`

Jump to content

มาเปลี่ยน LcdTV ให้เป็น SmartTV HDPlayer กันครับ

60 replies to this topic

#41 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 07 December 2012 - 11:52 AM

View Postqkab18, on 07 December 2012 - 10:35 AM, said:

24p mode นี้มีให้ปรับจากหน้าตั้งค่าของตัวโปรแกรมมีเดียได้เลยครับ

แต่มันไม่เปลี่ยนอัตโนมัติให้ตามหนังที่เล่นใช่ไหมครับ

ส่วนเรื่องไฟเลี้ยง อันนี้ผมเข้าใจว่าขึ้นกับทีวีมากกว่า
เช่นพวก AVR สมัยใหม่ มักจะมี feature "ชาร์จมือถือได้โดยไม่เปิดเครื่อง" ซึ่งน่าจะใช้เป็นไฟเลี้ยงที่ทำงานตลอดเวลากับ tizzbird นี้ได้
ผมหมายถึงว่า ถ้าปลายทางของ hdmi (เช่น TV/AVR) มันไม่ทำงาน
หรือไม่เสียบ HDMI เลย เสียบแต่ usb
ตัวมันจะทำงานได้ไหมครับ เช่นเปิดไว้ เสียบ usb ต่อไฟแยกไว้ สั่ง download file ไว้ แล้วดึงออกจากทีวี พอต่อกลับมันจะยังทำงานต่อจากที่เดิมไหม

#42 qkab18

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 08 December 2012 - 11:10 PM

ตอนนี้ลองเทสโหลดบิต โดยใช้โปรแกรม ttorrent ค่อนข้างปีะทับใจเลย คือสามารถโหลดลง hdd ext แบบ ntfs ได้เลยไม่เลือกว่าต้องเป็นแค่ extfat เหมือนพวกกล่องโหลดบิต และระหว่างโหลดก็สามารถเปิดดูสถานะผ่านทีวีได้ตลอด ไม่เอ๋อเหมือน hdd player ที่โหลดบิตได้ แต่เล่นหนังระหว่างโหลดบิตนี่มีกระตุกครับไม่แนะนำ

#43 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 09 December 2012 - 10:59 AM

ปิดทีวี load bit ได้ไหมครับ

#44 qkab18

Posted 09 December 2012 - 01:06 PM

View PostBurm, on 09 December 2012 - 10:59 AM, said:

ปิดทีวี load bit ได้ไหมครับ
ได้ครับ ปิดทีวีได้เลยครับใช้ไฟเลี้ยงจากอะแด๊ปเตอร์เอาครับ อลงเทสตั้งแต่เมื่อวาน ยันช่วงสายๆวันนี้ ยังโอเคครับไม่มีแฮงค์ค้าง กดเปิดโปรแกรมเข้าไปดูสถานะได้ตลอด ไฟล์ที่โหลดมาลง ใน ext แบบ ntfs ก็ไม่มีปัญหาครับเปิดใช้งานได้ปกติผมทดลองโหลดไฟล์ mkv แบบ 1080P ขนาดประมาณ 7 กิ๊ก ทั้งหมด 5 ไฟล์นะครับยังไม่ได้ลองเพิ่มมากกว่านี้

#45 LeoGinkaman

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 10 December 2012 - 09:05 PM

เพิ่งเปิดมาเจอครับ อ่านดูแล้วผมสนใจมากๆ มีขายที่ไหนบ้างครับผมอยู่ รังสิต เดี๋ยวไปเดินหาที่เซียร์ดูก่อน

Edited by LeoGinkaman, 10 December 2012 - 09:40 PM.

#46 club69

Posted 11 December 2012 - 10:34 AM

LCD TV JVC 42 นิ้ว ผมไม่มีช่อง USB อ่ะ จะใช้งานยังไง

#47 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 11 December 2012 - 10:51 AM

View Postclub69, on 11 December 2012 - 10:34 AM, said:

LCD TV JVC 42 นิ้ว ผมไม่มีช่อง USB อ่ะ จะใช้งานยังไง

ต่อ usb เข้า adapter (แบบพวก adapter iphone) ก็ใช้ได้แล้วครับ
แถมดีกว่าตรงที่ ปิดทีวี แล้วไอ้แท่งนี้มันไม่ปิดไปด้วย ใช้ load bit ได้ ไรได้
(ถ้าต่อเข้า usb ของทีวี มันจะเปิดปิดตามทีวี ยกเว้นพวกทีวี หรือ avr รุ่นใหม่ๆ ที่มันจะมีช่อง usb ที่จ่ายไฟตลอดเวลา สำหรับไว้ชาร์จพวกมือถือ)

