`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

การ์ดจอค่ายแดง R9 290x ขอผู้มีประสบการณ์ค่...

cobra's Photo cobra 08 Jul 2014

ประเด็นคือ

อยากเปลี่ยนการ์ดจอเพื่อความบ้าพลังในการเล่นเกมส์ใหม่ ๆ ปลายปีนี้ครับ
การ์ดตัวปัจจุบัน Nvidai GTX 770 2GBOC edition

ปัญหาของผมมันอยู่ที่ VRAM เนี่ยแหละครับ
ตอนนี้รู้สึกเกมส์ใหม่ ๆ มันเริ่มแดร๊ก VRAM เยอะขึ้น ๆ เรื่อย ๆ
รู้สึกของเดิมมันเริ่มไปไม่สุดละ...

เอาไงดี
ตอนนี้ผมมองข้ามค่ายไปที่ AMD R9 290x 4GB เพราะราคาเป็นมิตรกับประเป๋าตังค์แห้ง ๆ กว่า Nvidia GTX 780 3GB
ไม่เคยใช้ค่ายแดงเลย ประกอบคอมตัวแรกก็ใช้ค่ายเขียว

เท่าที่ไปดูเส้นสายลายแทง ผมเห็นสงครามกราฟตามเว็บต่าง ๆ เยอะมาก
ตีกันไปตีกันมา

กังวลอยู่เรื่องนึงครับ คุ้นเคยกับ Physics X จากค่ายเขียว
อยากรู้ว่าในอนาคตมันจะมีเกมส์ที่รองรับไอ้นี่เยอะไหม

ที่แน่ ๆ Batman : Arkham Knight

แต่ ๆ เกมส์ที่ผมอยากเล่นจริง ๆ เป็น Assassin's Creed : Unity
เกมส์ตระกูลนี้ได้ข่าวว่าฮั้วกับค่ายเขียวตลอด
มันจะโดนวางยากับค่ายแดงไหมน่อ .....

ปวดหัว ปวดตับ นึกไม่ออก ว่าท้ายที่สุดแล้ว

R9 290x หรือ จะไปเปลี่ยนเอา GTX 770 4GB มาแทนดี
ขอเสียงทุกท่านร่วมเสวนา ขอบคุณล่วงหน้าครับ

PongZung's Photo PongZung 08 Jul 2014

ผมเล่นค่ายเขียวมาตลอด พึ่งมาเล่นค่ายแดงได้รุ่นเดียว

ผมรู้สึกและแยกทั้ง 2 ค่ายได้ดังนี้

1. อยากได้ภาพสวย แนะนำ ATI แต่ต้องรับได้กับอาการเฟรมตกเป็นจังหวะ ไม่ลื่น smooth

2. อยากได้ลื่นไหล Smooth แนะนำ Nvidia แต่จะได้ภาพก้ากกาก distance ที่ไม่ไกลมากนัก

ทั้ง 2 สิ่งนี้เป็นความรู้สึกจากการย้ายค่ายครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบครับ

Telememo's Photo Telememo 08 Jul 2014

ความคิดที่ว่ามองหาการ์ด vram เยอะๆไว้รองรับเกมโหดๆในอนาคตไม่ใช่เรื่องที่คิดผิดเลยครับ มันได้ใช้แน่ๆ
ส่วนตัวทีแรกผมสนใจ Titan Black นะ แต่คิดอีกทียังไม่เปลี่ยนดีกว่า รอ series 8xx ออกมาก่อนค่อยตัดสินใจอีกทีครับ ยังไม่รีบครับ

voyevoda's Photo voyevoda 08 Jul 2014

เดือนหน้า AMD จะออกรุ่นท๊อปใหม่แล้วมั้งครับ แล้วปลายปีนี้ Nvidia ก็จะลง GTX 800 พวก 870 880 ก่อนละ ถ้าไม่รีบก็รอน้อ (ถ้าอยากเปลี่ยนแดงรออีกนิดนึงก็ดีเห็ฯว่าตัวใหม่จะมาแทนที่ R9 ปลายๆอะ)

cobra's Photo cobra 08 Jul 2014

ผมก็ยังมีใจเอนเอียงไปค่ายเขียวเหมือนกันนะครับ

ซีรี่ย์ใหม่ของ Nvidia 8xx จะมาช่วงปลายปีใช่ไหมครับ จะได้รอ

ขอบคุณที่เอาข้อมูลมาแบ่งปันนะครับ

กลัวก็แต่ราคาจะแรงทะลุเพดานบินหรือเปล่านั่นแหละ - -'

