`

Jump to content

หายไป 4 เดือน เอามาฝาก 11 ภาพ

42 replies to this topic

#21 PrTv

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 18 December 2012 - 09:50 PM

ขอบคุณที่คนที่แวะมาเยี่ยมคร้าบ

ตอบไล่เลยแล้วกัน

View Postmaxi, on 18 December 2012 - 01:03 PM, said:

สวยมากครับ
ผมก็กำลังฝึกออกทริป แต่คุยกันแล้วไม่เกิน3-5คนต่อทริป
จะได้ไม่มั่วแถมนางแบบก็มีสมาธิดีด้วย

ปล.ถ้าไม่เป็นการรบกวนแนะนำการแต่งโทนด้วยครับ ผมกำลังลองใช้lightroomครับ

ผมใช้ photoshop น่ะครับ ไม่เคยใช้ LR แต่งด้วยสิ แต่ถ้าจะเป็น pastel LR มี action ให้ใช้เพียบเลยครับ เช่น
http://www.presetsheaven.com/

แล้วถ้าคล่องแล้วถ้าอยากใช้ Photoshop ทำนี่ต้องใช้เครื่องมือหลายตัวเลยครับทำลำบากกว่า LR แต่ก็ยืดหยุ่นกว่ามาก

View PostMaxi`_, on 18 December 2012 - 01:13 PM, said:

ผมขอแนวทางการปรับ skin tone หน่อยสิครับ pc : portrait รึป่าวมีบวกเพิ่มมั้ย wb มีชิพป่าวครับ

อยากถ่ายได้ผิวแนวนี้มั่ง จะลองฝึกดู process ใน LR ใช่มั้ยครับ ว่าจะลองหัดดู

วิธีปรับกล้องผมลิ้งไปที่ ThaiD แล้วกันครับ มีคนถามผมไว้ปีที่แล้วปรับตามนี้เลย
http://www.thaidphot...62#post50903062

แต่ปรับตามนี้ก็ไม่ได้ผิวแบบนี้นะครับ แบบนี้มันเกิดจากการแต่ง แล้วก็ต้องใช้ photoshop ใช้ LR มันไม่มีเครื่องมือที่แต่งได้

View Postprestige_nong, on 18 December 2012 - 03:34 PM, said:

คิดว่าไป 1dx แล้วนะนี่ คุณ Prtv เจอะเจอในไทยดีบ่อยๆ แต่ไม่ได้ทัก อิอิ ผมก็พึ่งจะกลับจาก mirroless มาแบก 5d III

ขอฝากไว้ซักภาพ fuji xpro1+35/1.4

dynamic range มันดีใช้ได้เลยครับ ส่วนสว่างเก็บได้ครบๆ

ส่วน 1Dx ใจจะไปหลายทีแล้วเพราะเบื่อหลายๆอย่างของ D4 แต่เพื่อนผมที่ใช้ 1Dx มันก็บอกว่า focus ไม่เป๊ะมาก กับ 85 1.2 เหมือนกัน ผมเลยกลัวหนีเสือปะจระเข้ เลยอยู่นิ่งๆไว้ก่อนครับ

#22 tonzz

หนูน้อย "ลัลล์ลลิล"

• High Royal Executive Members

Posted 18 December 2012 - 09:51 PM

สวยงามมากครับ ผมเห็นด้วยกับเจ้าของมู้นะครับ บางครั้งคนจัดเป็นอย่างนี้มากจริง ๆ ขอบคุณครับแต่ละรูปสวยงามมาก ๆ เลยครับ

#23 prestige_nong

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 18 December 2012 - 10:45 PM

1DX ตัวที่ผมได้มาเมื่อช่วงสองเดือนที่แล้วมีปัญหากับ 24 1.4 มากๆ คือโฟกัสไม่เข้า ออกลักษณะ front ประมาณ 5-10 cm ถ่าย 10 รูป จะ front 3-4 ครั้ง ผมไปลองกับ 24 1.4 ถึง 5 ตัวที่ world camera จนเค้ายอมให้เปลี่ยนเลนส์เป็นตัวอื่น แต่ผมเลือกขายกล้องไปครับ

Edited by prestige_nong, 18 December 2012 - 10:46 PM.

