`

Jump to content

หายไป 4 เดือน เอามาฝาก 11 ภาพ

42 replies to this topic

#1 PrTv

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 18 December 2012 - 01:08 AM

ล่าสุดรู้สึกโพสไปเดือนสิงหามั้ง เอามาโพสส่งท้ายปีแล้วกันฮับ... อันนี้ไม่มีอะไร คือนานๆจะไปลงทริปชาวบ้านซักที ปกติมักจะจัดกันเองกับเพื่อนเพราะผมขี้รำคาญ ยิ่งเจอพวกชอบแจมถ่ายข้ามกลุ่มไม่รู้จักมารยาททีไรมันทนไม่ไหวต้องด่าทุกที เลยจัดถ่ายมันเองซะเลยดีกว่ามีแค่เพื่อน 2-3 คน สบายใจ แต่จัดเองบ่อยๆมันเหนื่อย ต้องติดต่อสถานที่ นางแบบ นัดแนะ etc...

คัดมา 11 รูปแล้วกัน อาจจะครึ่งตัวเยอะไปหน่อยนะครับเพราะ set นี้พอดีเน้นครึ่งตัวมากกว่า

ปกติแล้วผมจะไม่ค่อยลงเป็นชุดเพราะภาพมุมมันเหมือนกันค่อนข้างเยอะเกรงว่าดูแล้วจะน่าเบื่อแต่คราวนี้ขี้เกียจเอา set อื่นมาผสมก็ลงไปแบบนี้แล้วกันครับ

อ้อ ถ้าใช้ firefox แนะนำให้กด click ขวา แล้ว view image จะดูภาพ 100% แบบไม่ถูก web-board ย่อได้ ความคมชัด รายละเอียดจะดีกว่าแบบโดนย่อ ถ้าใช้ Safari บน Mac Click ขวาแล้ว Open Image in New Tab จะกดดูรูปที่ 100% ได้ [ขนาดภาพแนวนอนผม 1920*1280 แนวตั้ง 1065*1600 นะครับ]

แบ่งไว้ 2 set คือครึ่งแรกเป็นโทนธรรมดา ครึ่งหลังเป็นโทน pastel ฮับ จะได้ไม่โดดไปโดดมา

รูปผมจะพยายามรักษา hi-light ส่วนสว่างตรงผิวของแบบไว้ ต้องไม่ให้หลุดเป็นสีขาวๆ ถ้าถ่ายมาหลุดผมจะกู้กลับมาก่อนเสมอ

โทนผิวที่ดีควรเป็นสีที่ชวนมอง (แม้ว่าต้นแบบจะมายังไงก็ตาม) ถ้าผิวขาวควรจะสีขาวกึ่งชมพู อมเหลืองนิดหน่อย รายละเอียดของผิวต้องอยู่ครบห้ามเนียนเป็นตูดเด็ก คือ zoom เข้าไปดูต้องเห็นเนื้อผิว รูขุมขน

ตอนนี้ชอบถ่ายแบบตรงๆ คือมุมไม่ต้องพิสดารอะไรมากมาย แค่เน้นให้แบบเด่นฉากหลังไม่รบกวนก็เพียงพอแล้ว

ที่เหลือทำเป็นโทน pastel อยากให้มันออกหวานๆหน่อยๆครับ

มุมสิ้นคิดเอากล้องไปจ่อแล้วถ่าย ถึงแม้ว่ามันจะไม่ได้สื่อเรื่องราวอะไรแต่ถือซะว่าขายความน่ารักของแบบแล้วกัน แล้วก็ทำให้เป็นโทนฟุ้งๆหวานๆ ซักหน่อย

หมดแล้วครับ ชุดนี้ไม่มีอะไรเท่าไหร่ ง่ายๆ สบายๆครับ

คงหายไปอีกซักพัก ถ้ามีอะไรน่าสนใจจะแวะมาหยอดอีกครับ

ติ-วิจารณ์ ออกความเห็นได้นะครับ อย่าได้เกรงใจ

#2 Kisame

DearimaZ

• High Royal Executive Members

Posted 18 December 2012 - 02:41 AM

คมบาดใจเลยครับ :like:

#3 หุหุหึหึ...

