`

Jump to content

การ์ดจอค่ายแดง R9 290x ขอผู้มีประสบการณ์ค่ายแดง หรือ คนอยากเปลี่ยนมาร่วมเสวนาหน่อยครับ

46 replies to this topic

#1 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 08 July 2014 - 04:32 PM

ประเด็นคือ

อยากเปลี่ยนการ์ดจอเพื่อความบ้าพลังในการเล่นเกมส์ใหม่ ๆ ปลายปีนี้ครับ
การ์ดตัวปัจจุบัน Nvidai GTX 770 2GBOC edition

ปัญหาของผมมันอยู่ที่ VRAM เนี่ยแหละครับ
ตอนนี้รู้สึกเกมส์ใหม่ ๆ มันเริ่มแดร๊ก VRAM เยอะขึ้น ๆ เรื่อย ๆ
รู้สึกของเดิมมันเริ่มไปไม่สุดละ...

เอาไงดี
ตอนนี้ผมมองข้ามค่ายไปที่ AMD R9 290x 4GB เพราะราคาเป็นมิตรกับประเป๋าตังค์แห้ง ๆ กว่า Nvidia GTX 780 3GB
ไม่เคยใช้ค่ายแดงเลย ประกอบคอมตัวแรกก็ใช้ค่ายเขียว

เท่าที่ไปดูเส้นสายลายแทง ผมเห็นสงครามกราฟตามเว็บต่าง ๆ เยอะมาก
ตีกันไปตีกันมา

กังวลอยู่เรื่องนึงครับ คุ้นเคยกับ Physics X จากค่ายเขียว
อยากรู้ว่าในอนาคตมันจะมีเกมส์ที่รองรับไอ้นี่เยอะไหม

ที่แน่ ๆ Batman : Arkham Knight

แต่ ๆ เกมส์ที่ผมอยากเล่นจริง ๆ เป็น Assassin's Creed : Unity
เกมส์ตระกูลนี้ได้ข่าวว่าฮั้วกับค่ายเขียวตลอด
มันจะโดนวางยากับค่ายแดงไหมน่อ .....

ปวดหัว ปวดตับ นึกไม่ออก ว่าท้ายที่สุดแล้ว

R9 290x หรือ จะไปเปลี่ยนเอา GTX 770 4GB มาแทนดี
ขอเสียงทุกท่านร่วมเสวนา ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#2 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 08 July 2014 - 05:47 PM

ผมเล่นค่ายเขียวมาตลอด พึ่งมาเล่นค่ายแดงได้รุ่นเดียว

ผมรู้สึกและแยกทั้ง 2 ค่ายได้ดังนี้

1. อยากได้ภาพสวย แนะนำ ATI แต่ต้องรับได้กับอาการเฟรมตกเป็นจังหวะ ไม่ลื่น smooth

2. อยากได้ลื่นไหล Smooth แนะนำ Nvidia แต่จะได้ภาพก้ากกาก distance ที่ไม่ไกลมากนัก

ทั้ง 2 สิ่งนี้เป็นความรู้สึกจากการย้ายค่ายครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ

#3 Telememo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 08 July 2014 - 06:07 PM

ความคิดที่ว่ามองหาการ์ด vram เยอะๆไว้รองรับเกมโหดๆในอนาคตไม่ใช่เรื่องที่คิดผิดเลยครับ มันได้ใช้แน่ๆ
ส่วนตัวทีแรกผมสนใจ Titan Black นะ แต่คิดอีกทียังไม่เปลี่ยนดีกว่า รอ series 8xx ออกมาก่อนค่อยตัดสินใจอีกทีครับ ยังไม่รีบครับ

#4 voyevoda

rsc

Posted 08 July 2014 - 06:11 PM

เดือนหน้า AMD จะออกรุ่นท๊อปใหม่แล้วมั้งครับ แล้วปลายปีนี้ Nvidia ก็จะลง GTX 800 พวก 870 880 ก่อนละ ถ้าไม่รีบก็รอน้อ (ถ้าอยากเปลี่ยนแดงรออีกนิดนึงก็ดีเห็ฯว่าตัวใหม่จะมาแทนที่ R9 ปลายๆอะ)