#24 PrTv

Posted 18 December 2012 - 11:06 PM

1Dx เพื่อนผมก็คล้ายกัน แต่มีปัญหากับ 85 1.2 ที่ 1.2 ถ่ายแล้วเข้าๆหลุดๆ World ยอมให้เปลี่ยนกล้องเลยครับ พอเปลี่ยนมาแล้วดีขึ้นแต่ก็ไม่เข้าเป๊ะทุกดอก มีหลุดบ้าง
D4 ผมก็คล้ายกัน คือกับ 85 1.4 Nano จะมีปัญหาไม่เข้าเป๊ะ 100% บางทีถ่ายแล้วหลุด ถ่ายใหม่เข้า ถ่ายอีกทีหลุด อะไรแบบนี้ จนเพื่อนผมมันแซวว่า นี่กล้องตัวละ 2 แสนเขาเป็นกันแบบนี้ใช่ไหม ในขณะที่ 5D3 / D700 นี่ เข้าทุกดอก

#25 prestige_nong

Posted 19 December 2012 - 10:25 AM

View PostPrTv, on 18 December 2012 - 11:06 PM, said:

1Dx เพื่อนผมก็คล้ายกัน แต่มีปัญหากับ 85 1.2 ที่ 1.2 ถ่ายแล้วเข้าๆหลุดๆ World ยอมให้เปลี่ยนกล้องเลยครับ พอเปลี่ยนมาแล้วดีขึ้นแต่ก็ไม่เข้าเป๊ะทุกดอก มีหลุดบ้าง
D4 ผมก็คล้ายกัน คือกับ 85 1.4 Nano จะมีปัญหาไม่เข้าเป๊ะ 100% บางทีถ่ายแล้วหลุด ถ่ายใหม่เข้า ถ่ายอีกทีหลุด อะไรแบบนี้ จนเพื่อนผมมันแซวว่า นี่กล้องตัวละ 2 แสนเขาเป็นกันแบบนี้ใช่ไหม ในขณะที่ 5D3 / D700 นี่ เข้าทุกดอก
บ่นๆเรื่องกล้องที่นี่คงไม่มีคนเข้ามาแนบแนมนะ 555

#26 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 19 December 2012 - 11:59 AM

View PostPrTv, on 18 December 2012 - 09:50 PM, said:

วิธีปรับกล้องผมลิ้งไปที่ ThaiD แล้วกันครับ มีคนถามผมไว้ปีที่แล้วปรับตามนี้เลย
http://www.thaidphot...62#post50903062

แต่ปรับตามนี้ก็ไม่ได้ผิวแบบนี้นะครับ แบบนี้มันเกิดจากการแต่ง แล้วก็ต้องใช้ photoshop ใช้ LR มันไม่มีเครื่องมือที่แต่งได้

ขอบคุณมากครับ ผมจะลองปรับแต่งดูบ้าง ^^

#27 maxi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 19 December 2012 - 12:07 PM

ผมใช้ photoshop ไม่เก่งเลย เพื่อนมันเลยแนะนำ LR ให้ลองดูก็โอเคครับ แต่ยังงมกับคำสั่งอยู่ ได้แค่ลองปรับโทนโน่นโทนนี้

#28 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 19 December 2012 - 01:30 PM

มัันคืองานศิลปะที่ยอดเยี่ยมอีกหนึ่งผลงานเลยละครับ

การถ่ายคนนี่ผมถือว่ามันยากมาก ๆ เลย แต่คุณทำได้ดี ไร้ที่ติจริง ๆ ( จริง ๆ ไม่รู้จะติอะไร เพราะไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ฮับ 555+ )

#29 PrTv

Posted 19 December 2012 - 10:48 PM

View Postprestige_nong, on 19 December 2012 - 10:25 AM, said:

บ่นๆเรื่องกล้องที่นี่คงไม่มีคนเข้ามาแนบแนมนะ 555

55 คงไม่มั้งครับ ไอ้ผมก็ออกความเห็นในฐานะ user คนนึงแค่นั้น ของมันเป็นแบบนี้ผมก็ว่าไปตามนั้น แล้วหลายคนเจออาการนี้เหมือนกันด้วย

View Postcobra, on 19 December 2012 - 01:30 PM, said:

มัันคืองานศิลปะที่ยอดเยี่ยมอีกหนึ่งผลงานเลยละครับ

การถ่ายคนนี่ผมถือว่ามันยากมาก ๆ เลย แต่คุณทำได้ดี ไร้ที่ติจริง ๆ ( จริง ๆ ไม่รู้จะติอะไร เพราะไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ฮับ 555+ )

มันไม่ถึงขั้นเรียกว่าศิลปะหรอกครับ จริงๆแล้วภาพพวกนี้คงไม่อาจเรียกได้ว่าสวย ถ้าวัดกันจริงๆมันคงเป็นแค่ระดับเริ่มต้นเท่านั้น เพราะงานดีๆ จริงๆนั้นมันสวยกว่าผมมากมายนัก ตอนผมถ่ายแรกๆนี่ตื่นเต้นมากตอนเห็นคนถ่ายภาพที่หลังละลาย ตัวแบบลอยขึ้นมา พอเริ่มทำเป็น ก็ไปเห็นอะไรใหม่ๆอีก มันเหมือนพอเราถ่ายไปเริ่อยๆเราก็จะเห็นภาพของคนที่เขาเก่งขึ้นเรื่อยๆ ยิ่งเห็นยิ่งรู้สึกว่าเรานี่มันตัวเล็กเหลือเกิน ภาพพวกนี้ที่ผมถ่ายผมไม่เคยคิดว่ามันสวยเลย คิดแค่ว่านี่คือสิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้จากประสบการณ์ตอนนี้เท่านั้น ก็ต้องต้องเรียนรู้กันต่อไปครับถ้ายังไม่เลิกถ่ายไปซะก่อน

อ้อ แต่ขอบคุณครับที่ชอบภาพ

ปล... อันนี้ตัวอย่างงานที่ผมว่าเนี๊ยบๆ ดีๆ ที่ว่า
http://www.fashionse...agazine/4745495

http://www.fashionse...t-dolls/4851811

ชุดนี้ถ่ายที่เมืองไทย
http://www.fashionse...ocation/1251041

พวกนี้ไม่มีมุมกล้องพิศดาร ไม่มีละลายหลังเละเทะ แต่พวกนี้มีความสอดคล้องใน theme และ concept ที่สำคัญ expression ของตัวแบบมันลงตัว งานระดับนี้ผมว่าดูเรียบๆแต่ถ้าดูนานๆจะเห็นความปราณีตอยู่ครับ

นี่ยังไม่พูดถึงพวกคนดังๆที่คนในแวดวงรู้จักกันดีพวก Manny หรือ Emily พวกนี้นะ

#30 kiou911

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 December 2012 - 10:56 PM

ชอบรูปคุณ PrTv มากๆ เลยครับ ดูใน Thaid อยู่บ่อยๆ มากกกก เพิ่งรู้ว่ามียูสเซอร์อยู่ใน DGO ด้วย ^^
คุณ PrTv เป็นคนที่ใช้กล้อง Nik ถ่ายสกินโทนออกมาได้สวยมากๆ เลยครับ ^^

#31 LovePenLoveOMD

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Freshy

Posted 19 December 2012 - 11:32 PM

ภาพของคุณ PrTv มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ดูปุ๊บจะรู้ทันทีว่าฝีมือการถ่ายของคุณ PrTv แน่นอน อันนี้น่าชื่นชม เป็นคนที่หาลายเซ็น หรือเอกลักษณ์เฉพาะตัว ในด้านการถ่ายภาพได้ และทำได้ดีฮ๊าฟฟฟ

