`

Jump to content

ถามเกี่ยวกับ การมาของเครื่องเล่น Genต่อไป PS4 XBOX1 , คุณภาพของภาพในเกมส์ เทียบคอมฯได้รึยัง

25 replies to this topic

#1 jonaddon

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 11 January 2014 - 02:51 PM

เรื่องทั้งเรื่องคือ เห็นGENใหม่ออกมาได้ซักพักละ
คิดอยู่หลายตลบ จะซื้อเลย รึว่ารอราคาลง เพราะถ้าซื้อตอนยังสดๆ ก้อต้องได้ซื้อ2เครื่องพร้อมกัน
เมื่อวานระหว่างรอแฟนเข้าคลีนิคเสริมความงาม ก้อได้เจอ PS4 ตัวเป็นๆ และก้อไๆด้ลองมานิดหน่อย
ก้อเลยอยากจะได้บ้างจริงๆจังๆ ถามหลานที่ชิคาโก้ ก้อได้ใจความว่า สองเครื่องรวมกันประมาณ1000เหรียญUS
และมีค่าส่งตามน้ำหนัก อีกประมาณ3-4000บาท
ดูแล้วก้อถูกกว่าบ้านเรา
แต่เมื่อกี้ ออกไปซื้อ HDD มาที่ตึกคอมฯ ก้อเลยดูโน่นนี่นั่นตามประสา
เห็น MB 1155 Z77 ราคาไม่แรง และก้อเดินดูการ์ดจอรุ่นใหม่ๆ (ของเก่าผมขาย7950เพื่อไปลองเอา660TIของหลานมาลองเล่น)
ก้อคิดอยากลอง CF หรือ SLI กับเค้าบ้าง
ในใจก้อจะเอาแค่ 2GB DDR5 สองตัวมารวมกันก้อตกน่าจะ8-9000บาท X 2 ใบ
หรือไม่ก้อจะเอาใบเดียว 4GB DDR5 ใบเดียวเลย
ผมเลยอยากถามใจความว่า จริงๆแล้ว ภาพ GEN ใหม่ เทียบกับภาพในคอมฯได้รึยังครับ (พูดถึงความละเอียด รอยหยัก แสงงเงานะครับ)
เรื่อง Exเกมส์ ของคอนโซล ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ครับ เกมส์คอมฯที่ผมชอบที่สุดก้อคงไม่แคล้ว ตระกูล FM sหรือ CM เก่า
แต่ BF4 หรือ NFS FIFA14 และเกมส์ดังๆผมก้อสนใจบ้าง

สรุปนะครับ
1 ภาพคอนโซลตอนนี้กับ คอมฯ ที่การ์ดจอประมาณ 3GB DDR5-4GB DDR5 มันเทียบเท่ากันได้หรือยังครับ
2 ถ้าผมจะใช้การ์ดสองตัว โดยที่ทั้งสองตัวเป็นตัวประมาณ 2GB DDR5 มันจะด้อยกว่าหรือดีกว่า การ์ดตัวเดียว ที่มัน 4GB DDR5 ครับ

หรือใครมีอะไรยังไง ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

#2 overtune

Lord ดูดน้ำ

• High Royal Executive Members

Posted 11 January 2014 - 08:17 PM

ภาพยังเทียบกับคอมระดับท๊อปไม่ได้ครับ ในเกมเดียวกันที่ลงทั้งหมด เช่น BF4 ส่วนเกม Ex คงเทียบไม่ได้
ดูแล้วงบประมาณไม่ใช่ปัญหาของคุณ ขอให้อิงตามเกมที่คุณจะเล่นครับ

Edited by overtune, 11 January 2014 - 08:18 PM.

