`

Jump to content

ถามครับ การต่อ Lan-Game ปัจจัย lag ของมัน...

2 replies to this topic

#1 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 27 June 2014 - 11:45 PM

ผมได้ลอง ต่อ LAN เล่นเกมในบ้านระหว่างผมกับน้องโดยการต่อตรงจาก pc-pc เทสด้วยเกม borderland ภาคแรก(เกมเดียว) เป็นเกมบน steam ซึ่ง
ทั้ง 2 เครื่องใช้ steam id อันเดียวกันแต่เข้าเป็น offline-mode ทั้งคู่

spec pc

A: Phenom X4 965be , DDR3 8GB (1600mhz), 560Ti top ,SSD-win7 , บอร์ด 880-GA-UD3H , Pci-E wireless 2เสา ของ Dlink

B: Celeron G2020 (1155) , DDR3 4GB(1333mhz) , PowerColor HD 7730 DDR3-2GB , บอร์ด Asrock อะไรจำไม่ได้ ***เครื่องนี้เป็น Mini-Itx

+PSU Raidmax 730ss , 530ss ตามลำดับ WIN 7 update sp1 เต็มสตีม ไล่อัปเดทเป็น step

ใช้เครื่อง B เป็น Host -*-

ผลที่ได้

ผมเล่นบนเครื่อง A ,เกมมีอาการ lag แต่น้อยมากแค่รู้สึกได้ว่าไม่เป็นธรรมชาติแบบเล่นคนเดียว ถ้าเล่นเดี่ยว 100% อันนี้ก็ 90% ได้ จากที่เข้าใจว่าถ้า lan มันไม่ควรจะเกิดอาการ lag ยิ่งกับแค่ 2 เครื่อง ด้วยสายแล้วอีกแถมไม่ได้ยาวเลยสงสัยว่ามันเป้นที่อะไร แล้วจะแก้ได้อย่างไร ? (เกมที่ฮาร์ดคอร์กว่านี้ยังไม่ได้ลอง)

ถามเพิ่ม
-จำเป็นไหมที่ต้อง host ด้วยเครื่องแรง ? , (เครื่อง B mini-itx นี่ผมว่าก็น่าจะ ok มากแล้วนะนี่สมัย 2/4/6coreละ = =')
-ถ้าต่อวง lan ผ่าน switch หรือ router จะมีประสิทธิภาพดีกว่านี้หรือเปล่า ? (ต่อตรงแบบนี้ผมคิดว่าน่าจะดีสุดแล้วหรือไม่ใช่...)
-ถ้าใช้ wireless router เป็นหลัก มีอะไรที่ควรหลีกเลี่ยงไหมครับ เช่น เครื่อง host ไม่ควรใช้ wireless แต่ให้ใช้สายจะดีสุด ทำนองนี้?

ขอบคุณครับผม

#2 denorest

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 29 June 2014 - 09:13 PM

ที่ว่า lag นี่คืออาการหน่วงหรือเปล่าครับ เช่นเวลากดพูดคุยกับ Npc มันก็จะไม่ติดขึ้นมาทันทีเหมือนตอนเล่นคนเดียว หรือบางทียิงโดนศัตรูแต่เลือดมันไม่ลดทันที
หรือเป็นคล้ายๆกับ input lag ที่เวลาเราขยับmouse แล้วเหมือน cursor มันไม่ขยับตามเราทันที หรือกดอะไรไปแล้วมันก็จะไม่มีผลทันที

#3 voyevoda

rsc

• High Royal Executive Members

Posted 03 July 2014 - 12:12 AM

lag ที่เกมหน่ะครับ ยิงแล้ว dmg เข้าช้านิดนึง แต่จากเกมที่เทส borderland 1 ยิงเข้าแต่ตอนตายเหมือนวันจะ delay เสี้ยววิหน่ะ มันยังไม่เป็นธรรมชาติ... + กับ HUD ของเกม update ช้าไปนิด เปลี่ยน item ทีจะเห็นชัดว่ากระสุนที่มีอยู่ว่าจะแสดงทาง hud ก็แบบนึง //ไม่เป็นที่ input นะ