Telememo's Photo Telememo 08 Jul 2014

เดี๋ยวค่ายเขียวออกรุ่นใหม่ ค่ายแดงออกตาม แล้วค่ายเขียวออกรุ่น Ti ออกมาต้าน loop 555

luckyang's Photo luckyang 08 Jul 2014

ขอผมใช้ gtx 770 4g oc โอเคเลย

ใจผมก็อยากได้นะ GTX 770 4GB

แต่พอรู้ว่าจะมีซีรี่ย์ใหม่ 8xx จะมา ก็เลยอยากรอดูก่อนครับ อีกอย่างเผื่อ 770 4GB จะแอบราคาตกด้วย

Catgreen's Photo Catgreen 09 Jul 2014

รอดู GTX 8XX ด้วยคนครับ ตอนนี้ใช้ 580 อยู่เลย อิอิ พอปรับ High ได้ แต่ไม่ถึงกับ Ultra บางเกม

club69's Photo club69 09 Jul 2014

ผมก็รอตัวใหม่เหมือนกันครับ

cobra's Photo cobra 09 Jul 2014

ตอนนี้พอจะมีข้อมูลของซีรี่ย์ 8xx หลุดออกมาบ้างไหมครับ

คือถ้ามันแรงไม่ทิ้งห่างกันมาก แต่ราคาแพงกว่าเยอะจะได้พิจรณาตัวปัจจุบันนี้เลย

Mr.HoshiMoRo's Photo Mr.HoshiMoRo 09 Jul 2014

-จากการทคสอบ ATI ได้เฟรมที่เฉลี่ยได้ดีกว่า กราฟไม่ไปไกล เมื่อเทียบกับ ไอ้เขียว ที่fps พุ่งแรงสะใจคนเล่น แต่ค่าเฉลี่ยห่างเป็นเมตร ทั้ง fram Time กับ Fram rate (ต่างประเทศสนใจมากในเรื่องความห่างของช่วง)
ส่วนใหญ่่จะโดน Fps หลอก ภาพมันจะหายไปช่วงหนึ่งสำหรับค่ายไอ้เขียว (ถ้าคุณตาไม่เทพขนาดนั้นก็ดีใจด้วย)
Link*>R9 280X vs GTX 770 ในแบบ MHz by MHz !!!

-Phys X นี้นับเกมออกแทบจะได้เลยน้อยมาก อนาคตคงหนีไปห้าผ้าคลุมแดงหมดแล้วไม่รู้จะถึงเวลาตายยังโดน Havok ตีไส้ปริ้นอยู่เยี่ยงใย Phys X นี้ มีทุกระดับแต่ไอ้ที่ใช้ได้จริงๆ ก็มีแค่ GPU พวกแพงระดับสูงรุ่นล่างเปิดไปก็แลดกระตุกสุดท้ายก็ต้องปิด สำหรับเปิดเกมแมร่งกิน GPU ชาวบ้านส่วนใหญ่เลยไปใช้ Havok เสียมากกว่า

-เมื่อเทียบราคาต่อราคา แดงจะแรงกว่าไอ้เขียว ในราคาเท่ากันหรือไม่ห่างมาก แต่ไอ้เขียวมี Phys X แต่สำหรับบางคน สมัยนี้มันไม่ค่อยสนใจกันแล้ว

