`

Jump to content

มีใคร รอเล่น Simcity 5 บ้าง

88 replies to this topic

#81 Carch

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 11 March 2013 - 10:21 PM

พวกดึงดูดนักท่องเที่ยวมผมว่า willis tower นี่เจ๋งเลยนะรายรับตลอด ส่วนพวก หอนาฬิกา หอเอน สร้างแล้วขาดทุนตลอดเลยผม

#82 nuttty

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 11 March 2013 - 10:45 PM

ทำไมผมเล่นไป พอสร้างเมือง2 ประชากรมันไม่วิ่งขึ้น ผมทำไรผิดรึป่าว
ปล.เมือง2เป็นเมืองน้ำมัน แจ่ผมดันไปสร้างรง.กะบ้านเต็มที่เลย สงสัยได้เล่นใหม่รอบ3 555+

Edited by nuttty, 11 March 2013 - 10:45 PM.

#83 overtune

Lord ดูดน้ำ

• High Royal Executive Members

Posted 12 March 2013 - 05:21 AM

อันนี้ twitch tv channel ผม

http://th.twitch.tv/overtune

คนไหนทำไว้แล้วก็โพสไว้หน่อยนะครับ จะได้บุคมาร์คไว้ เผื่อทำงานเบื่อๆจะได้เปิดดู อิอิ

#84 nuttty

Posted 12 March 2013 - 11:14 AM

ถามเกี่ยวกะประชากรหน่อยครับ ทำไมประชากรผมเกิดส่วนใหญ่จะเป็นmedium wealthอ่ะครับ ปัญหาคือผมเจอคนไม่พอกะโรงงาน(สร้างน้อยแล้วนะ) มันเกี่ยวมั้ยว่าคนงานต้องเป็นพวกlow wealth หรือไม่เกี่ยว ผมสร้าง residentialกะindustrial zoneไม่สมดุลเอง

#85 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 12 March 2013 - 04:50 PM

พวก low wealth หาง่ายมากครับ เปลี่ยนถนนเป็นถนนดินโลด อิอิ

#86 nuttty

Posted 12 March 2013 - 05:30 PM

View Postnickname026, on 12 March 2013 - 04:50 PM, said:

พวก low wealth หาง่ายมากครับ เปลี่ยนถนนเป็นถนนดินโลด อิอิ

อ้าวเหรอ 555+ ผมราดคอนกรีตตั้งแต่เริ่มเลย

#87 XParm

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 12 March 2013 - 06:11 PM

Low wealth ไม่เกี่ยวกับถนนครับ ถนนคือ density ของประชากร ของผมสร้าง low wealth โดยที่ density สูงๆได้ .. ทำแล้วตึกจะใหญ่ แต่ไม่หรู มีแต่คน low อยู่กัน .. เทคนิคคืออย่าไปสร้างพวกโรงพยาบาล สถานีตำรวจ ใกล้ๆแถวนั้น ไม่งั้นค่าที่จะขึ้นครับ แล้วคนจะอัพตัวเองเป็น medium

ตอนนี้กำลังบ้าทดลองทำเมือง low อยู่ ปัญหาอาชญากรรมเยอะมาก ไฟไหม้ก็เยอะ คนป่วยก็เยอะ แต่ข้อดีคือ worker แบบ low เยอะคับ

Edited by XParm, 12 March 2013 - 09:18 PM.

#88 nungy

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 12 March 2013 - 09:04 PM

โหลดเสร็จแล้วครับ งง มากมาย สงสัยต้องค่อยศึกษาไปทีละนิด

#89 naknaknak

since 2005

• High Royal Executive Members

Posted 14 March 2013 - 10:03 AM

เอาเมืองตัวเองมาบอกแนวทาง ไว้เป็นแนวการเล่นหน่อยแล้วกัน สามารถทำทั้งอุตสาหกรรม ปริโต และ hi-tech ได้พร้อมๆกันในเมืองเดียว...

