`

Jump to content

แกะกล่อง PlayStation 4 + วิธีเซ็ตอัพต่างๆ by Play4Thai

59 replies to this topic

#1 banz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 19 November 2013 - 09:18 AM

สวัสดีครับวันนี้ในที่สุดหลังจากรอคอยมากว่าเก้าเดือนวันนี้ผมก็ได้เครื่อง PS4 มาเรียบร้อยแล้วครับ โดยส่งตรงจากอเมซอน ซึ่งผมได้จองไว้ตั้งแต่เดือนมิถุนายน ก่อนอื่นผมต้องขอโทษที่ไม่ได้ทำวีดีโอแกะกล่องเพราะเนื่องจากเป็นห่วงว่าเครื่อง PS4 จะมีปัญหาก็เลยไม่ได้ทำ เพราะผมอยากลองเครื่องก่อนครับ แต่ผมก็ได้นำภาพมาฝากว่าเราจะได้อะไรในกล่องบ้าง, หน้าตาแผ่นเกม รวมถึงกล้อง PS4 Camera และจะมาเล่าความประทับใจแรกที่ได้สัมผัสเครื่องครับ

เริ่มจากนำกล่องเครื่อง PS4 ออกมาจากกล่องที่อเมซอนส่งมาก่อนผมบอกได้เลยว่าเค้าแพ็คของไม่ค่อยดีเท่าไร่โดย เค้าเอากล่อง PS4 ใต้ด้านล่างสุดตามด้วยถุงลมกันกระแทกด้านบนซึ่งไม่มีอะไรมารองรับด้านล่างเลย ดังนั้นหลายๆคนที่ ซื้อ PS4 จากอเมซอนไม่ค่อยพอใจเท่าไร่ เมื่อนำกล่อง PS4 ออกมาก็จะเห็นว่ารูปแบบกล่องเหมือนที่ปล่อยออกมาบนอินเตอร์เน็ตเลยครับ ก็จะเห็นมุมล่างด้านขวา PS4 มีพร้อมกับความจุ 500 GB แต่หลังจากที่ผมตรวจสอบพื้นที่ ที่ใช้ได้จริงๆมีอยู่ประมาณ 480 GB นิดๆ เพราะระบบระบบปฏิบัติการของ PS4 กินพื้นที่ไป 900 MB ครับผมค่อนข้างใหญ่ รวมถึงอื่นๆจนเหลือแค่นั้น อีกด้านมุนล่างด้านซ้ายที่บอกสีของตัวเครื่องซึ่งตอนนี้มีสีเดียว คือสีดำหรือเขาเรียกกันว่า “Jet Black”.

มาดูด้านกันข้างบ้างโดยจะมีข้อมูลบอกว่าเราจะได้อะไรในกล่องบ้างครับ เราจะได้ เครื่อง Playstation 4 หนึ่งเครื่อง, จอย DualShock 4 หนึ่งจอย, คู่มือการใช้งานและประกัน, สาย LAN, สายไฟอแดปเตอร์, สายชาร์จอย DualShock 4, สาย HDMI และสุดท้ายหูฟังครับ ส่วนอีกด้านไม่มีอะไรครับ.

ด้านหลังไม่มีอะไรมากครับไม่เหมือนสมัยก่อนที่จะมีข้อมูลและสเปคเครื่องกล่าวไว้ แต่กล่อง PS4 มีตัวละครเอกในเกมต่างๆได้แก่ Knack, Assassin’s creed 4, Killzone และ Watch Dog ที่ดีเลย์ไปออกกลางปีหน้า และเราจะเห็นเลโก้ Playstation และ สโลแกน ตัวใหญ่ที่เขียนว่า “The Best Place to Play”. เพื่อไม่ให้เสียเวลาเรามาแกะดูข้างในกันเลยดีกว่าครับ.

เมื่อเปิดออกมาเราจะเห็นเครื่อง PS4 เครื่องใหญ่ตามด้วยด้านขวาจะเห็นจอย DualShock 4 และอุปกรณ์ต่างๆ แต่สิ่งที่พิเศษคือโซนี่ได้แถมโค้ดทดลองใช้ Ps Plus 30 วัน, โค้ดทดลองใช้บริการ Music Unlimited วัน และ
โค้ด $10 เหรียญให้ไปช้อปบน PSN ด้วยครับ (มีจำนวนจำกัน) จากนั้นผมก็เริ่มนำของต่างๆออกมา.

