`

Jump to content

ลองเปลี่ยนสายHDMI PS4

100 replies to this topic

#41 prestige_nong

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 23 January 2014 - 08:46 AM

ใช้ AQ Chocolate อยู่อ่ะครับ เรื่องภาพไม่ค่อยได้สนใจ แต่เสียงที่ได้ต่างแน่นอนครับ
และที่สำคัญใครบอก สาย AC Power ทำให้เสียงไม่เปลี่ยนนี่แปลว่าไม่เคยเปลี่ยนใช้
งานมันจริงๆครับ ขอนอนยัน เสียงเปลี่ยนแน่นอนครับ

Edited by prestige_nong, 23 January 2014 - 08:55 AM.

#42 tum_ps3

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 23 January 2014 - 09:56 AM

ต่างครับ แต่ไม่คุ้มกับเงินถ้าจะจ่ายเส้นล่ะหลายพัน

#43 hokung

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 23 January 2014 - 10:17 AM

เรื่องพวกนี้ คนไม่ได้เล่น ก็จะบอกไม่ต่าง และไม่เข้าใจพวกคนที่เล่นหรอก พูดไปก็เท่านั้น คนเล่นกับเล่นเถียงไงก็ไม่จบหรอก เครื่องเสียงมันขึ้นอยู่ความพึงพอใจแต่ละคนจริงๆๆ บางที่ผมก็โดน เพื่อนมึ่งบ้า ป่าว

ส่วนสาย HDMI แพงถูกผมว่าต่าง นะ แต่ที่ต่างเราชอบหรือป่าว หรือ แพงเกินไปสำหรับคุณภาพหรือป่าว หรือ เหมาะสมกับระบบ หรือป่าว

TV 42 นิ้ว เครื่องเล่นถูกๆ บางที่มันก็ไม่สามารถแสดง ประสิทธิภาพของสายได้ หรือ ปรับได้ถูกวิธี นะครับ :r08:

#44 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 January 2014 - 11:31 AM

ประเด็นอยู่ที่แค่ว่าต่าง ไม่ต่าง ไม่ใช่ว่าของแพงดีกว่า สวยกว่า หรือแหล่มกว่า
ที่เป็นปัญหาเถียงกันอยู่ก็เเค่ว่า มีคนไม่เคยใช้ แล้วเอาหลักการ(ส่วนหนึ่ง) มาเถียงว่ามันไม่ต่าง ทั้งที่ไม่เคยทดลองให้เห็นกับตาตัวเอง
ไม่เคยมีใครมาบลั๊ฟนะครับว่าสายเเพงกว่า ดีกว่าสายถูก ไม่มี อยู่ที่ความชอบในเอกลักษณ์ของสายเส้นนั้น ๆ แล้วพร้อมจะจ่ายแค่นั้นเอง
สายเส้นละ 199 มันต้องดีกว่า สายเส้นละ 10000 อยู่แล้ว ถ้าคุณชอบภาพที่ได้จากเส้นละ 199 ในทางกลับกันก็เช่นกัน
ก็เเค่นั้น ความเป็นจริงมันพิสูจน์ได้ แค่ออกจากรูไปเดินเที่ยวเล่นอะไรบ้าง แค่นั้น

#45 eAT

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 23 January 2014 - 12:19 PM

หลายๆ อย่างในโลกนี้ไม่ต้องพิสูจน์ของจริง เช่นเอาปืน .45 มาจ่อหัวแล้วยิง
หรือโดดจากตึก 50 ชั้น จะตายหรือไม่ ไม่ต้องพิสูจน์ครับ

พวกนี้มีเหตุมีผลรองรับ blind test ถ้าจะเอาผลจริงๆ เอาจากพวกเดียวกันทดลอง
มาอวดไม่ได้ ยิ่งถ่ายรูปแล้วมาโชว์นี่มันคนละเรื่อง แบบนี้มันต้องทดลองแบบที่
ห้องหว้ากอทดลองใช้คอมพิวเตอร์จับสัญญาณเทียบ

หลายๆ คนที่เถียง ยังไม่รู้ว่า อนาล็อค กับ ดิจิตอล ต่างกันยังไง อ้างเอกลักษณ์
ของสายสัญญาณ อันนี้เพี้ยนมากๆ

ดิจิตอล ชื่อก็บอกแล้วว่าเป็น "ตัวเลข" มันจะส่งสัญญาณที่เป็นตัวเลขไป ไม่ใช่
สัญญาณซายน์เวฟ เช่น

200,255,155,002...

