`
←  DGO CLUB : Nintendo World - Wii U / Wii / 3DS
Logo
»

[ขอซักกระทู้เถอะ] Bravely Default เกมแบ...

hyde's Photo hyde 22 Feb 2014

ตอนเวอร์ชั่น Japan ออกก็ได้มองตาปริบๆ เห็นชาวบ้านเค้าเล่นกันแล้วก็โพสต์แบบ "โอ้ววว ว้าววว อู้หู้ววววว สนุกจุงเบย" ได้แต่อดทนรอจนออก เวอร์ชั่น us แต่พอออก ของก็ดันหมดอีก(อย่างรวดเร็ว) แต่โชคดี เมื่อวานก่อนนู้น ได้มาตลับนึง ไม่รอช้า รีบออกจากบ้านไปรับเกมทันที

พอได้ลองเปิดเล่น ช่วงแรกของเกมเล่นเอาเบลอๆ ง่วงๆเหมือนกัน เพราะบทพูดเยอะ และก็แนะนำระบบมาทีละเป็นชุดเลย "แต่" พอผ่านเนื้อเรื่องแรกเท่านั้นแหละ สนุกจนแทบไม่อยากหยุดเล่นเลย มันมีอะไรให้ทำอยู่เรื่อยๆ แค่วิ่งเก็บเลเวลยังเพลินเล๊ย เพลงประกอบเพราะมากๆๆ ลายเส้นก็สวย โดยเฉพาะฉากต่างๆที่วาดออกมาได้สวย ภาพ 3มิติก็ดี

ที่ชอบสุดก็เป็นระบบเกมนี้แหละ ที่ทำให้ต้องคอยคิด วางแผนแก้ทางศัตรูอยู่ตลอด พูดง่ายๆว่า ตัวลูกกระจ๊อก ก็ปราบเราได้ถ้าไม่ระวังตัว ไม่เคยต้องเล่นเกมภาษา แล้วมองหาโรงแรมบ่อยแบบนี้มานานละ ไม่เคยต้องตุนไอเทมเพื่อมาใช้แบบนี้ก็นานแล้วเช่นกัน

เป็นเกมภาษาสไตล์ญี่ปุ่น ที่ถวิลหามานานครับ กลิ่นอายแบบนี้แหละที่อยากได้ อิอิ

ว่าแต่ทำไมเงินมันหายากจุงเบย จะซื้ออะไรที ซื้อได้ทีละตัว ตัวอื่นมองด้วยความอิจฉาเลย ฮ่าๆ

eva's Photo eva 23 Feb 2014

ยังมิมีแผ่นเลย

seventeen's Photo seventeen 23 Feb 2014

ผมเพิ่งปราบศัตรูที่วิหารแห่งไฟได้ กว่าจะปราบได้ตายแล้วตายอีก เหนื่อยเลย

ชอบที่ระบบอาชีพหลากหลายดีนี่แหละครับ จัดปาร์ตี้สนุกเลย แม้มีตัวแค่ 4 ตัวแต่ไม่รุ้สึกว่าความสามารถจำกัดเลย

อย่างอื่นสุดยอดมากจริงๆ

pakka's Photo pakka 23 Feb 2014

เห็นด้วยครับผม Perfect! ทั้ง story, gameplay, character, arts, 3d graphic, model ตัวละคร ติดงอมแงมช่วงนี้ :)

hyde's Photo hyde 23 Feb 2014

บอสบางตัว โดนซัดจนตายแล้วตายอีก ต้องออกมาวางแผนแก้เกมกันน่าดูเลย อาชีพก็(น่าจะ)เยอะมาก สกิลก็เยอะ เลือกสกิลรองมาติดตัวก็ได้ สกิลซัพพอตก็เลือกได้อีก ปาร์ตี้แต่ละคนไม่ซ้ำรูปแบบกันแน่นอน ฮ่าๆ

InFiNy's Photo InFiNy 23 Feb 2014

สนุกมากครับไม่ได้เล่น rpg ที่สนุกแบบนี้มานาน สุดยอดทุกอย่าง ถ้าอยากปั้ม gp เยอะๆต้องเก็บ job lv ของพ่อค้าให้ได้ 11 ก่อนจะมีสกิล heal ศัตรูแล้วได้เงิน แล้วให้คนนึงโจมตีให้เลือดลดแล้ว heal ส่วนอีกสองคนให้ใส่โลห์ bless กดใช้เป็น item จะได้เวทย์ cura คอย heal ฝั่งเรา แล้วกด auto ผมทำ 3 ชั่วโมง (ปล่อยทึ้งไว้เลย) ได้เงินมา 7,000,000 กว่า

pikaouy's Photo pikaouy 23 Feb 2014

View PostInFiNy, on 23 February 2014 - 12:50 PM, said:

สนุกมากครับไม่ได้เล่น rpg ที่สนุกแบบนี้มานาน สุดยอดทุกอย่าง ถ้าอยากปั้ม gp เยอะๆต้องเก็บ job lv ของพ่อค้าให้ได้ 11 ก่อนจะมีสกิล heal ศัตรูแล้วได้เงิน แล้วให้คนนึงโจมตีให้เลือดลดแล้ว heal ส่วนอีกสองคนให้ใส่โลห์ bless กดใช้เป็น item จะได้เวทย์ cura คอย heal ฝั่งเรา แล้วกด auto ผมทำ 3 ชั่วโมง (ปล่อยทึ้งไว้เลย) ได้เงินมา 7,000,000 กว่า