#48 LeoGinkaman

Posted 11 December 2012 - 08:50 PM

ยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ มีพ่อค้าในบอร์ดเราขายหรือป่าวครับ ไปถามที่เซียร์รังสิตมา ร้านที่ขาย เอ๊กตรีม เพล์ออน ยังไม่รู้จักเจ้าตัวนี้เลย ผมเปิดไอแพดเอาข้อมูลจากเว๊ปให้ดู พ่อค้าก็พูดทำนองว่ามันจะดีขนาดนั้นเลยหรือ

#49 genie

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 12 December 2012 - 01:25 AM

View PostLeoGinkaman, on 11 December 2012 - 08:50 PM, said:

ยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ มีพ่อค้าในบอร์ดเราขายหรือป่าวครับ ไปถามที่เซียร์รังสิตมา ร้านที่ขาย เอ๊กตรีม เพล์ออน ยังไม่รู้จักเจ้าตัวนี้เลย ผมเปิดไอแพดเอาข้อมูลจากเว๊ปให้ดู พ่อค้าก็พูดทำนองว่ามันจะดีขนาดนั้นเลยหรือ
มีขายที่ digilifegadget ทุกส่ขาครับ
www.facebook.com/digilifegadget

#50 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 December 2012 - 02:10 PM

ไปลองมาแระ
- set 24p ให้มัน auto เปลี่ยนตามหนังได้
- เล่นหนังได้เนียนดี (เล่นจาก USB ไม่มี wifi ให้ลอง)
- เวลาเปิด menu ขึ้นมา หนังจะแอบกระตุกเป็นบางเมนู
- set encoding ของ subtitle ได้ (คนขายบอกว่า support แต่ UTF-8 เลยเปลี่ยนให้ดูสดๆเลยว่ามันเปลี่ยนได้ว่ะ)
- รีโมท กาก ถึงกากมากๆ ไม่มีปุ่มแยกสำหรับ Play Pause Stop แต่ไปฝังกับพวกปุ่ม ok, back แทน ปุ่มก็น้อย บางอย่างเช่น subtitle/audio select/info น่าจะมีปุ่มแยก ก็ไม่มี
- ที่ร้านไม่มี full rip ให้ลอง
- ที่ร้านมี avr แต่ดันเสียบตรงกับทีวี (แล้วจะเอา avr ไปตั้งทำพรื้อ)

สรุป ผมว่าคุ้มนะ สำหรับ 2990 บาท แล้วมี android ด้วย
3D ไม่ได้ลอง ไม่มีหนังให้ลอง
wifi ไม่มีให้ลองเหมือนกัน ผมยังกังขาว่าถ้า stream blu-ray full rip ผ่าน wifi 11n มันจะไหวไหม (เพราะมันไม่มี port lan)
อยากลองพวก nesoid หรือ emu บน android อื่นๆด้วย

#51 qkab18

Posted 12 December 2012 - 06:26 PM

รีโมทกากอันนี้จิงครับ ปุ่มไม่ครบ ปุ่มแข็งมากๆด้วยกดเจ็บนิ้วไปหมด ตอนนี้ผมใช้ต่อ ชุดคีบอร์ดแบบมีเมาส์แพด ของโลจิเทคเอา mk400r ช่วยได้เยอะครับใช้งานแอนดรอยได้สะดวกดี โปรแกรมโหลดบิต ttorrent มีปัญหาเยอะมากกับตัวแคร็ก มีทั้งไฟล์หาย ไม่ยอมโหลดต่อ แอดไฟล์เพิ่มไม่ได้ เลยลองลบทิ้งแล้วยอมจ่ายเงินซื้อแอพแท้ไป 120 บาท จบปัญหาแนะนำใครจะเอามาโหลดบิตให้ซื้อแอพแท้เลยครับราคาไม่แพง

#52 qkab18

Posted 12 December 2012 - 06:29 PM

View Postqkab18, on 12 December 2012 - 06:26 PM, said:

รีโมทกากอันนี้จิงครับ ปุ่มไม่ครบ ปุ่มแข็งมากๆด้วยกดเจ็บนิ้วไปหมด ตอนนี้ผมใช้ต่อ ชุดคีบอร์ดแบบมีเมาส์แพด ของโลจิเทคเอา mk400r ช่วยได้เยอะครับใช้งานแอนดรอยได้สะดวกดี โปรแกรมโหลดบิต ttorrent มีปัญหาเยอะมากกับตัวแคร็ก มีทั้งไฟล์หาย ไม่ยอมโหลดต่อ แอดไฟล์เพิ่มไม่ได้ เลยลองลบทิ้งแล้วยอมจ่ายเงินซื้อแอพแท้ไป 120 บาท จบปัญหาแนะนำใครจะเอามาโหลดบิตให้ซื้อแอพแท้เลยครับราคาไม่แพง ปล.ท่าน genie นี่เป็นพ่อค้าปะครับเห็นไปโปรโมต ร้านดิจิไลฟ์ หลายกระทู้เลย
:r14:

