`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

แกะกล่อง PlayStation 4 + วิธีเซ็ตอัพต่างๆ...

banz's Photo banz 19 Nov 2013

สวัสดีครับวันนี้ในที่สุดหลังจากรอคอยมากว่าเก้าเดือนวันนี้ผมก็ได้เครื่อง PS4 มาเรียบร้อยแล้วครับ โดยส่งตรงจากอเมซอน ซึ่งผมได้จองไว้ตั้งแต่เดือนมิถุนายน ก่อนอื่นผมต้องขอโทษที่ไม่ได้ทำวีดีโอแกะกล่องเพราะเนื่องจากเป็นห่วงว่าเครื่อง PS4 จะมีปัญหาก็เลยไม่ได้ทำ เพราะผมอยากลองเครื่องก่อนครับ แต่ผมก็ได้นำภาพมาฝากว่าเราจะได้อะไรในกล่องบ้าง, หน้าตาแผ่นเกม รวมถึงกล้อง PS4 Camera และจะมาเล่าความประทับใจแรกที่ได้สัมผัสเครื่องครับ

เริ่มจากนำกล่องเครื่อง PS4 ออกมาจากกล่องที่อเมซอนส่งมาก่อนผมบอกได้เลยว่าเค้าแพ็คของไม่ค่อยดีเท่าไร่โดย เค้าเอากล่อง PS4 ใต้ด้านล่างสุดตามด้วยถุงลมกันกระแทกด้านบนซึ่งไม่มีอะไรมารองรับด้านล่างเลย ดังนั้นหลายๆคนที่ ซื้อ PS4 จากอเมซอนไม่ค่อยพอใจเท่าไร่ เมื่อนำกล่อง PS4 ออกมาก็จะเห็นว่ารูปแบบกล่องเหมือนที่ปล่อยออกมาบนอินเตอร์เน็ตเลยครับ ก็จะเห็นมุมล่างด้านขวา PS4 มีพร้อมกับความจุ 500 GB แต่หลังจากที่ผมตรวจสอบพื้นที่ ที่ใช้ได้จริงๆมีอยู่ประมาณ 480 GB นิดๆ เพราะระบบระบบปฏิบัติการของ PS4 กินพื้นที่ไป 900 MB ครับผมค่อนข้างใหญ่ รวมถึงอื่นๆจนเหลือแค่นั้น อีกด้านมุนล่างด้านซ้ายที่บอกสีของตัวเครื่องซึ่งตอนนี้มีสีเดียว คือสีดำหรือเขาเรียกกันว่า “Jet Black”.

มาดูด้านกันข้างบ้างโดยจะมีข้อมูลบอกว่าเราจะได้อะไรในกล่องบ้างครับ เราจะได้ เครื่อง Playstation 4 หนึ่งเครื่อง, จอย DualShock 4 หนึ่งจอย, คู่มือการใช้งานและประกัน, สาย LAN, สายไฟอแดปเตอร์, สายชาร์จอย DualShock 4, สาย HDMI และสุดท้ายหูฟังครับ ส่วนอีกด้านไม่มีอะไรครับ.

ด้านหลังไม่มีอะไรมากครับไม่เหมือนสมัยก่อนที่จะมีข้อมูลและสเปคเครื่องกล่าวไว้ แต่กล่อง PS4 มีตัวละครเอกในเกมต่างๆได้แก่ Knack, Assassin’s creed 4, Killzone และ Watch Dog ที่ดีเลย์ไปออกกลางปีหน้า และเราจะเห็นเลโก้ Playstation และ สโลแกน ตัวใหญ่ที่เขียนว่า “The Best Place to Play”. เพื่อไม่ให้เสียเวลาเรามาแกะดูข้างในกันเลยดีกว่าครับ.

เมื่อเปิดออกมาเราจะเห็นเครื่อง PS4 เครื่องใหญ่ตามด้วยด้านขวาจะเห็นจอย DualShock 4 และอุปกรณ์ต่างๆ แต่สิ่งที่พิเศษคือโซนี่ได้แถมโค้ดทดลองใช้ Ps Plus 30 วัน, โค้ดทดลองใช้บริการ Music Unlimited วัน และ
โค้ด $10 เหรียญให้ไปช้อปบน PSN ด้วยครับ (มีจำนวนจำกัน) จากนั้นผมก็เริ่มนำของต่างๆออกมา.

