`
←  DGO PC CORNER
Logo
»

ถามครับ การต่อ Lan-Game ปัจจัย lag ของมัน...

voyevoda's Photo voyevoda 27 Jun 2014

ผมได้ลอง ต่อ LAN เล่นเกมในบ้านระหว่างผมกับน้องโดยการต่อตรงจาก pc-pc เทสด้วยเกม borderland ภาคแรก(เกมเดียว) เป็นเกมบน steam ซึ่ง
ทั้ง 2 เครื่องใช้ steam id อันเดียวกันแต่เข้าเป็น offline-mode ทั้งคู่

spec pc

A: Phenom X4 965be , DDR3 8GB (1600mhz), 560Ti top ,SSD-win7 , บอร์ด 880-GA-UD3H , Pci-E wireless 2เสา ของ Dlink

B: Celeron G2020 (1155) , DDR3 4GB(1333mhz) , PowerColor HD 7730 DDR3-2GB , บอร์ด Asrock อะไรจำไม่ได้ ***เครื่องนี้เป็น Mini-Itx

+PSU Raidmax 730ss , 530ss ตามลำดับ WIN 7 update sp1 เต็มสตีม ไล่อัปเดทเป็น step

ใช้เครื่อง B เป็น Host -*-

ผลที่ได้

ผมเล่นบนเครื่อง A ,เกมมีอาการ lag แต่น้อยมากแค่รู้สึกได้ว่าไม่เป็นธรรมชาติแบบเล่นคนเดียว ถ้าเล่นเดี่ยว 100% อันนี้ก็ 90% ได้ จากที่เข้าใจว่าถ้า lan มันไม่ควรจะเกิดอาการ lag ยิ่งกับแค่ 2 เครื่อง ด้วยสายแล้วอีกแถมไม่ได้ยาวเลยสงสัยว่ามันเป้นที่อะไร แล้วจะแก้ได้อย่างไร ? (เกมที่ฮาร์ดคอร์กว่านี้ยังไม่ได้ลอง)

ถามเพิ่ม
-จำเป็นไหมที่ต้อง host ด้วยเครื่องแรง ? , (เครื่อง B mini-itx นี่ผมว่าก็น่าจะ ok มากแล้วนะนี่สมัย 2/4/6coreละ = =')
-ถ้าต่อวง lan ผ่าน switch หรือ router จะมีประสิทธิภาพดีกว่านี้หรือเปล่า ? (ต่อตรงแบบนี้ผมคิดว่าน่าจะดีสุดแล้วหรือไม่ใช่...)
-ถ้าใช้ wireless router เป็นหลัก มีอะไรที่ควรหลีกเลี่ยงไหมครับ เช่น เครื่อง host ไม่ควรใช้ wireless แต่ให้ใช้สายจะดีสุด ทำนองนี้?

ขอบคุณครับผม

denorest's Photo denorest 29 Jun 2014

ที่ว่า lag นี่คืออาการหน่วงหรือเปล่าครับ เช่นเวลากดพูดคุยกับ Npc มันก็จะไม่ติดขึ้นมาทันทีเหมือนตอนเล่นคนเดียว หรือบางทียิงโดนศัตรูแต่เลือดมันไม่ลดทันที
หรือเป็นคล้ายๆกับ input lag ที่เวลาเราขยับmouse แล้วเหมือน cursor มันไม่ขยับตามเราทันที หรือกดอะไรไปแล้วมันก็จะไม่มีผลทันที

voyevoda's Photo voyevoda 03 Jul 2014

lag ที่เกมหน่ะครับ ยิงแล้ว dmg เข้าช้านิดนึง แต่จากเกมที่เทส borderland 1 ยิงเข้าแต่ตอนตายเหมือนวันจะ delay เสี้ยววิหน่ะ มันยังไม่เป็นธรรมชาติ... + กับ HUD ของเกม update ช้าไปนิด เปลี่ยน item ทีจะเห็นชัดว่ากระสุนที่มีอยู่ว่าจะแสดงทาง hud ก็แบบนึง //ไม่เป็นที่ input นะ