`

Jump to content

สอบถามผูใช้ Samsung nx1000 หน่อยคับ ดีคุ้มราคามั้ยคับ

2 replies to this topic

#1 Bolnz beta 1.1

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 11 January 2013 - 07:06 PM

คือส่วนตัวไม่ใช่ช่างภาพนักถ่ายรูปไรนัก แต่อยากได้กล้องสักตัวนึง มาเพื่อวันหน้าไปท่องเที่ยวตามที่ต่างๆ
จะเอา ipad ถ่ายรูป มันก็คงจะไม่สวยมากนัก เห็นว่ากล้องตัวนี้มี wifi direct แชร์ภาพเข้า ipad ได้เลย เลยสนใจคับ

การใช้งานที่ประจำๆก็ เอาไปใช้เวลาไปเที่ยวที่ต่างๆ ถ่ายเสร็จ แชร์ลงนู้นนี่
ถ่ายลูกถ่ายวิว ภาพท่องเที่ยวทุกสถานการณ์ หน้าชัดหลังเบลอ แต่ไม่ต้องถึงกับละลายไปเลย

ส่วนตัวคิดว่าดีกว่าเอาเงินไปซื้อมือถือราคาพอๆกันเพืี่อกล้องของมือถือนั้นๆเพราะยังไงก็คงสู้กันไม่ได้

เพืีอนๆว่าไงคับ หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างคับ

#2 matichon

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 11 January 2013 - 11:10 PM

คือถ้าจบแค่เลนส์คิตในชุดเลยก็โอเคนะครับ
แต่ในงบนั้นสามารถหากล้องmirrorlessที่คุณภาพดีกว่าได้อีกหลายตัว
ถ้าต้องการโอนไฟล์ภาพเข้าไอแพดใช้กล้องรุ่นไหนก็ได้ครับ
แล้วซื้อเมม eyefi มาใช้เอา
ทีนี้ปัญหาสำคัญเลยของsamsungคือมันไม่ค่อยมีเลนส์ขายครับ
ดังนั้นถ้าในอนาคตคุณต้องการซื้อเลนส์เพิ่มเติม
จะมีปัญหาเลนส์ไม่ครบช่วงหรือต้องการเลนส์ฟิกซ์คุณภาพดีๆก็ไม่มีอีก
อาจจะต้องแก้โดยใช้adapterกับเลนซ์ของpantaxแทน
ซึ่งยุ่งยากแท้ครับ
ดังนั้นแนะนำให้ซื้อกล้องยี่ห้อชั้นนำ เช่น olympusหรือsonyดีกว่าครับ
ปล.sony nex5r กับ nex6 ก็มีไวไฟนะครับ แต่อาจเกินงบไปบ้าง

#3 salmonella

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 12 January 2013 - 08:55 AM

ใช้อยู่ครับ แต่ผมได้แถมมากับทีวีนะ

ข้อดี
1.ไฟล์ภาพค่อนข้างดี
2. ปรับตั้งอะไรก็ง่ายไม่ต้องเขาเมนูลึกๆ ไปปรับ แค่กดปุ่ม ifn ที่เลนส์
3. manual focus ค่อนข้างง่าย กล้องจะซูมเอาไปตรงจุดที่เราโฟกัสให้เราปรับได้แม่นขึ้น
4.สั่งเคสหนังจาก ebay 700 กว่าบาทมาใส่แล้วดูดีมาชาติตระกูลมาก 555
5.ฟิวเตอที่มีในกล้องค่อนข้างโอเค ภาพที่ไม่ผ่านฟิวเตอออกแนวอันเดอร์นิดๆ

ข้อเสีย
1.โฟกัสค่อนข้างวืดวาดเอามากๆ บางทีล็อกโฟกัสไว้ที่หน้าคนแล้วเลื่อนไปจัดองค์ประกอบโฟกัสย้ายเองให้ซะงั้นทั้งๆ ที่นิ้วยังกดค้างอยู่ แต่ถ้าใช้โหมด smart จะไม่ค่อยเป็น
2.แฟลชถ้าไม่ใช้โหมด smart นี่จะไม่ค่อยฉลาดยิงอัดอย่างเดียวเลยต้องคอยไปปรับลดแสงแฟลชเอาเอง แต่ในโหมด smart นี่จะทำ fill-in ได้ ไม่เข้าใจว่าทำไม
3.โหมด smart กล้องจะวิ่งหาโฟกัสเองตลอดเวลาถึงแม้ว่านิ้วเราจะไม่ได้แตะที่ชัตเตอร์ ทำให้เปลืองแบตและตัวบอดีร้อน
4.เลนส์ 20-50 ที่แถมมาไม่มีกันสั่น แสงน้อยๆ เร่ง iso เอาอย่างเดียวเลย เทียบกับ 18-55 ของ canon ที่ผมใช้อยุ่ยอมรับว่าอึดอัดกับช่วง wide ครับ
5.โปรแกรมปรับแต่งภาพของ Samsung ห่วยแตกมาก

สรุป
พอใจครับกับกล้องตัวนี้ แต่ถ้าต้องไปถ่ายงานที่ไม่อยากให้พลาดจริงๆ คงเอา dslr ไปมากกว่า ตัวนี้คงเน้นหิ้วไปเที่ยวขำๆ หรือพกไปเผื่อถ่ายอะไรระหว่างวันเล่นๆ แล้วอัพขึ้นเฟสบุ๊กอวดเพื่อนๆ ได้เลย สำหรับผมเลนส์ตัวเดียวจบครับเพราะถ้าไปเที่ยวผมคงไม่พกไปเยอะเข็ดกับการพก dslr ไปเที่ยวแต่แทบไม่ได้เปลี่ยนเลนส์ที่เอาไปเพราะเวลามีน้อย