1.ตอนแรกที่สร้างเมืองผม เลือกเมือง ที่มี oil เต็ม ไม่มีแร่อย่างอื่นเลย มี coal ติดมานิดหน่อย เพราะตอนแรกยังไม่รุ้ราคา สินค้า hi-tech กับ สินค้า ปิโตรจะต่างกันขนาดนี้

2.ตอนแรกขุดน้ำมันขายอย่างเดียว จนสามารถทำอุตสาหกรรมแปรรูปปริโต ได้ ซึ่งแรกๆ หลังจาก แปรรูปน้ำมันกลั่น กับพลาสติก จากน้ำมันดิบ ได้ ผมก็จำเป้นที่จะต้อง ส่งออก น้ำมันดิบ เพื่อใช้เป้นเงินหมุน อยู่ อาศัยจาก แรกๆ น้ำมันยังมีให้สูบเยอะ...

3.ระหว่างนี้ ควรที่จะต้อง เริ่มวางโครงสร้างด้านการ แปรรูปน้ำมันดีๆแล้ว งดการส่งออกน้ำมันดิบ เน้นขาย ของที่แปรรูปแล้วอย่างเดียว คือน้ำมันกลั่นกับ พลาสติก.... ซึ่งตอนนี้ จะสามารถ สร้าง trade ปริโตได้แล้ว ทีนี้ สบายเลย ส่งของทางรถไฟ แปปๆหมด อาจจะเริ่มนำเข้าน้ำมันดิบ เพื่อการแปรรูป

4.ตอนนี้ถ้าไปดูเมืองตัวเอง ประชากรจะเริ่มมีของที่ recycle ได้แล้ว เริ่มวางระบบการ recycle เพื่อทำการแปรรูป ขยะเป็น alloy

5.นำ alloy ที่ได้จากการ recycle กับ พลาสติก เริ่มนำมาผลิตเป็น processor..... โดย alloy ที่ได้จากการ รีไซเคิล อาจไม่เพียงพอ จำเป็นต้องนำเข้า แต่จำเป็นต้อง คุมสต๊อกดีๆ นำเข้าซี้ซั้ว อาจเจ้งได้ ส่วนน้ำมันดิบ ในเมืองจะเริ่มหมด ให้ เช็คดู แท่นขุดไหนขุดได้น้อยให้ทุบแล้วไปสร้างที่อื่น ซึ่งตอนนี้ หากเงินหมุน และโครงสร้างที่ทำมาไว้ดี ในข้อ 3 เราแทบจะไม่ต้องพึ่งการขุดเจาะ นำเข้าแปรรูปขาย กินหัวคิวอย่างเดียว.....

(แปลนในอนาคต เพราะยังเล่นไม่ถึง)
6. โละแท่นขุดเจาะทั้งหมด ขยายโรงสร้าง processor เพื่อให้ได้ HQ เตรียมสู่อตสาหกรรม hi-tech เต็มตัว....

7.สร้างสาธราณูปโภค ทุกอย่าง สิ่งอำนวยความสะดวกทุกอย่าง แล้วแจกจ่ายเมืองอื่น...

ถ้าเล่นตามนี้ standalone ได้ สบายครับ

**ความจริงเมืองนี้ผมทิ้งไป 2 วันแล้ว เพราะไปเล่นกับเพื่อน ตาม แนวที่ผมเคยโพสไว้(แชร์ทรัพยากรระหว่างเมืองกันทุกอย่าง ตามความถนัด) แต่เหมือนเมื่อวาน server asia มีปัญหา มันไม่ค่อย sync กันเลย เพื่อนส่งเงินมาให้อีกเมือง 2-3 ล้านแล้วไม่ได้รับเลย กลัวมันจะเจ้งเลยหนีไปเล่น ocean2 ที่เคยสร้างทิ้งไว้ กลับไปดู มี คนมาจอยเพิ่มหลายคนละ แต่ยังว่างอยู่ ใครสนใจมาจอยด้วย add มานะ hidddmaddog