#53 Guest_draftsmart_*

• Guests

Posted 12 December 2012 - 07:47 PM

เล่น mkv subthai ได้มั้ย

#54 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 12 December 2012 - 09:22 PM

View Postdraftsmart, on 12 December 2012 - 07:47 PM, said:

เล่น mkv subthai ได้มั้ย

ได้สิครับ พื้นฐานอยู่แล้ว
แต่ไม่เคยลอง sub ssa ที่ใส่ effect เยอะๆ แต่เดี๋ยวจะ copy ไปลองดู
คนขายที่ผมเจอ ไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ บอกความสามารถเครื่องผิดๆ ถูกๆ
บอกว่าเล่นไฟล์ซับได้แค่ utf8 จริงๆ มันมี menu เปลี่ยนได้
ข้อเสียน่าจะมีแค่ ไม่มี port lan ซึ่งน่าจะมีปัญหาตอนเล่น full rip ผ่าน wifi
กับแอบกระตุกตอนเปิดเมนู แล้วก็ไม่รองรับ 3d แบบเฟรมแพค
แต่ก็ถือว่าเป็นแอนดรอยราคาถูกที่สุด แถมยังรองรับ hd audio ด้วย

ใครมีรบกวนลองถามอีกนิดครับ
1. มันมี bluetooth ไหม
2. ลองลงพวก emu เครื่อง nes snes mame อะไรงี้ work ไหม

#55 club69

Posted 13 December 2012 - 12:30 PM

App TV Online ดูทีวีย้อนหลัง ใครลองแล้วบอกทีครับ ภาพมันโอเคมั๊ย ว่าจะซื้อเอามาให้คุณแม่ ไว้ให้ท่านดูละครย้อนหลัง

#56 genie

Posted 13 December 2012 - 01:01 PM

View Postclub69, on 13 December 2012 - 12:30 PM, said:

App TV Online ดูทีวีย้อนหลัง ใครลองแล้วบอกทีครับ ภาพมันโอเคมั๊ย ว่าจะซื้อเอามาให้คุณแม่ ไว้ให้ท่านดูละครย้อนหลัง
App TV Thailand ภาพโอเคครับ

#57 KornGame

Posted 20 December 2012 - 03:53 PM

กำลังสนใจตัวนี้อยู่ แต่ยังไม่กล้าซื้อมาเล่น ถ้าใครเคยเล่นเป็นไงบ้างเห็นสเป็กแรงกว่าในกระทู้นี้ครับ เป็น ARM Cortex-A9 1.6Ghz Dual-core

Smart TV Stick UHost2

http://3g.vivaonline...smart-tv-stick/

#58 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 20 December 2012 - 05:12 PM

^
^
ถ้าในแง่เอา android มาต่อทีวี ก็น่าจะโอเคครับ
แต่ว่าถ้าเอามาดูหนัง ก็เทียบกับ tizzbird stick ในกระทู้นี้ไม่ได้แน่นอน

1. ดูจากที่เขา capture มารองรับทีวีแค่ 720p??? พวก MK802 เขายังได้ถึง 1080p เลยนะ หรือเป็นที่ทีวีคนทดสอบมันกากก็ไม่รู้?
2. น่าจะไม่รองรับการ passthrough เสียง DTS-HD, True HD (หรือรองรับไม่รู้ไม่เห็นเขาโชว์)
3. s/w ที่มากับ tizzbird stick มันรองรับการอ่าน BD-ISO ด้วย (ตัวที่ยกมา คนทดสอบไม่ได้บอกว่ารองรับไหม)

ตรงการ passthrough นั้นสำคัญมาก หากคุณมีเครื่องเสียงที่รองรับ เพราะการ passthrough สมัยนี้ มันต้องมี hardware ที่ีของรับการส่งสัญญาณเข้ารหัสด้วย ไม่เหมือนตอน optical/coax ที่ขอให้มี port มันก็ส่งได้หมด

#59 genie

Posted 20 December 2012 - 11:01 PM

View PostKornGame, on 20 December 2012 - 03:53 PM, said:

กำลังสนใจตัวนี้อยู่ แต่ยังไม่กล้าซื้อมาเล่น ถ้าใครเคยเล่นเป็นไงบ้างเห็นสเป็กแรงกว่าในกระทู้นี้ครับ เป็น ARM Cortex-A9 1.6Ghz Dual-core

Smart TV Stick UHost2

http://3g.vivaonline...smart-tv-stick/
ถ้าเอาม่ดูหนังด้วย tizzbird ดีกว่าครับ

#60 Uncensor

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 23 December 2012 - 10:56 PM

ใครซื้อมาใช้แล้วต่อกับทีวี 40 นิ้วหรือใกล้เคียงช่วยลองใช้ Xnetplayer ดูทีวี online ให้หน่อยสิครับว่าภาพ ok รึเปล่าครับ