ที่อ้างเรื่องสัญญาณรบกวน ทำให้สีไม่ดี ภาพไม่ดี รายละเอียดหาย แสดงว่า
ตัวเลขหลักหน่วยมันเพี้ยน คำถามตามมาว่า ทำไมมันไม่เคยรบกวนตัวเลข
หลักร้อยหลักสิบ ที่จะทำให้สีเพี้ยน ภาพล้ม ภาพหาย มีจุดสีขึ้น หรือภาพแตก
เป็นบล็อคๆ ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เลย ที่สัญญาณรบกวน จะเลือกกวนเฉพาะบางส่วน
เพราะเมื่อทำเป็นดิจิตอล สัญญาณมันก็ออกมาเป็น 0 กับ 1 เท่านั้น

ใครกันที่อยู่ใน "รู"
ยุคนี้ยุค "ดิจิตอล" ยังละเมอเหมือนในยุค "อนาล็อค" อยู่อีก

#46 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 January 2014 - 12:39 PM

ความจริงอยู่ตรงหน้า แต่ไม่ต้องพิสูจน์ก็ได้ ยอมครัชชชชช :r10:

#47 BussY

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:PS3,ManUTD,LIVERPOOL,TOYS

Posted 23 January 2014 - 01:01 PM

อีกอย่างที่ผมนึกได้ ขนาดทีวีที่วัดว่าแตกต่างหรือไม่แตกต่าง ผมว่าต้อง 46นิ้วขึ้นไปนะครับถึงจะเห็นความต่าง ถ้าทีวีแค่32 นิ้ว,40 นิ้ว ผมว่าเส้นละร้อยหรือเส้นละล้านก็คงมองไม่เห็นความต่างนะครับผม

Edited by BussY, 23 January 2014 - 01:02 PM.

#48 goog

""www.thaidvd.net""

Posted 23 January 2014 - 01:25 PM

View PosteAT, on 23 January 2014 - 12:19 PM, said:

หลายๆ อย่างในโลกนี้ไม่ต้องพิสูจน์ของจริง เช่นเอาปืน .45 มาจ่อหัวแล้วยิง
หรือโดดจากตึก 50 ชั้น จะตายหรือไม่ ไม่ต้องพิสูจน์ครับ

พวกนี้มีเหตุมีผลรองรับ blind test ถ้าจะเอาผลจริงๆ เอาจากพวกเดียวกันทดลอง
มาอวดไม่ได้ ยิ่งถ่ายรูปแล้วมาโชว์นี่มันคนละเรื่อง แบบนี้มันต้องทดลองแบบที่
ห้องหว้ากอทดลองใช้คอมพิวเตอร์จับสัญญาณเทียบ

หลายๆ คนที่เถียง ยังไม่รู้ว่า อนาล็อค กับ ดิจิตอล ต่างกันยังไง อ้างเอกลักษณ์
ของสายสัญญาณ อันนี้เพี้ยนมากๆ

ดิจิตอล ชื่อก็บอกแล้วว่าเป็น "ตัวเลข" มันจะส่งสัญญาณที่เป็นตัวเลขไป ไม่ใช่
สัญญาณซายน์เวฟ เช่น

200,255,155,002...

