`

Jump to content

ถ้าระบบนี้มาจริงสงสัยขอต้องลา xbox 1

• You cannot reply to this topic
77 replies to this topic

#21 toe2007

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 25 May 2013 - 02:20 PM

+1 ครับ คุณ RONAN321 ข่าวลือ มันก็เหมือน เห็นผู้หญิงกับผู้ชายนอนในโรงแรมด้วยกันนั้นหล่ะ :r05:

#22 overtune

Lord ดูดน้ำ

• High Royal Executive Members

Posted 25 May 2013 - 02:22 PM

PS4 ก็อาจจะมีแนวทางในการป้องกันแผ่นมือ 2 เหมือนกันน่ะ ข่าวก่อนหน้านี้แค่บอกว่าไม่บล็อกแผ่นมือสอง แต่วิธีการละ?

MS ออกนโยบายมาแบบนี้ มันเป็นผลดีระหว่าง MS+ผู้ผลิตเกม+ร้านเกมที่ได้สิทธิื์

ดังนั้น ค่ายเกมอาจพอใจจะทำเกมลงทางเครื่อง XBOX ONE มากกว่า PS4 ก็เป็นได้ อย่างเช่นพวก Excusive Content ต่างๆ

ป.ล. Fifa 14 Ultimate Team Exclusive only XBOX นะคับ

#23 Caliban-Nhing

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 25 May 2013 - 02:30 PM

ปัจจัยสำคัญที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงก็มาจากผู้บริโภคนั่นแหละนะ

#24 pikaouy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 25 May 2013 - 02:33 PM

รอดูกันต่อไปยาวๆ =3=

ปัจจัยสำคัญคือ ถ้าเล่นแล้วต้องพึ่งเน็ตแรงๆตลอดเวลา หรือ เล่นแผ่นมือสองได้ในราคามือ1 ก็บ๊ายบาย

#25 chicharito

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• Freshy

Posted 25 May 2013 - 03:12 PM

ผมจะเอาทั้ง 2 เครื่องถ้ามันก็อปได้อ่ะนะ 555+

#26 Granzon

What once was happy now is sad....

• High Royal Executive Members

Posted 25 May 2013 - 03:26 PM

ประเด็นแผ่นมือสองนี่ ผลประโยน์มันขัดกันระหว่างคนผลิตกับคนเล่น
ซื้อแผ่นเดียววนกันเล่น 10 คน คนทำเกมส์ก็ได้เงินแค่แผ่นเดียว
คนซื้อก็บอก ซื้อมาแล้วเหมือนไม่ใช่ของตัวเอง ให้เพื่อนยืมก็ไม่ได้

ถ้าจะขายแบบให้ download พวกร้านค้าปลีก ก็มาถล่มอีก

บ่นจะไป PC ซื้อผ่าน stream ไม่ก็ไป ps4 กัน

ถ้า ps4 ไม่ป้องกัน ก็จะเจอปัญหาแผ่นวนเหมือนกัน
คนทำเกมส์ขายได้น้อยก็ค่อยๆเจ๊งไป

ผมคงรอดูก่อนว่า fee ที่ต้องจ่ายสำหรับแผ่นมือสองคิดราคายังไง
แล้วค่อยตัดสินใจอีกที

#27 peachzza

นักเล่นเกมมือโปร

• Freshy
  • Interests:XBOX CONSOLE

Posted 25 May 2013 - 03:54 PM

ผมก็เคยนั่งคิดนะครับ ว่า จะเลิกเล่นเกมส์ไปเลยดีไหม ตั้งแต่เห็น next Gen เพราะมันดูยุ่งยากยังไงไม่รู้ อีกอย่าง ซื้อแผ่นเกมส์ 10แผ่น ได้เครื่องใหม่แล้ว ถ้าขายแผ่นมือ2ไม่ได้

หันมาฟังเพลง หรือ เอาเงินไปลงด้านเพลงดีกว่า เพราะชอบอยู่แล้ว

#28 royviter

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 25 May 2013 - 04:36 PM

+1,000,000 ลุงป๊อปเรยยย ออกตัวล้อฟรี ระวังรถคว่ำกันนะครับ :)

