบอกมีแน่ๆ ผมก็เคยอ่านเจอในเว็ปเหมือนกัน ถ้าแบบนั้น รอ dx 12 ออก ส่วนเกม ไหน เรียก ค่อยว่ากัน ว่า win 9 ขึ้นไป ซับพอร์ต dx 12 ค่อย ซื้อแท้ ค่อยเปลี่ยนลง win ใหม่ จริงไหมครับ

เมื่อคืนคอมปมดับบูทคอมเอง บ่อยมาก แถมมีจอฟ้า มี code 1 รอบ ไม่รู้เป็นเพราะโหลดไฟล์งานจากเว็ปนอกตัวล่าสุดหรือเปล่า ไม่ถึง 800 mb ผ่านโปรแกรม idm ไม่เสร็จซะที หลายครั้งแระ อยู่ที่ 80 % แต่ หลังจาก พักเครื่อง 15 นาที ก็ใฃ้คอมได้ยาวเลยครับ งง เหมือนกัน

ก็ จะ Format C: แล้วตกลงจะซื้อ win 8 แท้เลย สี่พันกว่าราคาตกใจมาก เพราะครั้งแรกที่จะซื้อ win แท้ๆ มาลงแต่ไม่รู้ ช่างคอม จะซื้อแบบ pro ให้มั้งเพราะเขาบอกว่าผมไม่ต้องใช้ถึง ultimate เพราไม่จำเป็นแถมยังเปลืองทรัพยากรเครื่อง (ที่ใช้งานก็เรื่องบัญชี express เล่นเกมแรงๆ และพวก mircosoft office) แล้วผมจะให้ อัพเดรต วินโดร์ จากเน็ต ล่าสุดเลยได้ไหมครับหลังจากลง win เสร็จ แล้วแท้ win 8 มันมี sp ไหม

หลังจากนั้นค่อยว่ากันว่าอาการจะมีอีกหรือเปล่าครับ

Edited by luckyang, 17 July 2014 - 07:15 PM.

#24 voyevoda

rsc

Posted 17 July 2014 - 07:13 PM

บอกไปละอัปเกรตไปไม่ช่วยอะไร , win แบบ pro ไม่ค่อยจำเป็นอะแต่ก็ตามใจ ซื้อแบบย้ายเครื่องลงได้ละกันเดี๋ยววันนึงเปลี่ยนเมนบอร์ดจะได้ไม่ต้องซื้อ win ใหม่

ผมว่า win ตัวนี้ 8.1 กล่องม่วง (FPP ย้ายเครื่องลงได้ , OEM ย้ายไม่ได้เปลี่ยนบอร์ด ก็ซื้อ win ใหม่)ไม่ pro น่าจะ ok สุดแล้วนะ มันมองเห็น ram 32-64GB แล้วมั้ง = =
http://www.jib.co.th...8.1--WN7-00580- ุถูกว่า 8.0 pro หน่อยนึงแต่ก็แล้วแต่

Edited by voyevoda, 17 July 2014 - 07:14 PM.

#25 luckyang

Posted 17 July 2014 - 07:20 PM

View Postvoyevoda, on 17 July 2014 - 07:13 PM, said:

บอกไปละอัปเกรตไปไม่ช่วยอะไร , win แบบ pro ไม่ค่อยจำเป็นอะแต่ก็ตามใจ ซื้อแบบย้ายเครื่องลงได้ละกันเดี๋ยววันนึงเปลี่ยนเมนบอร์ดจะได้ไม่ต้องซื้อ win ใหม่

ผมว่า win ตัวนี้ 8.1 กล่องม่วง (FPP ย้ายเครื่องลงได้ , OEM ย้ายไม่ได้เปลี่ยนบอร์ด ก็ซื้อ win ใหม่)ไม่ pro น่าจะ ok สุดแล้วนะ มันมองเห็น ram 32-64GB แล้วมั้ง = =
http://www.jib.co.th...8.1--WN7-00580- ุถูกว่า 8.0 pro หน่อยนึงแต่ก็แล้วแต่

FPP ย้ายเครื่องลงได้ , OEM ย้ายไม่ได้เปลี่ยนบอร์ด คืออะไรครับ

#26 voyevoda

rsc

Posted 17 July 2014 - 07:34 PM

windows ครับ winแท้ที่ขายกล่องนี่แหล่ะ มันมี 2 ประเภท OEM กับ FPP แบบหลังแพงกว่า

OEM ประมาณว่าตอนลง acivate windows มันจะผูกกับเครื่องเรา(เมนบอร์ดตั้วนั้นๆ) ถาวร บอร์ดพัง ซื้อใหม่มาก็ไปซื้อ win ใหม่ // OEM จริงๆมันไว้ให้ลงเครื่องพวกที่เค้าจำหน่ายเป็นชุดพวก HP , Acer บลาๆๆๆๆ

FPP อันนี้ไว้สำหรับผู้ใช้ตามบ้าน ย้ายลงใหม่ได้ แต่ถ้าเกิน 5 ครั้งอาจจะต้องโทรหา support ให้ activateให้ บ้านเรานี่แหล่ะมั้งไม่วุ่นวาย โทร / customer service ทางเน็ตสักทางอะ

ข้อมูลเพิ่มเติมลอง google ดูนะ อ่านเอาครับ

Edited by voyevoda, 17 July 2014 - 07:40 PM.