ที่อ้างเรื่องสัญญาณรบกวน ทำให้สีไม่ดี ภาพไม่ดี รายละเอียดหาย แสดงว่า
ตัวเลขหลักหน่วยมันเพี้ยน คำถามตามมาว่า ทำไมมันไม่เคยรบกวนตัวเลข
หลักร้อยหลักสิบ ที่จะทำให้สีเพี้ยน ภาพล้ม ภาพหาย มีจุดสีขึ้น หรือภาพแตก
เป็นบล็อคๆ ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เลย ที่สัญญาณรบกวน จะเลือกกวนเฉพาะบางส่วน
เพราะเมื่อทำเป็นดิจิตอล สัญญาณมันก็ออกมาเป็น 0 กับ 1 เท่านั้น

ใครกันที่อยู่ใน "รู"
ยุคนี้ยุค "ดิจิตอล" ยังละเมอเหมือนในยุค "อนาล็อค" อยู่อีก

อ่านแค่ท่อนบนก็จบแล้วครับ เอาเป็นว่าแล้วแต่คนจะเชื่อในสิ่งที่ตัวเองอยากจะเชื่อแล้วกันครับ

อะไรที่เราคิดว่ารู้ในวันนี้ วันข้างหน้าถ้าเรารู้มากกว่า เราอาจจะเปลี่ยนความคิดที่เราคิดในวันนี้ก็ได้ครับ
ผมถึงไม่ได้เจาะจงมันมันควรจะเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ เพราะตัวผมเองคิดว่าโลกนี้ยังมีอะไรที่เป็นไปได้ ที่เราพิสูจน์
ไม่ได้อีกเยอะเหมือนเรื่องผีถ้าไปถามนักวิทยาศาสตร์ว่าคุณเชื่อเรื่องผีไหม นักวิทยาศาสตร์ก็จะบอกว่า เหลวไหล
เป็นไปไม่ได้ครับ แต่คนที่พบเจอจริงๆเท่านั้นถึงจะรู้ว่ามันมีอยู่จริง

อาจารย์ผมกล่าวไว้แบบนี้

แล้วเรื่องเอาปืนมาจอยิ่งตายหรือไม่ตายมันไม่เกี่ยวกันครับประเด็นที่หยิบยกมามันคนละประเด็นเลยครับ
เอาปืนมาจอยิงหรือกระโดดตึกมันตายแน่ๆอยู่แล้วครับ อันนี้ไม่ต้องพิสูจน์ถูกต้องครับ ยังไงก็ไม่รอด แต่เรื่องเครื่อง
เสียงเรื่องไฟฟ้า ตัวนำ แผงวงจร ถ้าคุณเรียนทางด้านอิเล็คทรอนิคมาบ้างพอมีความรู้แบบที่เขาเรียนกันจริงๆย้ำว่า
ต้องเรียนมาจริงๆนะคุณถึงจะเข้าใจถ่องแท้ครับ ถ้าไม่ได้เรียนไม่ได้รู้จริงอย่าคิดว่าสิ่งที่ตัวเองรู้ในวันนี้มันถูกต้อง
ครับเพราะอาจจะทำให้คนที่เขาไม่รู้คิดผิดตามๆกันไปอีกด้วย

แต่จากที่ผมเคยเห็นมีแต่คนอ่านจากคนอื่นมาแล้วก็มาสรุปเอาเองว่ามันควรจะเป็นแบบนี้ ทั้งที่ตัวเอง
ก็ยังไม่ได้ลองครับ คือไม่ได้ทดสอบด้วยตัวเอง แบบนั้นผมมองว่ามันคือความเชื่อมากกว่า ซึ่งถ้าบอกมันเป็นความ
เชื่อของแต่ละบุคคลผมก็ไม่เถียงครับ คนเรามีสิทธิ์จะเชื่อและวิเคราะห์ในสิ่งที่รับรู้มาต่างกัน

เหมือนกับคุณใส่รองเท้ายี่ห้อเดียวมาตลอดเป็นผ้าใบแต่คุณไม่เคยเดินไปร้านรองเท้าเลย พออยู่มาวันนี้
คุณเดินไปดูร้านรองเท่าปรากฎว่ามันมีทั้งร้องเท้าหนัง รองเท้ายางนะ ซึ่งถ้าคุณไม่เดินออกไปหาดู
คุณก็จะไม่รู้หรอกว่ามันมีแบบที่ต่างออกไปเหมือนกัน คุณก็จะรับรู้ว่ามันมีแบบคุณใส่แบบเดียวนะ