#3 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 11 January 2014 - 09:05 PM

ถ้ามีงบ i7+GTX 780+ram 16 - 32 gb.= ตอบได้ง่ายๆ คอมแรงกว่าหลายเท่าครับ ผมว่าสเปกคอนโซลแค่ประมาณ i7+GTX650ti boost+ram 8 gb.นะครับ ถูกผิดยังไงขอโทษด้วย

#4 denorest

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 11 January 2014 - 10:38 PM

View Postjonaddon, on 11 January 2014 - 02:51 PM, said:

สรุปนะครับ
1 ภาพคอนโซลตอนนี้กับ คอมฯ ที่การ์ดจอประมาณ 3GB DDR5-4GB DDR5 มันเทียบเท่ากันได้หรือยังครับ
2 ถ้าผมจะใช้การ์ดสองตัว โดยที่ทั้งสองตัวเป็นตัวประมาณ 2GB DDR5 มันจะด้อยกว่าหรือดีกว่า การ์ดตัวเดียว ที่มัน 4GB DDR5 ครับ

หรือใครมีอะไรยังไง ชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เอ.. ผมจะอธิบายรายละเอียดให้แต่ก็น่าจะยึดยาว
เอาเป็นว่าขอตอบแบบห้วนๆแล้วกัน

1.ผมไม่แน่ใจจะตอบยังไง เพราะจขกท.น่าจะเข้าใจผิดเรื่อง RAM บน GPU ว่ามันเป็นตัวบ่งชี้ความแรง จริงๆแล้วมันเป็นแค่ส่วนเดียวเท่านั้นเองครับ ในความเห็นของผม ผมให้ps4 / xb1 มีความสามารถในการแสดงผลพอๆกับ VGA card ระดับกลางค่อนไปทางกลางสูงครับ

2. ทั้ง SLI และ Xfire นั้นเวลาเชื่อมการ์ดเข้าด้วยกันผ่าน bridge ไม่ได้เป็นการเพิ่มแบบ ตัวที่1 + ตัวที่2 นะครับ จะเป็นเหมือนสองตัวช่วยกันทำงานให้เกิน 100% ดังนั้นอาจจะเป็นต่ำกว่า 100% ~ 200% หรือมากกว่านั้นก็ได้ แล้วแต่ว่าเกมที่เล่นนั้นsupport muti gpu ขนาดไหน ถ้าซวยมากๆบางครั้งถึงกับต้องปิดการทำงานแบบ muti gpu ก็ยังเคยมีมาแล้ว ดังนั้นผมแนะนำให้ใช้การ์ดตัวเดียวจะดีกว่า เพราะปัญหาจะน้อยกว่า muti gpu set up เยอะเลย

#5 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 11 January 2014 - 10:48 PM

จำได้ว่าเคยมีคนตอบคำถามนี้กับผมว่า PS4 ยังสู้ GTX760 ไม่ได้เลยครับ

#6 jackson

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 11 January 2014 - 11:05 PM

สำหรับผม console ให้แค่ ex ครับถ้าลง multi platform ผมจะเล่นในคอมเท่านั้น

#7 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 12 January 2014 - 12:23 AM

ผมจำได้เลยตอน PS2 มาใหม่ๆเป็นอะไรที่แหกกฎธรรมชาติมากๆ ตื่นเต้นโครตๆ จากตัวละครหยาบๆ กลายเป็นเนียนขยับปากได้ เอิ้กๆ

#8 jonaddon

เซียนเกม

Posted 12 January 2014 - 02:07 AM

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ซึ้งใจมากครับ
ไม่ได้ซึ้งที่ผลของคำตอบ
แต่ซึ้งที่มีคนมาช่วยตอบ
ผมคงได้ข้อสรุปแล้วละครับว่า
อัพ การ์ดจอดีกว่า
เพราะเกมส์เองผมก้อไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่
นอกจากบางเกมส์ครับ

ตอนนี้เห็น GTX 760 ราคาไม่แรง 8XXX อยากทราบว่า มันโอรึยังครับ เอาแบบ ปรับสุดของเกมส์ตอนนี้ได้ทุกเกมส์ (BF4เป็นต้น)
หรือว่าให้ถอยพวก R9 290,280X ไปเลยครับ
ผมเองยังไม่รู้เลยว่า แดงกับเขียว ตัวไหนที่ซื้อมาแล้วจะหยุดนิ่งไปซักสองปี
ถ้าแนะนำผมได้ก้อจะขอบพระคุณมากครับ ( งบ 1XXXX ไม่เอาปลายๆครับ หมื่นกลางๆพอทน)