นักเล่นเกม และ นักชิมตัวยง

• Royal Executive Members

Posted 18 December 2012 - 04:00 AM

ผมไม่เคยถ่ายพรอทเทรทเลยครับ (จริงๆ หุหุ)
รบกวนอธิบายเรื่องแจมกลุ่มหน่อยได้ไม๊ครับ?
มันคืออะไรรึครับ? เผื่อคราวหลังมีโอกาสได้
ออกทริปไปถ่ายพรอทเทรทกะเค้าบ้าง
จะได้ไม่ทำ ขอบคุณครับ...

ปล. รูปชุดนี้สกินโทนงดงามแท้ครับ

Edited by หุหุหึหึ..., 18 December 2012 - 04:01 AM.

#4 Indyhell

ไม่มีเงิน ไม่มีสิทธิ์หรือไงวะ!!!!!!!

• High Royal Executive Members
  • Interests:FB-http://www.facebook.com/indyhellnumber2

Posted 18 December 2012 - 05:33 AM

งานคุณภาพเลยครับ

#5 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 18 December 2012 - 07:09 AM

งามมากๆ!

จาเอาอีก จาเอาอีก

#6 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 18 December 2012 - 09:21 AM

น่ารัก

#7 PrTv

Posted 18 December 2012 - 09:55 AM

ขอบคุณทุกทั่นครับ

ผมเปิดดูอีกที ลงขาดไป 1 รูป นี่หว่าครับ

View Postหุหุหึหึ..., on 18 December 2012 - 04:00 AM, said:

ผมไม่เคยถ่ายพรอทเทรทเลยครับ (จริงๆ หุหุ)
รบกวนอธิบายเรื่องแจมกลุ่มหน่อยได้ไม๊ครับ?
มันคืออะไรรึครับ? เผื่อคราวหลังมีโอกาสได้
ออกทริปไปถ่ายพรอทเทรทกะเค้าบ้าง
จะได้ไม่ทำ ขอบคุณครับ...

ปล. รูปชุดนี้สกินโทนงดงามแท้ครับ

อันนี้ผมเองเรื่องเยอะเกินไปเองครับ ถ้าท่านได้มีโอกาสไปถ่ายก็อย่าใส่ใจเลยครับเพราะบางคนเขาก็ไม่ได้จริงจัง

เรื่อง ของเรื่องคือ ผมเป็นคนไม่ชอบคนที่ไม่รู้จักหน้าที่ตัวเองอยู่แล้ว (ไม่ว่าจะเรื่องไหนก็ตาม) ทีนี้พอไปถ่ายเนี่ย สมมุติทริปเขาบอกว่า มี 2 กลุ่ม แยกกันถ่าย แต่ละคนก็ควรจะถ่ายเฉพาะแค่กลุ่มตัวเอง แต่เอาจริงๆแล้วไม่ มันมักจะมีพวกชอบแจมถ่ายข้ามกลุ่ม อาจจะตอนนางแบบกลุ่มตัวเองพัก เปลี่ยนชุด หรือนางแบบอีกกลุ่มอาจจะสวยน้อยกว่า อะไรแบบนี้ แล้วการที่มาแย่งอีกกลุ่มถ่ายเนี่ยผมคิดว่ามันเป็นการเอาเปรียบคนอื่น เพราะการจะได้ภาพที่ดี จังหวะดีนั้นไม่ใช่ว่าสักแต่ยกกล้องกดจะได้ง่ายๆ บางทีมุมที่เหมาะมันมีแค่ 1-2 มุมเ่ท่านั้น ลำพังคนในกลุ่มก็ต้องแบ่งปันกันอยู่แล้ว ดันมีพวกส่วนเกินเข้ามาแจมนี่ ผมมองว่ามันเห็นแก่ตัว

