`

Jump to content

ลองเปลี่ยนสายHDMI PS4

100 replies to this topic

#1 thenestle

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 22 January 2014 - 10:36 AM

ผมลองเปลี่ยนสายHDMI PS4ที่ติดเครื่องมากับสายHDMIที่เคยซื้อของเพลสาม ผลสรุปได้ว่าสายที่เคยซื้อมาตอนใช้กับPS3 ภาพสีสันสดใสคมกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลยคับเพื่อนๆลองหาสายคุณภาพดีๆมาลองใช้นะคับ

#2 zxcv

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 22 January 2014 - 10:44 AM

ขนาดนั้นเลยหรอครับ งั้นไว้ต้องลองเทสมั้งจริงๆสายของเพลสามผมก็เส้นหลักร้อยจะต่างไหมนะ555

#3 jeffs

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 22 January 2014 - 11:56 AM

HDMIอย่าใหญ่สายหนาก็พอ
พวกสายใหญ่หัวหนัก อาจทำหัวต่อHDMIพังเอาง่ายๆ = ="

#4 Badder

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 22 January 2014 - 12:12 PM

thunderbolt to HDMI ไม่รู้ได้รึเปล่านะครับ เห็นขายตามฟอร์จูนอยู่

View PostBadder, on 22 January 2014 - 12:10 PM, said:

thunderbolt to HDMI ไม่รู้ได้รึเปล่านะครับ เห็นขายตามฟอร์จูนอยู่

ขอโทษครับ ตอบผิดกระทู้ TT

#5 ake_neo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 22 January 2014 - 12:12 PM

ผมลองกับ ps3 ใช้เส้นละพัน ยาว 90 ซม.
กับเส้นละ 199 ยาว 3 เมตร ไม่รู้สึกถึงความต่างเลยครับ

#6 Bommm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 22 January 2014 - 01:12 PM

ตามเทคนิคแล้ว hdmi เป็นสัญญาน ดิจิตอล ส่งสัญญาณแบบ 0 กับ 1 ไม่ใช่ แอมปิจูด แบบ analog
ภาพที่ได้ควรจะต้องเหมือนกัน ไม่ว่าใช้สายใด ๆ น่ะครับ

#7 welovegame

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 22 January 2014 - 01:21 PM

View PostBommm, on 22 January 2014 - 01:12 PM, said:

ตามเทคนิคแล้ว hdmi เป็นสัญญาน ดิจิตอล ส่งสัญญาณแบบ 0 กับ 1 ไม่ใช่ แอมปิจูด แบบ analog
ภาพที่ได้ควรจะต้องเหมือนกัน ไม่ว่าใช้สายใด ๆ น่ะครับ

มโนฯทำให้คนเสียเงินแพงโดยใช่เหตุครับ :r31:

#8 eAT

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 22 January 2014 - 01:41 PM

พิสูจน์ได้จริง ควรจะไปเสนอผลงานชิงรางวัลโนเบลเลยครับ
เพราะมันหักล้างทฤษฏีทุกอย่างในโลกนี้นะครับ

หมายเหตุ ควรทดลองโดยใช้คนอื่นเปลี่ยนสายให้ โดยไม่บอกให้รู้ว่า
สายไหนเป็นสายไหน แล้วจะรู้ว่า จริงอย่างที่ตัวเอง "มโน" ไว้หรือเปล่า

#9 Kongky

• High Royal Executive Members
  • Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 22 January 2014 - 01:51 PM

อยู่ที่การตั้งค่าในเครื่องด้วยนะผมว่า

#10 GodSlaYeRz

Posted 22 January 2014 - 01:59 PM

อลงอ่านบททดสอบดูครับ

http://thaiaudioclub...p?topic=11473.0

สำหรับผมถ้าต่างกันแค่นี้เก็บตังหลายๆพันบาทไว้ซื้อแผ่นเกมดีกว่า

#11 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 22 January 2014 - 02:34 PM

ต่างกันนะครับ สายแต่ละเส้น แต่ละราคา
ลองมากับตัวเอง ไม่ต้องพึ่งทฤษฏีอะไรทั้งนั้น
สายแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น ให้เฉดสี โทนสีต่างกันแบบเห็นได้ชัดดดดด
เพียงแต่ความแตกต่างแค่นี้ถูกเอามาทำการตลาดซะจนราคาขายเวอร์ไปมากกกกกก
ถ้าไม่อะไรมาก สายธรรมดาเส้นละ 300 ผมว่าโอแล้ว โทนสีออกกลาง ๆ ใช้ทั่ว ๆ ไปไม่มีปัญหาขัดใจอะไรมาก
ยิ่งเสียตังค์มาก ยิ่งคาดหวังมาก ใช้ถูก ๆ สบายใจ