#9 H2O

空のティーア

Posted 12 January 2014 - 02:15 AM

ให้แรงเท่า PC คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ แต่มันเป็นเรื่องของคุณภาพเหมาะสมกับราคา

การเป็นสาวกเกม pc บางทีก็มีจุดด้อยของมันคือมีหมื่นหมดหมื่นมีแสนหมดแสนเลยจริงๆ

แต่เรื่อง Ram ของการ์ดจอถ้าจะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆมันคือถ้าเปรียบเป็นโรงงาน แรมก็คือพื้นที่ที่มีไว้ทำงานครับ (ไม่ใช่กำลังการผลิตโดยรวมนะ)
มันจะต้องนำมาคิดกับจำนวนคนงาน และสายสะพานการผลิตด้วย (Clock / Bandwidth) ดังนั้นในบางกรณีถ้าปรับค่าให้พอเหมาะ หรือตัวเกมส์เขียน
มาเฉพาะทาง การ์ดจอที่แรมน้อยกว่าก็สามารถชนะตัวที่แรมเยอะกว่าได้เหมือนกัน (แต่ส่วนใหญ่แรมการ์ดจอจะถูกคำนวณมาเพื่อสัมพันธ์กับความต้องการ
การใช้พลังของ GPU อยู่แล้ว ดังนั้นปกติการ์ดจอตัวแรงๆมีแรมเยอะๆก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ)

กลับเข้าเรื่องที่ว่าทำไม consoles จะไม่มีทางแรงกว่า PC แน่ๆก็เพราะกลุ่มตลาดครับ ผู้ผลิตคอนโซลไม่มีทางหยิบฮาร์ดแวร์ตัวที่แรงที่สุดในตลาดมาเพื่อทำคอนโซล
แล้วหวังจะให้ ผู้บริโภค (รวมไปถึงผู้ปกครองของกลุ่มผู้บริโภค) ควักกระเป๋าจ่ายได้ง่ายๆแน่นอน (เร็วๆนี้ข่าวคอนโซล Steam Machine ของ valve มีบางตัวที่ราคา
ล่อไปถึง $6000 = เกือบๆ 200000 บาท ซึ่งแน่นอนว่ามีเพียงผู้บริโภคเพียงหยิบมือเท่านั้นที่มีกำลังการซื้อระดับนี้) ซึ่งราคา $400 - $500 เป็นราคาที่ดีสำหรับคนที่อยาก
เล่นเกม แต่ไม่มีความรู้ หรือไม่ได้สนใจเรื่อง hardware ครับ ซึ่งบางครั้งนอกจากราคาที่ดีเทียบกับพลังที่ค่อนข้างโอเคแล้ว มันเป็นเรื่องของ Presentation ด้วยครับ
ลองนึกถึงสินค้าของ apple เป็นหลัก ถ้าเราเป็นคนทั่วไปเราไม่รู้หรอกครับว่า iphone ตัวนึงมันเร็วขนาดไหน แรมเยอะเท่าไหร่ (ถามเหล่าสาวๆที่เป็นเจ้าของ iphone / ipad
ได้เลย ผมกล้ายืนยันว่ามีไม่เยอะที่รู้จักและเข้าใจค่าตัวเลขอื่นๆนอกจาก harddrive หรือค่าความละเอียดของกล้อง ) นั่นก็เป็นส่วนหนึ่่งของจุดขายของเกมคอนโซลครับ
คือคุณไม่จำเป็นต้องรู้ว่าเครื่องแรงเป็นตัวเลขเท่าไหร่ (จะมีพวก hardcore หรือ fanboy อยู่ส่วนหนึ่งที่ติดตามเรื่องนี้) แต่ท้ายที่สุดแล้วมันเป็นเรื่องของการนำเสนอครับว่า
ไอ้เครื่องนี้เนี่ย "ทำอะไรได้บ้าง?" "ภาพในเกมส์น่าตาเป็นยังไง?" หรือ "เครื่องคอนโซลนี้มีลูกเล่นอะไรบ้าง" นั่นเป็นส่วนหนึ่่งที่ทำให้เครื่อง Wii ประสบความสำเร็จเป็นอย่าง
มากทั้งๆที่วัดตามค่าพลังแล้วไม่ได้เหนือกว่า PS2 ไปสักเท่าไหร่เลยครับ แต่ด้วยพลังแห่งการไฮป์ การนำเสนอ และการสะกดจิต(นิดหน่อย) ก็ทำให้เราอยากได้เครื่องคอนโซล
นั้นๆขึ้นมาได้ (ตอบแบบไม่ตอแหลผมก็อยากได้ PS4 สักเครื่องเหมือนกัน 555+)

