`

Jump to content

มีใคร รอเล่น Simcity 5 บ้าง

88 replies to this topic

#21 ballayo

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 March 2013 - 11:53 PM

id: ballayo ครับ add มาเล่นกัน

#22 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 07 March 2013 - 09:04 AM

Complexity-X ครับแอดมาได้ แนะนำว่าถ้าจะสร้างเมื่องจริงจังตั้งแต่แรก ให้วางผังเมืองให้ดีเลย ไม่งั้นจะมานั่งปวดกบาลตอนหลังกับเรื่องรถติด - - แต่ถ้าไม่รีบมาก แนะนำให้วางผังเมืองแบบขอไปที ไปก่อนครับเน้นคนงาน มาทำงานให้เราก่อน รอได้เงินเยอะ ๆ ค่อยปรับเปลี่ยนให้สวยวิ้งก็ไม่สายครับ

พวก สถานีตำรวจ ดับเพลิง คลีนิค สร้างเฉพาะเมื่อจำเป็นจริง ๆ เท่านั้นไม่งั้นมันจะมานอนกินภาษีเราโดยใช่้เหตุ และถนนเส้นหลักควรเป็น Avenue ขึ้นไปเท่านั้น เส้นอื่นจะ 4 เลนก็ได้แต่ เส้นหลักที่เชื่อมต่อจากทางเริ่มต้นต้อง Avenue เท่านั้นครับฟิคเลย ไม่งั้นตอนหลังจะเจ็บมาก 55555

เดี๋ยวมีทริคอะไรดี ๆ จะมาฝากอีกครับ ผมก็พึ่งเล่นได้ไม่นานแต่พอจะจับทางได้บ้าง

#23 ballayo

• High Royal Executive Members

Posted 07 March 2013 - 09:14 AM

ถนน ลูกลัง แบบ ถูกสุด

จะทำให้ บ้านไม่โต แต่ ข้อดีคือ ได้ จำนวน ประชากร มากกว่า แบบ low

เอาไว้ สร้างตอน ต้องการ คนงานเยอะๆ

พวก ore oil coal นี่ ต้อง หาแหล่ง ขุดนะครับ

เสร็จแล้ว จะนำไปใช้เอง ที่ โรงงาน หรือ ทำไฟฟ้าก็ได้

แต่ถ้าจะขาย ต้อง สร้าง Trade Depot แล้วอย่าลืม ต่อเติม ที่เก็บ กับ กด export ให้มันขายด้วย รวย

การศึกษา ทำให้ โรงงาน โต แต่ ต้อง ระดับ High school ขึ้นไป ซึ่ง จะสร้างได้ ต้องมีคน เข้าเรียน

โรงเรียน ประถม เกิน 500 คนขึ้นไป

การศึกษา ทำให้ ลดปัญหา Crime อีกด้วย

แต่ การศึกษา ต้อง แลก มาด้วย ภาษี มหาศาล T-T

บ้านเมือง ขนาดถูกสุด โรงงาน ไฟไหม้ ง่าย แต่กว่าเรา จะมีปํญญา สร้าง ดับเพลิง บ้านก็ไหม้ ไปหลายหลัง

ถ้าเราสร้างแล้ว อย่าลืม แบ่ง ให้เพื่อนบ้านบ้าง เราจะได้ เงินเล็กน้อย จากการ ไปช่วยเค้า ซึ่งดีกว่า ปล่อยไว้เฉยๆ

ไฟฟ้า ช่วงแรก ถ้าสร้าง โรงงาน มีแต่ เจ๊งกับ เจ๊ง แพงเวอร์ ให้สร้าง เป็น กังหันแทน แล้ว ซื้อกังหันเพิ่มเอา ถ้าไม่พอ

ใช้ได้ จนเมือง โต ระยะนึงเลย รวยแล้ว ค่อย สร้าง โรงไฟฟ้า จาก ทรัพยากร ที่เมืองเรามี

Edited by ballayo, 07 March 2013 - 09:28 AM.