#5 cobra

Posted 08 July 2014 - 07:24 PM

ผมก็ยังมีใจเอนเอียงไปค่ายเขียวเหมือนกันนะครับ

ซีรี่ย์ใหม่ของ Nvidia 8xx จะมาช่วงปลายปีใช่ไหมครับ จะได้รอ

ขอบคุณที่เอาข้อมูลมาแบ่งปันนะครับ

กลัวก็แต่ราคาจะแรงทะลุเพดานบินหรือเปล่านั่นแหละ - -'

#6 Telememo

Posted 08 July 2014 - 07:36 PM

เดี๋ยวค่ายเขียวออกรุ่นใหม่ ค่ายแดงออกตาม แล้วค่ายเขียวออกรุ่น Ti ออกมาต้าน loop 555

#7 luckyang

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 08 July 2014 - 08:11 PM

ขอผมใช้ gtx 770 4g oc โอเคเลย

#8 cobra

Posted 08 July 2014 - 08:46 PM

ใจผมก็อยากได้นะ GTX 770 4GB

แต่พอรู้ว่าจะมีซีรี่ย์ใหม่ 8xx จะมา ก็เลยอยากรอดูก่อนครับ อีกอย่างเผื่อ 770 4GB จะแอบราคาตกด้วย

#9 Catgreen

The Krusty the Clown Show!!

Posted 09 July 2014 - 10:20 AM

รอดู GTX 8XX ด้วยคนครับ ตอนนี้ใช้ 580 อยู่เลย อิอิ พอปรับ High ได้ แต่ไม่ถึงกับ Ultra บางเกม

#10 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 09 July 2014 - 10:21 AM

ผมก็รอตัวใหม่เหมือนกันครับ

#11 cobra

Posted 09 July 2014 - 02:01 PM

ตอนนี้พอจะมีข้อมูลของซีรี่ย์ 8xx หลุดออกมาบ้างไหมครับ

คือถ้ามันแรงไม่ทิ้งห่างกันมาก แต่ราคาแพงกว่าเยอะจะได้พิจรณาตัวปัจจุบันนี้เลย

#12 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 09 July 2014 - 03:34 PM

-จากการทคสอบ ATI ได้เฟรมที่เฉลี่ยได้ดีกว่า กราฟไม่ไปไกล เมื่อเทียบกับ ไอ้เขียว ที่fps พุ่งแรงสะใจคนเล่น แต่ค่าเฉลี่ยห่างเป็นเมตร ทั้ง fram Time กับ Fram rate (ต่างประเทศสนใจมากในเรื่องความห่างของช่วง)
ส่วนใหญ่่จะโดน Fps หลอก ภาพมันจะหายไปช่วงหนึ่งสำหรับค่ายไอ้เขียว (ถ้าคุณตาไม่เทพขนาดนั้นก็ดีใจด้วย)
Link*>R9 280X vs GTX 770 ในแบบ MHz by MHz !!!

-Phys X นี้นับเกมออกแทบจะได้เลยน้อยมาก อนาคตคงหนีไปห้าผ้าคลุมแดงหมดแล้วไม่รู้จะถึงเวลาตายยังโดน Havok ตีไส้ปริ้นอยู่เยี่ยงใย Phys X นี้ มีทุกระดับแต่ไอ้ที่ใช้ได้จริงๆ ก็มีแค่ GPU พวกแพงระดับสูงรุ่นล่างเปิดไปก็แลดกระตุกสุดท้ายก็ต้องปิด สำหรับเปิดเกมแมร่งกิน GPU ชาวบ้านส่วนใหญ่เลยไปใช้ Havok เสียมากกว่า

-เมื่อเทียบราคาต่อราคา แดงจะแรงกว่าไอ้เขียว ในราคาเท่ากันหรือไม่ห่างมาก แต่ไอ้เขียวมี Phys X แต่สำหรับบางคน สมัยนี้มันไม่ค่อยสนใจกันแล้ว

