`

Jump to content

กระทู้บ่น LG +ขอคำแนะนำ รุ่นทีวีไว้เล่นเกม งบจำกัด

35 replies to this topic

#1 lengga

You'll Never Walk Alone

• Junior Moderator

Posted 03 December 2013 - 10:51 PM

คือ LG รุ่น 37LH50YR จอเป็นเส้นๆ แนวนอน เป็นเส้นสีดำจางๆ มองผ่านเส้นนั้นได้บ้าง เป็นทั้งจอเลยครับ จากบนถึงล่างทุกๆ5มม. ใช้มา4ขวบปีได้

อยู่ๆก็เป็นขึ้นมาเมื่อ 5 วันก่อน พอโทรไปศูนย์ให้ช่างมาดูอาการ

อีก2วันต่อมาช่างก็โทรเข้ามา

ช่าง"สวัสดีครับ ลูกค้าที่แจ้งซ่อม lcd ใช่ไหมครับ"
ผม"ใช่ครับ"
ช่าง"ครับพี่ ตามอาการที่แจ้งเข้ามา จอเป็นเส้นๆนี่ คือ panel เสียนะครับ เปลี่ยนไหมไม่คุ้มครับ"
ผม"คือยังไงครับ ซ่อมไม่คุ้มแล้วให้ทำไงครับ ซ่อมไม่ได้เลยเหรอครับ"
ช่าง"ครับผม panel มันหมดอายุการใช้งานครับ ต้องเปลี่ยนใหม่ ราคาสูงมากครับ แนะนำว่าไม่ควรซ่อม"
ผม"4ปีเองนะครับ แล้วเปิดเล่นเกมอย่างเดียว ไม่ได้ดูทีวี และก็ไม่ได้ใช้งานหนักเลยนะครับ ยี่ห้ออื่นๆ ที่เพื่อนๆใช้ ซื้อก่อนผมยังไม่เสียเลยครับ"
ช่าง "จอมีอายุไม่เกิน5ปีครับ ยี่ห้ออื่นเสียเร็วกว่านี้อีกครับ เช่นซัมซุงก็เสียเร็วกว่า 3 ปีก็เสียแล้ว"
ผม"แล้วทางช่างไม่คิดจะเข้ามาดูอาการหน่อยเหรอครับ คือมันเป็นเส้นๆดำๆแนวนอน ห่างกัน5มม. เป็นคล้ายๆตารางทั้งจอเลยครับ เปิดเครื่องไว้อยู่ดีๆก็ค่อยๆเป็นขึ้นมา ช่างเข้ามาเช็คซักหน่อยเผื่อซ่อมได้อ่ะครับแล้วค่าเปลี่ยนจอประมาณเท่าไหร่ครับ"
ช่าง " คืออาการที่ลูกค้าแจ้ง รวมถึงอายุการใช้งานคือจอเสียครับ เปลี่ยน 17500บาท"
ผม"อ่อ คือไม่ต้องเข้ามาดูเลยใช่ไหมครับ"
ช่าง" ให้ผมเข้าไปก็ได้นะครับ ค่าดำเนินการ 420บาท ครับ แต่ผมรับรองเลยนะครับ 100เปอร์เซ็นซ่อมไม่ได้ครับ แต่ทางลูกค้าต้องเสีย 420บาทครับ"
ผม" อ้าว คุณรู้เลยว่าซ่อมไม่ได้ แล้วจะเข้ามารับตังค์แล้วกลับบ้านเฉยๆเหรอครับ"
ช่าง" ผมก็จะไปเปิดหลังเครื่องให้ดูครับว่ามันขึ้นสนิมรึเปล่า แต่ซ๋อมไม่ได้ชัวร์แน่นอนครับ เว้นแต่ลูกค้าอยากจะรับได้กับราคา 17500บาท"
ผม" ..." (คิดแปบหนึง โมโหพอสมควร เหมือนมันอยากปิดงานโดยไม่ต้องเข้ามาตรวจเลย)
ช่าง" สรุปว่าลูกค้าต้องการให้ผมเข้าไปไหมครับ"
ผม"ถ้าเข้ามาแล้วมาแกะเครื่องแต่ไม่ได้ความตั้งใจที่จะซ่อมเลยก็ไม่ต้องมาก็ได้ครับ ผมเพิ่งซื้อ LG อีกเครื่องได้ปีเศษๆ อย่างนี้ผมต้องนับเวลาถอยหลังรอมันเสียเลยใช่ไหมครับ ว่าจอ LG 5ปีเสียเตรียมซื้อใหม่ไม่รับซ่อม ซ่อมแพงกว่าซื้อเครื่องใหม่"
ช่าง " ใช่ครับ"
ผม" โอเคครับ ไม่ต้องซ่อมมันหละ ไว้ผมซื้อยี่ห้ออื่นละกันครับ"
ช่าง" ครับ"