เริ่มจากจอย DualShock 4 พอมาเห็นจอยจริงๆ และได้ลองจับแล้วผมรู้สึกว่า มันถนัดมือกว่าจอย DualShock 3 ของ PS3 ตรงปุ่ม R2/L2 นิ้วผมไม่ลื่นตกอีกต่อไปแล้ว แม้ว่าดูเหมือนจอยจะหนักจริงๆแล้วไม่หนักเลยครับน้ำหนักพอดีเลยครับ ส่วนปุ่นอนาล็อกมีขนาดเล็กลง รู้สึงมันแน่นและก็แข็งขึ้นนิดหน่อย ทำให้แม่นยำมากขึ้น.

อย่างอื่นๆก็ไม่มีอะไรครับเป็นสายไฟต่างๆ และผมแนะนำถ้าใครมีสาย HDMI อยู่แล้วให้ใช้อันนั้นไปครับ เพราะหลายคนรายงานว่าสาย HDMI ที่แถมมาบางคนก็บอกเสีย และคุณภาพไม่ค่อยดีเท่าเท่าไร ส่วนสำหรับไฟฟ้าที่เครื่อง PS4 รองรับได้นั้นคือ 110v – 240v โดยผมยืนยันได้ว่าไม่ต้องใช้หม้อแปลงครับ ต่อเข้าไฟบ้านได้เลยครับผม.

ตามมาด้วยหูฟังที่แถมมาซึ่งผมพูดตรงๆเลยว่าคุณภาพงั้นๆมากครับ แต่ผมว่าราคาอย่างนี้ได้ขนาดนี้ก็โอเคแล้ว.

สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุดพระเอกของเราเครื่อง PS4 ครับ ผมอ่านมากจากๆหลายที่ว่าพยายามอย่าจับบนด้านบนลำตัวเครื่องเวลาเอาออกจากกล่องเพราะมันอาจจะทำให้เครื่องคุณเปิดไม่ติดก็ได้ครับ แต่ถ้าเปิดติตแล้วจับไปก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ (ป้องกันไว้ก่อนตอนแรกเพราะเราก็ไม่รู้ว่าเครื่องมีปัญหาหรือไม่) หลังจากผมได้ออกเครื่องออกมาก็รู้สึกว่ามันเบาและเล็กกว่าที่คิด ในรูปตอนที่โซนี่ปล่อรูปออกมานั้นดูใหญ่กว่าเยอะครับผม และผมรู้สึกถึงคุณภาพทั้งรูปทรงและวัตถุดิบที่ใช้ถือว่าประทับใจมากครับ. ดูรูปเครื่องในมุมต่างๆได้ด้านล่างครับ

ต่อมาเรามาแกะกล่องกล้อง PS4 ที่ขายแยกในราคา $59.99 เหรียญหรือ 1,800 บาท ครับไม่มีอะไรมากเปิดกล่องออกมามีกล้องกับขาตั้ง และเมื่อสัมผัสผมรู้สึกว่ามันก็โอโคครับ เล็กและดูทันสมัยกว่าของ PS3 โดยเราต้องต่อสายกล้องเข้าช่อง AUX ด้านหลังเครื่อง PS4 ครับ.

สุดท้ายมาดูกล่องแผ่นเกมกันดีกว่าครับส่วนตัวผมว่าดูดีกว่าของ PS3 เป็นสีฟ้าโป่งแสง และเมื่อเปิดมาข้างในก็จะเห็นแผ่นเกม PS4 ซึ่งคล้ายๆกับของ PS3 ครับแต่สังเกตได้ว่าในนั้นไม่มีคู่มือ (มีแค่โค้ดทดลองใช้ PS-Plus 7 วัน) นั้นเพราะว่าโซนี่ได้ปลี่ยนวิธีใหม่คือคู่มือเกมทุกเกมสามารถดูได้เมื่อเราใส่แผ่นเกมนั้นเข้าไปในเครื่อง เพราะส่วนใหญ่ก็ไม่เปิดดูอยู่แล้ว.