#10 NASTAZIO7

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Freshy

Posted 12 January 2014 - 01:10 PM

View PostH2O, on 12 January 2014 - 02:15 AM, said:

ให้แรงเท่า PC คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ แต่มันเป็นเรื่องของคุณภาพเหมาะสมกับราคา

การเป็นสาวกเกม pc บางทีก็มีจุดด้อยของมันคือมีหมื่นหมดหมื่นมีแสนหมดแสนเลยจริงๆ

แต่เรื่อง Ram ของการ์ดจอถ้าจะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆมันคือถ้าเปรียบเป็นโรงงาน แรมก็คือพื้นที่ที่มีไว้ทำงานครับ (ไม่ใช่กำลังการผลิตโดยรวมนะ)
มันจะต้องนำมาคิดกับจำนวนคนงาน และสายสะพานการผลิตด้วย (Clock / Bandwidth) ดังนั้นในบางกรณีถ้าปรับค่าให้พอเหมาะ หรือตัวเกมส์เขียน
มาเฉพาะทาง การ์ดจอที่แรมน้อยกว่าก็สามารถชนะตัวที่แรมเยอะกว่าได้เหมือนกัน (แต่ส่วนใหญ่แรมการ์ดจอจะถูกคำนวณมาเพื่อสัมพันธ์กับความต้องการ
การใช้พลังของ GPU อยู่แล้ว ดังนั้นปกติการ์ดจอตัวแรงๆมีแรมเยอะๆก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ)

กลับเข้าเรื่องที่ว่าทำไม consoles จะไม่มีทางแรงกว่า PC แน่ๆก็เพราะกลุ่มตลาดครับ ผู้ผลิตคอนโซลไม่มีทางหยิบฮาร์ดแวร์ตัวที่แรงที่สุดในตลาดมาเพื่อทำคอนโซล
แล้วหวังจะให้ ผู้บริโภค (รวมไปถึงผู้ปกครองของกลุ่มผู้บริโภค) ควักกระเป๋าจ่ายได้ง่ายๆแน่นอน (เร็วๆนี้ข่าวคอนโซล Steam Machine ของ valve มีบางตัวที่ราคา
ล่อไปถึง $6000 = เกือบๆ 200000 บาท ซึ่งแน่นอนว่ามีเพียงผู้บริโภคเพียงหยิบมือเท่านั้นที่มีกำลังการซื้อระดับนี้) ซึ่งราคา $400 - $500 เป็นราคาที่ดีสำหรับคนที่อยาก
เล่นเกม แต่ไม่มีความรู้ หรือไม่ได้สนใจเรื่อง hardware ครับ ซึ่งบางครั้งนอกจากราคาที่ดีเทียบกับพลังที่ค่อนข้างโอเคแล้ว มันเป็นเรื่องของ Presentation ด้วยครับ
ลองนึกถึงสินค้าของ apple เป็นหลัก ถ้าเราเป็นคนทั่วไปเราไม่รู้หรอกครับว่า iphone ตัวนึงมันเร็วขนาดไหน แรมเยอะเท่าไหร่ (ถามเหล่าสาวๆที่เป็นเจ้าของ iphone / ipad
ได้เลย ผมกล้ายืนยันว่ามีไม่เยอะที่รู้จักและเข้าใจค่าตัวเลขอื่นๆนอกจาก harddrive หรือค่าความละเอียดของกล้อง ) นั่นก็เป็นส่วนหนึ่่งของจุดขายของเกมคอนโซลครับ
คือคุณไม่จำเป็นต้องรู้ว่าเครื่องแรงเป็นตัวเลขเท่าไหร่ (จะมีพวก hardcore หรือ fanboy อยู่ส่วนหนึ่งที่ติดตามเรื่องนี้) แต่ท้ายที่สุดแล้วมันเป็นเรื่องของการนำเสนอครับว่า
ไอ้เครื่องนี้เนี่ย "ทำอะไรได้บ้าง?" "ภาพในเกมส์น่าตาเป็นยังไง?" หรือ "เครื่องคอนโซลนี้มีลูกเล่นอะไรบ้าง" นั่นเป็นส่วนหนึ่่งที่ทำให้เครื่อง Wii ประสบความสำเร็จเป็นอย่าง
มากทั้งๆที่วัดตามค่าพลังแล้วไม่ได้เหนือกว่า PS2 ไปสักเท่าไหร่เลยครับ แต่ด้วยพลังแห่งการไฮป์ การนำเสนอ และการสะกดจิต(นิดหน่อย) ก็ทำให้เราอยากได้เครื่องคอนโซล
นั้นๆขึ้นมาได้ (ตอบแบบไม่ตอแหลผมก็อยากได้ PS4 สักเครื่องเหมือนกัน 555+)