ทุกภาพดีหมด แต่ขอเสริมภาพก่อนสุดท้ายนิดหนึ่ง ตัวนางแบบยิ้มเห็นฟันเหลืองไปหน่อย น่าจะปรับแต่งให้ขาวอีกซักหน่อย ภาพนี้ก็จะสมบูรณ์แบบฮ๊าฟฟฟ

เป็นกำลังใจให้พัฒนาฝีมือให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปฮ๊าฟฟฟ เป็นแฟนคลับของคุณเสมอฮ๊าฟฟฟ ><

#32 prestige_nong

Posted 19 December 2012 - 11:41 PM

View PostPrTv, on 19 December 2012 - 10:48 PM, said:

55 คงไม่มั้งครับ ไอ้ผมก็ออกความเห็นในฐานะ user คนนึงแค่นั้น ของมันเป็นแบบนี้ผมก็ว่าไปตามนั้น แล้วหลายคนเจออาการนี้เหมือนกันด้วย

ผมพึ่งถอย SIGMA 35 1.4 มาลองกับ 5D III ดูอาการเบื้องต้นแล้วยังไม่ได้ออกไปถ่ายด้านนอก ค่อนข้างจะดีกว่า 35L อยู่พอประมาณ แต่เห็นเค้าว่า Bokeh L จะดูสวยกว่า

#33 pandora360

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 20 December 2012 - 12:01 AM

เป็นภาพในรอบหลายเดือนที่ตราตรึงใจผมเลยครับ ช่วงนี้ไม่มีเวลาถ่ายภาพเลยงานรัดตัวมากๆ โปรเสสยังไงทำไมสวยขนาดนี้ ว่างๆสอนผมหน่อยสิครับ อาจารย์ ^^

#34 PrTv

Posted 20 December 2012 - 12:56 PM

View Postkiou911, on 19 December 2012 - 10:56 PM, said:

ชอบรูปคุณ PrTv มากๆ เลยครับ ดูใน Thaid อยู่บ่อยๆ มากกกก เพิ่งรู้ว่ามียูสเซอร์อยู่ใน DGO ด้วย ^^
คุณ PrTv เป็นคนที่ใช้กล้อง Nik ถ่ายสกินโทนออกมาได้สวยมากๆ เลยครับ ^^

ขอบคุณครับ จริงๆผมเล่น web นี้ก่อน ThaiD ครับ ตอนนั้นผมบ้าเกม (หลายปีมาแล้วสมัย Xbox 1 ออกใหม่ๆ) ตอนแรกเล่น web ของโอ๋ Time Game แล้วย้ายมานี่ ตอนถ่ายคนทริปแรกก็ post ที่นี่แหละครับ ถึงจะไม่ใช่ web ถ่ายรูปโดยตรง โพสแล้วคนผ่านมาเห็นน้อย แต่ผมก็แวะมาโพสเรื่อยๆครับ ส่วนเกมเลิกบ้าไปแล้วตอนนี้เห็นว่าเกมนี่โคตรน่าเบื่อเลย พยายามอะไรซ้ำๆเสียเวลา เครือง 360 ไม่ได้เปิดมาเป็นปีแล้ว แหะๆ

View PostLovePenLoveOMD, on 19 December 2012 - 11:32 PM, said:

ภาพ ของคุณ PrTv มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ดูปุ๊บจะรู้ทันทีว่าฝีมือการถ่ายของคุณ PrTv แน่นอน อันนี้น่าชื่นชม เป็นคนที่หาลายเซ็น หรือเอกลักษณ์เฉพาะตัว ในด้านการถ่ายภาพได้ และทำได้ดีฮ๊าฟฟฟ

ทุกภาพดีหมด แต่ขอเสริมภาพก่อนสุดท้ายนิดหนึ่ง ตัวนางแบบยิ้มเห็นฟันเหลืองไปหน่อย น่าจะปรับแต่งให้ขาวอีกซักหน่อย ภาพนี้ก็จะสมบูรณ์แบบฮ๊าฟฟฟ