-เล่นมาก็หลายรุ่นทั้งเขียวทั้งแดง แต่สำหรับผมไม่ค่อยแคร์ ไอ้ Phys X เท่าไร เลยไปเล่นไอ้แดงแทนก็ถือว่าคุ้มมันแถมขี้เกียจปรับภาพสีด้วย (หลังๆ พวก VDO มันให้มีปรับภาพไม่เหมือนสมัยก่อนไม่นั้นไอ้เขียวก็โดนตราหน้าเรื่องนี้ตลาดชาติ) ถามเป็นสัญญาณที่ดีเพราะพวก คอนโซล ใช้ GPU กับ CPU AMD ซึ่งความเป็นได้ได้สูงที่เกมถ้าลง คอนโซลและมาลง PC อาจจะได้เล่น ผ้าคลุมแดงกัน

-อยากจะย้ำว่ารักไรชอบอะไรก็เลือกเลยครับ ชอบไอ้เขียวอยากได้ Phys X เสริมบรรมีก็เลือกไอ้เขียวก็ได้ เพราะเล็งเขียวไว้แล้วนิ

Edited by Mr.HoshiMoRo, 09 July 2014 - 03:49 PM.

#13 gasimos

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 09 July 2014 - 03:49 PM

ผมเพิ่งมาหัดเล่นเกม PC จากที่แต่ก่อน console ล้วนๆ

650 Ti > 280X > 290

ชอบสีแดงมากกว่านิดๆ

#14 cobra

Posted 09 July 2014 - 04:20 PM

ไปนั่งอ่านบอร์ด overclockzone มาส่วนใหญ่ก็จะเริ่มถ่ายโอนไปค่ายแดงกันหมดแล้ว ด้วยเหตุผลแบบที่คุณ Mr.HoshiMoRo บอกไว้ด้านบน

ไม่เคยลองก็ต้องลองซักครั้ง 555

แต่ขอระดมทุนก่อน มีท่านไหนสนใจน้อง Gigabyte GTX 770 oc edition ประกันเหลือกับ j.i.b อีก 2 ปีกว่า ๆ ไหมครับ 555

ว่าจะปล่อยน้อง X1 อีกตัว หันมาเข้าสู่ PC เต็ม ๆ

#15 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 09 July 2014 - 04:44 PM

View Postcobra, on 09 July 2014 - 04:20 PM, said:

ไปนั่งอ่านบอร์ด overclockzone มาส่วนใหญ่ก็จะเริ่มถ่ายโอนไปค่ายแดงกันหมดแล้ว ด้วยเหตุผลแบบที่คุณ Mr.HoshiMoRo บอกไว้ด้านบน

ไม่เคยลองก็ต้องลองซักครั้ง 555

แต่ขอระดมทุนก่อน มีท่านไหนสนใจน้อง Gigabyte GTX 770 oc edition ประกันเหลือกับ j.i.b อีก 2 ปีกว่า ๆ ไหมครับ 555

ว่าจะปล่อยน้อง X1 อีกตัว หันมาเข้าสู่ PC เต็ม ๆ
-มันไปมีปัญหาเรื่องไดร์เวอร์ด้วยละไอ้เขียว ระยะหลังๆ ส่วน ไอ้แดงก็มีแต่น้อย หลังๆ ออกไดร์เวอร์แต่ละที ดึงพลังขึ้นเอาขึ้นเอา

-ได้มาแดงเดี๋ยวก็ติดใจ ไม่ยอมออกห่างจาก แดงหรอกตัว 290x เป็นตัว ซิฟใหม่ด้วยก่อนหน้านี้ เหมือง bitcoin ล่ม เท่กระจาดใหญ่เลยสอยกันเต็มไม้เต็มมือ
:r18:

#16 Telememo

Posted 09 July 2014 - 06:12 PM

อ่านจากในลิงค์ OCZ เรื่องเวลากระตุก
สรุปแบบนี้ได้ป่ะครับ?

ค่ายแดง หน่วงหรือสโลว์บางจังหวะ <=== เหมือนที่เจอเวลาเล่น console

ค่าวเขียว ภาพหยุด แล้วกระโดดข้ามเฟรมไปเลย <=== คอนเฟิร์มข้อนี้ครับเป็นแบบนี้จริงๆ

ไปๆมาๆค่ายแดงก็น่าสนใจนะ

#17 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 09 July 2014 - 08:43 PM

View PostTelememo, on 09 July 2014 - 06:12 PM, said:

อ่านจากในลิงค์ OCZ เรื่องเวลากระตุก
สรุปแบบนี้ได้ป่ะครับ?