:o_sorry:

#11 homejoe

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 12 January 2014 - 02:17 PM

การ์ดจอ ค่ายแดง ปัญหาเยอะจริงเรื่อง driver นะครับผม โดนมากับ ตัว พอดีผม เล่นฝั่ง nvidia มาตลอด เห็นตัว r280x ค่อนข้างคุ้มกับ ราคาเลยจัดมาทุก อย่างดีหมด ยก เว้น driver เลย ขายไปสอย 680 มือสองมาแจ่มกว่าเยอะ driver เหมือนท่อน้ำเลี้ยง driver ไม่ดี การ์ดจอแรงแค่ไหนก็เท่านั้น เพราะผมใช่ หลายโปรแกรมด้วย มั้งครับ เล่นเกมทำงาน เลย พอแยกออก สุดท้ายแล้วแต่เลือก ครับผม

#12 DeepBlue

Hara*

Posted 12 January 2014 - 02:30 PM

คอมสเปคมันเปลี่ยนตลอดอ่ะ จะให้เทียบกับคอนโซลที่สเปคหยุดมาหลายเดือนแล้วคงยาก

#13 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 12 January 2014 - 03:17 PM

View Posthomejoe, on 12 January 2014 - 02:17 PM, said:

การ์ดจอ ค่ายแดง ปัญหาเยอะจริงเรื่อง driver นะครับผม โดนมากับ ตัว พอดีผม เล่นฝั่ง nvidia มาตลอด เห็นตัว r280x ค่อนข้างคุ้มกับ ราคาเลยจัดมาทุก อย่างดีหมด ยก เว้น driver เลย ขายไปสอย 680 มือสองมาแจ่มกว่าเยอะ driver เหมือนท่อน้ำเลี้ยง driver ไม่ดี การ์ดจอแรงแค่ไหนก็เท่านั้น เพราะผมใช่ หลายโปรแกรมด้วย มั้งครับ เล่นเกมทำงาน เลย พอแยกออก สุดท้ายแล้วแต่เลือก ครับผม

ประสบการณ์เดียวกับผมเลย เคยลองใช้ 4850 เห็นมันคุ้มดี แต่เจอปัญหาเรื่อง driver เหมือนกัน จนต้องกลับมาซบ Geforce เหมือนเดิม

Edited by Zon&Sun, 12 January 2014 - 03:17 PM.