#27 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 17 July 2014 - 09:43 PM

View Postluckyang, on 17 July 2014 - 06:57 PM, said:

ตกลงช่างคอม ดันลง win 8 pro แบบ ghost ซะงั้น ดีนะ ยังไม่คิดเปลี่ยน power supply ใหม่ (น่าจะเป็นที่ win 8 pro มั้ง ตามที่หลายคนบอก)

ส่วนช่างคอมที่มาลงที่บ้านบอกว่า win 8.1 ต่อให้แท้ แต่ โปรแกรมที่เราใช้ บางตัว เช่น เกม ในส่วนไดร์ฟเวอร์ไม่ซับพอร์ต win 8.1 ช่างบอกมีแน่ๆ ผมก็เคยอ่านเจอในเว็ปเหมือนกัน ถ้าแบบนั้น รอ dx 12 ออก ส่วนเกม ไหน เรียก ค่อยว่ากัน ว่า win 9 ขึ้นไป ซับพอร์ต dx 12 ค่อย ซื้อแท้ ค่อยเปลี่ยนลง win ใหม่ จริงไหมครับ

เมื่อคืนคอมปมดับบูทคอมเอง บ่อยมาก แถมมีจอฟ้า มี code 1 รอบ ไม่รู้เป็นเพราะโหลดไฟล์งานจากเว็ปนอกตัวล่าสุดหรือเปล่า ไม่ถึง 800 mb ผ่านโปรแกรม idm ไม่เสร็จซะที หลายครั้งแระ อยู่ที่ 80 % แต่ หลังจาก พักเครื่อง 15 นาที ก็ใฃ้คอมได้ยาวเลยครับ งง เหมือนกัน

ก็ จะ Format C: แล้วตกลงจะซื้อ win 8 แท้เลย สี่พันกว่าราคาตกใจมาก เพราะครั้งแรกที่จะซื้อ win แท้ๆ มาลงแต่ไม่รู้ ช่างคอม จะซื้อแบบ pro ให้มั้งเพราะเขาบอกว่าผมไม่ต้องใช้ถึง ultimate เพราไม่จำเป็นแถมยังเปลืองทรัพยากรเครื่อง (ที่ใช้งานก็เรื่องบัญชี express เล่นเกมแรงๆ และพวก mircosoft office) แล้วผมจะให้ อัพเดรต วินโดร์ จากเน็ต ล่าสุดเลยได้ไหมครับหลังจากลง win เสร็จ แล้วแท้ win 8 มันมี sp ไหม

หลังจากนั้นค่อยว่ากันว่าอาการจะมีอีกหรือเปล่าครับ
ช่างแมร่งฆ่าตัวตายชัด ๆ ก็ไอ้ที่ทันโกสนั้นแหละตัวตี ไดร์เวอร์
Win 8.1 ถ้า อัพเดท จนถึงแพทปัจจุบัน รองรับ ตั้งแต่ ไดร์เวอร์ XP จน ถึง win 7 แล้ว ผมใช้อยู่เนี้ย ไดร์เวอร์ เครื่องปริ้นผม มีสูงสุดคือ XP

โดนช่างหลอก key ป่าว Win 8 ไม่มี ultimate นะฮ๊าฟ key ป่าวเยอะมาก อัพเดท แล้วจอดำเดี๋ยวก็รู้เรื่องเอง

#28 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 17 July 2014 - 09:55 PM

หัดลงวินโดว์เองเถอะครับ ลงเป็นแล้วคราวหน้าก็สบายและครับ (เห็นว่าจะซื้อ win แท้ด้วย)
ลงไดร์เวอร์ก็ลงจากแผ่นที่มาจาก hardware ที่เราซื้อมา แบบ manual ชัวร์สุด
บางทีให้ช่างลงให้ก็ไม่ค่อยใส่ใจรายละเอียดให้เท่าไหร่ครับ ยิ่งได้อ่านว่าลงแบบโกสท์ให้นี่ไม่ไหวนะครับ

#29 luckyang

Posted 17 July 2014 - 10:05 PM

View PostTelememo, on 17 July 2014 - 09:55 PM, said:

หัดลงวินโดว์เองเถอะครับ ลงเป็นแล้วคราวหน้าก็สบายและครับ (เห็นว่าจะซื้อ win แท้ด้วย)
ลงไดร์เวอร์ก็ลงจากแผ่นที่มาจาก hardware ที่เราซื้อมา แบบ manual ชัวร์สุด
บางทีให้ช่างลงให้ก็ไม่ค่อยใส่ใจรายละเอียดให้เท่าไหร่ครับ ยิ่งได้อ่านว่าลงแบบโกสท์ให้นี่ไม่ไหวนะครับ

ผมลงเองเป็นแต่ มี พวก โปรแกรม บัญชี และ พวก วง lan และ บลาๆๆๆๆ ออฟฟิทำบัญชี ย่อมๆ มีคอม ลงพวก xp หลายตัว แต่ตัวนี้ผมใช้ ก็เลย ต้องพึ่งช่าง (อยากได้ช่างเก่งๆคนใหม่เหมือนกัน)

Edited by luckyang, 17 July 2014 - 10:09 PM.

#30 luckyang

Posted 19 July 2014 - 07:22 PM

ตกลงอาการหายแระ ไม่เกี่ยวกับ win ghost ,power supply แต่อย่างใด มันเกี่ยวกับตั้งโหมดสลีม และคามร้อนจากการ์ดจอ และเมนบอร์ cpu ของ win 8 pro ครับ ดีนะได้ช่างมีฝีมือมาดูให้ จาก event แก้ถูกจุด กับย้ายพัดลมที่ติดผิดตำแหน่งออก และ ซื้อพัดลมใหม่ 2 ตัว อย่างดีติดเพิ่มอีกตัว เพื่อให้เย็น

Edited by luckyang, 26 July 2014 - 01:25 AM.