.......
ผมจำไม่ได้ทุกคำนะครับ และลำดับก่อนหลังคำพูดแต่ละประโยคไม่ได้เป๊ะๆ อยากถามเพื่อนๆว่า LG Samsung ไม่เกิน5ปี เสียทุกเครื่องจริงเหรอครับ
คำพูดผมเหมือนประชดประชัน(จริงๆผมก็พูดน้ำเสียงสุภาพมากนะครับ) เพราะผมรู้สึกเหมือนทางช่าง เค้าตั้งธงไปเลยว่า ไม่อยากมาตรวจ แล้วก็บอกว่าซ่อมไม่ได้ชัวร์ๆ เพราะผมหาภาพอาการเสียแบนี้ไม่เจอในอินเตอร์เน็ตครับ
+++++++++
เพื่อนๆพี่ๆจะแนะนำรุ่นไหนดีครับ ขอไม่ใช่ LG ครับ ผมเข็ดคำพูดช่างเหลือเกิน ไม่เกิน 4 5 ปีเสียทุกเครื่อง อันนี้ช่างพูดเองเลยนะครับ

งบน้อยมากครับ เพราะตั้งใจจะซื้อ ps4 ต้นปีด้วย

ขอเล่นเกมดี ภาพสวย ทนๆ บริการหลังการขายดีๆ ประกันหรือศูนย์ซ่อมไม่ทิ้งกัน งบไม่เกิน20000บาท หมื่นกว่าๆยิ่งดีนะครับ
เล่นเกมอย่างเดียว ไม่ดูหนัง ไม่ดูทีวี ลำโพงผมมี sound bar แล้วครับ

อัพเดทตอนนี้ทีวีซ่อมไม่ได้ครับ ร้านอมรยังซ๋อมไม่ได้เลย

จึงไปสอย sony 46w904a ร้านข้างนอกตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว 34000 บาท บางคนคิดว่าเพิ่มอีกนิดได้ 50นิ้ว แต่คือผมนั่งเล่นที่จำกัดมากถอยได้ไม่ไกล แค่นี้ก็เหมือนใหญ่กว่าเดิมมากสำหรับผมแล้วครับ
แล้วจากประสบการณ์ ผมจึงไปซื้อประกันโซนี่เพิ่มอีก 2ปี 2พันเศษๆ ไม่ถึงร้อย ตอนนี้จึงมีประกัน 3ปี3เดือนเพื่อความสบายใจครับ

Edited by lengga, 28 January 2014 - 08:46 PM.

#2 filmman

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 03 December 2013 - 11:46 PM

จัด Sony W674 42 นิ้ว ไปเลยครับ ประมาณ 17-18k

#3 lengga

Posted 04 December 2013 - 12:05 AM

View Postfilmman, on 03 December 2013 - 11:46 PM, said:

จัด Sony W674 42 นิ้ว ไปเลยครับ ประมาณ 17-18k
ผมอยู่แถวลาดพร้าว ซื้อร้านไหนดีครับ

#4 lengga

Posted 04 December 2013 - 02:41 AM

#5 filmman

Posted 04 December 2013 - 03:49 AM

ลองดูร้านแสงชัยครับ ไม่แพง อยู่ตรงตลาดสี่แยกเกษตรครับ

แต่ก่อนซื้อทดสอบเรื่องจอรั่วให้ดีนะครับ เอาไฟล์ jpg thumb drive
พิมตัวหนังสือสีขาวอะไรก็ได้ตรงกลางจอ ทำให้ paint ก็ได้ครับ
แล้วให้พื้นที่เหลือดำให้หมด พอ test ให้ดูว่าภาพฟุ้ง ฝ้า ทั้งตรงกลาง
และตามขอบมุมสี่ด้านหรือไม่ ส่วนพวก dead pixel เอาไปเผื่อก็ได้ครับ
ทำไป แดง น้ำเงิน เขียว และ ขาว เลยครับ ตอนลองให้ปิด mode Eco
ก่อนนะครับ ถ้าหาไม่เจอถามร้านดู เพราะ Sony default จะติด Eco มาด้วย
จากนั้นก็เปิด mode normal หรือ vivid ดูเลยครับ (ผมใช้สูตรนี้กับทุกยี้ห้อ)

ร้านนี้เค้ามีห้องมืด ๆ ให้ลูกค้าลอง ลองให้เต็มที่พอใจก่อนยกออกมาจากร้านครับ

#6 Gamegod

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 04 December 2013 - 10:04 AM

โดยส่วนตัวเชียร์ Plasma ครับ ผมเข้าใจความรู้สึกกับการซื้อมาแล้วเสียแบบไม่ต้องซ่อม เพราะบางทีเราไม่ได้แพลนค่าใช้จ่ายสำหรับซื้อไว้ ทีนี้จะเล่นเกมส์ ดูหนังจะเอาทีวีที่ไหนใช้ นอกจากซือใหม่ ซึ่งราคาก็ไม่ได้เบาๆเลย

ุถ้ารับได้กับดีไซน์ไม่สวย เครื่องร้อน แต่ได้ประกันยาว และผมมั่นใจว่าอายุการใช้งาน Panel ยาวกว่า led ค่อนข้างแน่นอน (ของผม 2 เครื่อง 5 ปีขึ้น ไม่มีอาการงอแง)

ภาพเวลาดูหนัง เล่นเกมส์ก็เยี่ยมนะครับ

ปล. Samsung ของผม 2 เครื่อง ไม่ถึง 3 ปี พาแนลพัง ภาพดูไม่ได้เลยครับ LG ของท่านนับว่านานครับ 4 ปี

Edited by Gamegod, 04 December 2013 - 10:07 AM.

#7 Mu_e

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 04 December 2013 - 12:46 PM

เรื่องทีวี 5 ปี เสียทุกเครื่องผมว่าไม่จริงหรอกครับ ที่บ้านใช้ LCD Samsung ซื้อมาตั้งกะอยู่เรียนอยู่ ปี 2 ตอนนี้ทำงานมาจะ 4 ปีแล้ว ยังใช้ได้อยู่เลยครับ

#8 lengga

Posted 04 December 2013 - 09:16 PM

View PostGamegod, on 04 December 2013 - 10:04 AM, said:

โดยส่วนตัวเชียร์ Plasma ครับ ผมเข้าใจความรู้สึกกับการซื้อมาแล้วเสียแบบไม่ต้องซ่อม เพราะบางทีเราไม่ได้แพลนค่าใช้จ่ายสำหรับซื้อไว้ ทีนี้จะเล่นเกมส์ ดูหนังจะเอาทีวีที่ไหนใช้ นอกจากซือใหม่ ซึ่งราคาก็ไม่ได้เบาๆเลย

ุถ้ารับได้กับดีไซน์ไม่สวย เครื่องร้อน แต่ได้ประกันยาว และผมมั่นใจว่าอายุการใช้งาน Panel ยาวกว่า led ค่อนข้างแน่นอน (ของผม 2 เครื่อง 5 ปีขึ้น ไม่มีอาการงอแง)

ภาพเวลาดูหนัง เล่นเกมส์ก็เยี่ยมนะครับ

ปล. Samsung ของผม 2 เครื่อง ไม่ถึง 3 ปี พาแนลพัง ภาพดูไม่ได้เลยครับ LG ของท่านนับว่านานครับ 4 ปี

พลาสม่าของยี่ห้ออะไรดีครับ งบไม่เกิน2หมื่น full hd ประกันยาวๆ

#9 Gamegod

Posted 06 December 2013 - 10:49 AM

ของ Panasonic ครับ 2 หมื่นนิดๆ น่าจะได้อยู่นะครับ ลองไปดูที่ร้านได้เลยว่าชอบรุ่นไหน ภาพมันได้ๆกัน อาจจะดีไซน์เครื้่องไม่สวยมาก

แต่เล่นเกมส์ ดูหนัง แจ่มมากครับ ดูฟรีทีวีชัด ดูกลางคืนไม่ปวดตา

บ้านผมใช้ 2 เครื่อง ไม่มีปัญหางอแงครับ

**ตัวเครื่องประกันพาแนล 2 ปีครับ ส่วนตัวเครื่อง 3 ปี

#10 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

• High Royal Executive Members

Posted 06 December 2013 - 11:55 AM

ถ้าราคาพอกัน เอาโซนี่ดีกว่านะ

#11 lengga

Posted 06 December 2013 - 05:14 PM

View PostGamegod, on 06 December 2013 - 10:49 AM, said:

ของ Panasonic ครับ 2 หมื่นนิดๆ น่าจะได้อยู่นะครับ ลองไปดูที่ร้านได้เลยว่าชอบรุ่นไหน ภาพมันได้ๆกัน อาจจะดีไซน์เครื้่องไม่สวยมาก

แต่เล่นเกมส์ ดูหนัง แจ่มมากครับ ดูฟรีทีวีชัด ดูกลางคืนไม่ปวดตา

บ้านผมใช้ 2 เครื่อง ไม่มีปัญหางอแงครับ

**ตัวเครื่องประกันพาแนล 2 ปีครับ ส่วนตัวเครื่อง 3 ปี
panasonic มีแต่พลาสมา 50 นิ้วอ่ะครับ ตัวfull hd ก็29000 ร้านแสง...

ถ้ามีรุ่นที่แนะนำ ผมขอด้วยนะครับ แล้วถ้าร้านไหนขาย panasonic ราคาดีๆผมสนใจมาก เพราะรับประกันยาวดี

หลังจากตัวเก่าเสีย ผมขอเลือก ไม่sony ก็ panasonic ละกันครับ lg อาจจะบริการดี แต่ไม่ใช่กับช่างที่ดูแลเขตละแวกบ้านผมแน่ๆ

#12 filmman

Posted 06 December 2013 - 05:30 PM

ก่อนจะใช้ Plasma ลองไปดูเรื่องสีและความสว่างก่อนนะครับ ถ้าไม่เคยใช้ จะรู้สึกไม่คุ้นง่ายมากครับ

อีกเรื่องคือปัญหา IR หรือภาพค้าง ถ้าเล่นเกมหลายๆ ชั่วโมง
พวกหลอดหลัง mini map ที่ค้างไว้ตลอด ทำให้โอกาสเจอสูงครับ
แต่ปัญหานี้แก้ได้ด้วยการล้างจอภาพ หรือเปิดไปดูอย่างอื่นครับ ไม่ถึงกับเป็นเรื่องใหญ่ซะทีเดียว