เริ่มจากจอย DualShock 4 พอมาเห็นจอยจริงๆ และได้ลองจับแล้วผมรู้สึกว่า มันถนัดมือกว่าจอย DualShock 3 ของ PS3 ตรงปุ่ม R2/L2 นิ้วผมไม่ลื่นตกอีกต่อไปแล้ว แม้ว่าดูเหมือนจอยจะหนักจริงๆแล้วไม่หนักเลยครับน้ำหนักพอดีเลยครับ ส่วนปุ่นอนาล็อกมีขนาดเล็กลง รู้สึงมันแน่นและก็แข็งขึ้นนิดหน่อย ทำให้แม่นยำมากขึ้น.

อย่างอื่นๆก็ไม่มีอะไรครับเป็นสายไฟต่างๆ และผมแนะนำถ้าใครมีสาย HDMI อยู่แล้วให้ใช้อันนั้นไปครับ เพราะหลายคนรายงานว่าสาย HDMI ที่แถมมาบางคนก็บอกเสีย และคุณภาพไม่ค่อยดีเท่าเท่าไร ส่วนสำหรับไฟฟ้าที่เครื่อง PS4 รองรับได้นั้นคือ 110v – 240v โดยผมยืนยันได้ว่าไม่ต้องใช้หม้อแปลงครับ ต่อเข้าไฟบ้านได้เลยครับผม.

ตามมาด้วยหูฟังที่แถมมาซึ่งผมพูดตรงๆเลยว่าคุณภาพงั้นๆมากครับ แต่ผมว่าราคาอย่างนี้ได้ขนาดนี้ก็โอเคแล้ว.

สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุดพระเอกของเราเครื่อง PS4 ครับ ผมอ่านมากจากๆหลายที่ว่าพยายามอย่าจับบนด้านบนลำตัวเครื่องเวลาเอาออกจากกล่องเพราะมันอาจจะทำให้เครื่องคุณเปิดไม่ติดก็ได้ครับ แต่ถ้าเปิดติตแล้วจับไปก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ (ป้องกันไว้ก่อนตอนแรกเพราะเราก็ไม่รู้ว่าเครื่องมีปัญหาหรือไม่) หลังจากผมได้ออกเครื่องออกมาก็รู้สึกว่ามันเบาและเล็กกว่าที่คิด ในรูปตอนที่โซนี่ปล่อรูปออกมานั้นดูใหญ่กว่าเยอะครับผม และผมรู้สึกถึงคุณภาพทั้งรูปทรงและวัตถุดิบที่ใช้ถือว่าประทับใจมากครับ. ดูรูปเครื่องในมุมต่างๆได้ด้านล่างครับ

ต่อมาเรามาแกะกล่องกล้อง PS4 ที่ขายแยกในราคา $59.99 เหรียญหรือ 1,800 บาท ครับไม่มีอะไรมากเปิดกล่องออกมามีกล้องกับขาตั้ง และเมื่อสัมผัสผมรู้สึกว่ามันก็โอโคครับ เล็กและดูทันสมัยกว่าของ PS3 โดยเราต้องต่อสายกล้องเข้าช่อง AUX ด้านหลังเครื่อง PS4 ครับ.

สุดท้ายมาดูกล่องแผ่นเกมกันดีกว่าครับส่วนตัวผมว่าดูดีกว่าของ PS3 เป็นสีฟ้าโป่งแสง และเมื่อเปิดมาข้างในก็จะเห็นแผ่นเกม PS4 ซึ่งคล้ายๆกับของ PS3 ครับแต่สังเกตได้ว่าในนั้นไม่มีคู่มือ (มีแค่โค้ดทดลองใช้ PS-Plus 7 วัน) นั้นเพราะว่าโซนี่ได้ปลี่ยนวิธีใหม่คือคู่มือเกมทุกเกมสามารถดูได้เมื่อเราใส่แผ่นเกมนั้นเข้าไปในเครื่อง เพราะส่วนใหญ่ก็ไม่เปิดดูอยู่แล้ว.

สรุปผมค่อนข้างพอใจกับเครื่อง PS4 มากและผมก็คิดว่าผมโชคดีมากที่ไม่ได้เครื่องมีปัญหามาครับสำหรับใครที่จะสั่งจองเครื่องอยู่และกลัวว่าเครื่องจะมีปัญหา และคิดจะยกเลิกการจอง ผมว่าไม่ต้องยกเลิกหรอกครับผมว่าเป็นแค่ล็อตนี้ที่มีปัญหาครับ ล็อตใหม่ๆคงไม่มีปัญหาแล้วแหละครับ ซึ่งยังผมมีโอกาสไปเดินเก็บข้อมูลว่า เครื่องหิ้วจะมาเมื่อไร่โดยร้านส่วนใหญ่จะนำเครื่องจากสิงค์โปรหรือฮ่องกงมาขายซึ่จะมาประมาณวันที่ 17-18 ธันวาคมครับ ส่วนราคาก็มีประมาณ 16,000 บาทจนถึง 18,000 บาทครับ แต่ถ้าใครใจร้อนบางร้านก็มีเครื่องนำเข้าจากสหรัฐมาแล้วซึ่งขายอยู่ 20,000 บาทกว่าๆครับ สุดท้ายอย่าลืมติดตามบทความวิธีเซ็ตอัพเครื่องตอนแรก, เจาะลึกเมนนูต่างๆ และรีวิวเกมต่างๆ ภายในอาทิตย์นี้แน่นอนครับผมสำหรับวันนี้สวัสดีครับ

เปิดเครื่อง PS4 เป็นครั้งแรกและวิธีเซ็ตอัพต่างๆ

ก่อนอื่นผมต้องบอกว่าก่อนที่คนจะใส่สายหรือเสียบสาย HDMI เข้าไปในช่อง HDMI ของเครื่อง PS4 ให้คุณเช็คช่อง HDMI บนตัวเครื่องก่อนว่าเหล็กข้างในช่องมันงอหรือไม่นะครับ เพราะถ้างอมันอาจจะเป็นที่ว่าต้อนผลิตเกิดความผิดพลาด แต่ไม่ต้องตกใจครับ เราค่อยใช้ของปลายแหลมเช่น ปากกา ค่อยๆ ดันกับเข้าที่เดิม ถ้ามันงอไปด้านบนก็ให้ใช้ปากกาค่อยงอลงให้มันตรง แต่ถ้าคุณสายสาย HDMI เข้าไปเลยและเหล็กข้างในมันงอ มันจะเหมือนไม่เข้าที่และอาจจะทำให้ช่องพอร์ต HDMI ผังได้ครับ ต้องดูดีไนะครับอย่าลืมเด็ดขาด จากนั้นก็ต่อสาย A/c เข้าไฟบ้านโดยตรงเลยเพราะ PS4 สามารถรองรับไฟที่บ้านเราได้ครับ จากนั้นเมื่อทุกอย่างต่อเข้าที่กก็กดเปิดเครื่องได้เลย.

ตอนนี้เป็นตอนที่ผมลุ้นที่สุดเพราะเมื่อเราเปิดเครื่องแล้วไฟจะเป็นสีน้ำเงินกระพริบจากนั้นก็เปลี่ยนเป็นสีขาว และเราก็จะเห็นสัญญาณภาพออกมาจากทีวีครับ แต่ถ้าไฟน้ำเงินยังกระพริบอยู่และไม่มีภาพเครื่องมีปัญหาแน่นอนครับผม ซึ่งผมจะโพสวิธีให้ลองแก้เบื้องต้นภายหลังนะครับ เมื่อสัญญาณภาพมาจะเห็นโลโก้ Playstation ตัวใหญ่ขึ้นมาครับ จากนั้นมันจะขึ้นหน้าจอให้เซ็ตอัพก่อนที่เราจะสามารถใช้เครื่องได้ครับ งั้นเรามาดูวิธีเซ็ตอัพกันเลยครับ.

ตอนแรกเมื่อเปิดเครื่องเสร็จมันก็จะขึ้นมาเป็นหน้านี้ครับผม โดยเขาให้ต่อจอย DualShock 4 เข้าเครื่องเพื่อเชื่อต่อจอยเป็นครั้งแรกเมื่อเราต่อเสร็จมาดูขั้นตอนต่อไปกันเลยครับ.

ขั้นที่สองเราจะต้องเลือกภาษาของเครื่องซึ่งผมเลือกเป็นภาษาอังกฤษ (แน่นอนว่าไม่มีภาษาไทย) จากนั้นกดปุ่ม X เพื่อไปยังขั้นตอนต่อไปครับ.

ขั้นต่อที่สามเราต้องมาเซ็ตอินเตอร์เน็ต, เวลา และกล้องถ้าหากคุณซื้อมาครับเมื่อเราพร้อมที่จะตั้งค่าแล้วกด “Next” ครับ.