ยังไม่นับพวกคนจัดแจมถ่ายอีก อันนี้ผมเกลียดมาก เพราะคุณเก็บเงินเขามา จัดหากำไร คนจ่าย จ่ายค่าถ่ายมาสมมุติ 1700 กลุ่มละ 5 คน เขาก็ต้องคาดหวังว่า่ถ่าย 5 คน บางทีคนจัด ทีมงานมาแจมกลายเป็น 6-7 คน แบบนี้คนจัดเอาเปรียบมาก หลายทีรู้สึกเหมือนเสียเงินไปให้คนจัดถ่ายรูปอะครับ เพราะอย่างที่บอกถ้าแค่อยากได้ภาพ snapshot ของคนหน้าตาดีมาไว้ในกล้องผมไปรุมๆถ่ายที่ motor expo ก็ได้ ไม่ต้องมาเสียเงินลงทริปแบบนี้

ด้วยเหตุนี้ผมเลยรำคาญจัดถ่ายเองไปเลย สบายใจดี คนน้อย ถึงต่อคนละเสียเงินคนละหลายพันบาทแต่ก็ถือว่าซื้อความสบายใจครับ

#8 Mr.Cid

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 December 2012 - 10:36 AM

งามมากครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบถ่าย พอร์ตเทรต แต่ชอบเสพ ครับ

#9 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 18 December 2012 - 11:11 AM

ไม่เคยไปถ่ายแบบนี้เลย อยากรู้ฟิล เบื้องหลังจังว่าทำกันยังไงบ้าง เคยแต่แฟนตัวเอง 555

#10 ain

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 December 2012 - 12:16 PM

ภาพที่ 3,4,5 ใช้ F เท่าไหร่อ่ะครับ

ละลายซะ..!!!!

#11 tarsimon

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 18 December 2012 - 12:29 PM

View Postain, on 18 December 2012 - 12:16 PM, said:

ภาพที่ 3,4,5 ใช้ F เท่าไหร่อ่ะครับ

ดูจากรูปแล้วน่าจะเป็นกล้อง Canon พวกฟูลเฟรม เลนส์ที่ใช้น่าจะเป็นพวก 85L 50L 24L 35L ส่วน F ก็น่า จะ 1.2-1.4-1.8 เปิดต่ำกว่า F2 ส่วนรูปหลังๆน่าจะเกิน F2 ขึ้นไป

ถ้า เดาผิดก็ขออภัยด้วย

#12 PrTv

Posted 18 December 2012 - 12:58 PM

View PostMaxi`_, on 18 December 2012 - 11:11 AM, said:

ไม่เคยไปถ่ายแบบนี้เลย อยากรู้ฟิล เบื้องหลังจังว่าทำกันยังไงบ้าง เคยแต่แฟนตัวเอง 555

เบื้องหลังไม่มีไรหรอกครับหลักๆก็ นางแบบยืน แล้วก็คนรุมถ่าย ส่วนจะรุมมากรุมน้อยก็แล้วแต่ทริป ถ้าทริปดีๆ คนจัดไม่เห็นแก่ได้ ก็รุมน้อยหน่อย อาจจะมีคนถือ reflect ช่วย แต่ถ้าทริปคนจัดเห็นแก่ตัวก็รุมเยอะ จะดูวุ่นวายสับสน 555 ถ้าดีขึ้นไปอีกก็จะมี stylist คอยช่วยกำกับท่า ซับเหงื่อ จัดชุด แล้วค่อยถ่าย ถ้าแบบหลังนี่งานจะเนี๊ยบกว่า

View Postain, on 18 December 2012 - 12:16 PM, said:

ทุกรูปมี exif อยู่ครับ กดดูได้นะครับข้อมูลภาพ แต่ทุกรูปที่ถามเปิด 1.4 ครับ

View Posttarsimon, on 18 December 2012 - 12:29 PM, said:

ดู จากรูปแล้วน่าจะเป็นกล้อง Canon พวกฟูลเฟรม เลนส์ที่ใช้น่าจะเป็นพวก 85L 50L 24L 35L ส่วน F ก็น่า จะ 1.2-1.4-1.8 เปิดต่ำกว่า F2 ส่วนรูปหลังๆน่าจะเกิน F2 ขึ้นไป