แล้วที่หว้ากอทดสอบกระทู้นั้นถ้าจำไม่ผิดผมก็ได้อ่านนะครับ เอาสายHDMI ห่วยกับห่วยมาเทส เครื่องเทสก้เป็น
โปรแกรมในคอมใครพัฒนาก็ไม่รู้ มันเสถียรหรือไม่ก็ไม่รู้ คอมเสถียรไหมมีไวรัสหรือไม่ แล้วผมก็ไม่รู้ว่าผมจะเชื่อ
ไปได้อย่างไรครับกับโปรแกรมไก่กาไม่มีแหล่งอ้างอิงเลย เทสกันตามดีตามเกิด ถ้าคุณวิเคราะห์สื่อซักนิด
คุณก็จะรู้แล้วว่ามันมีเหตุผลมากพอไหม

แต่ที่ผมได้ไปร่วมงานBAV งานเครื่องเสียงเขามีเครื่องเทสเป็นเรื่องเป็นราวนำเข้าจากต่างประเทศ ราคาแสนกว่า
บาท เอาสายถูกสายแพงมาเทสผลออกมาสายจีนโอเวอร์เยอะครับค่าขึ้นเพียบ กับสายแพงค่าแทบจะไม่ขึ้น
ซึ่งความน่าเชื่อถือเอาแค่คนธรรมดาคิดนะครับ ความน่าเชื่อถืออันไหนมันควรจะมากกว่ากันครับ

กับโปรแกรมคอมไก่กากับเครื่องเทสที่เขาทำมาเป็นเรื่องเป็นราว ถ้าคุณไม่ได้คลุกคลีกับวงการHT คุณไม่เชื่อมันก็
แล้วแต่การรับรู้และวิเคราะห์ของแต่ละคนไม่เท่ากัน แต่ถ้าวันนึงคุณใด้เห็นกับตาตัวเองซักครั้ง ได้เห็นของจริง วัน
นั้นคุณจะรู้เองว่าสิ่งต่างๆมันไม่เที่ยงครับ สิ่งที่เรารู้ในวันนี้อาจจะเปลี่ยนไปรู้มากกว่านี้ในวันข้างหน้าครับ
ถ้าเราได้เปิดใจดูมันเป็นเรื่องเป็นราวนะครับ แต่ถ้าดูแบบฉาบฉวนอันนี้พูดกันไปก็ไม่มีความหมายครับ

#49 nc.meen

.. is over

• High Royal Executive Members

Posted 23 January 2014 - 02:06 PM

แรงอย่าเพิ่งตกนะ กำลังสนุกเบย เป็นกำลังใจให้ทั้งสองฝ่าย

#50 prestige_nong

Posted 23 January 2014 - 03:12 PM

สมัยผมเรียนวิศวะคอม ทฤษฎีเค้าก็ว่างั้นนะครับ 0 1 แต่พอมีโอกาศได้ใช้งานได้มองผ่านตา ฟังผ่านหู มันก็แตกต่างจริงๆ เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่ความพอใจในการบริโภคมากกว่า ไม่มีใครโง่ใครฉลาด ไม่มีคนอยู่นอกรูอยู่ในรูหรอกครับ

อย่างผมใช้สายลำโพงนี่ คนไม่ชอบก็บอกว่าโง่ ซื้อมาได้ไง แต่ผมชอบก็เลยซื้อมาใช้

Edited by prestige_nong, 23 January 2014 - 03:24 PM.

#51 sup

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 23 January 2014 - 05:04 PM

ผมว่าต่างกันคับ

#52 joe-limited

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 23 January 2014 - 05:09 PM

ใช้ hdmi v1.4 ของพานาโชนิค ราคา1,200 บาท(ราคากลางๆ..) หลังจากนั่นก็ใช้แบบนี้มาตลอด จะไม่ใช้ตัวที่แถมมาเลย ทั้งเพล4 และบูลเรย์ เพราะตามันดันจับได้ว่าต่าง แต่คงไม่ชื้อสายราคาเป็นหมื่น แน่นอนเพราะแพงเกิน

#53 PandaBaka

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 23 January 2014 - 09:05 PM

View Postgoog, on 23 January 2014 - 01:25 PM, said:

อ่านแค่ท่อนบนก็จบแล้วครับ เอาเป็นว่าแล้วแต่คนจะเชื่อในสิ่งที่ตัวเองอยากจะเชื่อแล้วกันครับ

อะไรที่เราคิดว่ารู้ในวันนี้ วันข้างหน้าถ้าเรารู้มากกว่า เราอาจจะเปลี่ยนความคิดที่เราคิดในวันนี้ก็ได้ครับ
ผมถึงไม่ได้เจาะจงมันมันควรจะเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ เพราะตัวผมเองคิดว่าโลกนี้ยังมีอะไรที่เป็นไปได้ ที่เราพิสูจน์
ไม่ได้อีกเยอะเหมือนเรื่องผีถ้าไปถามนักวิทยาศาสตร์ว่าคุณเชื่อเรื่องผีไหม นักวิทยาศาสตร์ก็จะบอกว่า เหลวไหล
เป็นไปไม่ได้ครับ แต่คนที่พบเจอจริงๆเท่านั้นถึงจะรู้ว่ามันมีอยู่จริง

อาจารย์ผมกล่าวไว้แบบนี้

แล้วเรื่องเอาปืนมาจอยิ่งตายหรือไม่ตายมันไม่เกี่ยวกันครับประเด็นที่หยิบยกมามันคนละประเด็นเลยครับ
เอาปืนมาจอยิงหรือกระโดดตึกมันตายแน่ๆอยู่แล้วครับ อันนี้ไม่ต้องพิสูจน์ถูกต้องครับ ยังไงก็ไม่รอด แต่เรื่องเครื่อง
เสียงเรื่องไฟฟ้า ตัวนำ แผงวงจร ถ้าคุณเรียนทางด้านอิเล็คทรอนิคมาบ้างพอมีความรู้แบบที่เขาเรียนกันจริงๆย้ำว่า
ต้องเรียนมาจริงๆนะคุณถึงจะเข้าใจถ่องแท้ครับ ถ้าไม่ได้เรียนไม่ได้รู้จริงอย่าคิดว่าสิ่งที่ตัวเองรู้ในวันนี้มันถูกต้อง
ครับเพราะอาจจะทำให้คนที่เขาไม่รู้คิดผิดตามๆกันไปอีกด้วย

แต่จากที่ผมเคยเห็นมีแต่คนอ่านจากคนอื่นมาแล้วก็มาสรุปเอาเองว่ามันควรจะเป็นแบบนี้ ทั้งที่ตัวเอง
ก็ยังไม่ได้ลองครับ คือไม่ได้ทดสอบด้วยตัวเอง แบบนั้นผมมองว่ามันคือความเชื่อมากกว่า ซึ่งถ้าบอกมันเป็นความ
เชื่อของแต่ละบุคคลผมก็ไม่เถียงครับ คนเรามีสิทธิ์จะเชื่อและวิเคราะห์ในสิ่งที่รับรู้มาต่างกัน

เหมือนกับคุณใส่รองเท้ายี่ห้อเดียวมาตลอดเป็นผ้าใบแต่คุณไม่เคยเดินไปร้านรองเท้าเลย พออยู่มาวันนี้
คุณเดินไปดูร้านรองเท่าปรากฎว่ามันมีทั้งร้องเท้าหนัง รองเท้ายางนะ ซึ่งถ้าคุณไม่เดินออกไปหาดู
คุณก็จะไม่รู้หรอกว่ามันมีแบบที่ต่างออกไปเหมือนกัน คุณก็จะรับรู้ว่ามันมีแบบคุณใส่แบบเดียวนะ

แล้วที่หว้ากอทดสอบกระทู้นั้นถ้าจำไม่ผิดผมก็ได้อ่านนะครับ เอาสายHDMI ห่วยกับห่วยมาเทส เครื่องเทสก้เป็น
โปรแกรมในคอมใครพัฒนาก็ไม่รู้ มันเสถียรหรือไม่ก็ไม่รู้ คอมเสถียรไหมมีไวรัสหรือไม่ แล้วผมก็ไม่รู้ว่าผมจะเชื่อ
ไปได้อย่างไรครับกับโปรแกรมไก่กาไม่มีแหล่งอ้างอิงเลย เทสกันตามดีตามเกิด ถ้าคุณวิเคราะห์สื่อซักนิด
คุณก็จะรู้แล้วว่ามันมีเหตุผลมากพอไหม

