`
←  DGO Photo Club
Logo
»

[มือใหม่] ขอคำแนะนำครับ ไม่เคยมี dslr แนะ...

buapower7's Photo buapower7 31 Dec 2013

[มือใหม่] ขอคำแนะนำครับ ไม่เคยมี dslr แนะนำให้ทีครับเอาตัวไหนดี ไม่แพงมาก

พอดีจะไปเที่ยว ตปท เลยอยากถ่ายรูปสวยๆเก็บในความทรงจำ

วันก่อนเดินไป big camera มีหลายแบบเหลือเกิน แต่ใจคงเอา nikon cannon เพราะกล้องตลาดดี

ท่านที่เชี่ยวชาญแนะนำให้สักรุ่นทีครับ ถ้ามีราคา กับร้านที่ไว้ใจได้ แจ้งด้วยก็ดีครับ เพราะไม่เคยซื้อกล้องเลยกลัวโดนฟันหัวแบะ

ขอบคุณครับ :r38:

lunartear's Photo lunartear 01 Jan 2014

กลางๆเลยนะครับ เพราะไม่ทราบงบ ลองNIKON D5200-D5300 หรือ CANON 100D-700Dครับ เป็นการเริ่มต้น DSLR ครับ งบราว 2หมื่น-2.5 จ้า ส่วนตัวผมชอบ 100D คานอน เล็ก พกสะดวก แต่ใส่เลนส์ใหญ่ๆหล่ะเป็นเรื่องเลยครับ ถ้าจะขยับขยายเป็น 700D ก็โอเคครับ เพราะตัวขนาดกลางแล้ว
ถ้าไปเที่ยว ไม่ลองดูพวก คอมแพ็คเจ๋งๆ หรือ Mirrorless หล่ะครับ แต่ท่านจั่วมาว่า DSLR เลยต้องว่าตามข้างต้น ถ้าเน้นเฉพาะภาพ กล้องเล็กๆเหล่านั้นก็ให้ภาพที่ดีมากนะครับ แต่ควบคุมมันไม่เข้ามือแบบ DSLR เท่านั้นเอง

buapower7's Photo buapower7 01 Jan 2014

View Postlunartear, on 01 January 2014 - 01:06 AM, said:

กลางๆเลยนะครับ เพราะไม่ทราบงบ ลองNIKON D5200-D5300 หรือ CANON 100D-700Dครับ เป็นการเริ่มต้น DSLR ครับ งบราว 2หมื่น-2.5 จ้า ส่วนตัวผมชอบ 100D คานอน เล็ก พกสะดวก แต่ใส่เลนส์ใหญ่ๆหล่ะเป็นเรื่องเลยครับ ถ้าจะขยับขยายเป็น 700D ก็โอเคครับ เพราะตัวขนาดกลางแล้ว
ถ้าไปเที่ยว ไม่ลองดูพวก คอมแพ็คเจ๋งๆ หรือ Mirrorless หล่ะครับ แต่ท่านจั่วมาว่า DSLR เลยต้องว่าตามข้างต้น ถ้าเน้นเฉพาะภาพ กล้องเล็กๆเหล่านั้นก็ให้ภาพที่ดีมากนะครับ แต่ควบคุมมันไม่เข้ามือแบบ DSLR เท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ พอดีเห็นเพื่อนๆบอก dslr จะทนและคุ้มหน่อย :r38: (ซึ่งก็ไม่รู้อีกว่าเพื่อนมันมั่วป่าว)

พอดีเคยใช้พวก compact ทั่วไป sony cannon พังไป3 ตัวแล้ว เลยอยากจะซื้อกล้องดีๆ ถ่ายสวยๆอยู่ทนนานๆ

ปล. mirrorless ก็ดีใช่ป่าวครับท่าน เห้นรูปทรงมันแนวๆ compact เลยกลัวมันจะพังง่ายอีก

ปล. งบ ถ้ายิ่งถูกกว่า 20k ได้ยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

Maxi`_'s Photo Maxi`_ 02 Jan 2014

DSLR ผมว่าถ้าจะขยับมาเล่นนี่ต้องจริงจังพอสมควร มีความต้องการได้ภาพที่ดีขึ้นด้วย เพราะถ้าซื้อมาแล้วเลือกแต่ auto หรือ ควิกโหมด เสียดายของ

ถ้าไม่ซีเรียสมากผมว่าลองดูพวก mirrorless เรื่องความคงทน มันอยู่ที่การใช้งานและการดูแลรักษาของแต่ละคน

pikaouy's Photo pikaouy 02 Jan 2014

จะไป ตปท ผมว่ามองๆ mirrorless ดีกว่าไหมครับ จาก ปสก การแบก dslr(ยืมคนอื่น) ไปเที่ยว ตปท นี่มันโคตรคิดผิดเลยครับ โดยเฉพาะถ้าไป backpack ด้วย

ส่วน mirrorless ทนไม่ทนนี่่ผมว่า dslr ก็ไม่ต่างกันอยู่ที่การดูแลรักษา การระวังมากกว่า

mirrorless นี่ มีตั้งแต่ราคา หมื่อนต้นจะไปถึงหลายหมื่น ค่อยๆดูก็ได้ครับ Pana Oly Fuji มีให้เลือกเยอะแยะ

lunartear's Photo lunartear 02 Jan 2014

มาตอบช้านิดครับ ผมมองว่าMirrorless สมัยนี้ก็ทนใช้ได้นะครับ เราตัดพวก A7 A7r ออกนะครับ เหลือในงบพวก
SONY NEX 3, 5r,T
FUJI X-M1, A1 หรือ Compact แบบ อึดๆ Retro อย่าง x20
4/3 แบบ PEN ของ Olmpus
4/3 Panasonic นี่ก็ดีๆหลายตัวครับ GX1 นี่ราคาลงมาเยอะ
Canon EOS-M ชุด2เลนส์ แฟลช adapter
Nikon 1V1, V2

ตัวไหนที่จับเข้ามือ ภาพเป็นที่พอใจก็กดมาได้เลยครับ ส่วนผมเองชอบ NEX ครับ แต่ความคุ้มค่าน่าจะอยู่ที่ EOS-M ครับ
Edited by lunartear, 02 January 2014 - 05:20 PM.

esslife's Photo esslife 02 Jan 2014

fuji x-e1
canon 7d มือสอง
sony nex5

buapower7's Photo buapower7 03 Jan 2014

ขอบคุณทุกท่านครับ