:r18: ขอลอกหน่อยนะครับ แต่เก็บจ๊อบ 11 นี่คางเหลืองเลยนะ555

InFiNy's Photo InFiNy 23 Feb 2014

ขอโทษครับจำผิด 700,000 ครับ ไม่ใช่ 7,000,000 ;) เล่นไปหลังๆสักบท 3-4 ก็พอเก็บ jp ได้นะแต่นานหน่อยหรือไม่ก็หาเพื่อนที่มี job พ่อค้า lv ถึงก็ได้ครับแล้ว link ก็ได้เลย add ผมก็ได้คับ fc 0275-8136-6618 toh

View PostInFiNy, on 23 February 2014 - 01:06 PM, said:

ขอโทษครับจำผิด 700,000 ครับ ไม่ใช่ 7,000,000 ;) เล่นไปหลังๆสักบท 3-4 ก็พอเก็บ jp ได้นะแต่นานหน่อยหรือไม่ก็หาเพื่อนที่มี job พ่อค้า lv ถึงก็ได้ครับแล้ว link ก็ได้เลย add ผมก็ได้คับ fc 0275-8136-6618 toh

ตอนนี้ยังลิ้งค์ไม่เป็นเลยครับ ฮ่าๆ แต่เด่วจะแอดไปนะครับ

ยังไม่เข้าใจเรื่องการใช้โล่ห์ Bless กดใช้แบบไอเทมอ่ะครับ

SlaMz's Photo SlaMz 23 Feb 2014

ได้แต่อิจฉา ยังหาแผ่นไม่ได้เลย

โลห์ bless ต้องอัพหมู่บ้านร้านเกราะถึง lv 4-5 ไม่แน่ใจแล้วซื้อกับคนชุดแดงที่เราเซพเกมราคา 4,000 ถ้ากดใช้เป็น item ต้องกดตอนสู้ให้เลือก item > blessed shileld > use ส่วนการ link คือ การlink กับเพื่อนเราใน friend list จะทำให้เราสามารถ link job lv ของเพื่อนมาใช้ได้ เช่นเพื่อนเรามี job lv ของ monk lv12 เราก็จะได้สกิลของ monk มาเลยคือ lv 12 โดยไม่ต้องเก็บแต่ถ้า unlink ก็จะกลับเป็นของเราตามเดิม ...ที่หน้า menu เลือก tactics > abilink > เลือกเพื่อนที่ต้องการ link

pikaouy's Photo pikaouy 23 Feb 2014

View PostInFiNy, on 23 February 2014 - 01:06 PM, said:

ไหงไม่ขึ้นหว่า ในfriend มีแต่บอทสองตัว =_=

อ้อรบกวน addผมที Pika 087708038017

โอ้ว คุณ InfiNy เด่วผมจะแอดไปนะครับ แล้วจะลอง Abilink ดูซะหน่อย ว่าแต่ พอลิ้งค์แล้ว ทุก LV Job ของทุกตัวละครฝั่งคุณ Infiny จะมาทางผมหมดเลยใช่ไหมครับ

(ส่วนโล่ห์ ตอนนี้ผมอัพหมู่บ้านจนจะซื้อได้ละครับ )

ใช่ครับแต่ต้องบอก fc คุณ hyde ด้วยนะครับ

edit : แอดคุณ pika แล้วนะครับ
Edited by InFiNy, 23 February 2014 - 11:13 PM.

hyde's Photo hyde 24 Feb 2014

View PostInFiNy, on 23 February 2014 - 11:12 PM, said:

ใช่ครับแต่ต้องบอก fc คุณ hyde ด้วยนะครับ

edit : แอดคุณ pika แล้วนะครับ

โอเคคร้าบ 2380-2957-9169 แอดกันครับๆ

seventeen's Photo seventeen 24 Feb 2014

มะคืนเพิ่งได้อาชีพใหม่ sword master มาครับ กว่าจะผ่านได้ T_T

Tiva's Photo Tiva 24 Feb 2014

ทนเล่นไปจนถึง chapter ที่ 4 ครับ ที่บริเวณหน้าเมืองของ edea เลย ตรงนั้นแหละครับ ที่ farm ที่ดีที่สุดละ

ผมจาก lv 50 กว่าๆ ไป lv 99 เลยครับ เงินมีเป็นล้านครับ

seventeen's Photo seventeen 24 Feb 2014

View PostTiva, on 24 February 2014 - 11:26 AM, said:

ทนเล่นไปจนถึง chapter ที่ 4 ครับ ที่บริเวณหน้าเมืองของ edea เลย ตรงนั้นแหละครับ ที่ farm ที่ดีที่สุดละ

ผมจาก lv 50 กว่าๆ ไป lv 99 เลยครับ เงินมีเป็นล้านครับ

โอ้ว เยี่ยมเลยครับ

lekkung's Photo lekkung 24 Feb 2014

เด๋วได้เครื่องมาแร้ว จะแอด fc ด้วยนะคร้าบ

dream hunter's Photo dream hunter 24 Feb 2014

ผมพึ่งได้แผ่นมา หาแทบพลิกแผ่นดิน เมกาหมดทุกที่ ไปได้มาจากเบสบาย แผ่นสุดท้าย อยากเล่นมากๆ ยิ่งมาทู้นี้ ยิ่งอยาก