#29 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 25 May 2013 - 04:55 PM

เห็นด้วยครับ ว่ารอดูบทสรุปตอนเครื่องมันออก ไปเล้ย ถึงตอนนั้นก็ เทียบกันได้จะจะ ส่วนเรื่องดูแลผลประโยชน์ ให้ผู้ผลิตเกม มันต้องเกิดขึ้นแน่นนอนครับ เป็นเรื่องที่เราต้องปรับตัวตาม

#30 Nomad107

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 25 May 2013 - 05:28 PM

ดูไปก่อนรอไปก่อนครับ สำหรับผมยังไม่รีบย้ายไปเล่นเครื่องใหม่ เพราะเห็นบางเกมใหม่ๆ อย่าง Destiny, Watch Dogs ก็ยังทำลงทุกแพลตฟอร์ม ยังมีให้เล่นอยู่ ถึงแม้ภาพจะไม่ได้ขั้นเทพก็ตาม

#31 ACE of The ACE

Posted 25 May 2013 - 05:36 PM

จินตนาการ ยามที่ระบบนี้นำมาใช้อย่างจริงจัง เราคงต้องแจ้งพี่เขาทุกครั้งที่จะเล่น " พี่ Microsoft คร้าบขออนุญาตเล่นเกมส์หน่อยนะคร้าบบ " :r52:

#32 LaBEOUF

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:.Sherlock Holmes.Movie.Game.Chess

Posted 25 May 2013 - 06:09 PM

เลิกตุตะกะข่าวลือละ รอเครื่องมันออกมาก่อนค่อยโวยวาย

โวยวายกะระบบนู้นระบบนี้ก่อนกำหนดไม่ช่วยไรดีขึ้นเลย

ตั้งเเต่ชื่อ xbox infinity มั่งละ ram 12 G บ้างละไม่เห็นมันจะช่ายตรงไหนพอ :r14:

#33 bobomilan

Posted 25 May 2013 - 06:57 PM

ที่กลัวที่สุดไม่ใช่เรื่องแผ่นมือสอง มือสาม

แต่กลัวที่สุดกับต้องต่อเน็ทวันล่ะรอบนี้ล่ะ เน็ทบ้านเรายอดเยี่ยมอยู่ด้วย บางวันเน่าทั้งวันยังมี :r14:

แต่ยังไงจะรองาน อีสาน แล้วกัน หาข้อสรุปที่แน่นอนว่าจะไปเครื่องไหนดี

เพราะเจ็นหน้าจะเล่นแท้แล้ว เครื่องไหนยุ่งน้อยสุด เอาเครื่องนั้นล่ะ ไม่ยึดติดอยู่แล้ว :r31:

#34 voyevoda

rsc

Posted 25 May 2013 - 07:09 PM

ผมว่ารู้จักเลือกเล่น เล่นยังไงก็พออะนะ ไม่เห็นต้องเลิกเล่น/แพงเกิ๊น10 แผ่นซื้อเครื่องใหม่อะไรงี้เลย
เลือกเล่นอะไรที่มันโดนๆเล่นให้มันเต็มที่เกมๆนึงเราสนุกกับมันได้นาน

ปัจจัยส่วนนึงที่มันสำคัญนอกจากเรื่องมือ 2 ผมว่ามันอยู่ที่วิธีการบริโภคของตัวเราเองมากกว่า

Edited by voyevoda, 25 May 2013 - 07:10 PM.

#35 Gobkero

เซียนเกม

Posted 25 May 2013 - 08:05 PM

View PostThosapol_TH, on 25 May 2013 - 12:59 PM, said:

เขาคงหมายถึงเกมส์ PSN ที่เป็นเกมส์ตัวเต็มของ PS3 หรือเปล่าครับ คุณกบ ผมก็มองว่า Sony คงจะทยอยนำเกมส์ PS3 มาขายผ่าน PSN ให้เล่นบน PS4 แน่นอนครับ

ไม่นะครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะเหมาหมดเลย PSN เกมทุกเกม จากข่าวนี้

http://www.engadget....ransfer-to-ps4/

Sony: PSN games won't transfer to the PS4, nor will your game saves

It's the morning after the night before, and Sony Worldwide Studios president Shuhei Yoshida has just confirmed to us that current-generation PSN titles won't transfer across to the PlayStation 4. The company admitted last night that PS3 games wouldn't be compatible with the latest console, but has added that it will try to make titles playable "in some form." Because the architecture of the Power-PC-based PS3 and x86-based PlayStation 4 are so different, Sony will only bring across games that don't guzzle the latest console's power in emulation. The executive also said that the company aims to offer server-side and cloud services to offer a wider library of older games, but said that's one for the "longer term."