#14 vut

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 January 2014 - 05:00 PM

แนะนำ gtx 770 4g ครับ ราคาอยู่ในงบ 13xxx ปรับ high ได้ทุกเกมส์ในปัจจุบัน แต่ในอนาคตต้องลุ้นเอาว่า 4k จะมาเร็วแค่ไหน
NVidia ได้เปรียบตรงระบบ physic ฝุ่นละออง เศษกระจก ฟุ้งกระจาย
amd ก็มี mantle แต่คงต้องรออีกซักระยะ
ที่คนส่วนใหญ่เล่นคอนโซลเพราะลงทุนครั้งเดียวจบในราคา 15000 คอนโซลมันทำมาเล่นเกมส์โดยเฉพาะ optimized มาอย่างดี ไม่ต้องปรับอะไรให้ยุ่งยาก ใส่แผ่น install แล้วเล่นได้เลย

#15 paahod

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 13 January 2014 - 07:56 AM

คอมโหดๆ

#16 หมูดำ

We run Bangkok

Posted 13 January 2014 - 08:45 AM

เกมแบบ digital มันถูกเป็นขี้เลยคับ บางเกม รวมDLC ทั้งแพค 200 บาทเอง ถูกเว่อร์

ผมอพยพมาจากคอนโซลเหมือนกันคับ ชีวิตดีขึ้นเยอะ :r05:

#17 voyevoda

rsc

Posted 13 January 2014 - 09:22 AM

console สู้ pc ไม่ได้อยู่แล้วอะครับ ข้อดีเสียแตกต่างกัน เกมให้เลือกก็ต่าง promotion sales ก็ต่าง แล้วแต่สะดวกเลย

สำหรับผม pc-mid-range สักตัวนึงกับ console สักเครื่องก็ยาวๆได้ 5 ปี แล้วค่อยอัป

#18 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 13 January 2014 - 09:26 AM

760 ปรับสุดทุกเกมไม่มีทางได้ลื่นๆ แน่นอน จากใจคนใช้ 670sli ที่ต้องแอบลด ultra ลงในบางเกมเพื่อให้เฟรมเรตรักษาระดับที่ 60fps ไว้ได้

#19 neoevangel

อยากมีเวลาเล่นเกมเต็มๆวันสักที

• Interests:Games / Gatgets

Posted 14 January 2014 - 01:53 PM

View Postหมูดำ, on 13 January 2014 - 08:45 AM, said:

เกมแบบ digital มันถูกเป็นขี้เลยคับ บางเกม รวมDLC ทั้งแพค 200 บาทเอง ถูกเว่อร์

ผมอพยพมาจากคอนโซลเหมือนกันคับ ชีวิตดีขึ้นเยอะ :r05:

ตอนนี้ PS3 ผมฝุ่นจับเขราะเลยก้าบบบ

PC Game ช่วงท้ายปีนี่ราคาเกมถูกสุดๆ ทั้ง Amazon / Stream / Greenman ทำเอาผมเสียตังไปเยอะเหมือนกัล

#20 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

Posted 14 January 2014 - 03:18 PM

ผมก็ทุ่มกับ PC ไปเหมือนกันครับ อาจจะไม่ใช่แรงที่สุด แต่ผมก็แอบดีใจที่ได้เ่ล่นเกมส์ภาพสวย ๆ

อย่างล่าสุดผมเพิ่งใช้เวลาวันหยุดยาวปีใหม่ไปกับเกมส์ Assassin's Creed 4 บอกได้คำเดียวครับว่า เพลินมาก ๆ

ถ้าปรับได้สุด Console อย่าง X1 กับ PS4 ยังต้องเหลียวครับ

แต่ก็แน่ละครับ การลงทุนมันต่างกันอย่างเห็นได้ชัด PC มีเท่าไหร่ก็หมด แต่ Console ลงทุนครั้งเดียวอยู่ได้ยาว ๆ

แต่ผมก็แอบมี X1 เพื่อเอาไว้เล่น FIFA14 นะครับ เพราะบน PC มันไม่ใช่เอนจิ้นตัวใหม่

FIFA14 บน X1 นี่บอกได้เลยครับว่าทิ้ง PC ไปหลายขุม :r31: