`

Jump to content

External DVD สามาถเสียบกับทีวีได้หรือมั้ย

23 replies to this topic

#1 kim10

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 02 September 2013 - 07:23 PM

รบกวนสอบถามครับ
พอดีผมใช้ Samsung รุ่น D5000 มีช่องเสียบ USB ผมเวลาดูหนังก็ดึงไฟล์ลง External HDD เสียบดูได้ปกติ
แต่ว่าบางทีมีหนังเป็นแผ่น ผมขี้เกียจย้ายไฟล์จากแผ่นลง External HDD
ผมเลยสงสัยว่าถ้าเกิดผมเอา External DVD ไปเสียบ ช่อง USB ผมสามารถใช้แทนเป็นเครื่องเล่น DVD ได้หรือเปล่าครับ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

#2 W-Work

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Banned

Posted 03 September 2013 - 11:50 AM

ได้สบายๆ แต่จะมีซับบางเรื่องที่ไม่อ่าน.. ถือเป็นปกติ

#3 kim10

Posted 03 September 2013 - 08:00 PM

ขอบคุณครับ
แล้วแนะนำเป้นตัวยี่ห้อไหนดีครับ

#4 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 03 September 2013 - 09:59 PM

View PostW-Work, on 03 September 2013 - 11:50 AM, said:

ได้สบายๆ แต่จะมีซับบางเรื่องที่ไม่อ่าน.. ถือเป็นปกติ
เห้ยยย ตลกละครับ ทีวีทั่วไปเนี่ยนะ เอา ext dvd มาเสียบใช้ได้มั่วป่าวคับเนี่ยไม่ใช่คอมพิวเตอร์นะครับ ให้ข้อมูลมั่วๆเดี๋ยว จขกท ไปซื้อมาใช้ไม่ได้จะมาว่าเอานะครับ สับสนกับ ext hdd หรือป่าวครับ

Edited by qkab18, 03 September 2013 - 10:00 PM.

#5 Niwet

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 03 September 2013 - 10:55 PM

ผมว่าโพสต์ที่2คงสับสน เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ถามถึงExt Hddมั๊งครับ

ตามหลักการผมว่าเล่นไม่ได้หรอกครับ Ext DVDมันก็ไม่มีปุ่มPlay/Pause
ผมแนะในให้ไปซื้อเครื่องเล่นDVDมาต่อกับช่องHDMIหรือAVดีกว่าครับ
ราคาExt DVDราคาประมาณ1,000 ก็พอๆกับDVD Playerแหละครับ

#6 Dragonfly

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 September 2013 - 11:55 PM

เดาว่าน่าจะได้ครับ
เพราะ HD Player หลายๆรุ่น สามารถเอา Ext DVD Drive เสียบเครื่อง เอาแผ่นใส่ เล่นได้เสมือนเครื่องเล่น DVD เลยครับ

ทีนี้มาดู TV บ้าง ซึ่งความสามารถเล่นไฟล์จาก Ext HDD ได้เหมือน HD Player ดังนั้นก็น่าจะใช้งานร่วมกับ Ext DVD Drive ได้เช่นกัน ถ้า TV นั้นสามารถเล่นไฟล์ประเภท DVD ได้

อ้อ ท่านที่ว่าปุ่ม Play Stop Pause อยู่ไหน
ก็อยู่ที่รีโมท กับ เมนูใน Smart TV ไงครับ

ปล. ผมเองก็ยังไม่เคยลองนะครับ แค่ใช้สมมติฐานเท่านั้น ^ ^

#7 W-Work

• Banned

Posted 04 September 2013 - 12:00 AM

.

Edited by W-Work, 04 September 2013 - 01:45 AM.

#8 W-Work

• Banned

Posted 04 September 2013 - 12:05 AM

View Postqkab18, on 03 September 2013 - 09:59 PM, said:

เห้ยยย ตลกละครับ ทีวีทั่วไปเนี่ยนะ เอา ext dvd มาเสียบใช้ได้มั่วป่าวคับเนี่ยไม่ใช่คอมพิวเตอร์นะครับ ให้ข้อมูลมั่วๆเดี๋ยว จขกท ไปซื้อมาใช้ไม่ได้จะมาว่าเอานะครับ สับสนกับ ext hdd หรือป่าวครับ
เห้ยยยยอะไร..เห้ยย qkab18 ใครที่มามั่วกันแน่..ถ้าไม่รู้จริงอย่า มาใจร้อนว่ากันก่อนสิ แหม่..เทคโนโลยีไปไกลแล้ว ตอนนี้มันมีของ samsung อยู่รุ่นนึง เสียบ smart tv ทาง usb ก็เล่นได้ !

Edited by W-Work, 04 September 2013 - 01:46 AM.

#9 W-Work

• Banned

Posted 04 September 2013 - 12:40 AM

...หามาให้ล่ะ samsung se-s084d ต่อเข้า smart tv โดยตรงได้ http://m.samsung.com...D/TSLS-features

..ยังไง จขกท.ลองโทรถาม spec พนักงานขายอีกครั้งละกัน สำหรับพวกไฟล์หนัง ไฟล์วีดีโอ ว่าใช้นามสกุลอะไรได้บ้าง..

ปล.ทำบางคน เงิบบบบ ผสมมีดราม่า 55555+

วิธีลง driver http://www.tsstodd.c...stalldrive.html

Edited by W-Work, 04 September 2013 - 01:16 AM.

#10 kim10

Posted 04 September 2013 - 10:20 AM

ขอบคุณที่ความคิดเห็นนะครับ
ตามที่คุณ Dragonfly ว่าเลยครับ ถึงแม้ตัว external dvd drive จะไม่มีปุ่ม
แต่ว่าผมกดได้จากรีโมตครับ เพราะเวลาดูหนังผมก็ดูจาก ext hdd ผมก็ใช้รีโมตทีวีกดเนี่ยแหละครับ

ส่วนตัวที่คุณ W-Work แนะนำมาเดี๋ยวลองไปตรวจสอบดูครับ
ถ้าใครมี พิกัดหรือร้านถูกๆแนะนำกันได้นะครับ
:r05:

อ่อ ลืมถามไปครับ
ถ้าเกิดใช้ ext dvd เปิดคุณภาพ ของภาพจะประมาณ
เครื่องเล่น dvd แบบ hdmi ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ

#11 chaba

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:All Console Football

Posted 04 September 2013 - 10:54 AM

ยังงี้ก็มาเสียบกับ HD Player

ได้ด้วยหนะสิครับ

แจ๋วเลยยังงี้

#12 base

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 04 September 2013 - 01:18 PM

เคยลองเสียบกับ HD player ใช้ได้ครับ แต่บางทีกดแผ่นไม่ออก แต่พอลองกับทีวีแล้วไม่ได้ ไม่รู้แล้วแต่รุ่นหรือป่าว

#13 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 September 2013 - 03:42 PM

View PostW-Work, on 04 September 2013 - 12:05 AM, said:

เห้ยยยยอะไร..เห้ยย qkab18 ใครที่มามั่วกันแน่..ถ้าไม่รู้จริงอย่า มาใจร้อนว่ากันก่อนสิ แหม่..เทคโนโลยีไปไกลแล้ว ตอนนี้มันมีของ samsung อยู่รุ่นนึง เสียบ smart tv ทาง usb ก็เล่นได้ !
อ่าาส หน้าแหกเลย อย่างงั้นต้องขอโทษท่าน w-work อย่างที่สุดเลยครับผม

#14 Nightcandy

Posted 06 September 2013 - 02:28 AM

เทคไปไกลมากแต่เงินในกระเป๋าก็ไปไกลมากเช่นกัน

#15 เสือย่ำ น้ำเชี่ยว mohomoho

ืnamcheaw

Posted 15 September 2013 - 01:51 AM

สมมุติว่าผมมีทีวีรุ่นนึง อ่านไฟล์ mkv,avi,rm,divx,3gp,flv,mp4,wmv...... ที่ลงใน External HDD ได้

แล้วทีนี้ เอาแผ่น DVD ที่ลากไฟล์หนังพวกนี้ลงไปแบบไรท์ข้อมูล แล้วเอาไปเปิดกับ External DVD ต่อทีวี ยังไงมันก็ต้องดูได้ใช่ไหมครับ

เพราะไฟล์หนังที่ลงแผ่น DVD แบบไรท์ข้อมูล ถ้าเอาไปเปิดกับเครื่องเล่น DVD ทั่วไป มันอ่านได้บางไฟล์เอง.....

ผมมีแผ่นไรท์แบบนี้เต็มไปหมด แรกๆก้โหลดเป็นระบบ DVD ล่ะแผ่นละเรื่อง พอหลังๆโลกมันพัฒนา ไฟล์มันเล็กแต่คมชัดกว่า ....แผ่นนึงลงได้หลายเรื่องด้วย ประหยัดแผ่นดี

#16 เสือย่ำ น้ำเชี่ยว mohomoho

ืnamcheaw

Posted 15 September 2013 - 01:56 AM

แล้วถ้าใช้แผ่น DVD แบบไรท์ข้อมูลไฟล์หนัง ใส่ใน External DVD ต่อผ่านเครื่อง HDD player ล่ะ (เพราะเครื่องเล่น HDD player อ่านไฟล์ได้เยอะกว่า) ก็ยังเปิดดูหนังได้ใช่ไหม
**ที่บ้านยังใช้ทีวีตูดใหญ่อยู่เลย**

#17 chat-Canada

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 15 September 2013 - 02:30 AM

เดี็ยวนี้ เหมือน เห็นคนว่าเค้าใช้
could network storage และก็ เอา hdd ใส่โหลดบิท เปิดหนัง ได้ แบบไม่ต้องต่อ สายอะไรกับ ทีวีเลยอะครับ
แต่ทีวี บ้านเรา มียี่ห้อไหนเปิด iso ได้บ้างไหมอะครับ
บ้านผม SS LG เปิดไม่ได้ ทั้งคู่เลยอะ

#18 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 15 September 2013 - 08:00 AM

โอ้วเทคโนโลยี มันไปไกลจริงๆ แหะ ตามไม่ทันเลยย

#19 gt41

เซียนเกม

Posted 15 September 2013 - 12:52 PM

:r15: :r15: :r15:

DVD
D5 ประมาณ 4.7G
D9 ประมาณ 8.4 G

flash drive 8G / 16G / 32G ตัวละไม่กี่บาท .. เขียนลบซ้ำได้ สะดวกกว่า ... นะ

external Bluray Drive ก็ว่ากันไปอย่าง แต่ก็มีราคาแผ่น และ Drive เข้ามาเกี่ยวข้องอีกนั้นล่ะ

เทคโนโลยีมันไปไว้ แต่ใช้ให้เป็น เลือกให้ถูก ดีกว่า ผมว่า

#20 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 15 September 2013 - 11:34 PM

ตอบตรงนี้แล้วกันนะครับ พอดีมี External DVD ยี่ห้อ Asus สรุปว่า ต่อเข้ากับ LED TV Samsung UA40ES5600R ไม่ได้ครับ เสียบแล้วไม่เจอ เพราะฉะนั้น ซื้อมาก็ใช้งานไม่ได้ แล้วท่านที่บอกว่าได้ ไม่ทราบว่าทำยังไงครับ ผมเสียบเข้าออกหลายครั้งแล้ว ไม่ได้จริงๆนะ งง?

Edited by club69, 15 September 2013 - 11:41 PM.