ค่ายแดง หน่วงหรือสโลว์บางจังหวะ <=== เหมือนที่เจอเวลาเล่น console

ค่าวเขียว ภาพหยุด แล้วกระโดดข้ามเฟรมไปเลย <=== คอนเฟิร์มข้อนี้ครับเป็นแบบนี้จริงๆ

ไปๆมาๆค่ายแดงก็น่าสนใจนะ
-มันก็ไม่สโลว์นะหรือตาผมไม่ดีเองหว่าไม่ได้สังเกต ตั้งแต่เล่นมาให้เรียกว่าสู้ Max fps ไม่ได้จะดีกว่าดังนั้น ถ้า Min กับ Max ไม่ห่างก็หมายความว่าโอกาสที่จะเรียกว่า สโลว กับ หน่วงจะไม่ค่อยมีให้เห็นเลยหรือไม่ก็เห็นหน่อยเพราะมัน ประมวลผลตัวกราฟฟิกทัน
-ส่วนใหญ่จะโดนแฟนบอยอีกฝั่งว่า Fps rate กาก สู้ไอ้เขียวไม่ได้ มันก็สู้ไม่ได้จริงๆ ถ้าเอา Max Fps มาสู้

Edited by Mr.HoshiMoRo, 09 July 2014 - 09:02 PM.

#18 cobra

Posted 09 July 2014 - 09:26 PM

ณ เวลานี้

ค่ายแดงเริ่มจะได้ตังค์ผมไปแล้ว 80%
ผมควรรออะไรจากค่ายแดงในช่วงใกล้ ๆ นี้หรือไม่ครับ

เช่น ตัวใหม่ที่จะมาแรงแซงกว่า R9 290x

กลัวว่าซื้อมาแล้ว จะต้องมานั่งปาดน้ำตา
เพราะเจอของใหม่กว่า ดีกว่า ถูกกว่า

:o_worry:

#19 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 09 July 2014 - 09:47 PM

View Postcobra, on 09 July 2014 - 09:26 PM, said:

ณ เวลานี้

ค่ายแดงเริ่มจะได้ตังค์ผมไปแล้ว 80%
ผมควรรออะไรจากค่ายแดงในช่วงใกล้ ๆ นี้หรือไม่ครับ

เช่น ตัวใหม่ที่จะมาแรงแซงกว่า R9 290x

กลัวว่าซื้อมาแล้ว จะต้องมานั่งปาดน้ำตา
เพราะเจอของใหม่กว่า ดีกว่า ถูกกว่า

:o_worry:
-รู้แต่ 270x กับ 280x AMD เมืองนอกประกาศลดราคา พันหนึ่งแล้วนะ แต่ในไทยแมร่งคงนาน รู้ๆ กันอยู่ว่าไทย ชึ้นแล้วลดยากชิหาย น่าจะเป็นการมาของ R9 295x ซึ่งเอามาสู้ GTX TITAN Z

เทคโนโลยีของใหม่ไรพวกนี้มีแต่ความลือครับไม่มีใครกะถูกว่ามันจะมาเมื่อไร ต้องหาดู Road Map ของแต่ละค่าย ถ้ากังวลก็ใช่ของเก่าไปก็ได้ 770 oc ก็แรงอยู่ หรือไม่ก็หาใน OCZ ก็ได้ ไม่รู้ว่าของที่จากที่ ขุดเหมืองพวกนี้ยังอยู่หรือป่าว เพราะ 280x เอามาเท กระจาด สอยกันเต็มมือ

เล่น PC คุณก็ปาดน้ำตาแล้วครับ ซื้อมาวัดดวงแต่ที่แน่ๆ อยู่กับมือ 1 วัน เทคโนโลยี คุณก็ล้าหลังแล้วละ

Edited by Mr.HoshiMoRo, 09 July 2014 - 09:47 PM.

#20 the-moon

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 09 July 2014 - 10:54 PM

AMD Tonga รุ่นใหม่มาเดือนหน้า