สรุปผมค่อนข้างพอใจกับเครื่อง PS4 มากและผมก็คิดว่าผมโชคดีมากที่ไม่ได้เครื่องมีปัญหามาครับสำหรับใครที่จะสั่งจองเครื่องอยู่และกลัวว่าเครื่องจะมีปัญหา และคิดจะยกเลิกการจอง ผมว่าไม่ต้องยกเลิกหรอกครับผมว่าเป็นแค่ล็อตนี้ที่มีปัญหาครับ ล็อตใหม่ๆคงไม่มีปัญหาแล้วแหละครับ ซึ่งยังผมมีโอกาสไปเดินเก็บข้อมูลว่า เครื่องหิ้วจะมาเมื่อไร่โดยร้านส่วนใหญ่จะนำเครื่องจากสิงค์โปรหรือฮ่องกงมาขายซึ่จะมาประมาณวันที่ 17-18 ธันวาคมครับ ส่วนราคาก็มีประมาณ 16,000 บาทจนถึง 18,000 บาทครับ แต่ถ้าใครใจร้อนบางร้านก็มีเครื่องนำเข้าจากสหรัฐมาแล้วซึ่งขายอยู่ 20,000 บาทกว่าๆครับ สุดท้ายอย่าลืมติดตามบทความวิธีเซ็ตอัพเครื่องตอนแรก, เจาะลึกเมนนูต่างๆ และรีวิวเกมต่างๆ ภายในอาทิตย์นี้แน่นอนครับผมสำหรับวันนี้สวัสดีครับ

เปิดเครื่อง PS4 เป็นครั้งแรกและวิธีเซ็ตอัพต่างๆ

ก่อนอื่นผมต้องบอกว่าก่อนที่คนจะใส่สายหรือเสียบสาย HDMI เข้าไปในช่อง HDMI ของเครื่อง PS4 ให้คุณเช็คช่อง HDMI บนตัวเครื่องก่อนว่าเหล็กข้างในช่องมันงอหรือไม่นะครับ เพราะถ้างอมันอาจจะเป็นที่ว่าต้อนผลิตเกิดความผิดพลาด แต่ไม่ต้องตกใจครับ เราค่อยใช้ของปลายแหลมเช่น ปากกา ค่อยๆ ดันกับเข้าที่เดิม ถ้ามันงอไปด้านบนก็ให้ใช้ปากกาค่อยงอลงให้มันตรง แต่ถ้าคุณสายสาย HDMI เข้าไปเลยและเหล็กข้างในมันงอ มันจะเหมือนไม่เข้าที่และอาจจะทำให้ช่องพอร์ต HDMI ผังได้ครับ ต้องดูดีไนะครับอย่าลืมเด็ดขาด จากนั้นก็ต่อสาย A/c เข้าไฟบ้านโดยตรงเลยเพราะ PS4 สามารถรองรับไฟที่บ้านเราได้ครับ จากนั้นเมื่อทุกอย่างต่อเข้าที่กก็กดเปิดเครื่องได้เลย.

ตอนนี้เป็นตอนที่ผมลุ้นที่สุดเพราะเมื่อเราเปิดเครื่องแล้วไฟจะเป็นสีน้ำเงินกระพริบจากนั้นก็เปลี่ยนเป็นสีขาว และเราก็จะเห็นสัญญาณภาพออกมาจากทีวีครับ แต่ถ้าไฟน้ำเงินยังกระพริบอยู่และไม่มีภาพเครื่องมีปัญหาแน่นอนครับผม ซึ่งผมจะโพสวิธีให้ลองแก้เบื้องต้นภายหลังนะครับ เมื่อสัญญาณภาพมาจะเห็นโลโก้ Playstation ตัวใหญ่ขึ้นมาครับ จากนั้นมันจะขึ้นหน้าจอให้เซ็ตอัพก่อนที่เราจะสามารถใช้เครื่องได้ครับ งั้นเรามาดูวิธีเซ็ตอัพกันเลยครับ.

ตอนแรกเมื่อเปิดเครื่องเสร็จมันก็จะขึ้นมาเป็นหน้านี้ครับผม โดยเขาให้ต่อจอย DualShock 4 เข้าเครื่องเพื่อเชื่อต่อจอยเป็นครั้งแรกเมื่อเราต่อเสร็จมาดูขั้นตอนต่อไปกันเลยครับ.

ขั้นที่สองเราจะต้องเลือกภาษาของเครื่องซึ่งผมเลือกเป็นภาษาอังกฤษ (แน่นอนว่าไม่มีภาษาไทย) จากนั้นกดปุ่ม X เพื่อไปยังขั้นตอนต่อไปครับ.

ขั้นต่อที่สามเราต้องมาเซ็ตอินเตอร์เน็ต, เวลา และกล้องถ้าหากคุณซื้อมาครับเมื่อเราพร้อมที่จะตั้งค่าแล้วกด “Next” ครับ.

ขั้นตอนที่สี่ตั้งค่าอินเตอร์เน็ตซึ่อมีทางเลือกสองทางหนึ่งคือ เชื่อมต่อโดยใช้ Wifi หรือทางเลือกที่สองต่อสายตรง แต่เนื่องจากสายผมไม่ถึงผมเลยเลือก Wifi ครับ เมื่อเลือกแล้วเครื่องจะค้นหาสัญญาณ เมื่อเสร็จเราก็เลือกสัญญาณ Wifi ของเราและใส่รหัส Wifi ของเราลงไป จากนั้นเมื่อเสร็จก็กด “OK”.

