`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

มาเปลี่ยน LcdTV ให้เป็น SmartTV HDPlayer ก...

chaba's Photo chaba 05 Dec 2012

sagafrontier, on 05 December 2012 - 11:32 AM, said:

ภาพออกทาง hdmi ครับ

แต่ usb เอาไว้เสียบไฟเลี้ยง

ถ้าทีวีมี. usb ใกล้ๆช่องเสียบ hdmi ก็เสียบไฟเลี้ยงจากตรงนั้นได้เลยครับ

ยืนยันอีกเสียงครับ ผมใช้อยู่เหมือนกัน

Avant-garde's Photo Avant-garde 05 Dec 2012

มันเสียบผ่าน a/v reciever ได้ใหม

kim10's Photo kim10 06 Dec 2012

คือผม งง กับการใช้งานนิดนึงครับ คือตัวนี้ เราต้องเสียบ Extermal HDD ที่มีไฟล์หนังอยู่แล้วใช่มะครับ
หรือว่า ไม่ต้องเสียบ HDD แต่ดูหนังโดยการเสิดหนังจาก internet ได้้เลย

Burm's Photo Burm 06 Dec 2012

kim10, on 06 December 2012 - 10:43 AM, said:

คือผม งง กับการใช้งานนิดนึงครับ คือตัวนี้ เราต้องเสียบ Extermal HDD ที่มีไฟล์หนังอยู่แล้วใช่มะครับ
หรือว่า ไม่ต้องเสียบ HDD แต่ดูหนังโดยการเสิดหนังจาก internet ได้้เลย

น่าจะเหมือน media player ทั่วไป ที่ไม่มี hdd ในตัวครับ
เสียบหนังจาก hdd usb ได้, stream youtube ได้

ปล. อยากดูของจริง จะหาดูได้ที่ไหนครับ
ที่ fortune เห็นมีแต่ MK802 กากๆ

WRX's Photo WRX 06 Dec 2012

ภาพที่ได้ ต่างจากเอามือถือ ANDROID ที่มี port HDMI เล่นผ่านโปรแกรม MX แล้วเชื่อมต่อกับ LCD TV เพื่อดูหนังไหมครับ

gasimos's Photo gasimos 06 Dec 2012

ให้ผมเดา ชิพ realtek ภาพที่ได้น่าจะครือๆกับเครื่องชิพเดียวกันทั่วไป
ผมตามไปถามบอร์ดอื่นมา น่าจะต่างตรงไม่มี port lan
ถ้า stream ผ่าน wifi ได้แค่ 720 P

chaba's Photo chaba 06 Dec 2012

kim10, on 06 December 2012 - 10:43 AM, said:

หลัก ๆ การใช้งานเหมือน HDD Player อย่างที่ท่านอื่นว่าไว้แหละครับ

แต่มันจะมี app ซึ่งสามารถดูหนังผ่าน Internet ไ้ด้ครับ แถมความชัดระดับ HD ด้วย

*ใครมีอะไรลองถามมาครับ ผมพึ่งได้ตัวเครื่องมาไม่กี่วัน งู ๆ ปลา ๆ อยู่เหมือนกันครับ*

ลองไฟล์หลายๆ แบบได้ไหมครับ

stream ผ่าน wifi จริงๆ ทั่วไป ถ้าถึง N ที่ 1080p น่าจะไหวนะครับ แต่ถ้าระดับ blu-ray rip ไม่แน่ใจเหมือนกัน

qkab18's Photo qkab18 06 Dec 2012

เมื่อวานลองเทสไฟล์ mkv แบบ 720p 1080p ไม่มีปัญหาในการเล่นครับราบลื่นดีเสียงซับมาหมด ลองสตรีมหนังแบบ 720p มาดูกโอเคไม่กระตุก แต่ผมปรับเสียงและซับของหนังไม่ได้แหะ

qkab18's Photo qkab18 06 Dec 2012

ใครเคยลอง utorrent ในแอนดรอยบ้างครับโอมั้ย เห็นมีแอพในมาเก็ตด้วย

jtr6's Photo jtr6 06 Dec 2012

มีโหมด 1080 24p หรือเปล่าครับ

qkab18, on 06 December 2012 - 02:46 PM, said:

ใครเคยลอง utorrent ในแอนดรอยบ้างครับโอมั้ย เห็นมีแอพในมาเก็ตด้วย

ผมแนะนำ aDownloader ครับ
load ทั้ง file ธรรมดา ทั้ง torrent ได้ด้วย
แต่ไม่รู้ remote ได้หรือเปล่านะ ไม่เคยลอง
อุปกรณ์ลักษณะแบบนี้ ควรจะส่ง torrent ไปสั่ง load แบบ remote ได้

สงสัยอีก (หลาย) อย่าง เพิ่งนึกออก
- สมมติเราให้ทีวี (หรือ AVR) เรา standby เราสามารถให้เจ้า tizzbox นี้ทำงานได้ไหมครับ (เช่นให้ load bit)
- หรือถ้าให้ ทีวี ปิดไปเลย แล้วเราเสียบไฟแยกจากทีวีอีกที tizzbox มันจะทำงานไหม?
- จาก สถานะ ปิดสนิท (ไม่มีไฟเลี้ยง) จนถึงทำงานได้ ใช้เวลานานไหม

ที่ผมเข้าใจอีกอย่าง android มันไม่สามารถ auto เปลี่ยน mode ความละเอียดจากตัวโปรแกรมได้ มันต้องให้ user ไปเปลี่ยนใน setting เอง
ดังนั้นพวกหนังแบบ 24p เนี่ย เราต้องเข้า setting ไปเปลี่ยนเองใช่ไหม?

Avant-garde's Photo Avant-garde 06 Dec 2012

ขอถามดังนี้ครับ
  • ตกลงเสียบผ่าน AVR ได้ใช่มั้ยครับ
  • มีวิธีการใช้งานโดยไม่ต้องผ่าน หน้าจอใหมครับ เช่น ใช่ smart phone อีกเครื่องไป Remote คุมได้(เผื่อเอาไว้ต่อกับ AVR ฟังเพลงอย่างเดียวโดยไม่เปิดจอทีวี)
ขอบคุณครับ

retromer's Photo retromer 06 Dec 2012

เล้กพริกขี้หนูจริง

decay's Photo decay 06 Dec 2012

เครื่องนี้ต่อโฮมเธียรเตอร์แบบเป็นชุดได้มั้ย มีช่องoptical่ป่าว

ถ้าได้่แล้วจะต่อยังไงครับ

thaiger's Photo thaiger 07 Dec 2012

decay, on 06 December 2012 - 10:58 PM, said:

เครื่องนี้ต่อโฮมเธียรเตอร์แบบเป็นชุดได้มั้ย มีช่องoptical่ป่าว

ถ้าได้่แล้วจะต่อยังไงครับ
เดี๋ยวนี้เสียงออกไปทาง HDMI แล้วครับ เครื่องเสียงดี ๆ จะมี port HDMI in ไม่งั้นก็เอา out put TV ไปเข้าชุด home ก็ได้ครับ

base's Photo base 07 Dec 2012

เสียบไฟกับช่อง USB ทีวีไฟพอเลี้ยง External HDD ป่าวครับ หรือต้องต่อปลั๊กไฟแทน

แล้วต่อเมาส์มันใช้ได้เหมือนเวบบราวเซอร์ทั่วไปเลยหรือป่าวครับ

qkab18's Photo qkab18 07 Dec 2012

ตอบคุณ burm ถ้าจะให้เจ้าตัวนี้ทำงานตลอดไม่ปิดเปิดตามทีวี ต้องต่อไฟแยกใช้ไฟจากอแด๊ปเตอร์ที่ให้มาครับ ส่วนโหลดบิตเดี๋ยวจะลองเทสดูครับ

qkab18's Photo qkab18 07 Dec 2012

24p mode นี้มีให้ปรับจากหน้าตั้งค่าของตัวโปรแกรมมีเดียได้เลยครับ

ThePug's Photo ThePug 07 Dec 2012

Avant-garde, on 06 December 2012 - 06:01 PM, said:

ขอถามดังนี้ครับ
  • ตกลงเสียบผ่าน AVR ได้ใช่มั้ยครับ
  • มีวิธีการใช้งานโดยไม่ต้องผ่าน หน้าจอใหมครับ เช่น ใช่ smart phone อีกเครื่องไป Remote คุมได้(เผื่อเอาไว้ต่อกับ AVR ฟังเพลงอย่างเดียวโดยไม่เปิดจอทีวี)
ขอบคุณครับ

เสียบผ่าน AVR ได้ครับ
ส่วนการ Remote ยังไม่ได้ลองครับผม