-เล่นมาก็หลายรุ่นทั้งเขียวทั้งแดง แต่สำหรับผมไม่ค่อยแคร์ ไอ้ Phys X เท่าไร เลยไปเล่นไอ้แดงแทนก็ถือว่าคุ้มมันแถมขี้เกียจปรับภาพสีด้วย (หลังๆ พวก VDO มันให้มีปรับภาพไม่เหมือนสมัยก่อนไม่นั้นไอ้เขียวก็โดนตราหน้าเรื่องนี้ตลาดชาติ) ถามเป็นสัญญาณที่ดีเพราะพวก คอนโซล ใช้ GPU กับ CPU AMD ซึ่งความเป็นได้ได้สูงที่เกมถ้าลง คอนโซลและมาลง PC อาจจะได้เล่น ผ้าคลุมแดงกัน

-อยากจะย้ำว่ารักไรชอบอะไรก็เลือกเลยครับ ชอบไอ้เขียวอยากได้ Phys X เสริมบรรมีก็เลือกไอ้เขียวก็ได้ เพราะเล็งเขียวไว้แล้วนิ

Edited by Mr.HoshiMoRo, 09 July 2014 - 03:49 PM.

gasimos's Photo gasimos 09 Jul 2014

ผมเพิ่งมาหัดเล่นเกม PC จากที่แต่ก่อน console ล้วนๆ

650 Ti > 280X > 290

ชอบสีแดงมากกว่านิดๆ

cobra's Photo cobra 09 Jul 2014

ไปนั่งอ่านบอร์ด overclockzone มาส่วนใหญ่ก็จะเริ่มถ่ายโอนไปค่ายแดงกันหมดแล้ว ด้วยเหตุผลแบบที่คุณ Mr.HoshiMoRo บอกไว้ด้านบน

ไม่เคยลองก็ต้องลองซักครั้ง 555

แต่ขอระดมทุนก่อน มีท่านไหนสนใจน้อง Gigabyte GTX 770 oc edition ประกันเหลือกับ j.i.b อีก 2 ปีกว่า ๆ ไหมครับ 555

ว่าจะปล่อยน้อง X1 อีกตัว หันมาเข้าสู่ PC เต็ม ๆ

Mr.HoshiMoRo's Photo Mr.HoshiMoRo 09 Jul 2014

cobra, on 09 July 2014 - 04:20 PM, said:

ไปนั่งอ่านบอร์ด overclockzone มาส่วนใหญ่ก็จะเริ่มถ่ายโอนไปค่ายแดงกันหมดแล้ว ด้วยเหตุผลแบบที่คุณ Mr.HoshiMoRo บอกไว้ด้านบน

ไม่เคยลองก็ต้องลองซักครั้ง 555

แต่ขอระดมทุนก่อน มีท่านไหนสนใจน้อง Gigabyte GTX 770 oc edition ประกันเหลือกับ j.i.b อีก 2 ปีกว่า ๆ ไหมครับ 555

ว่าจะปล่อยน้อง X1 อีกตัว หันมาเข้าสู่ PC เต็ม ๆ
-มันไปมีปัญหาเรื่องไดร์เวอร์ด้วยละไอ้เขียว ระยะหลังๆ ส่วน ไอ้แดงก็มีแต่น้อย หลังๆ ออกไดร์เวอร์แต่ละที ดึงพลังขึ้นเอาขึ้นเอา

-ได้มาแดงเดี๋ยวก็ติดใจ ไม่ยอมออกห่างจาก แดงหรอกตัว 290x เป็นตัว ซิฟใหม่ด้วยก่อนหน้านี้ เหมือง bitcoin ล่ม เท่กระจาดใหญ่เลยสอยกันเต็มไม้เต็มมือ
:r18:

Telememo's Photo Telememo 09 Jul 2014

อ่านจากในลิงค์ OCZ เรื่องเวลากระตุก
สรุปแบบนี้ได้ป่ะครับ?

ค่ายแดง หน่วงหรือสโลว์บางจังหวะ <=== เหมือนที่เจอเวลาเล่น console

ค่าวเขียว ภาพหยุด แล้วกระโดดข้ามเฟรมไปเลย <=== คอนเฟิร์มข้อนี้ครับเป็นแบบนี้จริงๆ

ไปๆมาๆค่ายแดงก็น่าสนใจนะ

Telememo, on 09 July 2014 - 06:12 PM, said:

อ่านจากในลิงค์ OCZ เรื่องเวลากระตุก
สรุปแบบนี้ได้ป่ะครับ?

ค่ายแดง หน่วงหรือสโลว์บางจังหวะ <=== เหมือนที่เจอเวลาเล่น console

ค่าวเขียว ภาพหยุด แล้วกระโดดข้ามเฟรมไปเลย <=== คอนเฟิร์มข้อนี้ครับเป็นแบบนี้จริงๆ

ไปๆมาๆค่ายแดงก็น่าสนใจนะ
-มันก็ไม่สโลว์นะหรือตาผมไม่ดีเองหว่าไม่ได้สังเกต ตั้งแต่เล่นมาให้เรียกว่าสู้ Max fps ไม่ได้จะดีกว่าดังนั้น ถ้า Min กับ Max ไม่ห่างก็หมายความว่าโอกาสที่จะเรียกว่า สโลว กับ หน่วงจะไม่ค่อยมีให้เห็นเลยหรือไม่ก็เห็นหน่อยเพราะมัน ประมวลผลตัวกราฟฟิกทัน
-ส่วนใหญ่จะโดนแฟนบอยอีกฝั่งว่า Fps rate กาก สู้ไอ้เขียวไม่ได้ มันก็สู้ไม่ได้จริงๆ ถ้าเอา Max Fps มาสู้
Edited by Mr.HoshiMoRo, 09 July 2014 - 09:02 PM.

ณ เวลานี้

ค่ายแดงเริ่มจะได้ตังค์ผมไปแล้ว 80%
ผมควรรออะไรจากค่ายแดงในช่วงใกล้ ๆ นี้หรือไม่ครับ

เช่น ตัวใหม่ที่จะมาแรงแซงกว่า R9 290x

กลัวว่าซื้อมาแล้ว จะต้องมานั่งปาดน้ำตา
เพราะเจอของใหม่กว่า ดีกว่า ถูกกว่า

:o_worry:

cobra, on 09 July 2014 - 09:26 PM, said:

ณ เวลานี้

ค่ายแดงเริ่มจะได้ตังค์ผมไปแล้ว 80%
ผมควรรออะไรจากค่ายแดงในช่วงใกล้ ๆ นี้หรือไม่ครับ

เช่น ตัวใหม่ที่จะมาแรงแซงกว่า R9 290x

กลัวว่าซื้อมาแล้ว จะต้องมานั่งปาดน้ำตา
เพราะเจอของใหม่กว่า ดีกว่า ถูกกว่า

:o_worry:
-รู้แต่ 270x กับ 280x AMD เมืองนอกประกาศลดราคา พันหนึ่งแล้วนะ แต่ในไทยแมร่งคงนาน รู้ๆ กันอยู่ว่าไทย ชึ้นแล้วลดยากชิหาย น่าจะเป็นการมาของ R9 295x ซึ่งเอามาสู้ GTX TITAN Z

เทคโนโลยีของใหม่ไรพวกนี้มีแต่ความลือครับไม่มีใครกะถูกว่ามันจะมาเมื่อไร ต้องหาดู Road Map ของแต่ละค่าย ถ้ากังวลก็ใช่ของเก่าไปก็ได้ 770 oc ก็แรงอยู่ หรือไม่ก็หาใน OCZ ก็ได้ ไม่รู้ว่าของที่จากที่ ขุดเหมืองพวกนี้ยังอยู่หรือป่าว เพราะ 280x เอามาเท กระจาด สอยกันเต็มมือ

เล่น PC คุณก็ปาดน้ำตาแล้วครับ ซื้อมาวัดดวงแต่ที่แน่ๆ อยู่กับมือ 1 วัน เทคโนโลยี คุณก็ล้าหลังแล้วละ
Edited by Mr.HoshiMoRo, 09 July 2014 - 09:47 PM.

the-moon's Photo the-moon 09 Jul 2014

AMD Tonga รุ่นใหม่มาเดือนหน้า