`

Jump to content

มติ "กสทช." จ่าย 427 ล้านให้ "อาร์เอส" ค่าถ่ายสดบอลโลกฟรีทีวี

48 replies to this topic

#21 tewbc

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 12 June 2014 - 09:56 PM

ฮัวกันเองเปล่าว้า

#22 jazz1st

ไม่หล่อแต่จน

• High Royal Executive Members
  • Interests:Gundam

Posted 12 June 2014 - 09:58 PM

View Postiduy, on 12 June 2014 - 09:47 PM, said:

นี่เค้าจ่ายให้เจ้าของลิขสิทธิ์ตรงๆ
เค้าโกงตรงไหนครับ? ผมงง?
เค้าคือคณะผู้บริหารครับ
อะไรเอาใจประชาชนได้ ก็เอาไว้ก่อน
และช่วงนี้ ก็เป็นช่วง"คืนความสุข ให้ประชาชนด้วย"
อะไรดีๆ ตามกระแส จับต้องได้ ตัวเองไม่เดือดร้อน
ตอนนี้เอาไว้ก่อนครับ

ส่วนเรื่องเอาเงินไปทำอะไรๆอย่างอื่น ดีกว่า
พูดให้ตายก็ไม่จบครับ
เพราะคนเรา ถูกใจคือถูกต้องครับ
ใครได้ประโยชน์ มักชอบใจ
(สำหรับคนบางกลุ่ม)

คหสต. ล้วนๆครับ

ปล. บ้านผมมีกล่องทั้งทรู ทั้งอาร์เอส
มันจะมีฟรีหรือไม่ ไม่เดือดร้อนครับ
แค่เห็นว่า เค้าให้ดูฟรี ก็ดีกว่าอะไรๆ อย่างอื่น
ที่มันหายไปนอกระบบครับ
อูยยยย ชอบครับ

ผมดูหรือไม่ดูก็ได้เหมือน แต่มีให้ดูดีกว่า อย่างน้อยมันก็เป็นเทศการระดับโลก

อีกอย่างเงินที่เค้าจ่ายก็ชัดเจนตรวจสอบได้นี่นาาา

เงินจำนวนนี้อย่างน้อยก็ส่งความสุขให้คนไทยได้ดีในระดับนึงเลยจริงๆ เทียบกับที่เคยหายไปเป็นหมื่นเป็นแสนล้าน ไม่ได้อะไรกลับมาเลยยยยย T_T"

#23 TAKUMI

Achievement Addict

• High Royal Executive Members
  • Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 12 June 2014 - 10:06 PM

ผมก็คอบอลนะแต่ไม่ได้ชอบดูบอลโลกหรอก แต่ถ้าผมจะดูผมก็มีความรับผิดชอบพอที่จะซื้อกล่องมาดู ไม่ใช่ดูฟรี เพราะฉะนั้นการถลุงเงินแล้วบอกว่าเป็นช่วง คืนความสุขให้ประชาชน ผมว่ามันไม่ใช่แล้วนะ ความสุขของประชาชนมันมีได้หลายทาง แต่ไอ้การดูบอลสำหรับคนทำงาน ตี 3 ตี 5 จบ 7 โมงเช้าเนี่ย ผมอยากรุ้ว่าจะมีใครแม่งถ่างตาดูครบทุกแมตว์มั้ยกับเงินจำนวนนั้น

ผมว่ามันไม่สมควรอย่างยิ่งนะ ไม่อยากให้ซื้อใจประชาชนด้วยวิธีสปอยแหลกแบบนี้ จะอ้างความสุขอะไรผมไม่รู้ แต่สมควรทำอะไรให้มันดูอย่าเวอร์ จะบอกว่าเงินแค่นี้เทียบกับเงินที่เคยหายไปหลายตัง ผมว่าไม่ใช่ละ เพราะนี่มันปัจจุบัน ถ้าทำเหมือนไอ้ฝั่งเมื่อก่อนแล้วบอก เออมันโกงน้อยกว่า ผมว่าตรรกระบิดเบี้ยวและครับ

#24 Muramasa

เซียนเกม

Posted 12 June 2014 - 10:17 PM

คนไทย สันดาร ชอบของฟรี คนอื่น ซื้อมา ก็อยากจะปล้นเขามา ดูฟรี สนุกสนานกันไป แต่บอกตรงๆ ไม่เห็นด้วยกับการเอาภาษี ผมไปใช้เช่นกัน

#25 jonaddon

เซียนเกม

Posted 12 June 2014 - 10:18 PM

เหมือนกับคุยกันเรื่อง ไก่กับไข่ อะไรมันเกิดก่อนกัน
แล้วลองเอาประชานิยมของนักการเมืองมาเทียบดูนะครับ
ขึ้นรถไฟฟรี กี่ล้านบาท แล้วคุณได้ขึ้นกันมั๊ย? แล้วคุณรู้สึกเสียอะไรกันมั๊ย?
แล้วไหนจะเรื่องค่าไฟฟรีอีกละ เค้าให้ฟรีคนใช้ไม่เกินกี่หน่วยกันนะ? คุณได้สิทธิ์มั๊ย?