#12 Beckhab

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 22 January 2014 - 03:12 PM

สัญญาณ Digital ส่งแค่ 0 กะ 1 ไม่ใช่อนาล็อคส่งยังไงภาพก็เหมือนเดิมนะครับ... จะมีต่างก็ถ้าใช้ถูกมากๆ มันทำมาไม่ดีภาพก็มาๆ หายๆ หรือใช้ไม่นานก็เจ๊ง แต่ถ้าไม่ได้เสีย แพงเท่าไหนก็ภาพเหมือนกันนะครับ

ส่วนสีสันแตกต่างอะไรขึ้นอยู่กับการปรับค่าที่ตัวโทรทัศน์มากกว่านะครับ

#13 BussY

• Interests:PS3,ManUTD,LIVERPOOL,TOYS

Posted 22 January 2014 - 03:43 PM

เค้าว่าต่างนะครับผม
http://thaiaudioclub...p?topic=11473.0

Edited by BussY, 22 January 2014 - 03:44 PM.

#14 apostophy

Posted 22 January 2014 - 03:57 PM

เรื่องนี้น่าจะเถียงกันอีก 1000ปี 5 5 5
ถ้าเคยใช้ จะเข้าใจ
ถ้าไม่เคยใช้ พูดยังไงก็ไม่เข้าใจ
เรื่องมันยาวครับท่าน
ถ้ามันไม่ต่าง สายเส้นละ หลาย ๆ หมื่น ขายไม่ได้นะครับ(ต่างมาก-น้อย ว่ากันไป)
คนซื้อของพวกนี้ ไม่ได้หลับตาซื้อนะครับ เงินขนาดนั้นไม่ได้จ่ายกันง่าย ๆ กับสายบ้าบออะไรเเค่เส้นเดียว ถ้ามันเหมือนกันเส้นละ 300 จริง
สุดท้าย ต่างไม่ต่างระบบที่เล่นก็เป็นอีกตัวที่ชี้วัดหละครับ คงเทียบกันยาก ระบบแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ^^

#15 Daz

นักเล่นเกมคนเดียว

Posted 22 January 2014 - 04:10 PM

คงต้องถกกันเรื่องนี้จนกว่าจะมีสายชนิดใหม่มาให้เถียงกัน
ส่วนตัวก็ยังนึกไม่ออก ว่าตามหลักแล้วมันจะมีวิธีไหนให้มันต่างกัน

#16 apostophy

Posted 22 January 2014 - 04:26 PM

ลองซื้อสาย Jericho มาใช้เทียบกับสาย 300 บาท ดูครับ
สายนี้เด่นเรื่อง contrast กับสีโทนแดงที่สดมาก เเละเห็นชัดเจนด้วย ย้ำว่าเห็นแน่ ๆ
(หลายคนว่าสายนี้เทพ แต่ผมกลับไม่ชอบโทนสีที่ได้ เลยกลับมาใช้สายธรรมดาเพราะส่วนใหญ่ดูหนังดราม่า แต่พอดูแอกชั่นแจ่มจริง ขอบอก)
แล้วค่อยตั้งคำถามกันใหม่ อิอิ

#17 nightdao

Posted 22 January 2014 - 04:48 PM

ง่ายๆเลยนะ คนไม่เคยใช้แพง และ ตามอ่านบทความต่อว่าอย่างเดียว ก็จะไม่รู้จริงว่าแพงมันดีกว่าอย่างไรครับ (รวมถึงอย่างอื่นๆด้วยนอกจากสาย) ซึ่งผมลองกับตาตัวเองแล้วว่ามันต่างจริงๆนะ
ถ้าัยังไงลองด้วยตาตัวเองเทอะคับ อย่าเอาแต่อ่านในNetนะคับ

#18 ETF

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 22 January 2014 - 04:50 PM

ว่าแต่สายที่แถม ps4 มามันห่วยขนาดนั้นเลยหรอครับ

ต้องซื้อใหม่มั้ยเนี่ย ที่บ้านก็มีพอดีซะด้วย :o_worry:

#19 gt41

เซียนเกม

Posted 22 January 2014 - 04:58 PM

อยากลองเปลี่ยนไปใช้สายแพงอยู่เหมือนกัน แต่ ไม่มีงบ ไว้มีเงินเหลือๆจริงๆ ค่อยว่ากันตอนนี้ใช้ของแถมไปก่อน แต่เป็นแถมกับ wiiu นะที่มีกับ ps4 ดูมันไม่ดีเท่ากับที่ wiiu แถมเลย

:r17:

Edited by gt41, 22 January 2014 - 04:59 PM.

#20 WRX

เซียนเกม

Posted 22 January 2014 - 05:29 PM

ต่างครับ ลองหาแบบราคาไม่แพงมากมาใช้ก็ได้ครับ เช่น JERICHO http://www.lcdtvthai...p?param_id=1195