`
←  DGO Photo Club
Logo
»

สอบถามผูใช้ Samsung nx1000 หน่อยคับ ดีคุ้ม...

Bolnz beta 1.1's Photo Bolnz beta 1.1 11 Jan 2013

คือส่วนตัวไม่ใช่ช่างภาพนักถ่ายรูปไรนัก แต่อยากได้กล้องสักตัวนึง มาเพื่อวันหน้าไปท่องเที่ยวตามที่ต่างๆ
จะเอา ipad ถ่ายรูป มันก็คงจะไม่สวยมากนัก เห็นว่ากล้องตัวนี้มี wifi direct แชร์ภาพเข้า ipad ได้เลย เลยสนใจคับ

การใช้งานที่ประจำๆก็ เอาไปใช้เวลาไปเที่ยวที่ต่างๆ ถ่ายเสร็จ แชร์ลงนู้นนี่
ถ่ายลูกถ่ายวิว ภาพท่องเที่ยวทุกสถานการณ์ หน้าชัดหลังเบลอ แต่ไม่ต้องถึงกับละลายไปเลย

ส่วนตัวคิดว่าดีกว่าเอาเงินไปซื้อมือถือราคาพอๆกันเพืี่อกล้องของมือถือนั้นๆเพราะยังไงก็คงสู้กันไม่ได้

เพืีอนๆว่าไงคับ หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างคับ

matichon's Photo matichon 11 Jan 2013

คือถ้าจบแค่เลนส์คิตในชุดเลยก็โอเคนะครับ
แต่ในงบนั้นสามารถหากล้องmirrorlessที่คุณภาพดีกว่าได้อีกหลายตัว
ถ้าต้องการโอนไฟล์ภาพเข้าไอแพดใช้กล้องรุ่นไหนก็ได้ครับ
แล้วซื้อเมม eyefi มาใช้เอา
ทีนี้ปัญหาสำคัญเลยของsamsungคือมันไม่ค่อยมีเลนส์ขายครับ
ดังนั้นถ้าในอนาคตคุณต้องการซื้อเลนส์เพิ่มเติม
จะมีปัญหาเลนส์ไม่ครบช่วงหรือต้องการเลนส์ฟิกซ์คุณภาพดีๆก็ไม่มีอีก
อาจจะต้องแก้โดยใช้adapterกับเลนซ์ของpantaxแทน
ซึ่งยุ่งยากแท้ครับ
ดังนั้นแนะนำให้ซื้อกล้องยี่ห้อชั้นนำ เช่น olympusหรือsonyดีกว่าครับ
ปล.sony nex5r กับ nex6 ก็มีไวไฟนะครับ แต่อาจเกินงบไปบ้าง

salmonella's Photo salmonella 12 Jan 2013

ใช้อยู่ครับ แต่ผมได้แถมมากับทีวีนะ

ข้อดี
1.ไฟล์ภาพค่อนข้างดี
2. ปรับตั้งอะไรก็ง่ายไม่ต้องเขาเมนูลึกๆ ไปปรับ แค่กดปุ่ม ifn ที่เลนส์
3. manual focus ค่อนข้างง่าย กล้องจะซูมเอาไปตรงจุดที่เราโฟกัสให้เราปรับได้แม่นขึ้น
4.สั่งเคสหนังจาก ebay 700 กว่าบาทมาใส่แล้วดูดีมาชาติตระกูลมาก 555
5.ฟิวเตอที่มีในกล้องค่อนข้างโอเค ภาพที่ไม่ผ่านฟิวเตอออกแนวอันเดอร์นิดๆ

ข้อเสีย
1.โฟกัสค่อนข้างวืดวาดเอามากๆ บางทีล็อกโฟกัสไว้ที่หน้าคนแล้วเลื่อนไปจัดองค์ประกอบโฟกัสย้ายเองให้ซะงั้นทั้งๆ ที่นิ้วยังกดค้างอยู่ แต่ถ้าใช้โหมด smart จะไม่ค่อยเป็น
2.แฟลชถ้าไม่ใช้โหมด smart นี่จะไม่ค่อยฉลาดยิงอัดอย่างเดียวเลยต้องคอยไปปรับลดแสงแฟลชเอาเอง แต่ในโหมด smart นี่จะทำ fill-in ได้ ไม่เข้าใจว่าทำไม
3.โหมด smart กล้องจะวิ่งหาโฟกัสเองตลอดเวลาถึงแม้ว่านิ้วเราจะไม่ได้แตะที่ชัตเตอร์ ทำให้เปลืองแบตและตัวบอดีร้อน
4.เลนส์ 20-50 ที่แถมมาไม่มีกันสั่น แสงน้อยๆ เร่ง iso เอาอย่างเดียวเลย เทียบกับ 18-55 ของ canon ที่ผมใช้อยุ่ยอมรับว่าอึดอัดกับช่วง wide ครับ
5.โปรแกรมปรับแต่งภาพของ Samsung ห่วยแตกมาก

สรุป
พอใจครับกับกล้องตัวนี้ แต่ถ้าต้องไปถ่ายงานที่ไม่อยากให้พลาดจริงๆ คงเอา dslr ไปมากกว่า ตัวนี้คงเน้นหิ้วไปเที่ยวขำๆ หรือพกไปเผื่อถ่ายอะไรระหว่างวันเล่นๆ แล้วอัพขึ้นเฟสบุ๊กอวดเพื่อนๆ ได้เลย สำหรับผมเลนส์ตัวเดียวจบครับเพราะถ้าไปเที่ยวผมคงไม่พกไปเยอะเข็ดกับการพก dslr ไปเที่ยวแต่แทบไม่ได้เปลี่ยนเลนส์ที่เอาไปเพราะเวลามีน้อย