ตอบง่ายๆ ส่วนตัวผมมองเห็นว่า อันไหน ที่มันฟรี แล้วที่คนมีรายได้น้อย ได้รับผลประโยชน์ ผมถือว่าดี
เพราะ เงิน ร้อยนึงของผม มันใช่ไปกับเรื่องเปล่าประโยช์มาก บุหรี่ซองนึง
แต่จะให้ผมเอาไปบริจาค ก้อไม่ไหว ผมยังไม่รวยพอ
ผมดีใจ ที่เห็นคนที่ฐานะแย่กว่าผม หรือที่หาเงินยากลำบากกว่าผม ได้อะไรฟรีๆดีๆ
อย่างน้อย ตอนกลางวัน คุณขับรถไปทำงาน ขณะที่คนอีกกลุ่มนึง นั่งรถเมล์ไปทำงาน
ต่างชั้นวรรณะกัน แต่ถึงเวลาตี3คื้นนี้
ไม่ว่าคุณจะเป็นใครมาจากไหน ยากดีมีจน หรือรวยล้นฟ้า ก้อได้ดูบอลเหมือนกัน ได้มีความสุขเหมือนกัน
คุณไม่ชอบบอล ใช่ว่าเขาจะไม่ชอบตามคุณ
หรือเขาไม่ชอบบอล และเขาจะบ่นเสียดาย
ผมว่าให้สิทธิ์คนอื่นบ้างจะดีกว่า

ผมว่าถ้ามีใครออกไอเดีย อินเตอร์เนตความเร็วสูงทุกครัวเรือนฟรีนี่สิ อันนี้ไร้สาระมากกว่า มีคอมฯอยู่บ้าน แต่ไม่มีปัญญาค่าเนต
เหมือนเรื่องรถคันแรก ด่ากันจัง พวกที่ได้สิทธิ์รถคันแรก ว่าออกมาทำให้รถติด
ทำไมเหรอครับ ถ้าคนๆนั้นเกิดมาพึ่งจะได้มีโอกาสซื้อรถได้ พึ่งจะมีปัญญา ซื้อไหวก้อคราวนี้ละ
ห้ามซื้อเหรอครับ เพราะมาแบ่งถนนพวกคุณใช้รึไง แล้วไงครับ ต้องให้ดักดานอย่างเดิม อย่าสะเออะมาแบ่งถนน
คุณตัดสินคนด้วยอะไรครับ ว่าใครควรได้และไม่ควรได้

ให้สิทธิเค้าบ้างสิครับ ให้เค้าเลือกเอาเอง ว่าจะดูไม่ดู และการโยนเงินทิ้งน้ำไปเท่านี้เพื่อคนหมู่มาก มันไม่สมควรเหรอครับ
หรือว่าต้องเป็นสิ่งที่คุณได้ประโยชน์กับมัน ถึงคุณว่ามันเหมาะมันควร

สิทธิ์นี้เค้าให้แบบลอยอยู่บนอากาศนะครับ เพียงแค่คุณไม่คว้าไว้ ไม่ใช่มันจะไม่ดีกับคนอื่นนะครับ
ปล.ผมเอง ดูได้จากทรูHD และกล่อง IPTV และก้อลิ้งค์จากเพื่อนในบอร์ดบอกมา
ไม่ใช่ว่าผมชอบดู แล้วจะดีใจที่คนอื่นได้ดูฟรี

แต่ผมดีใจ ที่มีคนหยิบยื่นโอกาสดีๆให้คนอื่น

ถ้าเห็นต่างเราก้อมาโต้แย้งกันดูครับ ไม่ใช่เรื่องการเมืองไม่ใช่เรื่องทะเลาะ แสดงความคิดเห็นกันได้ครับ

ปล้นRSมาผมก้อไม่เห็นด้วยครับ

Edited by jonaddon, 12 June 2014 - 10:21 PM.