ขั้นตอนที่ห้าเมื่อเครื่องเชื่อมต่อเสร็จ ขั้นตอนต่อไปคือตั้งค่ากล้องโดยให้ต่อกล้องเข้าไปในช่อง AUX ข้างหลังเครื่อง PS4 ครับและเครื่องจะสามารถจับสัญญาณได้อัตโนมัติ และสัญญาณภาพจากกล้องจะขึ้นมาครับจากนั้นก็กด “Next”.

ขั้นตอนที่หกตั้งค่าเวลาโดยเราต้องการเลือกเป็น “UTC+ 07:00 BANGKOK” ซึ่งจะอยู่ล่างๆหน่อยจากนั้นก็กด X และเครื่องจะให้ตั้งค่าวันที่ต่างๆซึ่งถ้าเราต่ออินเตอร์เน็ตแล้วเวลาปัจจุบันจะขึ้นอัตโนมัติครับ.

สุดท้ายเราต้องกดยอมรับเงื่อนไขและข้อตกลงจากนั้นโดยการกด “Accept” จากนั้นผมจะขึ้นว่าเครื่อง PS4 คุณพร้อมใช้งานแล้วให้กด “Start Now” ก็เป็นอันเสร็จครับผม.

บทความโดย : Play4Thai

Edited by banz, 20 November 2013 - 10:18 AM.

#2 TaroZ

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 19 November 2013 - 09:30 AM

ขอบคุณครับ สวยมากครับ

#3 aiekung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 19 November 2013 - 09:32 AM

สะพานเหล็กของมายังครับ จะไปซื้อครับ

#4 phatt23

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 November 2013 - 09:38 AM

เห็นละกิเลศจับเลย..อยากได้อยากได้

#5 BobbY_MugeN

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 November 2013 - 09:41 AM

ไม่รู้ว่าโดนภาษีเท่าไหน่ แต่แพ็คของมาห่วยจริงๆ สงสัย amazon ชินกับการแพ๊คหนังสือ

#6 a5085

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 19 November 2013 - 09:56 AM

ดูแล้วก็อยากได้ :r10:

#7 club69

Posted 19 November 2013 - 10:17 AM

ขอบคุณครับ ดูแล้วก็อยากได้

#8 one22

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 19 November 2013 - 10:24 AM

ขอบคุณครับ เพิ่มความอยากได้อีก 80 %

#9 jackson

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 19 November 2013 - 10:35 AM

กิเลสมาแล้ว

#10 GodSlaYeRz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 19 November 2013 - 10:36 AM

เห็นว่าเครื่องเอเซียมา 19 ธค. ส่วนเครื่องญี่ปุ่นนี่มากุมภาเลยเหรอครับ

อยากได้เครื่อง japan แต่รอนานเหลือเกินกลัวทนไม่ไหว

#11 RTS

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:Games Manga Movie Music,Hatsune Miku,Nendoroid,Figure

Posted 19 November 2013 - 10:45 AM

สวยงามมากค่ะ รอเอเซียล่ะกัน

#12 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 19 November 2013 - 10:46 AM

โหหห มา update เรื่อยๆด้วย F5 รัวๆเลย

#13 maeke

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 19 November 2013 - 10:58 AM

เห็นแล้วอิจฉาเลย :r38:

#14 Boon666

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Interests:X-Treme Music

Posted 19 November 2013 - 11:00 AM

ดองเกมps3บานเลย --' ปีหน้าจะจัดแน่นอน

#15 strikerzap

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 19 November 2013 - 11:05 AM

สุดยอดด

#16 one

เซียนเกม

Posted 19 November 2013 - 11:28 AM

รอพร้อมกับ ff15

#17 rujikate

• Freshy

Posted 19 November 2013 - 11:33 AM

ขอบคุณครับ

#18 hanabishi

Posted 19 November 2013 - 11:37 AM

เห็นแล้วมันกิเลศขึ้นจริงๆนะ เพราะสวยแพรวพราวไปหมด แต่ดันไม่มีเกมที่ผมอยากเล่นเลย คงต้องรอก่อน

#19 sanook

Posted 19 November 2013 - 11:41 AM

จะสอบถามว่า ID เราใน ps3 เอามาใส่ได้เลยไหมครับ หรือต้องสมัครใหม่

ขอบคุณครับ

#20 Brooklyn

Manchester United

Posted 19 November 2013 - 12:44 PM

สมัครใหม่ครับ