#13 Gamegod

Posted 06 December 2013 - 09:45 PM

เสริมจากท่าน filman ครับ ว่าภาพการเล่นเกมส์จะทึมๆ หน่อย ไม่ใสมาก

แต่ส่วนตัวผมเคยใช้สองชนิด ผมชอบพลาสม่ากว่สตรงมิติภาพและสีไม่หลอกตาครับ

แนะนำให้ลองไปเทสดูครับ แต่ถ้าเน้นทน เน้นประกันก็จัดไปเลยครับแบรนด์นี้

ส่วนรุ่นและร้าน ผมอยู่ ตจว หน่ะครับ ไม่ทราบร้านราคาดีๆ

#14 KaNom

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 13 December 2013 - 09:43 PM

lgผม ใช้มา5321ชม. ยังใช้ดีอยู่ผมเอามาทำจอคอม

#15 Granzon

What once was happy now is sad....

Posted 04 January 2014 - 04:29 PM

ทีวีผม Sony ราคา20k เสียไม่มีภาพ ช่างมาดูบอกว่าจอเสีย ถ้าจะซ่อมก็ 12k
ค่าเรียกช่างมาก็ราวๆ 450 บาท
สมัยนี้ต้องทำใจครับ ค่าซ่อมแบบว่าซื้อใหม่ดีกว่า

#16 lengga

Posted 07 January 2014 - 10:33 PM

สรุปผมซื้อใหม่แล้วครับ ได้ 46w904a ของโซนี้มาครับ ภาพสวยสุดๆ

เล่นกับps3 ps4 แล้วแจ่มมากเลย โหลดเกมตอบสนองเร็วแต่ภาพมาเดิมๆเลย

ถ้าอยากได้ภาพต่อเนื่อง ปรับได้แต่อาจจะ input lag หน่อยครับ

ส่วนเครื่องเก่า ตอนนี้วางไว้เฉยๆ ว่าจะลองเอาไปซ่อมดู ถ้าซ่อมได้จะเอาไปไว้ที่หอพักครับ

#17 paancake

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 08 January 2014 - 09:31 PM

ได้มาเท่าไรคร้าป ^^

#18 lengga

Posted 09 January 2014 - 02:07 PM

34000บาท ร้านแสงชัยครับ พอดีใกล้บ้านเลยไปยกมากับพ่อครับ

#19 OCTO

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 09 January 2014 - 03:40 PM

ของผมก็มีอาการคล้ายๆกันแต่เป็นซัมซุง ช่างเค้าก็พูดประมาณเดียวกันแหละครับยังไงก็ต้องเปลี่ยนซึ่งมันแพงไม่คุ้ม
ของผม2ปีเองด้วย ลองไปถามร้านข้างนอกมาหลายร้านเค้าก็บอกเหมือนกันว่าแพงไม่คุ้ม ซื้อเครื่องใหม่คุ้มกว่า

#20 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 09 January 2014 - 05:00 PM

ผมว่าช่างมันมั่วแล้วละครับ

ของผม 42LH50YR น่าจะ 4 ปีเศษๆแล้ว ตั้งไว้ห้องคุณพ่อแกก็ดูละครอยู่ทุกวันๆละ 3-4 ชม.ก็ไม่เห็นมีปัยหาอะไร

ช่างพวกนี้อาจจะไม่ใช่ช่างจากศูนย์โดยตรงก้ได้แค่ Co กันกับศูนย์อาจจะเห็นว่าซ่อมแล้วได้ค่าเหนื่อยไม่คุ้มมันก็เลยปัดๆไป

ไหนๆหมดประกันแล้วผมว่าลองยกไปให้ช่างแถวบ้านหรือที่อมรดูก็ได้ครับ

อ้าวไล่มาอ่านวื้อใหม่ไปแล้ว อิอิ ยินดีด้วยกับทีวีใหม่ครับ