แต่ที่ผมได้ไปร่วมงานBAV งานเครื่องเสียงเขามีเครื่องเทสเป็นเรื่องเป็นราวนำเข้าจากต่างประเทศ ราคาแสนกว่า
บาท เอาสายถูกสายแพงมาเทสผลออกมาสายจีนโอเวอร์เยอะครับค่าขึ้นเพียบ กับสายแพงค่าแทบจะไม่ขึ้น
ซึ่งความน่าเชื่อถือเอาแค่คนธรรมดาคิดนะครับ ความน่าเชื่อถืออันไหนมันควรจะมากกว่ากันครับ

กับโปรแกรมคอมไก่กากับเครื่องเทสที่เขาทำมาเป็นเรื่องเป็นราว ถ้าคุณไม่ได้คลุกคลีกับวงการHT คุณไม่เชื่อมันก็
แล้วแต่การรับรู้และวิเคราะห์ของแต่ละคนไม่เท่ากัน แต่ถ้าวันนึงคุณใด้เห็นกับตาตัวเองซักครั้ง ได้เห็นของจริง วัน
นั้นคุณจะรู้เองว่าสิ่งต่างๆมันไม่เที่ยงครับ สิ่งที่เรารู้ในวันนี้อาจจะเปลี่ยนไปรู้มากกว่านี้ในวันข้างหน้าครับ
ถ้าเราได้เปิดใจดูมันเป็นเรื่องเป็นราวนะครับ แต่ถ้าดูแบบฉาบฉวนอันนี้พูดกันไปก็ไม่มีความหมายครับ

เข้ามามาม่านิดนึง

เห็นว่า คอมเสถียรไหมมีไวรัสหรือไม่ อันนี้ผมเงิบ เพราะต่อให้คอมติดไวรัส
โปรแกรมมันก็มีแค่ทำงานไม่ได้ กับ ทำงานได้แค่นั้นเอง ถ้าทำงานได้ ผล output
มันก็เหมือนเดิมอยู่ดี (ตอบในฐานะ developer นะ)

กระทู้ที่ว่าคงอันนี้มั้งครับ เท่าที่ดูมันก็ไม่มีอุปกรณ์อะไรแปลกนะ
http://topicstock.pa...2/X8765912.html

ส่วนในงานเครื่องเสียง ถ้ามีการทดสอบสายดิจิตอลว่าแบบเอา electronic scope มาทดสอบ แล้วบอกว่า
สายราคาถูกลูกคลื่นมันจะไม่สวย ไม่ถูกต้อง อันนี้จริงครับ แต่มีผลกับการส่งแบบ อนาล็อคเท่านั้น (พวกสายลำโพง)
แต่ถ้าดิจิตอลแบบพวก hdmi มันจะไม่ต่างกัน ต่อให้สายถูกมี loss เยอะมากขนาดไหน เรื่องที่ใช้สาย
ดีกว่าแล้วสีอิ่มกว่าภาพคมชัดกว่านั้นเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะ loss ในระบบดิจิตอลมันจะเป็นลักษณะคล้ายๆ
dead pixel มากกว่า หรือภาพดูจากกระทู้นี้ก็ได้ครับ

http://topicstock.pa...7/X8773257.html

ถ้าเปรียบเทียบระบบดิจิตอลเอาแบบง่ายๆ เลยคือ ต่อสาย lan โหลดหนังชมพู กับใช้ wireless โหลดหนังเรื่องเดียวกัน
ภาพที่ได้จากต่อสาย lan มันก็ไม่ต่างกับแบบใน wireless อยู่ดี จะมีอีกทีคือ file เจ้ง(เกิด loss) นั่นเอง - -")