#24 naknaknak

since 2005

Posted 07 March 2013 - 09:43 AM

View Postballayo, on 07 March 2013 - 09:14 AM, said:

ถนน ลูกลัง แบบ ถูกสุด

จะทำให้ บ้านไม่โต แต่ ข้อดีคือ ได้ จำนวน ประชากร มากกว่า แบบ low

เอาไว้ สร้างตอน ต้องการ คนงานเยอะๆ

พวก ore oil coal นี่ ต้อง หาแหล่ง ขุดนะครับ

เสร็จแล้ว จะนำไปใช้เอง ที่ โรงงาน หรือ ทำไฟฟ้าก็ได้

แต่ถ้าจะขาย ต้อง สร้าง Trade Depot แล้วอย่าลืม ต่อเติม ที่เก็บ กับ กด export ให้มันขายด้วย รวย

การศึกษา ทำให้ โรงงาน โต แต่ ต้อง ระดับ High school ขึ้นไป ซึ่ง จะสร้างได้ ต้องมีคน เข้าเรียน

โรงเรียน ประถม เกิน 500 คนขึ้นไป

การศึกษา ทำให้ ลดปัญหา Crime อีกด้วย

แต่ การศึกษา ต้อง แลก มาด้วย ภาษี มหาศาล T-T

บ้านเมือง ขนาดถูกสุด โรงงาน ไฟไหม้ ง่าย แต่กว่าเรา จะมีปํญญา สร้าง ดับเพลิง บ้านก็ไหม้ ไปหลายหลัง

ถ้าเราสร้างแล้ว อย่าลืม แบ่ง ให้เพื่อนบ้านบ้าง เราจะได้ เงินเล็กน้อย จากการ ไปช่วยเค้า ซึ่งดีกว่า ปล่อยไว้เฉยๆ

ไฟฟ้า ช่วงแรก ถ้าสร้าง โรงงาน มีแต่ เจ๊งกับ เจ๊ง แพงเวอร์ ให้สร้าง เป็น กังหันแทน แล้ว ซื้อกังหันเพิ่มเอา ถ้าไม่พอ

ใช้ได้ จนเมือง โต ระยะนึงเลย รวยแล้ว ค่อย สร้าง โรงไฟฟ้า จาก ทรัพยากร ที่เมืองเรามี

ภาคนี้มันไม่สามารถปรับราย จ่าย ได้หรอครับ ?

ตอนนี้ผมยังไม่ได้ซื้อเลย เห็นเค้าบอก server ล่มบ่อย

เลย เอา sim4 มาซ้อมๆไว้ก่อน :D

ไว้รอ ระบบนิ่ง มีการสร้าง region DGO กัน จะว่าจะซื้อ (ถ้ามันลดพอดีคงโชคดีมากๆ )

ว่าแต่ ซื้อ deluxe edition คุมมั้ยคัรบบ:D

#25 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 07 March 2013 - 10:01 AM

ถามนิดหนึ่งครับพวกเกมที่ซื้อจากorigin steam นี่ถ้าเราเล่นเบื่อแล้วมันจะสามารถขายต่อเป็นเกมมือ2ได้ไหมครับ

#26 ballayo

Posted 07 March 2013 - 10:09 AM

View Postnaknaknak, on 07 March 2013 - 09:43 AM, said:

ภาคนี้มันไม่สามารถปรับราย จ่าย ได้หรอครับ ?

ตอนนี้ผมยังไม่ได้ซื้อเลย เห็นเค้าบอก server ล่มบ่อย

เลย เอา sim4 มาซ้อมๆไว้ก่อน :D

ไว้รอ ระบบนิ่ง มีการสร้าง region DGO กัน จะว่าจะซื้อ (ถ้ามันลดพอดีคงโชคดีมากๆ )

ว่าแต่ ซื้อ deluxe edition คุมมั้ยคัรบบ:D

ปรับรายจ่ายไม่ได้ ครับ มีแต่ ปิด - เปิด เท่านั้น

ส่วนระบบ ร่มบ่อยจริง

ผม ซื้อ deluxe มีแค่ ฐาน Hero เพิ่มขึ้นมา ที่ มี ผลต่อการเล่น แต่ ก็ แพงเหลือหลาย

ส่วน อย่างอื่น ก็ แค่ skin ไม่เหมือน

#27 naknaknak

since 2005

Posted 07 March 2013 - 10:57 AM

View Postปีกหัก, on 07 March 2013 - 10:01 AM, said:

ถามนิดหนึ่งครับพวกเกมที่ซื้อจากorigin steam นี่ถ้าเราเล่นเบื่อแล้วมันจะสามารถขายต่อเป็นเกมมือ2ได้ไหมครับ

ขายได้แต่ต้องขายทั้ง id origin

View Postballayo, on 07 March 2013 - 10:09 AM, said:

ปรับรายจ่ายไม่ได้ ครับ มีแต่ ปิด - เปิด เท่านั้น

ส่วนระบบ ร่มบ่อยจริง

ผม ซื้อ deluxe มีแค่ ฐาน Hero เพิ่มขึ้นมา ที่ มี ผลต่อการเล่น แต่ ก็ แพงเหลือหลาย

ส่วน อย่างอื่น ก็ แค่ skin ไม่เหมือน

โหปรับรายจ่าย ไม่ได้ แบบนี้ ผมว่าเล่นยากมากเลย...

งง ว่าทำมั้ยเค้าลด ฟังชั่นนี้ไปหว่า.... เพราะมันเหมือนทำให้เกมละเอียดน้อยลง....

#28 SaKKo

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 07 March 2013 - 02:47 PM

ผมเล่นๆแล้ว save หายอ่ะครับ ใครเป็นบ้าง

#29 ballayo

Posted 07 March 2013 - 02:53 PM

View PostSaKKo, on 07 March 2013 - 02:47 PM, said:

ผมเล่นๆแล้ว save หายอ่ะครับ ใครเป็นบ้าง

ช่วงนี้ เซิฟเน่า ครับ เมื่อเช้า เล่นไป ได้คนมา จะ แสนละ

เลิกเล่นไปกินข้าว กลับมาเปิด เหลือคน 300 กว่า

ซักพัก เซิฟ ก็ ดาวเลย T-T

ทิ้ง ID กันไว้ด้วยนะคร้าบบบบ :r19:

#30 sk8er boi

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 07 March 2013 - 02:57 PM

เมื่อคืนลองเล่นดู เมียเดินมาถามทำไรอ่ะ

บอกไปเล่นSIM5 เมียด่าบอกทำไมไม่บอกว่ามี

เค้าชอบเล่นที่สุดเลย

สรุปโดนแย่งเล่นแน่นอน

#31 OHM

อดีตเจ้าพ่ออีมู

Posted 07 March 2013 - 02:58 PM

เอารีวิวมาฝากฮะ

#32 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 07 March 2013 - 04:30 PM

555+ รีวิว ฮามาก เอิ้กๆๆๆๆๆๆ

#33 AKoKoH

Where is my Doughnut !!

Posted 07 March 2013 - 04:57 PM

kokohmusic คร้าบ แอดมาได้เลย สร้าง region DGO กัน

#34 Carch

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 07 March 2013 - 05:38 PM

เมื่อวานเกมเน่า เล่นแล้วเด้งออก

#35 bank012

• Freshy

Posted 07 March 2013 - 06:30 PM

จะไปกดแท้อยุ่คับ

#36 nuttty

Posted 07 March 2013 - 06:30 PM

Hari2310 จ้ราา พึ่งจัดมา ลงแล้วยังเข้าไม่ได้เลย555+

ประเทศเราควรต้องเข้าServer Oceanic1 ผมเข้าใจถูกมั้ย

#37 Sleeper-02

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 07 March 2013 - 06:59 PM

พึ่งได้ของวันนี้ครับ อิอิ :r05:
แต่ งง ตรงที่ pre order ตั้งแต่ 14 กุมภา ดันไม่ได้ ปฏิทิน ตั้งโต๊ะ เซงเลย :r19:

#38 nuttty

Posted 07 March 2013 - 07:27 PM

ยอมแพ้แระ เล่นtutorialจบ กำลังจะสร้างเมืองเล่น ....Unable to connect....จากนั้นเข้าไม่ได้อีกเลย สงสัยต้องดองไว้จนServerอยู่ตัวกว่านี้

ไอ่Tutorialนี่เรากลับไปเล่นซ้ำได้มั้ยครับ กลัวดองจนลืม555+

#39 Carch

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 07 March 2013 - 08:05 PM

carchmy เล่น Server Oceanic1

#40 naknaknak

since 2005

Posted 07 March 2013 - 11:51 PM

id ผม hidddmaddog นะงับบ :)