Ben Gilbert contributed to this report.

สรุปว่า ps4 จะเหมือนการ restart เกมใหม่หมด ตัดเรื่อง backward compatible หมดเลย
ถ้าจะมีเล่นได้น่าจะต้อง port เกมเอาเพราะเรื่อง HW ของ PS3 และอีกข้อที่ผมเชื่อคือ โซนี่จะยังเลี้ยงต้อย ps3 ต่อไปอีกสักระยะ

ถ้าข้อมูลผิดยังไงช่วยแก้ด้วยละกันนะครับ

Edited by Gobkero, 25 May 2013 - 08:06 PM.

#36 blue k

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 25 May 2013 - 09:07 PM

ผมกลับมองว่าถ้ามันบล็อคแผ่นมือ2จริงๆตามข่าวลือโซนี่ก็ต้องเอาด้วยเพราะถ้าโซนี่ไม่ทำอย่างนั้น

ผู้ผลิตเกมก็จะไม่ทำเกมออกมาให้โซนี่เพราะมันได้กำไรน้อยกว่า ผมว่ามันก็คงไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก

เอาจริงๆนะรู้สึกว่าเจนหน้านี่รู้สึกว่าสบายกระเป๋าขึ้นเยอะเลยถ้ามันเป็นตามข่าว

#37 Pry

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 25 May 2013 - 09:08 PM

ถ้าps4มาระบบคล้ายๆกันละครับ ผมว่าแนวโน้มมันราวๆนั้นนะครับ เพราะเป็นสิ่งที่บริษัทผู้ขายเรีกร้องอยู่นะครับ

#38 overtune

Lord ดูดน้ำ

Posted 25 May 2013 - 09:52 PM

ตอนนี้อยากรู้อย่างเดียว ถ้าไม่ออนไลน์เลย มันจะเล่นไอ้เจ้าเครื่อง XBOX ONE ได้มั้ย
ต่อไปอาจจะมีช่องทางในการ active id แผ่นเกมผ่านทางโทรศัพท์ระบบอัตโนมัติ และได้โค้ดกลับมาให้ใส่เข้าไป เหมือนแบบการ Activate OS Windows ก็ได้น่ะ

#39 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 25 May 2013 - 09:53 PM

View PostPry, on 25 May 2013 - 09:08 PM, said:

ถ้าps4มาระบบคล้ายๆกันละครับ ผมว่าแนวโน้มมันราวๆนั้นนะครับ เพราะเป็นสิ่งที่บริษัทผู้ขายเรีกร้องอยู่นะครับ
คงได้หนี้ไปหา Wii U กันยกใหญ่เลยหากเป็นงั้นจริง

#40 SawMan

หอมหนูหน่อยลุงชิน

Posted 25 May 2013 - 09:55 PM

ถ้าเล่นแท้ก็ขอแบบออนไลน์มันส์ๆไปเลย แบบซื้อแท้เกมส์นึง เล่นออนได้ยาวๆ อย่างยุคนี้ก้อ GOW COD BF ยุคหน้าเกมส์คงจะเหมือนแบบนี้

ผมว่า นานๆซื้อที ก็ดีนะ แต่เน้นเล่นออนไลน์ เพราะ ไม่ค่อยเบื่อง่ายดี มีอย่างเดียว ถ้า XBOne มันเสียง่ายเหมือน360รุ่นแรกๆ ผมคงไม่ซื้อแน่นอน

แต่จะให้ตามอัพคอมก็ไม่ไหว...คงจะรอซักพัก อัดเกมส์XB360RGH ต่อไป...

รองานอีสาน จะได้เก็บเงินซื้อถูก ว่าจะเครื่องไหนดี อิอิ

ไม่แน่นะ ผมว่า ไอ้คิเน็คที่ิติดมาด้วย มันอาจจะมีอะไรที่ทำให้สนุกโคตรก็ได้นะครับ อย่ามองข้ามไป....

ปล ทำไมวียูน่าสงสารจัง ค่าย EA ไม่ทำเกมส์ลงให้ บอก สเปกไม่ถึง....

Edited by SawMan, 25 May 2013 - 09:56 PM.