#54 rich3605

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 23 January 2014 - 10:43 PM

มานอนยันว่าต่างครับ วิธีเทส ให้ลองเทียบภาพนิ่งดูครับ ผมเทียบกับสายแถมกับสายเส้นละพันสอง รายละเอียดต่างกันเห็นๆ คนที่บอกว่าไม่ต่างแสดงว่าไม่เคยลอง ถ้ามันไม่ต่างเขาคงขายกันไม่ได้หรอกครับ เส้นเป็นหมื่นก็มี ผมไม่ได้สนับสนุนให้ซื้อของแพงนะครับ สัญญาณอะไรก็แล้วแต่ถ้าวิ่งในสายทองแดง ถ้าระบบนำสัญญาณมันคุณภาพไม่ดี ปลายทางมันก็จะไม่ดีไปด้วย มันจะมีสัญญาณรบกวนเข้ามาในสาย แต่ถ้าใครคิดพอใจกับภาพที่ได้แล้ว ก็ไม่ต้องซื้อครับ เถียงกันไปก็ไม่เกิดประโยชน์ มันเป็นเรื่องของรสนิยม ไม่ควรมาถกเถียง

#55 PandaBaka

Posted 23 January 2014 - 11:11 PM

^
^
ยุคอนาล็อคน่ะใช่ครับ แต่ดิจิตอล loss มันเป็นจุดคล้ายๆ dead pixel ครับ ไม่มีผลกับความเร็วภาพ เหมือนเวลาใช้ wireless เชื่อมต่อ internet
กับต่อสาย lan หรือเวลาเอา thumb drive ไป copy file จากเครื่องนึงมาอีกครื่องนึง ข้อมูลมันจะเหมือนเดิม ถ้า loss file ก็เจ้งไปเลย

#56 Daz

นักเล่นเกมคนเดียว

Posted 23 January 2014 - 11:14 PM

View Postrich3605, on 23 January 2014 - 10:43 PM, said:

มานอนยันว่าต่างครับ วิธีเทส ให้ลองเทียบภาพนิ่งดูครับ ผมเทียบกับสายแถมกับสายเส้นละพันสอง รายละเอียดต่างกันเห็นๆ คนที่บอกว่าไม่ต่างแสดงว่าไม่เคยลอง ถ้ามันไม่ต่างเขาคงขายกันไม่ได้หรอกครับ เส้นเป็นหมื่นก็มี ผมไม่ได้สนับสนุนให้ซื้อของแพงนะครับ สัญญาณอะไรก็แล้วแต่ถ้าวิ่งในสายทองแดง ถ้าระบบนำสัญญาณมันคุณภาพไม่ดี ปลายทางมันก็จะไม่ดีไปด้วย มันจะมีสัญญาณรบกวนเข้ามาในสาย แต่ถ้าใครคิดพอใจกับภาพที่ได้แล้ว ก็ไม่ต้องซื้อครับ เถียงกันไปก็ไม่เกิดประโยชน์ มันเป็นเรื่องของรสนิยม ไม่ควรมาถกเถียง

เถียงกันแบบนี้ผมว่ามีประโยชน์นะ เพราะเอาเหตุผลมาสู้กัน ข้างบนไม่ได้เถียงกันเรื่องรสนิยมนะผมว่า คนแบบผมจะได้ความรู้เพิ่มด้วย
มีใครอยากเปิดบ้านขอแบบมีชุดโฮมแจ๋วๆจะได้ตัดปัญหาเครื่องเล่นดีไม่พอไปเลยให้ไปลองกันมั้ยครับ ถ้ามีผมขอลงชื่อไว้เลย จะได้เปิดโลกซะที

#57 prestige_nong

Posted 23 January 2014 - 11:19 PM

View PostPandaBaka, on 23 January 2014 - 11:11 PM, said:

^
^
ยุคอนาล็อคน่ะใช่ครับ แต่ดิจิตอล loss มันเป็นจุดคล้ายๆ dead pixel ครับ ไม่มีผลกับความเร็วภาพ เหมือนเวลาใช้ wireless เชื่อมต่อ internet
กับต่อสาย lan หรือเวลาเอา thumb drive ไป copy file จากเครื่องนึงมาอีกครื่องนึง ข้อมูลมันจะเหมือนเดิม ถ้า loss file ก็เจ้งไปเลย

แล้วเรื่อง jitter หล่ะครับ พอทราบมั้ย ถ้าทราบช่วยอธิบายหน่อยผมก็อยากทราบเหมือนกัน

Digital Audio is Not All Digital!