#26 Enixma

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 12 June 2014 - 10:34 PM

ไม่เห็นด้วย อย่างงี้ไม่ถือว่าเป็นการฮั่วกับ RS หรือครับ? RS ค่ากล่องก็ได้ ค่าชดเชยก็ได้
แล้วจริงๆ ประชาชนได้ดู 22 นัดไม่ใช้เหรอ ไม่ใช้ไม่ได้ดูเลย

#27 timmamoto

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 12 June 2014 - 10:35 PM

View Postdepend ayu, on 12 June 2014 - 08:57 PM, said:

งั้นผมขอโกงเงินชาติมาสัก 1 ล้านบาทได้ไหมครับ แล้วอย่ามาเอาผิดผมเลยนะครับ
แค่ 1 ล้านมันโคตรเล็กน้อยมาก ถ้าเทียบกับ"เงิน"ที่มันหายๆไปนอกระบบครับ

ปล... เทียบตรรกกะให้เห็นแบบนี้มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

แล้วล้านนึงที่คุณที่คุณเอาไปมันเกิดประโยชน์อะไรกับประชาชนมั่งละ

เงินที่หายไปนอกระบบที่ลุงแกว่ามันไม่ได้ทำอะไรให้ประชาชนเลย เข้ากระเป๋ากันล้วนๆ

เงินที่ประมูลมาจากคลื่นของประเทศ ถูกนำมาแปลงเป็นอะไรบางอย่างให้คนในประเทศยังดีกว่าเอาไปปรนเปรอนักการเมืองไม่กี่กลุ่มนะผมว่า แต่คง

#28 nuttahzx

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 June 2014 - 10:41 PM

ดีแล้วนิ

#29 spy_to

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 12 June 2014 - 10:50 PM

ผมตอบในแง่ คอบอล

ผมซื้อ กล่อง 02 hd มา
แต่ก็ดีใจ ที่ สุดท้าย ถ่าย ฟรีทีวี ครบ 64 นัด
เพราะ มีคนอีกเยอะมากๆ แน่ๆ ที่อยากดู แต่ติดเรื่อง กล่อง
เพราะมันไม่จบ แค่กล่อง มันต้องมี จานอีก เยอะแยะ
คนอยู่ อพาตเม้น , นอนโรงแรม และอื่นๆอีก

ตอบในเเง่ ธุรกิจ. ถ้าไป ยึดเค้ามาฟรีๆ เอามาถ่าย ผมก็ไม่เห็นด้วย นะ ถ้าจ่ายเค้าไป + ให้ขาย โฆษณา ไป ก็ วิน-วิน

ปล. แต่ rs นี้มันทำธุรกิข บัดซบ จิงๆ
ลูกค้า ซันบ๊อก แม่ง ก็ หรอกให้ซื้อ กล่องใหม่
สักพัก ก็ค่อย มาบอกว่า ไม่ซื้อ ก็ เติม 299 ดูได้
นี่

#30 anan2008

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 12 June 2014 - 11:08 PM

ซื้อกล่องมาแล้วแน่ะนำไปเขวี้ยงหน้ามันเลย ความเดือดร้อนต้องตกที่ผู้บริโภค ทุกครั้งสิน่ะ

#31 onetwoshow

Party Party

Posted 12 June 2014 - 11:30 PM

จบครับจบ ยังไงคือ คนมีกล่องก็ได้ดู ฟรีทีวีก็ได้ดู

#32 samsung

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members
  • Interests:Be come the Legend ps3break

Posted 13 June 2014 - 12:04 AM

เสียดายเงินค่าลูกชิ้นมากกว่า ยืนกินคิดคำนวนตั้งนาน ก่อนจะตัดสินใจไม่ซื้อกล่องบอลโลก ลูกชิ้นก็ไม่อร่อยอีก หน้า 7-11

#33 depend ayu

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 June 2014 - 12:22 AM

View Posttimmamoto, on 12 June 2014 - 10:35 PM, said:

แล้วล้านนึงที่คุณที่คุณเอาไปมันเกิดประโยชน์อะไรกับประชาชนมั่งละ

เงินที่หายไปนอกระบบที่ลุงแกว่ามันไม่ได้ทำอะไรให้ประชาชนเลย เข้ากระเป๋ากันล้วนๆ

เงินที่ประมูลมาจากคลื่นของประเทศ ถูกนำมาแปลงเป็นอะไรบางอย่างให้คนในประเทศยังดีกว่าเอาไปปรนเปรอนักการเมืองไม่กี่กลุ่มนะผมว่า แต่คง

แล้วคุณไม่คิดว่ามูลค่าจริง ๆ ของความสุขที่คุณว่ามันสมควรกับ 470 ล้านรึเปล่าละครับ
มูลค่าจริง ๆ มันอาจจะอยู่ที่ 70 ล้าน ส่วนอีก 400 ล้านก็เข้ากระเป๋ากันล้วน ๆ
อะไรทำให้คุณมั่นใจขนาดนั้นครับว่ามูลค่า 470 ล้านมันบริสุทธิ์ขนาดนั้น