เป็นกำลังใจให้พัฒนาฝีมือให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปฮ๊าฟฟฟ เป็นแฟนคลับของคุณเสมอฮ๊าฟฟฟ ><

ภาพก่อนสุดท้ายแก้ตัวแทนนางแบบว่าฟันไม่ได้เหลืองนะครับ แหะๆ เพียงแค่โทนสีที่ผมเทลงไปเป็นโทน pastel พอมันไปโดนสีขาวเลยออกโทนแบบนั้น คราวหน้าจะระวังคับ

View Postprestige_nong, on 19 December 2012 - 11:41 PM, said:

ผม พึ่งถอย SIGMA 35 1.4 มาลองกับ 5D III ดูอาการเบื้องต้นแล้วยังไม่ได้ออกไปถ่ายด้านนอก ค่อนข้างจะดีกว่า 35L อยู่พอประมาณ แต่เห็นเค้าว่า Bokeh L จะดูสวยกว่า

ผมพอแล้วครับกับ 35 1.4G คงไม่ไปหานอกค่าย ขี้เกียจลุ้นปัญหา focus ด้วย แหะๆ

View Postpandora360, on 20 December 2012 - 12:01 AM, said:

เป็น ภาพในรอบหลายเดือนที่ตราตรึงใจผมเลยครับ ช่วงนี้ไม่มีเวลาถ่ายภาพเลยงานรัดตัวมากๆ โปรเสสยังไงทำไมสวยขนาดนี้ ว่างๆสอนผมหน่อยสิครับ อาจารย์ ^^

ขอบคุณครับ แต่อย่างผมคงเป็นอาจารย์ไม่ได้หรอกครับ ถ้าอนาจารละ พอไหว 555

#35 PingKo

' ปิงโกะ '

Posted 22 December 2012 - 11:10 PM

ยังติดตาม ผลงาน ทาง FB อยู่บ่อยๆนะ ท่าน

#36 PrTv

Posted 23 December 2012 - 11:17 AM

View PostPingKo, on 22 December 2012 - 11:10 PM, said:

ยังติดตาม ผลงาน ทาง FB อยู่บ่อยๆนะ ท่าน

ขอบคุณงับ มีไรส่วนใหญ่ก็ลงในเฟสแหละครับไม่ค่อยได้โพสลงที่ไหนหรอก

#37 Maxi`_

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy
  • Interests:360's , Photos & Sports

Posted 24 December 2012 - 11:29 AM

อยากได้ fb ของคุณ prtv เข้าไปติดตามมั่ง

#38 arterart

Gu Art

Posted 24 December 2012 - 01:39 PM

เห็นรูปนี้แล้วผมละลาย

#39 yippie

Posted 24 December 2012 - 04:55 PM

ถอย 135L มาแล้วเดี๋ยววาน คุณ Prtv แนะนำทริ๊ปและเพลงยุทธนะครับ :r17:

#40 PrTv

Posted 25 December 2012 - 09:46 PM

135L นี่เหมาะถ่ายคนมากเลยครับ ถ้าใช้หนอนผมคงซื้อเหมือนกัน แต่ยังไงถ้าอยากให้มันกริ๊ปๆก็ต้องแต่งอยู่ดีแหละเนอะ

แถมอีกรูปนึงเน้นผิว

อันนี้ตัดมาจากภาพบน ซ้ายแต่แล้ว ขวาหลังกล้อง... ยังไงสุดท้ายก็ต้องแต่งอยู่ดีเพราะไม่มีใคร perfect แต่เวลาเรานำเสนอต้องนำเสนอที่สมบูรณ์ที่สุดไว้ก่อนเพราะ ผมคิดว่ามันคือการถ่ายทอดความสวยงาม อะไรไม่เข้าที่ต้องทำให้มันเข้าที่ ไม่ใช่สารคดีที่ต้องนำเสนอความจริง จะแต่งเนียนยังไงผิวต้องห้ามหาย