คุณเคยได้ยินประโยคนี้มั้ยครับ

#58 abelle

Posted 23 January 2014 - 11:26 PM

ทีวีไม่เคย คาลิืเบรด เครื่องเล่นถูกๆกากๆ จอเล็กๆ ก็ไม่ต้องเน้น เน้นไปมันก็ไม่ต่าง อ่านเยอะลก อยากลอง ซื้อมาลอง มันก็ไม่ต่าง กาก ตั้งแต่ต้นทางแล้ว

อุปกรณ์ หลักหมื่น ซื้อสายหลักหมื่น บ้าดิ จะเอาไรมาต่าง แค่ลงทุนก็ไม่คุ้มแล้ว

อุปกรณ์หลักแสน คุณภาพหลักแสน ใช้สายกากๆ มันก็ห่วยดิ มันถ่ายถอดคุณภาพตามราคาไม่ได้ ของหลักแสน มันก็ต้องใช้สายหลักหมื่น เพราะมันคุ้มลงทุน

ทุกอย่างมันแพงขึ้น มันมีเหตุผล แพงแล้ว ไม่ต่าง เจ๊งดิ กินเงิน ลูกค้าแต่ละท่าน ง่ายนักหรือ ยิ่งเดี๋ยวนี้พวกรู้มาก อ่านมาก โครตเยอะ ไม่เจ๋งจริง อยู่ไม่ได้อะ

ลองมาเยอะ บอกเลย ต่างแน่ๆ มากน้อยแล้วแต่สายตา ความใส่ใจ แล้วความบ้าในการสังเกตุ บางทีเราเห็นว่ามันต่างยืนชี้ให้เพื่อนดู จิ้มยังไง แม่งก็มองไม่ออก สรุป ถ้าไม่สนใจว่าต่างยังไง สักแต่เถียง คือไม่ต่างแน่ๆ

สรุปง่ายๆ ไปหาของแพงๆดีมาใช้ก่อน แล้วปรับให้เป็น ค่อยมาเล่นสาย ไม่นับทีีวีลดราคา จอกากๆนะ พวกนี้ เอาค่าสายไปทำอย่างอื่นเถอะ ตัวกรองไฟ กำจัด noise เอาให้ดีๆ แล้วลองจะได้รู้ ถ้าระบบไฟยังกากๆ ขยะเต็มจอ ดูไงก็ไม่เนียนขึ้น noise กวนระบบ หมด

#59 abelle

Posted 23 January 2014 - 11:39 PM

ผมขอยกคำกล่าวจากผู้ผลิตสายสัญญาณไฮเอ็นด์ยี่ห้อหนึ่ง ที่ให้นัยเรื่องของคุณภาพสายสัญญาณ (ที่แปรผันตามราคา) กับผลลัพธ์ที่จะได้ โดยสรุปใจความว่า "สายสัญญาณไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้น แต่เพราะสายสัญญาณคุณภาพต่ำต่างหาก ที่บิดเบือนรูปแบบสัญญาณต้นฉบับไป จึงทำให้คุณภาพสัญญาณแย่ลง !" หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ สายคุณภาพสูงมีคุณสมบัติการคงรูปสัญญาณได้ดีกว่า ย่อมจะลดทอน "ความเป็นต้นฉบับ" น้อยกว่าสายคุณภาพต่ำ

ยิ่งสายแพงดีๆ มันยิ่งถ่ายถอดคุณภาพได้เต็มที่ ถึงบอกว่า เครื่องเล่นห่วยๆ ทีวีๆ ห่วยๆ อย่าไปลองเลย ต่างหรือไม่ต่าง ยังไงก็ไม่คุ้มลงทุน ครับ

#60 yutana

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 23 January 2014 - 11:44 PM

ลองเอาไปอ่านดูครับ นี่คือกลุ่มของพี่ๆที่ thaidvd เค้าลองของเล่นๆกันครับ

http://forum.thaidvd...dpost&p=1619683