`

Jump to content

[มือใหม่] ขอคำแนะนำครับ ไม่เคยมี dslr แนะนำให้ทีครับเอาตัวไหนดี ไม่แพงมาก

7 replies to this topic

#1 buapower7

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 31 December 2013 - 07:16 PM

[มือใหม่] ขอคำแนะนำครับ ไม่เคยมี dslr แนะนำให้ทีครับเอาตัวไหนดี ไม่แพงมาก

พอดีจะไปเที่ยว ตปท เลยอยากถ่ายรูปสวยๆเก็บในความทรงจำ

วันก่อนเดินไป big camera มีหลายแบบเหลือเกิน แต่ใจคงเอา nikon cannon เพราะกล้องตลาดดี

ท่านที่เชี่ยวชาญแนะนำให้สักรุ่นทีครับ ถ้ามีราคา กับร้านที่ไว้ใจได้ แจ้งด้วยก็ดีครับ เพราะไม่เคยซื้อกล้องเลยกลัวโดนฟันหัวแบะ

ขอบคุณครับ :r38:

#2 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 01 January 2014 - 01:06 AM

กลางๆเลยนะครับ เพราะไม่ทราบงบ ลองNIKON D5200-D5300 หรือ CANON 100D-700Dครับ เป็นการเริ่มต้น DSLR ครับ งบราว 2หมื่น-2.5 จ้า ส่วนตัวผมชอบ 100D คานอน เล็ก พกสะดวก แต่ใส่เลนส์ใหญ่ๆหล่ะเป็นเรื่องเลยครับ ถ้าจะขยับขยายเป็น 700D ก็โอเคครับ เพราะตัวขนาดกลางแล้ว
ถ้าไปเที่ยว ไม่ลองดูพวก คอมแพ็คเจ๋งๆ หรือ Mirrorless หล่ะครับ แต่ท่านจั่วมาว่า DSLR เลยต้องว่าตามข้างต้น ถ้าเน้นเฉพาะภาพ กล้องเล็กๆเหล่านั้นก็ให้ภาพที่ดีมากนะครับ แต่ควบคุมมันไม่เข้ามือแบบ DSLR เท่านั้นเอง

#3 buapower7

Posted 01 January 2014 - 01:46 PM

View Postlunartear, on 01 January 2014 - 01:06 AM, said:

กลางๆเลยนะครับ เพราะไม่ทราบงบ ลองNIKON D5200-D5300 หรือ CANON 100D-700Dครับ เป็นการเริ่มต้น DSLR ครับ งบราว 2หมื่น-2.5 จ้า ส่วนตัวผมชอบ 100D คานอน เล็ก พกสะดวก แต่ใส่เลนส์ใหญ่ๆหล่ะเป็นเรื่องเลยครับ ถ้าจะขยับขยายเป็น 700D ก็โอเคครับ เพราะตัวขนาดกลางแล้ว
ถ้าไปเที่ยว ไม่ลองดูพวก คอมแพ็คเจ๋งๆ หรือ Mirrorless หล่ะครับ แต่ท่านจั่วมาว่า DSLR เลยต้องว่าตามข้างต้น ถ้าเน้นเฉพาะภาพ กล้องเล็กๆเหล่านั้นก็ให้ภาพที่ดีมากนะครับ แต่ควบคุมมันไม่เข้ามือแบบ DSLR เท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ พอดีเห็นเพื่อนๆบอก dslr จะทนและคุ้มหน่อย :r38: (ซึ่งก็ไม่รู้อีกว่าเพื่อนมันมั่วป่าว)

พอดีเคยใช้พวก compact ทั่วไป sony cannon พังไป3 ตัวแล้ว เลยอยากจะซื้อกล้องดีๆ ถ่ายสวยๆอยู่ทนนานๆ

ปล. mirrorless ก็ดีใช่ป่าวครับท่าน เห้นรูปทรงมันแนวๆ compact เลยกลัวมันจะพังง่ายอีก

ปล. งบ ถ้ายิ่งถูกกว่า 20k ได้ยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

#4 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 02 January 2014 - 01:53 PM

DSLR ผมว่าถ้าจะขยับมาเล่นนี่ต้องจริงจังพอสมควร มีความต้องการได้ภาพที่ดีขึ้นด้วย เพราะถ้าซื้อมาแล้วเลือกแต่ auto หรือ ควิกโหมด เสียดายของ

ถ้าไม่ซีเรียสมากผมว่าลองดูพวก mirrorless เรื่องความคงทน มันอยู่ที่การใช้งานและการดูแลรักษาของแต่ละคน

#5 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 02 January 2014 - 05:07 PM

จะไป ตปท ผมว่ามองๆ mirrorless ดีกว่าไหมครับ จาก ปสก การแบก dslr(ยืมคนอื่น) ไปเที่ยว ตปท นี่มันโคตรคิดผิดเลยครับ โดยเฉพาะถ้าไป backpack ด้วย

ส่วน mirrorless ทนไม่ทนนี่่ผมว่า dslr ก็ไม่ต่างกันอยู่ที่การดูแลรักษา การระวังมากกว่า

mirrorless นี่ มีตั้งแต่ราคา หมื่อนต้นจะไปถึงหลายหมื่น ค่อยๆดูก็ได้ครับ Pana Oly Fuji มีให้เลือกเยอะแยะ

#6 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 02 January 2014 - 05:12 PM

มาตอบช้านิดครับ ผมมองว่าMirrorless สมัยนี้ก็ทนใช้ได้นะครับ เราตัดพวก A7 A7r ออกนะครับ เหลือในงบพวก
SONY NEX 3, 5r,T
FUJI X-M1, A1 หรือ Compact แบบ อึดๆ Retro อย่าง x20
4/3 แบบ PEN ของ Olmpus
4/3 Panasonic นี่ก็ดีๆหลายตัวครับ GX1 นี่ราคาลงมาเยอะ
Canon EOS-M ชุด2เลนส์ แฟลช adapter
Nikon 1V1, V2

ตัวไหนที่จับเข้ามือ ภาพเป็นที่พอใจก็กดมาได้เลยครับ ส่วนผมเองชอบ NEX ครับ แต่ความคุ้มค่าน่าจะอยู่ที่ EOS-M ครับ

Edited by lunartear, 02 January 2014 - 05:20 PM.

#7 esslife

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 02 January 2014 - 07:01 PM

fuji x-e1
canon 7d มือสอง
sony nex5

#8 buapower7

Posted 03 January 2014 - 08:57 PM

ขอบคุณทุกท่านครับ