เงินที่ประมูลมาจากคลื่นของประเทศ เอาไปแปลงเป็นอย่างอื่นที่มีประโยชน์กับประเทศมากกว่านี้ได้ครับ ไม่ใช่ฉาบฉวยแบบนี้
และทำไมคุณคิดว่าถ้า 470 ล้านถ้าไม่ถูกเอาไปจ่ายค่าดูบอลแล้วมันจะต้องถูกเอาไปถลุงเอาไปโกงครับ
ถึงเวลาถ้ามันเอาไปโกงจริงก็ร่วมกันออกมาต่อต้าน ออกมาร่วมผลักดันใช้ กม เอาผิดมันสิครับ แนวทางที่ถูกต้องมีอยู่แล้วทั้งนั้น แก้ปัญหาต้องแก้แบบยั่งยืนนะครับ
(ก็เหมือนตอนนี้ที่หลายคนเห็นว่า 470 ล้านเอามาใช้ไม่ถูกต้อง เขาก็ออกมาร่วมกันประนามกันอยู่ไงครับ)

ปล... ส่วนที่ถามว่าล้านนึงที่ผมจะเอาไปมันเกิดประโยชน์อะไรกับประชาชนมั่งละครับ ....ก็ขอตอบด้วยตรรกกะแบบ 470 ล้านนะครับว่า
มันก็ทำให้ผมและครอบครัวผมมีความสุขได้ไงครับ ผมและครอบครัวก็เป็นประชาชนนะครับ อย่างนี้เรียกว่าเกิดประโยชน์กับประชาชนแล้วยังละครับ

Edited by depend ayu, 13 June 2014 - 12:29 AM.

#34 timmamoto

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 13 June 2014 - 12:39 AM

ตอบแบบกำปั้นทุบดินแบบนี้ก็ไม่เถียงละคับ

#35 game2all

ราตร๊สวัสดิ์ครับ

Posted 13 June 2014 - 03:20 AM

ลับหลังแบ่งเงินกันใหญ่ผมว่า

#36 hokung

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 13 June 2014 - 05:53 AM

คิดอะไรกันมากมาย. หว่า

ผมดีใจที่ทุกคนได้ดูบอลโลกฟรีทุกนัด คนบางกลุ่มเค้าอยากดูแต่ไม่มีเงินซื้อกล่องติดจานมีเยอะนะครับ. เงินมาแบ่งปั่นให้คนอื่นได้ดู มันไม่ดีเหรอ

#37 depend ayu

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 June 2014 - 06:04 AM

ผมก็แค่จำลองวิธีการตอบด้วยวิธีการคิดของคู่สนทนาเท่านั้นละครับ

ปล.
อันนี้ก็เป็นวิธีการทางวิทยาศาสตร์แบบหนึ่งนะครับ ลองตั้งสมมติฐานแล้วดูผลลัพธ์
ถ้าคำตอบที่ได้มันกำปั้นทุบดินก็แสดงว่าวิธีคิดก่อนหน้ากำปั้นทุบดินนะครับ

#38 Pikiol

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 13 June 2014 - 08:44 AM

คหสต คือฟรีทีวีจะดูได้หรือไม่ได้ดูไม่ได้ว่า กสทชจะจ่ายลิขสิทธิ์ก็ไม่เป็นไร แต่ช่วยบอกล่วงหน้าหน่อยได้ไหม.... นี่มาประกาศกันวันที่จะเตะแล้ว
คือคนที่เค้าจะดูจริงๆน่าจะซื้อกล่องหรือหาวิธีที่จะได้ดูอยู่แล้วละ

#39 kritz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 13 June 2014 - 09:08 AM

อ้าว..ดูได้ทุกครัวเรือนไม่ดีเหรอครับ แล้วใช่ว่า 427 ล้าน จะเสียไปโดยเปล่าประโยชน์ก็ได้คืนความสุขให้คนไทยไงครับ
ส่วนคนไทยคนไหนไม่อยากรับความสุข ก็ไม่ได้ว่ากัน ไม่ได้เอาปืนไปบังคับให้รับความสุขที่ให้ในอีเว้นท์นี้นี่ครับ
427 ล้าน ก็เห็นว่าจะเรียกภาคเอกชนมาช่วยสนับสนุนโดยการขายโฆษณานี่ครับ ดิ้นอะไรกันนักหนา?

ปล. ผมเล่นแต่เกมนะครับ ไม่ดูบอลโลก-บอลพรีเมียร์ก็ดูแต่แมนยูฯไม่ดูคู่อื่น แต่ไม่เดือดร้อนกับการจับจ่ายในครั้งนี้ครับ เพราะยังไงเสียถ้า rs ไม่ซื้อมา กสทช.ไม่ว่าหน้าไหนมันก็ต้องไปซื้อมาอยู่ดี เหอะๆ

#40 emag

หาอย่างอื่นทำ

Posted 13 June 2014 - 09:11 AM

ดูบอลมันจำเป็นขนาดเป็นวาระแห่งชาติกันเลย เอาเงินไปใช้ไม่ถูกตามวัตถุประสงค์มันไม่ถูกต้อง