ขั้นตอนที่สี่ตั้งค่าอินเตอร์เน็ตซึ่อมีทางเลือกสองทางหนึ่งคือ เชื่อมต่อโดยใช้ Wifi หรือทางเลือกที่สองต่อสายตรง แต่เนื่องจากสายผมไม่ถึงผมเลยเลือก Wifi ครับ เมื่อเลือกแล้วเครื่องจะค้นหาสัญญาณ เมื่อเสร็จเราก็เลือกสัญญาณ Wifi ของเราและใส่รหัส Wifi ของเราลงไป จากนั้นเมื่อเสร็จก็กด “OK”.

ขั้นตอนที่ห้าเมื่อเครื่องเชื่อมต่อเสร็จ ขั้นตอนต่อไปคือตั้งค่ากล้องโดยให้ต่อกล้องเข้าไปในช่อง AUX ข้างหลังเครื่อง PS4 ครับและเครื่องจะสามารถจับสัญญาณได้อัตโนมัติ และสัญญาณภาพจากกล้องจะขึ้นมาครับจากนั้นก็กด “Next”.

ขั้นตอนที่หกตั้งค่าเวลาโดยเราต้องการเลือกเป็น “UTC+ 07:00 BANGKOK” ซึ่งจะอยู่ล่างๆหน่อยจากนั้นก็กด X และเครื่องจะให้ตั้งค่าวันที่ต่างๆซึ่งถ้าเราต่ออินเตอร์เน็ตแล้วเวลาปัจจุบันจะขึ้นอัตโนมัติครับ.

สุดท้ายเราต้องกดยอมรับเงื่อนไขและข้อตกลงจากนั้นโดยการกด “Accept” จากนั้นผมจะขึ้นว่าเครื่อง PS4 คุณพร้อมใช้งานแล้วให้กด “Start Now” ก็เป็นอันเสร็จครับผม.

บทความโดย : Play4Thai
Edited by banz, 20 November 2013 - 10:18 AM.

TaroZ's Photo TaroZ 19 Nov 2013

ขอบคุณครับ สวยมากครับ

aiekung's Photo aiekung 19 Nov 2013

สะพานเหล็กของมายังครับ จะไปซื้อครับ

phatt23's Photo phatt23 19 Nov 2013

เห็นละกิเลศจับเลย..อยากได้อยากได้

BobbY_MugeN's Photo BobbY_MugeN 19 Nov 2013

ไม่รู้ว่าโดนภาษีเท่าไหน่ แต่แพ็คของมาห่วยจริงๆ สงสัย amazon ชินกับการแพ๊คหนังสือ

a5085's Photo a5085 19 Nov 2013

ดูแล้วก็อยากได้ :r10:

club69's Photo club69 19 Nov 2013

ขอบคุณครับ ดูแล้วก็อยากได้

one22's Photo one22 19 Nov 2013

ขอบคุณครับ เพิ่มความอยากได้อีก 80 %

jackson's Photo jackson 19 Nov 2013

กิเลสมาแล้ว

GodSlaYeRz's Photo GodSlaYeRz 19 Nov 2013

เห็นว่าเครื่องเอเซียมา 19 ธค. ส่วนเครื่องญี่ปุ่นนี่มากุมภาเลยเหรอครับ

อยากได้เครื่อง japan แต่รอนานเหลือเกินกลัวทนไม่ไหว

RTS's Photo RTS 19 Nov 2013

สวยงามมากค่ะ รอเอเซียล่ะกัน

BobbY_MugeN's Photo BobbY_MugeN 19 Nov 2013

โหหห มา update เรื่อยๆด้วย F5 รัวๆเลย

maeke's Photo maeke 19 Nov 2013

เห็นแล้วอิจฉาเลย :r38:

Boon666's Photo Boon666 19 Nov 2013

ดองเกมps3บานเลย --' ปีหน้าจะจัดแน่นอน

strikerzap's Photo strikerzap 19 Nov 2013

สุดยอดด

one's Photo one 19 Nov 2013

รอพร้อมกับ ff15

rujikate's Photo rujikate 19 Nov 2013

ขอบคุณครับ

hanabishi's Photo hanabishi 19 Nov 2013

เห็นแล้วมันกิเลศขึ้นจริงๆนะ เพราะสวยแพรวพราวไปหมด แต่ดันไม่มีเกมที่ผมอยากเล่นเลย คงต้องรอก่อน

sanook's Photo sanook 19 Nov 2013

จะสอบถามว่า ID เราใน ps3 เอามาใส่ได้เลยไหมครับ หรือต้องสมัครใหม่

ขอบคุณครับ

Brooklyn's Photo Brooklyn 19 Nov 2013

สมัครใหม่ครับ