ถ้า เดาผิดก็ขออภัยด้วย

ผมใช้ Nikon คร้าบบบไม่ใช่หนอน แหะๆ ผมว่าจะค่ายไหนถ้าผ่านการแต่งภาพแล้วให้ภาพออกมาได้ไม่ต่างกันครับ หลายคนบอกว่า Nikon ถ่ายคนแล้วสีผิวไม่สวยเพราะเหลือง นั่นเพราะเขาไม่เรียนรู้ที่จะปรับ ถ้าปรับเป็นแล้วมันไม่ต่างกันหรอกครับ

วันนั้นใช้ 2 ตัวคู่กัน ที่ลงนี่ ทุกใบใช้ D4 + 85 1.4G ยกเว้นภาพที่ 8 ใช้ D700 + 35 1.4G เปิดที่ 1.4 ทุกภาพ ยกเว้นภาพ 1, 2, 7 เปิด 2 กว่าๆ (2.5-2.8) เพราะจะเก็บรายละเอียดของผิวไว้ให้เยอะๆ ถ้าเปิด 1.4 มันอาจจะชัดตื้นบางไปทำให้เก็บรายละเอียดผิวมาได้ไม่ครบ

ไม่ต้องขออภัยหรอกครับ ผมว่าถ้ารูปแต่งแล้วมันดูไม่ค่อยออกแล้วว่าใช้กล้องอะไรถ่าย ผมก็ดูไม่ออก ดูออกแค่เป็นกล้องประเภทไหน (crop/ff และ lens ระยะประมาณไหน เท่านั้น)

#13 ToOM

แก่แล่ว ยังเล่นเกมส์อยู่ ใครจะทำไม...

Posted 18 December 2012 - 12:59 PM

ว้าว......ว้าว สวยจัง

#14 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 18 December 2012 - 01:03 PM

สวยมากครับ
ผมก็กำลังฝึกออกทริป แต่คุยกันแล้วไม่เกิน3-5คนต่อทริป
จะได้ไม่มั่วแถมนางแบบก็มีสมาธิดีด้วย

ปล.ถ้าไม่เป็นการรบกวนแนะนำการแต่งโทนด้วยครับ ผมกำลังลองใช้lightroomครับ

#15 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 18 December 2012 - 01:13 PM

ผมขอแนวทางการปรับ skin tone หน่อยสิครับ pc : portrait รึป่าวมีบวกเพิ่มมั้ย wb มีชิพป่าวครับ

อยากถ่ายได้ผิวแนวนี้มั่ง จะลองฝึกดู process ใน LR ใช่มั้ยครับ ว่าจะลองหัดดู

#16 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 18 December 2012 - 01:14 PM

หวานได้อีก! ชอบมั่กครับ

#17 prestige_nong

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 18 December 2012 - 03:34 PM

คิดว่าไป 1dx แล้วนะนี่ คุณ Prtv เจอะเจอในไทยดีบ่อยๆ แต่ไม่ได้ทัก อิอิ ผมก็พึ่งจะกลับจาก mirroless มาแบก 5d III

ขอฝากไว้ซักภาพ fuji xpro1+35/1.4

Edited by prestige_nong, 18 December 2012 - 03:40 PM.

#18 61 Stumm Gart

โรคจิต...ติดบอร์ด

Posted 18 December 2012 - 04:09 PM

สุดๆอ่ะ

#19 eva

ชีวิตคือการเดินทาง

• Interests:PLC

Posted 18 December 2012 - 04:59 PM

งามขนาด

#20 Marko

ชายผู้โดดเดี่ยว รักสงบ ท่ามกลางสมรภูมิ DGO Battle ที่บ้าคลั่ง

Posted 18 December 2012 - 08:35 PM

ภายสวยงามชวนฝันจริงๆครับ ยังกะงานเวดดิ้งสตูดิโอ เลยครับ :r05:

Edited by Marko, 18 December 2012 - 08:35 PM.